ขอคำแนะนำโอนเงินกลับเมืองไทย

Previous topic - Next topic

๋Jeab

สวัสดีป้าพอลและเพื่อนๆ ค่ะ คือมีปัญหาขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ ;D
เจี๊ยบเปิดบัญชีโอนเงินของ UBS แล้วทำการโอนเงินออนไลน์ ซึ่งจะเสียค่าบริการ 5 ฟรังค์ (ข้อมูลนี้ได้ในเวฟป้านี้แหละค่ะ) แต่ว่า มันจะมีค่าบริการซึ่งน่าจะเป็นค่าธรรมเนียมในการโอนเงินเข้าบัญชีกรณีที่เป็นบัญชี unbekannt (คือบัญชีต่างประเทศที่ไม่ทราบชื่อ) ซึ่งต้องเสียอีก 20 ฟรังค์
อยากจะรบกวนสอบถามป้าและเพื่อนๆ ว่าเราจะมีวิธีไหนอีกบ้างที่พอประหยัดหรือประหยัดที่สุด เพราะต้องโอนเงินให้แม่ทุกเดือนนะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าในคำแนะนำอีกครั้งค่ะ

NA-SP

สวัสดีค่ะ คุณ Jeab..
เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์จากการโอนเงินทุกๆเดือนให้ทางบ้านค่ะ
สำหรับนาแล้ว ระบบอื่นๆ โอนมาหมดแล้ว ขอบอกแพงมากๆๆๆๆ ค่ะ
พอดีแฟนนาใช้ Post Finance (เขาทำงานที่ Die Post ค่ะ)  :D
และเวลาจะโอนเงินโอนไปไทย ก็จะโอนผ่านระบบออนไลน์ในห้องทำงานที่บ้านได้เลยค่ะ
โดยเอาข้อมูลธนาคาร สาขา เลขที่บัญชี ที่เป็นบัญชีที่เปิดไว้เป็นออมทรัพย์ของแม่ให้แฟน
พร้อมกับ Swift Code ของธนาคารนั้นๆ ที่ให้เรามา (ที่เราขอจากแบงค์น่ะค่ะ)
อ้อ..ไอ้เลขที่ Swift Code ของแต่ละแบงค์ไม่เหมือนกันนะคะ จะต่างกันค่ะ
นามีแบงค์ของหมายเลข Swift Code ให้เลือกค่ะ (แต่ไม่ครบทุกแบงค์นะคะ)
1.ธนาคารกรุงศรี          Swift Code คือ  AYUD THBK
2.ธนาคารกรุงไทย       Swift Code คือ  KRTH THBK
3.ธนาคารไทยพานิชย์   Swift Code คือ SICO THBK
4.ธนาคารทหารไทย     Swift Code คือ  TMBK THBK
แค่นี้ก็สบายแล้วค่ะ ไม่ต้องโอนผ่านเค๊าเตอร์ หรือแบงค์ The Western Union เหมือนแต่ก่อน
เพราะระบบโอนผ่าน Swift Code เงินจะออนไลน์เข้าในแบงค์ ภายใน 1-2 วันทำการค่ะ
โอนแบบธรรมดา ไม่ต้องโอนด่วนนะคะ ค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 0.25% ของยอดเงินโอนค่ะ
คือจะโอนเท่าไหร่ก็ตาม แบงค์จะชาร์ตค่าธรรมเนียมหักปลายทางอยู่ที่ 200-500 บาทค่ะ

ลองดูนะคะ เพราะนาก็โอนให้แม่อยู่ทุกๆ เดือนค่ะ ง่ายดี ปลอดภัย หักน้อยค่ะ
โชคดีค่ะ

NA-SP

หวัดดีค่ะ
ตัวนี้นาก็ไม่แน่ใจนะว่าจะเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ต้นทางสวิสฯ เท่าไหร่ เพราะนาถามแฟนแล้ว เห็นแกบอกว่าประมาณ 4 ฟรังค์ เก็บรายปี หรือรายเดือน หรือจำนวนครั้งที่โอน ก็ไม่ทราบนะ เพราะหักผ่านบัตร/แบงค์เลย
(ไม่กล้าถามแกมากหรอกค่ะ ตาแก่เนี่ย สงวนไว้ก่อน เลี้ยงไว้ แค่ให้โอนเงินให้ทางบ้านเราก็พอเน๊อะ
รำคาญแกชอบบ่น หาว่าเราพูดมากถามมาก ซะอีกแน่ะ) เป็นงั๊นไป ฮ่าๆๆๆ
แต่แฟนบอกว่า ยังไงก็คุ้ม ดีกว่าเราไปโอนหน้าเค๊าเตอร์ หรือโอนระบบอื่น เขาจะชาร์ตค่าธรรมเนียมต่างกัน
ก็ถ้าจะให้ชัวร์ ก็ไปถามแบงค์ Post Finance ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง ว่าต้องเปิดบัญชีเงินฝากก่อน
หรือเปล่าสำหรับต้องการโอนเงินระบบออนไลน์ผ่านเน็ตที่บ้าน เขาอาจจะแนะนำและให้เครื่องกดรหัสบัตร
และรหัส Post Finance อุปกรณ์การทำการโอนมาติดตั้งที่บ้านเพื่อทำการโอนเงินออนไลน์ผ่านเน็ต
เหมือนที่แฟนนานั่งทำทุกๆ สิ้นเดือน ก้มหน้า ก้มตาทำ (จ่ายหนี้สินจิปาถะผ่านระบบนี้) ฮ่าๆๆๆ
อ๋อ.แต่ในระบบนี้เขามีให้เราเลือกว่าโอนผ่าน Swift Code หรือ โอนผ่าน Westerm Union.
ให้เราเลือกระบบโอน Swift Code นะคะ (Westerm จะแพงค่ะ)
และเลือกโอนธรรมดาก็พอ ไม่ต้องโอนด่วนหรอกค่ะ (ค่าธรรมเนียมต้นทางมันต่างกันค่ะ)
แล้วสามารถเลือกสกุลเงินที่โอนได้ด้วยค่ะ เช่น โอนเป็น ดอลล่า สวิสฯ ทำนองนี้น่ะค่ะ
ยังงัยก็ลองดูนะคะ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลดีๆ เพิ่มจากแบงค์มาบ้าง ไขปัญหากัน แบ่งปันกันเน๊อะ
โชคดีนะคะ บายค่ะ

Quote from: ๋Jeab on September 01, 2009, 12:38:24 AM
สวัสดีป้าพอลและเพื่อนๆ ค่ะ คือมีปัญหาขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ ;D
เจี๊ยบเปิดบัญชีโอนเงินของ UBS แล้วทำการโอนเงินออนไลน์ ซึ่งจะเสียค่าบริการ 5 ฟรังค์ (ข้อมูลนี้ได้ในเวฟป้านี้แหละค่ะ) แต่ว่า มันจะมีค่าบริการซึ่งน่าจะเป็นค่าธรรมเนียมในการโอนเงินเข้าบัญชีกรณีที่เป็นบัญชี unbekannt (คือบัญชีต่างประเทศที่ไม่ทราบชื่อ) ซึ่งต้องเสียอีก 20 ฟรังค์
อยากจะรบกวนสอบถามป้าและเพื่อนๆ ว่าเราจะมีวิธีไหนอีกบ้างที่พอประหยัดหรือประหยัดที่สุด เพราะต้องโอนเงินให้แม่ทุกเดือนนะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าในคำแนะนำอีกครั้งค่ะ