ประสบการณ์การขอวีซ่า VISITOR แบบประเภทไม่ได้ทำงานมา 2 ปีแล้ว

Previous topic - Next topic

JitJit

เรื่องเอกสารหน้า 6..ของแบบฟอร์มยื่นคำร้องขอวีซ่า
คือว่าตอนพี่ยื่นครั้งแรกน่ะ พี่ไม่ได้ยื่นหน้า 6 แต่ก็ไม่มีอะไรนะ ลุงที่เขาตรวจเอกสารเขาก็ไม่ได้ถาม แต่พอพี่ยื่นอุธรณ์ พี่ก็ไม่ได้ส่งหน้า 6 เหมือนครั้งแรกนะ
แต่ว่า.. ลุงเขาบอกว่าหน้า 6 เป็นลายเซ็นต์ของเราแกก็หยิบกระดาษแบบฟอร์ม 1 ใบซึ่งเป็นหน้า 6 มาให้พี่เซ็นต์ชื่อของพี่ ลงไปในหน้า 6
พี่ก็บอกแกนะว่า "ครั้งแรกเราไม่ได้ส่งนะ" แต่คุณลุงบอกว่า "ส่งซิ ทำไมไม่ได้ส่ง"  พี่ก็แอบงง นะ หรือแกเบลอๆ เพราะแกอาจจะตรวจเอกสารเยอะมาก ใน 1 วัน

แล้วน้องๆ ส่งหน้า 6 กันหรือเปล่าจ๊ะ ยังไงช่วยบอกเล่าด้วยนะ เพราะพี่เขียนไปบนกระทู้ว่าหน้า 6 ไม่ต้องส่งเลยอยากถามให้แน่ใจจ๊ะ
และค่ายื่นวีซ่าก็เปลี่ยนเป็น 2,900 บาท แล้วด้วย และยื่นอุธรณ์วีซ่าก็ 3,060 บาท
อาจจะพึ่งขึ้นเดือนนี้ก็ได้นะ เพราะเดือนที่แล้วยัง 2,800 กับ 2,960 บาท อยู่เลย

ladypatth

ถึงเพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกคน

สวัสดีคะ พี่จิต ...เห็นเตรียมเอกสารแน่นๆ เลย พี่เก่งมากเลยคะ ...เตรียมพร้อมดีอย่างนี้ทางสถานฑูตจะได้ไม่มีข้อแม้ว่าทำไมเราถึงไม่ได้..ลองดูซิ..เอกสารแน่นขนาดนั้นแล้ว 5555.......แต่รออีกหน่อยนะคะพี่ เด๋วก็ได้มาเที่ยวหน้าหนาว เมืองสวสิ หละตอนนี้ก็เตรียมตัวเสื้อผ้าหน้าหนาวไว้ได้เลย คะ........
  เมืองที่พี่จิต และน้องนาดาอยู่ เจนีวา และ sion พอดีแพทไปเที่ยวมาแล้ววว ทะเลสาปสวยมากกกกกกกกก คะ .....
ยังไงเอาใจช่วยนะคะ พี่จิต และคนอื่น ๆ ด้วย แก๊ง "รอ" ไม่ได้มาวันนี้..วันหน้าก้ได้มาอยู่ดี ......

สู้ ๆๆๆๆๆๆ

Fon2008

หวัดดีค่ะพี่จิต ฝนอยู่ Haag ค่ะใกล้ๆกับแนนค่ะฝั่งประเทศ Liechtenstein จะกลับก็ปลายเืดือนหน้าค่ะรอดูใบไม้เปลี่ยนสีก่อน  :D
ส่วนเรื่องหน้า 6 นั้นฝนเข้าใจว่าเป็นการเซ็นต์ปฏิญาณตนว่าจะไม่ไปทำอะไรที่ไม่ดีที่สวิตฯ ฝนก็เซ็นต์ส่งไปนะคะตอนยื่นวีซ่าแต่ไ่ม่รู้ว่าจริงๆแล้วถ้าไม่ยื่นมันจะมีผลหรือเปล่าต่อการพิจารณา แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะเป็นสาระสำคัญมากมายนักเพราะตอนแรกฝนก็จะไม่ยื่นอยู่แล้วเนื่องจากคุณลุงเค้าก็ไม่ได้ถามหา แต่ไหนๆก็เตรียมไปก็เลยถามแกดูแกก็บอกว่ายื่นมาเลย(จำได้ว่าหนก่อนฝนก็ไม่ได้ยื่นค่ะแต่วีซ่าก็อนุมัติปกติ) แต่ถ้าจะให้ดีก็ทำให้ครบๆตามกระบวนการของทางสถานฑูตคงจะเป็นการดีที่สุด เอาใจช่วยให้ได้รับข่าวดีไวๆนะคะจะได้มาโต้ลมหนาวที่นี่ค่ะ  :D

JitJit

น้องแพท...สวัสดีจ้า ไม่ได้ทักทายกันนานเลย ตอนนี้พี่ยังไม่ได้ไปแต่บรรยากาศเหมือนอยู่ที่นั่นเลย เพราะน้องๆมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับความสวยงามที่นั่น พี่ก็เลยได้ฝันไปด้วยเลย ;D แต่อย่างไงวันหน้าคงได้เห็นของจริงสักวันหนึ่ง  ???

น้องฝน...หวัดดีจ้า น้องอยู่ใกล้แนน งั้นก็เจอกันแล้วซินะ หรืออย่างไงก็ยังอุ่นใจมีคนไทยอยู่ใกล้ๆด้วย

ส่วนเรื่องเอกสารหน้า 6 ... งั้นเราก็สรุปว่าส่งกันนะ พี่ดันเขียนไว้ว่าไม่ต้องส่ง ยังไงแก้ไข ไว้นะตรงนี้เลยนะ

***แล้วก็มาเข้าแก๊งค์ รอกับน้องๆ คนอื่นๆต่อไป ดีใจกับคนที่ได้ไปด้วยนะจ๊ะ***

nadaa

สวัสดีค่ะพี่จิต หนูว่าพี่ต้องผ่านแน่ๆเลยค่ะ เอกสารยืนยันตั้งมากมาย ไม่ให้ก็ใจร้ายเกินไปแล้วค่ะ แต่เค้าต้องเห็นใจเราบ้างสิคะ เรามีความพยายามขนาดนี้ ครั้งที่หนูยื่นเอกสารคร้งที่สอง หนูยื่นเพิ่มแค่อย่างเดียวค่ะคือจดหมายรับรองจากอาจารย์ที่ปรึกษาเก่าที่มหาลัยค่ะ แต่ไม่มีเอกสารทางโน้นเพิ่มเลยค่ะ (เอกสารการเสียภาษี หรือสลิปเงินเดือน ฯลฯ)ตอนนี้ก็ 44 วันแล้วค่ะ(เข้าสัปดาห์ที่ 6แล้ว)ยังไม่มีวี่แววเลยค่ะ ทางโน้นก็ร้อนรนจะเข้าไปถามที่แคนทันน่อลที่ เจนีวา อีกเพราะเค้าคิดว่าคงไม่ได้วีซ่าแล้ว  :'( แต่หนูก็เผื่อใจไว้อย่างละครึ่งค่ะ บอกเค้าว่าเนี่ยเพื่อนที่รอด้วยกันก็เพิ่งจะได้รับจดหมายนะ รออีกหน่อยสิแล้วหนูก็แอบถอนหายใจอยู่ลึกๆ หวังว่าคงจะได้รับความกระจ่างในเร็ววันนี้ :'(

ขอให้พี่จิตมีความสุขในวันแม่เยอะๆนะคะ และพี่ฝนกับพี่แพทอย่าลืมที่ยวสนุกจนลืมดูแลสุขภาพนะคะ :)

ladypatth

น้องนาดา

ขอบคุณนะจ๊ะ ... เที่ยว บ่อย ๆ ไม่ได้ หรอกจ๊ะ 55555 เพราะแฟนทำงาน ก็ไปบ้างนิดหน่อย... ที่เหลือ เป็นแจ๋วอยู่กับบ้าน 555
ยังไง เราต้องรอด้วยความหวังต่อไปนะ ...เด๋วก้ได้ สู้ ๆ ๆทุกคนเลยนะคะ

ปล. น้องนาดา เจนนีวา สวยมากกกก นะ ..แต่เค้าพูดอิตาลีกัน .....Caio เอาใจช่วยนะจ๊ะ สู้ ๆ

JitJit

น้องนาดาจ๊ะ...ไม่ต้องกังวลนะ เอกสารของทางแฟนเดี๋ยวทางสวิสเขาจะถามจากแฟนเองจ๊ะ แต่ที่พี่มีส่งเพราะเขาส่งมาให้แล้วพี่ก็เลยส่งไป พี่คิดว่าภายใจอาทิตย์นี้แฟนน้องต้องได้อะไรเพิ่มเติมแน่นอน น้องนาดาใจเย็นๆนะ
** ;D  ขอบคุณนะคะสำหรับคำอวยพร พี่ก็ขอให้น้องได้รับข่าวดีเร็วๆนี้นะ  ;D **

nadaa

ขอบคุณค่ะพี่จิต นาดาขอให้ได้รับจดหมายในไม่ช้านี้ค่ะ
ดูแลสุขภาพด้วยนะคะพี่จิต แล้วนาดาจะมาบอกความคืบหน้าเรื่อยๆค่ะ :)

