News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ทำอะไรขายดี

Previous topic - Next topic

maejiewjiew

เพื่อนต่างชาติมาชวนหุ้นเช่าที่สำหรับขายของตลาดนัดช่วงก่อนวันคริสต์มาส  คณะกรรมการจัดงานไม่อนุญาตให้ขายอาหาร  เพราะมีคนจะขายเยอะแล้ว  อยากให้เป็นของประดับหรืออื่นๆที่เข้ากับเทศกาลมากกว่า  แต่ถ้าเป็นอาหารหรือขนมที่ใส่กล่องแบบเป็นของฝากหรือของขวัญก็จะอนุโลมให้อยู่  เช่น ข้าวเกรียบที่แพ็คใส่ถุงแล้ว เป็นต้น

เพื่อนคนหนึ่งจะขายการ์ดอวยพร  อีกคนจะทำขนมช็อคโกแลตชิ้นเล็กๆใส่กล่องขาย  ตอนแรกแม่จิ๋วจิ้วฯว่าจะขายต้มข่าไก่ แข่งกับซุปเห็ดของชมรมเห็ดสักหน่อยเพราะเห็นอากาศหนาว  น่าจะเวิร์ค  ขนมครกก็น่าสนใจ  ยืนแคะไปขายไปท่าจะอุ่นดี  แต่ดันมาโดนคณะกรรมการแบนซะก่อนเลยต้องเปลี่ยนแผน

ควรจะขายอะไรดี  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  :-*

Jojo

สวัสดีค่ะคุณmaejiewjiew

น่าสนใจจังเลย  ;D งานนี้ แต่ก่อนก็เคยคิดเหมือนกันค่ะว่าอยากตั้งแผงขายของที่สวิส ประมาณเปิดท้ายขายของแบบเมืองไทย แต่ก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง แถวบ้านโจ้ช่วงเดือนสิงหาจะมีงานคิวบี เคยคิด ๆ ฝัน ๆ เหมือนกันว่ารอภาษาแข็งแรงอยากลองทำดู ถ้าไม่รังเกียจถึงเวลานั้นจะขอปรึกษา  คุณmaejiewjiew หน่อยนะคะ  ;D

โจ้เพิ่งมาอยู่ที่นี่ไม่นาน และก็ยังไม่รู้ลึกถึงตลาดของคนสวิสว่าเค้าชอบอะไร แต่ความคิดตัวเองนะคะ ช่วงก่อนคริสต์มาส ของแต่งบ้านที่เป็นงานฝีมือ (แฮนด์เมค) ขายดีมาก พวกนางฟ้า ดาว อะไรอย่างนี้นะคะ เพราะเคยไปเดินดูงานกะแม่สามีช่วงก่อนคริสมาต์ เห็นของบางอย่างราคาสูงพอสมควร วัสดุที่ทำก็ธรรมดา ๆ ถ้าเป็นบ้านเราก็หาซื้อได้ตามสำเพ็ง แต่เค้าขายไอเดียนะคะ หรือว่าจะขายเครื่องประดับที่ร้อยคริสตัล ที่ทำเป็นต่างหู แหวน สร้อยคอ หรือกำไล โจ้ว่าก็น่าจะขายได้อยู่นะ ::)

ไว้คิดอะไรได้อีกจะเข้ามาบอกใหม่นะคะ  ;D ในหัวโจ้โปรเจ็คเยอะมาก โดยเฉพาะทำอะไรที่มันได้เงินนะคะ คิดไปได้ร้อยแปดแต่ไม่รู้จะทำได้อย่างที่คิดอ่ะป่าวซิ  ::)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

maejiewjiew

ขอบคุณคุณโจ้มากค่ะที่เข้ามาเสนอไอเดีย  เครื่องประดับฟังดูน่าสนใจมากค่ะ  แบบว่าถ้าขายไม่ออกก็ยังเก็บไว้ใช้เองได้  ;D  พวกนางฟ้าและดาว  ถ้าขายไม่ออกก็ให้เพื่อนเป็นของขวัญได้  ;D ;D

