ประสบการณ์การขอวีซ่า VISITOR แบบประเภทไม่ได้ทำงานมา 2 ปีแล้ว

Previous topic - Next topic

JitJit

??? อยากถามน้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ว่า ได้รับซองเหมือนกันนี้หรือเปล่าค่ะ

ladypatth

สวัสดีคะ พี่จิต

ไม่เป็นไรนะคะ พี่ยังไงแพทเอาใจช่วยเสมอ ...ไมได้มาวันนี้วันหน้าก้ได้มาคะ จิงของน้อง natcha คนไม่รู้ย่อมไม่ผิด.... แต่ห็นซองของพี่ก็แปลกใจเหมือนกันว่า ทำไมเป้นแบบนั้น ... ของแพทได้แบบนี้เหมือนกันคะ แต่ข้างในเป็น พาสปอตอย่างเดียว,ใบเสร็จค่าธรรมเนียมวีซ่าและเอกสาร2 ใบที่ส่งไปให้แฟน.... แต่ไม่ทราบว่าถ้าคนไม่ผ่านที่ต้องยื่นอุธรณ์ได้ซองแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบคะ...ยังไงใครรู้ช่วยบอกหน่อย ...ถ้า คนที่ไม่ผ่านต้องยื่นอุธรณ์ ไม่ได้แบบนี้ แสดงว่าเป็นความผิดของสถานฑูตและหละ ที่ เค้าทำให้เราเข้าใจผิด....ต้องต่อว่าซะหน่อย.... ยังไงพี่จิต รีบโทรไปจองคิวขออุธรณ์ดีกว่านะคะ..ถามเค้าด้วยว่า มีใครยกเลิกคิวเร็วๆนี้ไหม๊พี่จิตจะได้เสียบแทนเลยคะ.... เรื่องเอกสารยื่นอุธรณ์ยังไง พี่จิตลองดูในกระทู้ของแนนก้ได้นะคะ ถัดจากกระทู้นี้ไปเท่านั้นเอง

ยังไงพี่ๆน้อง ๆ และป้าพอลช่วยกันอยู่แล้วละคะพี่จิต ใจเย็น ๆ นะคะ ..สู้ ๆ เอาใจช่วย

ปล.ตอนนี้ สวิสเข้าเป็น เชงเก้นวีซ่าแล้วเอกสารอาจจะเยอะและตรวจเข้มเป็นพิเศษอาจจะไม่ง่ายเหมือนเมื่อก่อนคะ

Fon2008

สวัสดีอีกรอบค่ะคุณ JitJit

พอดีฝนเข้าเว็บมาอีกรอบเห็นหน้าซองที่คุณ JitJit ได้รับแล้วมันก็น่าเข้าใจผิดจริงๆค่ะ ตอนที่ฝนไปรับวีซ่าจำได้ว่ามีผู้ชายคนนึงเค้าก็ไปรับผลเหมือนกันแต่เห็นเค้าได้แค่ซองที่ไม่มีกระดาษแปะหน้านะคะ ฝนเลยเข้าใจไปเองว่าเค้าคงโดนปฏิเสธวีซ่าแต่ก็ไม่รู้จริงหรือเปล่า รอให้
เพื่อนท่านไหนที่โดนปฎิเสธมาตอบให้อีกทีนะคะว่าได้ซองแบบไหนกัน

ส่วนเรื่องเหตุผลการปฏิเสธวีซ่า ฝนคิดว่าเป็นไปได้มากเลยค่ะเรื่องที่ว่าไม่มีงานทำและน่าจะจากการตอบคำถามด้วยค่ะตามที่ดูจากการปฏิเสธของสถานฑูตค่ะ อย่าคิดมากไปเลยนะคะเพราะมันผ่านไปแล้ว ยังไงก็ต้องลองใหม่อีกครั้งให้รู้ไปสิว่าจะไม่มีวันของเราบ้าง สู้นะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

Fon2008

หลังจากตอบไปก่อนหน้าแล้วก็มิวายให้สงสัยว่า แล้วพาสปอร์ตของคุณ JitJit โดนสแตมป์การปฏิเสธวีซ่าหรือเปล่าคะ ไปๆมาๆฝนก็
เลยมาคิดไปด้วยว่าตกลงหน้าซองผิดคนหรือว่ากระดาษข้างในผิดคน ฝนไม่รู้ว่าเวลาที่เค้ามีกระดาษปฏิเสธวีซ่าในซองเค้าจะมีชื่อเราในใบที่
เค้าให้เหตุผลการปฏิเสธหรือเปล่า ของฝนก็เคยโดนปฏิเสธค่ะแต่มันนานมาแล้วและไม่ใช่ระบบรับซองแบบนี้เลยจำไม่ได้ คงต้องดูที่พาสปอร์ตเป็นหลักแล้วล่ะค่ะ บอกตามตรงว่าซองที่คุณ JitJit ได้รับมันน่าเข้าใจผิดจริงๆค่ะเป็นฝนก็คงจะเข้าใจแบบคุณเหมือนกัน สู้สู้ค่ะ

