การแต่งงานในสวิสคะ เอกสารแปลจากไทย

Previous topic - Next topic

ป.ปลา

สวัสดีคะ ขอถามจากผู้มีประสบการณ์นะคะ
 เอกสารแปลจากไทย หรือเอาไปแปลที่สวิสดีคะ ที่ไหนถูกกว่ากัน คือว่าเอาเอกสารไปรับรองจากกรมการกงศุล แผ่นละ 200 บาท แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่า จะแปลที่นี้  850 บาท ต่อแผนหรือว่า ที่สวิส ไม่รู้ว่าแผ่นละเท่าไหรคะ
 ขอบคุณคะ.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0042 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณป,ปลา
 รอคนที่รู้หรือคนที่มีประสบการณ์
 เคยไปทำเกี่ยวกับเอกสารเหล่านี้มาช่วยตอบนะคะ
 ขอบคุณคนที่เข้ามาช่วยตอบทุกๆคนค่ะ

ก.

ส่งใบขับขี่ไปแปลที่สถานทูตไทย ที่ซูริค เขาคิด 100 ฟรังส์ครับ เมื่อ 2อาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ก็ราคาประมาณ 3000 บาทไทยครับ

เกตุ

แปลเอกสารแต่งงานเมื่อปี 2003 เราจ่ายแผ่นละ 105 ฟรังค่ะ ส่วน
 พาสปอร์ตจ่าย 22 ฟรังเป็นค่ารับรอง เราว่าแปลจากไทยถูกกว่ามากๆ
 เลย

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุกๆคน   แนะนำให้ทางแฟนของคุณ ป.ปลา โทรถามทาง gemeindehaus ของเค้านะคะ  เพราะเอกสารแปลจากไทยราคาถูกกว่าก็จริง แต่อาจจะต้องมีขั้นตอนที่ซับซ้อนและอาจจะไม่ผ่านการพิจารณาได้ง่ายๆ   ถ้าคุณนำมาแปลที่สถานทูตไทยที่ซูริค ยังไงก็เป็นที่ยอมรับของทางสวิสค่ะ อีกอย่างไม่ต้องรอนานด้วย ดิฉันก็นำเอกสารมาแปลที่สวิสนี่เหมือนกัน ราคาเท่าของคุณเกตุที่บอกมาแหล่ะค่ะ

อ้อม

อ้อมเพิ่งแปลเมื่อสองอาทิตย์กว่าๆนี่เองค่ะ โทรไปถามที่สถานฑูตไทยที่เบิร์นเค้าบอกให้ส่งไปแปลที่สถานฑูตไทยที่บาเซิลค่ะ อ้อมก็เลยส่งเองเอกสารทั้งหมดที่จะแปลไปให้เค้าทางไปรษณ๊ย์แล้วหลังจากนั้นประมาณสี่วันเค้าก็จัดการแปลและรับรองเรียบร้อยและส่ง
 กลับมาให้ทางไปรษณีย์เหมือนกัน สะดวกรวดเร็วมากค่ะ ค่าใช้จ่าย CHF 85 ต่อแผ่นราคานี้รวมค่ารับรองด้วยค่ะ ทีแรกกะว่าจะแปลมาจากเมืองไทยเหมือนกันแต่พี่ๆบางคนที่นี่แนะนำว่าให้แปลที่สวิสดีกว่าเพราะเอกสารจะดูถูกต้องและน่าเชื่อกว่าแปลมาจากเมืองไทยค่ะ

pangya

แปลเอกสารที่เมืองไทย ราคาแผ่นละ 700 บาทถ้าเป็นต้นฉบับก็ไม่ต้องรับรองเอกสารจากกระทรวงการต่างประเทศค่ะ* เดินหาได้เลยตรงใกล้สถานีรถไฟฟ้าเพลินจิต มีหลายร้านมากๆเลยค่ะ หลังจากนั้นสถานทูตจะตรวจทานเอกสารอีกรอบก่อนจะส่งเอกสารทั้งหมดไปที่สวิตเซอร์แลนด์ ไม่ต้องกลัวผิดพลาดค่ะ เตรียมเงินติดตัวไปด้วยวันที่ไปสถานทูตเพื่อยื่น Visa แต่งงาน ประมาณ 10490 บาท มีค่า ธรรมเนียม ค่าตรวจสอบเอกสารและค่า Visa ค่ะ  

pangya

ลืมค่ะ อย่าลืมใบคำร้องขอสมรส ให้แฟนคุณทำจากเขตที่เขาอาศัยอยู่นะคะ