Fon2008

หวัดดีค่ะพี่ิจิต ค่ะฝนอยู่ใกล้กับแนนแล้วก็เจอกันแล้วค่ะ ปั่นจักรยานหากันได้เลยค่ะอยู่ไม่ไกลกัน วันอังคารที่ผ่านมาก็ทำส้มตำกินกัน
(ส้มตำประยุกต์แบบไม่ได้ใช้มะละกอตำ  ;D)) ส่งกำลังใจช่วยพี่จิตลุ้นเรื่องให้ได้วีซ่าเช่นเคยนะคะ

้น้องนาดา พี่ฝนไม่ค่อยได้เที่ยวสักเท่าไหร่หรอกจ้ะ่ส่วนใหญ่อยู่บ้านมากกว่า ตอนนี้ก็พยายามจริงจังด้านภาษาหนักขึ้น แทงกิ้วนะจ๊ะจะรักษา
สุขภาพให้ดีเลยจ้ะ น้องนาดาเองก็เช่นกันนะอย่ากังวลให้มากจนเกินไปล่ะรักษาสุขภาพด้วย เมื่อถึงเวลาเราก็จะรู้ทุกอย่างเองจ้ะแต่ห้าม
หมดหวังเป็นอันขาดนะจ๊ะเราต้องสร้างความหวังให้กับชีวิตเราอยู่เสมอ   ;) พี่ฝนส่งกำลังให้น้องนาดาเรื่องได้วีซ่าไวๆเสมอจ้ะ

แพท ฝนไม่ได้หรอกนะปลาร้ามันแพงเกินแต่ครกน่ะได้แล้ว :D แพทไม่ต้องห่วงแล้วว่ามานี่แล้วฝนกะแนนจะแกล้งเอาปลาร้าใส่ส้มตำให้กินอ่ะหายห่วงได้จ้าา  ;D

nadaa

พี่จิตเป็นไงบ้างคะ สบายดีมั้ยคะ คงยุ่งอยู่แน่เลย :)

Nantaree

sawasdee ka Pi Jit,
How are you? I am fine. I met Fon yesterday. We ride a bicycle
to Austria, Feldkirch. It takes time 2 hours we are tired but
we have fun. It sounds funny? we ride a bicycle to Austria ;D
We live near a border ka so not far. I wish you join with us..hehe and wish you get a visa soon ka. Good luck
Nan

Penguin

สวัสดีค่ะ พี่จิต

เป็นไงบ้างค่ะ ผ่านไปกี่วีคแล้วค่ะ มาทักทายและให้กำลังใจคนแก็งเดียวกัน

ช่วงนี้เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวฝน รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

พี่แนน อย่ามัวแต่เที่ยวจนเพลินล่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ เมื่อไหร่น้าจะได้ไปทานข้าวที่บ้านพี่แนน

JitJit

สวัสดีค่ะน้องๆทุกคน ขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน พอดีไปต่างจังหวัดมาน่ะจ๊ะ ของพี่ก็อาทิตย์ที่ 3 กำลังจะผ่านไปแล้วจ๊ะ แต่ยังไม่ได้มีอะไรติดต่อไปทางแฟนพี่เลยจ๊ะ

น้องแนน...ดีนะจ๊ะ มีเพื่อนอยู่ใกล้ๆด้วย พี่หวังว่าคงจะได้ไปปั่นจักรยานเที่ยวกับน้องซักวันนึงนะ พี่สบายดีจ๊ะ

น้อง Penguin...เป็นอย่างไงบ้างจ๊ะกับผลของวีซ่าน่ะ  ;D

น้องนาดา...พี่หวังว่าน้องคงได้รับข่าวดีแล้วนะ  ;)

nadaa

ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยค่ะ ทางโน้นยังไม่ได้รับจดหมายเลย อาทิตย์หน้านี้ก็ครบสองเดือนแล้วค่ะ
พี่จิตสบายดีใช่มั้ยคะ หนูไม่อยากที่จะหวังเลยค่ะ ห่อเหี่ยวมากนึกถึงทีไรใจหายทุกครั้ง
หนูหวังว่าคงจะได้รับคำตอบในไม่ช้านี้
รักษาสุขภาพด้วยนะคะ :)

rattimichael

อ่านไปด้วย ลุ้นไปด้วย เรื่องราวสนุกดีค่ะ
ได้วีซ่าเมื่อไหร่ ฉลองให้แซ่บไปเลยนะคะ 
;D
rak mak mak na ka darling^^