JitJit

สวัสดีจ้า น้องฝน
พี่ได้รับแสตมป์เหมือนกันแต่ไม่รู้ว่ามันปฏิเสธ หรือว่าอะไร ไงน้องช่วยดูหน่อยนะ และขอบใจมากสำหรับกำลังใจจ้า

JitJit

น้องแพท.... ขอบใจมากจ๊ะสำหรับกำลังใจนะจ๊ะ พี่คิดว่าวันจันทร์นี้ต้องโทรไปจองคิวอุธรณ์ก่อน  ;)

น้องฝน....ใช่เลยพี่ก็คิดเหมือนกันว่ามันไม่น่าจะผ่าน แต่หน้าซองก็ทำให้พี่เข้าใจผิด  :'(

คุณ Sasi....ช่วยถามเพื่อนให้หน่อยได้ไหมคะ ว่าเขาได้ซองเหมือนพี่หรือเปล่า

น้อง nacha....ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ พี่ยอมรับในความผิดพลาดของพี่แล้วหละ แต่ยังนอนไม่หลับเลย  :'( ไม่ใช่คิดมากนะ คงกินกาแฟตอนเย็นน่ะ

sasi

ตอบ พี่จิต 

ไม่รู้ว่า เค้าได้ซอง สีนำตาล รึปล่าว เพราะคนที่เล่าให้ฟังนั้นเป็น น้องที่รู้จักกัน อีกที คะ

ไม่ใช่เจ้าตัวโดยตรง   แต่เห็นว่า รออุทรณ์ 2 เดือน  เค้ารับราชการ  ซึ่งน่าจะง่าย ขอวีซ่า 3 อาทิตย์ เหตุผล

ของสถานทูต คือกลัวไม่กลับ เมืองไทย เลยไม่ออกวีซ่า

แต่ ดิชั้นก็รับราชการ  ตอนที่มาสวิสครั้งแรก  ที่ทำงานออกหนังสือรับรองให้

จนท ถามว่า ทำงานอะไร   ถามเรื่อง เพื่อน ที่สวิส นิดหน่อย   พอถึงวันนัด มารับวีซ่า

ก็ได้ซองสีน้ำตาล     หน้าซอง เขียนว่าให้ส่งเอกสาร ข้างใน ไป สวิส  แล้วอีก 10 วันให้มารับวีซ่า

ไม่ถึง 10 วันหรอกคะ   อาทิตย์เดียว   วีซ่าครั้งต่อมา เอกสารที่ยื่น มีแค่ จดหมายเชิญ กับหนังสือรับรองการทำงาน  ใบจองตั๋วเครื่องบิน เท่านั้นเอง  ไม่มีคำถามอะไรแม้แต่นิดเดียวจาก สถานทูต

นอกจากบอกว่า  ให้มารับวีซ่า วันพุธ ( ไปยื่นเอกสารวันจันทร์)  ขอวีซ่า เยี่ยม 3 ครั้ง ผ่านตลอดไม่มีปัญหา อะไร      ทำเรื่องแต่งงานก็ไม่มีปัญหา  เตรียมเอกสาร ตามที่อ่านในเวบป้าพอล ทุกอย่าง

(ดิชั้นแต่งงานที่เมืองไทยคะ)    ทำวีซ่าติดตามก็ไม่ยาก  จนท จะบอกว่า เตรียมเอกสารอะไร มาบ้าง

แต่ต้องกรอก  Application 3 ชุด     ถ้าสงสัยอะไร โทรไปที่ สถานทูต ได้เลยคะ

แต่ต้องเป็นช่วงบ่าย  เพราะ ช่วงเช้า จะยุ่งเรื่องเอกสาร   คำตอบชัดเจน   

ตอนที่โทรไปถาม ดิชั้นก็จด เป็น ข้อๆ ว่า ต้องการรู้เรื่องอะไรบ้าง   แนะนำว่าขอให้คุยกับ จนท โดยตรง

เพราะคนที่เราคุยด้วยตอน จองคิวเพื่อยื่นเอกสาร ขอวีซ่า จะให้คำตอบ ต่างไปจาก จนท

ตอนนี้ เอกสารที่เรากรอก ค่อนข้างเยอะคะ  เทียบกับเมื่อ สองปีที่แล้ว ที่เข้าสวิสครั้งแรก

มีเอกสาร ที่เราต้องเซ็นต์ว่า จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงวีซ่า ในขณะที่ ถือ Visitor  ถ้ามีการ เปลี่ยนแปลง

จะถูกดำเนินการตามกฏหมาย    ปี49  เพื่อนดิชั้น มาแต่งงานที่สวิส  ด้วยVisitor 3 เดือน

ซึ่งถือว่าโชคดีมาก :D   

เขียนมาซะยาว    เผื่อมี ท่านใดผ่านมาอ่าน   

เป็นกำลังใจให้ คะ  วีซ่า สวิสไม่ยาก   ถ้าผ่านครั้งนึงแล้ว ครั้งต่อไป ง่ายมาก  :)

aum

สวัสดีค่ะ คุณ jitjit
               อุ้มว่ามันผิดซอง ผิดคนรึเปล่าคะ เพราะตอนที่อุ้มทำนั้น ครั้งแรกโดนปฏิเสธ จะไม่มีกระดาษแปะข้างใน มีแค่เอกสารด้านในที่บอกว่าเราโดนปฏิเสธข้อหาอะไร แต่ดูแสตมในพาสแล้ว น่าจะปฏิเสธนะคะ อุ้มว่ามันเป็นความผิดของสถาณทูตมากกว่าค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะพี่จิต(ขอเรียกตามแพทละกันนะคะ) คือฝนไ่ม่ได้โดนสแตมในพาสปอร์ตตอนวีซ่าโดนปฏิเสธในครั้งแรกเลยไม่รู้ว่าหน้าตามัน
เป็นอย่างไร แต่สแตมที่พี่จิตได้รับมาเท่าที่ฝนเห็นก็มีเฉพาะสแตมวันที่(หรือมีข้อความอื่่นแล้วฝนมองไม่เห็นหรือเปล่า)ก็คล้ายๆกับสแตมที่ฝนได้รับเมื่อเดือน มิย.ที่ผ่านมา(ได้วีซ่าปกติคือเค้าคงจะสแตมวันที่ที่เราไปรับผลวีซ่าน่ะค่ะ) เลยยิ่งทำให้ฝนงงตามไปด้วยค่ะว่าตกลงเป็นไงกันแน่ คงต้องรอให้เพื่อนท่านใดที่โดนสแตมปฏิเสธช่วงที่ผ่านมาเข้ามาดูให้ว่าีมีข้อความบอกว่าปฏิเสธอะไรนอกเหนือจากวันที่ที่เค้าสแตมป์มานี้หรือเปล่าค่ะ เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ

JitJit

:) วันนี้พี่โทรไปขออุธรณ์วีซ่าแล้ว ได้วันที่ 30 กค. นี้จ้า และพี่ก็เมล์ไปถามสถานทูตเกี่ยวกับซองจดหมาย และก็ขอคำแนะนำจากสถานทูตเกี่ยวกับเอกสารที่จะต้องยื่นเพิ่มเติมตอนอุธรณ์น่ะ หวังว่าเขาคงจะตอบเรานะ

คุณ sasi...ซองที่พี่ได้เป็นสีเขียวขี้ม้าอ่อนๆค่ะ ไม่ใช่สีน้ำตาลค่ะ ขอบคุณสำหรับแชร์ประสบการณ์นะคะ

คุณ Aum....พี่ไม่แน่ใจว่าผิดซองหรือเปล่า แต่จดหมายน่ะมีชื่อพี่ไม่ผิดแน่นอนค่ะ...สู้ๆๆๆ  ;D

น้องฝน....พี่ก็เห็นชัดเฉพาะวันที่เหมือนกัน แล้วนอกนั้นมันก็จางๆ แหละ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจจ้า  ;)

Penguin

ถึงพี่JitJit  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ แต่ไม่เป็นไรนะค่ะ ยื่นอุธรณ์ดีกว่าค่ะ ประมาณ2เดือนทราบผลค่ะ หนูก็เป็นคนนึงที่โดนปฏิเสธมาค่ะด้วยเหตุผลคือเราน่ารักเกินไปห้ามเข้าประเทศเขา 555 พูดเล่นนะค่ะ

จากที่ดูแล้วหน้าตาซองของพี่เหมือนของหนูเปะเลยค่ะ แต่แตกต่างกันตรงที่ว่าหนูไม่มีกระดาษแปะว่าให้ส่งไปสวิสนะค่ะ