เมื่อปีที่แล้ว  แม่จิ๋วจิ้วฯเคยขายปอเปี๊ยะทอด  ถุงทอง  กุ้งห่มผ้า  และไก่สะเต๊ะ  กับเพื่อนๆในงาน Kilbi 2 วัน  ให้แฟนเป็นคนติดต่อเช่าแผงให้  ค่าเช่า 35 ฟรังค์ต่อวัน  แผงกว้างประมาณ 1x3 เมตร  หลักๆคือปอเปี๊ยะ  เพราะคนสวิสรู้จักดี  ที่สำคัญต้นทุนน้อย  ขายได้กำไรมาก   แต่อยากลองตลาดอย่างอื่นด้วยเลยทำถุงทอง  กุ้งห่มผ้า  และไก่สะเต๊ะด้วย  แต่ทำไม่เยอะ  ปรากฏว่าเขาก็ชอบกันนะคะ  แต่ไก่สะเต๊ะจะมีข้อเสียตรงที่ย่างทิ้งไว้แล้วมันจะแห้งไม่น่ากิน ส่วนหมูสะเต๊ะจะไม่ค่อยถูกลิ้นคนสวิสเท่าไหร่  เพราะพวกเราลองทำให้แฟนๆกินแล้ว เขาชอบไก่มากกว่า  ส่วนราคาขายก็คิดง่ายๆค่ะ คือชิ้นละ 2 ฟรังค์  ซื้อชิ้นเดียวก็ขาย  ที่ขายดีอาจจะเป็นเพราะห่อโชว์ด้วย  ขายไปห่อไป  หนาวมือมากๆ  ดีใจที่ขายหมดทุกอย่างค่ะ  นึกว่าต้องกินเองเสียแล้ว  ;D 

ส่วน Christkindlimarkt ค่าเช่าแผงจะแพงกว่า (วันละ 112.5 ฟรังค์) แต่คนเที่ยวเยอะกว่า Kilbi ค่ะ   และต้องติดต่อเช่าแผงล่วงหน้าเป็นปี  ตอนนี้แม่จิ๋วจิ้วฯและเพื่อนอยู่ในลิสต์ตัวสำรองลำดับที่ 6 ค่ะ     

nidnid

คุณแม่จิ๋วจิ๋ว อยู่ที่ไหนเหรอคะ

แพนก็อยากจะเช่าแผงขายของวันคริสมาตด้วยคะ 

maejiewjiew

สวัสดีค่ะคุณ  Pan แม่จิ๋วจิ้วฯอยู่เมืองเล็กๆไม่ใกล้ไม่ไกลจากลูเซิร์นค่ะ  ขออนุญาตไม่เปิดเผย  อย่าโกรธกันน๊า  :-*

ถ้าคุณ Pan ไม่รู้ว่าจะติดต่อเช่าแผงกับใครให้ลองไปถามที่ Gemeinde ดูนะคะ  แต่ละงานของแต่ละเมืองเขาจะมีคณะกรรมการคัดเลือกผู้เช่าแผงค่ะ  ส่วนค่าเช่าแผงน่าจะแตกต่างกันไปตามแต่ละเมือง  ดูจากรายการสิ่งของในเวบของคุณน่าจะขายได้อยู่นะคะ

Jojo

หวัดดีค่ะ คุณmaejiewjiew

ตัดสินใจหรือยังว่าจะขายอะไร  ;D

ขอเข้ามาเพิ่มไอเดียค่ะ เทียนหอมค่ะ เห็นคนสวิสนิยมจุดเทียนกันจังเลย ถ้ามีฝีมือประดิษประดอย หล่อเป็นรูปต่าง ๆ ก็น่าจะขายได้อยู่  ::)
นี่ก็ว่าจะลองเซิร์ทหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน ถ้าได้กลับเมืองไทยว่าจะไปหาคอร์สสั้น ๆ เรียนทำดู ที่ตั้งฮั่วเส็ง น่าจะรับสอนอยู่ แต่วัตถุดิบที่สวิสนะซิ ไม่รู้จะไปหาซื้อได้จากที่ไหน  ???

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส