ใครมีทรัพย์สินเชิญทางนี้จ้า(กฎหมายที่คนไทยต้องทราบ)

Previous topic - Next topic

พรหล้า

ท่านที่สมรสกับคู่สมรสที่เป็นชาวต่างชาติ จะไม่เสียสัญชาติไทย แต่ถ้าคุณถือสัญชาติตามคู่สมรสจะเสียสิทธิในการถือครองทรัพย์สินน้อยลง คือจะถือครองที่ดินที่เป็นที่อยู่อาศัยได้ครอบครัวละไม่เกิน 1 ไร่ เพื่อเกษตรกรรมไม่เกิน 10 ไร่ ถ้ามีมากกว่านั้นต้องขายภายใน 180 วัน แต่ไม่เกิน 1 ปี มิฉนั้นอธิบดีกรมที่ดินมีอำนาจนำออกขายได้ และคุณจะมีทรัพย์เพิ่มอีกไม่ได้ครับ ตามประมวลกฎหมายที่ดิน มาตรา 95

ส่วนท่านใดที่ประสงค์จะมีที่ดินเก็บไว้มากๆ โดยใส่ชื่อญาติพี่น้องไว้
 พรหล้าขอเตือนว่า คิดให้ดีก่อนนะค่ะ เพราะเรื่องแบบนี้ไม่เข้าใครออกใคร ปัญหาเรื่องทรัพย์สินระหว่างญาติพี่น้อง ค่อนข้างจะเคลียร์ยาก

ส่วนคุณคนหัวหมอ ที่ให้คู่สมรสชซื้อทรัพย์สินทิ้งไว้ที่เมืองไทย เช่น บ้าน ที่ดิน โดยใส่ชื่อตัวเองเพียงผู้เดียว หากเกิดกรณีหย่าร้างคู่สมรสต่างชาติ มีสิทธิ์ฟ้องแบ่งทรัพย์สิน อยู่ดีนะจ๊ะ เพราะคือสินสมรสจ้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0039 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

มารับทราบจ้าขอบคุณมาก
 เป็นข้อมูลที่ดีมากาหรับรู้ไว้
 ขอบคุณอีกครั้งจ๊ะ

น้ำท่วมปาก

อยากถามต่อว่่า  หากเราทำำำ Ehevertrag(เขียนถุกไหมเนี่ย) สามีจะฟ้องได้ไหมค่ะ

พรหล้า

ถึง...คุณน้ำท่วมปาก ขอรายละเอียดอีกหน่อยค่ะ

น้ำท่วมปาก

สัญญาแยกทรัพย์สินก่อนแต่งค่ะ  เห็นหลายๆคนแต่งงานต้องทำสัญญาตัวนี้เป็นส่วนมาก

สัญญาจะระบุท/ส เดิม และหลังแต่งงาน  เท่าที่ฟังๆมาหากหย่าร้างเราจะไม่ได้อะไรเลย  แต่ทีนี้มาสดุดกับที่คุ่สมรสมีสิทธิ์ฟ้องร้อง  เพราะมีเพื่อนกำลังจะไปโอนที่ดินที่แม่จะแบ่งมรดกให้ก่อนส่วนหนึ่ง  และอีกส่วนจากการโอนจากการชื้อขายธรรมดา  ทั้งนี้ทั้งนั้นสรุปที่เมืองไทยก็ยังเป็นนางสาวอยุ่ดีค่ะ  เลยไม่ต้องมีลายเช็นต์ของสามียินยอมการทำสัญญากรรมสิทธิ์

แต่สามีทราบทุกอย่าง  เขาบอกอยากทำอะไรก็ทำเขาไม่สนใจของเธอหรอกและเขาบอกเราทำสัญญาEhevertragแล้ว   ของของเธอก็ของของเธอ  โดยส่วนตั?เราเชื่อถือนิสัยแฟนเพื่อนเราน่ะ ไม่ดีperfectแต่ก็ไม่เห็นเคยเอาของใคร

แต่อนาคตไม่ทราบค่ะพออ่านเจอก็เอาไปคุยกันกับเพื่อนค่ะ  เขาทำสัญญานี้ก่อนแต่งค่ะ  เลยอยากมั่นใจอีกหน่อย  เพราะมันมีทั้งท/สใหม่มรดกได้หลังแต่ง และจากการชื้อขาย.........แฮะ แฮะ ขอบบอกสุดท้าย  ฟังดุเหมือน100ล้าน  ไม่มากค่ะแต่ก็สำหรับคนไทยเราถือเป็นหลักประกันของชีวิตน่ะ

เกตุ

แต๊งกิ้วหลายๆเด้อ แต่เราม่ะมีสมบัติเลย เฮ้อ ต้องเก็บเงินเท่าไรถึงจะ
 ซื้อได้ 1 ไร่เนี่ย

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอบคุณ พรหล้า สำหรับข้อมูล ความรู้ดีๆค่ะ

พรหล้า

งั้นก็สบายใจเถอะค่ะ หากได้ทำสัญญาเรื่องแยกทรัพย์สินก่อนแต่งไว้แล้ว การฟ้องร้องแบ่งทรัพย์สิน จะทำก็ต่อเมื่อทั้ง 2 ฝ่ายตกลงกันไม่ได้ ก็เลยต้องใช้กฎหมายเข้ามาบังคับ ถ้าอีกฝ่ายไม่ประสงค์จะฟ้องแบ่งก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรค่ะ

น้ำท่วมปาก

ไม่ได้เููข้ามาหลายวันเพราะคอมฯโดนหนอนร้ายไวรัสเจาะ  คอมฯเดี้ยงไปหลายวัน  
 วันนี้ได้เข้ามาอ่าน  ขอบคุณมากค่ะ

เทวี

เทวีงงค่ะกับประโยคที่ว่า "ท่านที่สมรสกับคู่สมรสที่เป็นชาวต่างชาติ จะไม่เสียสัญชาติไทย แต่ถ้าคุณถือสัญชาติตามคู่สมรสจะเสียสิทธิในการถือครองทรัพย์สินน้อยลง "ถือสัญชาติตามคู่สมรสนี่หมายถึงเราต้องยกเลิกสัญชาติไทยด้วยไหมค่ะ เพราะกฏหมายสวิสนี่ไม่ต้องยกเลิกสัญชาติไทย และสัญชาติไทย ก็จะไม่มีวันถูกยกเลิกถ้าเจ้าตัวไม่ขอยกเลิกเอง ดังนั้น เทวีเลยงงว่าถือสัญชาติตามสามีคือ เราถือพาสสวิสด้วยพาสไทยด้วย หรือว่ายังไงคะ เพราะถึงแม้ว่าเราซื้ออสังหาริมทรัพย์ที่เมืองไทยก็จะเป็นเพียงชื่อเราอย่างเดียวสามีไม่มีสิทธิ์ถือครองอสังหาริมทรัพย์ด้วย แต่อย่างนี้เราจะซื้อได้เพียง1ไร่เองเหรอคะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ สงสัย