ภายในซองจะมีพาสปอร์ตที่มีแสตมป์มาค่ะ เด่วหนูแสกนให้ดูดีกว่าเพื่อความมั่นใจ

และมีกระดาษอยู่อีกใบในนั้นติกไว้1ข้อว่า  the purpose and conditions of your stay could not be ascertained

ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมเขาทำงานไม่เรียบร้อยทำให้เราเกิดความซับซนแบบนี้ แนะนำว่าให้พี่อีเมลล์ไปถามเลยนะค่ะ ว่าจริงๆแล้วคุณมั่วหรือเปล่า มีที่ไหนให้ส่งปฏิเสธวีซ่าไปให้แฟน โกรธๆ >:(  >:(  >:(

Penguin

ไม่มีอายเลยค่ะ เอามาเป็นตัวอย่างให้สาวๆดูเลยค่ะ เพราะสาวๆเว็บนี้รู้กันดีแล้วว่าPenguin ถูกปฏิเสธมา 555+

Penguin

แทรกเพิ่มเติมนะค่ะว่าวันที่ สีแดงตามตัวอย่างนั้นเป็นวันที่ที่ Penguin ไปยิ่นอุธรณ์แล้วเขาแสตมป์เพิ่มมาค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเหมือนของสมาชิกท่านอื่นไหมค่ะ

JitJit

น้อง Penguin...พี่เมล์ไปถามสถานทูตแล้วหละ แต่เขาจะตอบพี่หรือเปล่านี่ซิ และขอบคุณนะคะ ที่สแกนมาให้ดูน่ะจ๊ะ ใช่เลยเหมือนสแตมป์บนพลาสปอร์ตของพี่เลย และก็ใช่เลยน้อง..พี่ก็โกรธๆๆๆนะน้องที่ให้เราส่งปฏิเสธวีซ่าไปให้แฟนดูเท่านั้นยังไม่พอ พี่ยังโชว์โง่กับแฟนอีกนะจะเล่าให้ฟังนะ อย่าเบื่ออ่านล่ะ

??? วันเสาร์ที่ผ่านมา พี่ก็ได้รับ SMS จากแฟนนะว่า เขาเสียใจและไม่มีความสุขเลย พี่ก็คิดว่า เอ๊ะ! มันเรื่องอะไร งั้นเราโทรคุยกันดีกว่านะ
...เขาก็บอกพี่ว่าวีซ่าเราโดนปฏิเสธนะ
...จะโดนปฏิเสธได้ไงก็ฉันอ่านภาษาไทยหน้าซอง ว่าเมื่อเธอได้รับจดหมายแล้วเธอก็แค่ถือไปติดต่อตำรวจที่สวิสเซอร์แลนด์ แล้วมันจะอะไรนักหนาเชียว
...เขาก็บอกว่าที่รัก แต่มันไม่ใช่ชื่อฉันนะ แล้วฉันจะไปได้อย่างไร
...เราก็ยังดื้ออยู่ เดี๋ยวถ้าฉันไปได้นะฉันจะไปต่อยเธอที่นั่นเลย รอเดี๋ยวนะ..เดี๋ยวฉันจะเปิดเว็บป้าพอลดูแล้วเช็คว่า มันเป็นอย่างไงกันแน่...แต่ว่าวันนั้นเว็บป้าพอลล่ม ไม่สามารถเช็คได้ แต่ก็พอจำได้คร่าวๆว่าคนที่ได้หน้าซองอย่างนี้ เขาก็โอเควีซ่าผ่านกันนี่ แต่ก็ไม่มีใครพูดถึงจดหมายด้านในกันเลยนี่นา ส่วนคนที่วีซ่าไม่ผ่านเขาก็ไม่ได้คุยว่าได้ซองที่แปะกระดาษอย่างนี้นี่นา แล้วมันอะไรกันนี่ ..ทำไมแฟนฉันดื้อจังเลย
...เขาก็บอกว่าที่รักฉันก็เสียใจที่เธอไม่ได้มาสวิสน่ะ ไม่ใช่ฉันไม่อยากให้เธอมา
...งั้นก็ โอเค งั้นเดี๋ยวรอวันจันทร์ ค่อยเช็คให้แน่นอนอีกทีแล้วกัน พอวันอาทิตย์ เว็บป้าพอลใช้ได้เลยเข้าไปเช็คดู โอ้มายก๊อด ฉันโดนปฏิเสธจริงๆหรอเนี่ย...หน้าแหกอย่างแรง อายแฟนมากเลย หลังจากนั้นก็ส่ง Sms ไปบอกแฟนว่าฉันแน่ใจแล้วว่าวีซ่าไม่ผ่านชัวร์  :'(