<<<…Switzerland…กับใบพำนัก...>>>

Previous topic - Next topic

pall

**Ausweis A …(สีเหลืองแก่) Saisonbewilligung**
 เป็นการออกใบพำนักอนุญาตเป็นพิเศษเป็นช่วงฤดู
 สามารถต่ออายุได้ถึง9เดือน
 Diese gilt für eine Saison, jedoch für längstens neun Monate.

**ดูอายุการต่อใบพำนักได้ที่นี่**
 http://www.bfm.admin.ch/fileadmin/user_upload/Themen_deutsch/Auslaender/Aufenthalt/Kategorien.pdf

**รายละเอียดเกี่ยวกับใบพำนักแต่ละชนิด**
 http://www.bfm.admin.ch/index.php?id=626

http://www.migration.ch

pall

**การเดินทางเข้าประเทศสวิตฯ**
 **สำหรับแขกที่รับเชิญมา**
 Einreise in die Schweiz
 Einreise in die Schweiz: Sie erhielten von uns die Bewilligung der Fremdenpolizei, mit welcher Sie entweder direkt eingereist sind, oder durch welche Sie in Ihrem Heimatland ein Visum für den Aufenthalt erhielten. Bitte bringen Sie diese Unterlagen zusammen mit Ihrem Pass und einem Passfoto innert 8 Tagen zum Kreisbüro (oder der Einwohnerkontrolle) ihres Wohnortes.

ชาวต่างชาติที่เดินทางเข้ามาพักในประเทสสวิตฯ
 ต้องไปแสดงตัวแจ้งต่อสำนักทะเบียนราษฐร์ der Fremdenpolizei
 Kreisbüro (oder der Einwohnerkontrolle)
 จากเขตที่เข้ามาพำนักอาศัยอยู่
 ภายในกำหนด8วัน(แต่ละเขตอาจไม่เหมือนกัน)
 ยื่นหนังสือเดินทางพร้อมรูปถ่าย
 เพื่อรับใบอนุญาตพำนักจากสำนักทะเบียนราษฐร์ der Fremdenpolizei
 Kreisbüro (oder der Einwohnerkontrolle)

**Ausreise aus der Schweiz**
 การเดินทางออกนอกประเทศต้องไปแจ้งต่อ
 สำนักทะเบียนราษฐร์ der Fremdenpolizei
 จากเขตที่เข้ามาพำนักอาศัยอยู่  เหมือนตอนที่เข้ามาครั้งแรก
 **บางแห่งคนเชิญอาจไปแจ้งภายหลังที่แขกที่รับเชิญมา
 กลับบ้านไปแล้ว

เกตุ

เซ็งอย่างเดียวค่ะป้า สำหรับเกตุได้เบไม่มีปัญหา แต่นู๋มีปัญหาม๊ากกกกกกก ตรงที่ต้องต่อปีต่อปี ฮ่วยเงินตั้ง 65 ฟรัง เซ็งหลายๆ นี้ต้อง
 จ่าย 10 ปี 650 ฟรังเลยนะค่ะขอบอก เซ็งหลาย

น้ำท่วมปาก

อ่านคุณเกตุเขียนก็ใจห้ายยยหายเหมือนกัน ตกลงต้องรอถึง 10 ปีเชียวเหรอ...... รีบไปอ่านห้องเก่า
 **ห้องปัญหากฎหมาย,วีซ่า,ความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย Webboard---หัวข้อที่ 28**
 ก็ยังงงๆน่ะ  ตกลงถ้าไม่ได้หย่ายังคงสถานภาพการรอ 5 ปีหรือเปล่าคุะคุณเกตุ

น้ำท่วมปากถึงจมููกแล้ว  เสียดายตังค์ง่ะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอบคุณป้าที่เอาข้อมูลมาให้อ่าน นิดยังไม่เคยเห็นสามตัวหลัง Ausweis Ci  
 Ausweis S  
 Ausweis A  
 ได้เปิดหูเปิดตาอีกแล้ว  

เกตุ

ไม่รู้เหมือนกันค่ะคุณ น้ำท่วมปาก ว่าต้องรอ 10 ปี หรือเปล่า ถ้า
 สถานภาพเรายังแต่งงานอยู่ แต่คาดว่าต้องอยู่ด้วยกันด้วยอ่ะค่ะถึงจะ
 ได้ ต้องรอลุ้นแหะๆ นี้เพิ่งจะสามปีเอง เดี๋ยวก็รู้ได้หรือเปล่า ถ้าได้ก็ดี
 ไม่ต้องมาเสียทุกปีเสียดายตังค์  

แต่เกตุเคยถามโซเชี่ยวนะคะ เขาบอกว่าเกตุน่ะอาจจะ แค่อาจจะมี
 สิทธิ์ได้ตามลูกอ่ะค่ะ เพราะลูกอยู่กับเรา แล้วลูกเขาถือพาสฯตามพ่อ
 เขาว่าเกตุน่าจะได้เซใน 5 ปี แต่เขาก็ไม่ชัวร์เหมือนกัน เขาแค่บอก
 แบบเนี่ยอ่ะค่ะ เพราะบ่นเรื่องนี้กับเขาอีกทีกั่กๆ  

เกตุเคยเห็นแต่เบล่ะพี่นิด นอกนั้นไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย เพิ่งมาเห็นทู้
 นี้ล่ะ

น้ำท่วมปาก

ตัวเองเคยได้แบบ(ถ้าจำไม่ผิด) L และตอนนี้ยังคงสถานภาพ B ค่ะ
 รอแต่ไม่กี่ปี C  
 ชึ่งเห็นเพื่อนที่เคยได้ C ก็ขอพร้อมกับพาสแดง  *เราความงงบังหน้าก็ถามว่าทำไม่เราเสียสตังค์แค่พาสแดงไปทีเดียวไม่ได้หรอ  เพราะัืยื่นก็พร้อมๆกันง่ะ..... มันก็บอกถามแย๊วกลัวเขาตื๋บ55555
 คุณเกตุถือเป็นรุ่นพี่จูููเนียร์  เราเอง2ปีก่าๆค่ะต้องจ่ายอีกนานนนนนน

เกตุ

งืมๆๆ ของเกตุคงรอเป็น 10 แร่ะค่ะคุณน้ำท่วมปาก เพราะเกตุแยกกัน
 อยู่กับสามีง่ะ แฮ่ๆ จริงๆไม่น่าจะให้จ่ายทุกปีเลยเน่อะ น่าจะให้ต่อทุกปี
 แต่ไม่ต้องจ่ายทุกปี อาจจะสองปีครั้งหรือไม่ต้องจ่ายเลย อะไรก็เป็น
 เงินเป็นทองไปโม๊ดดด มีอะไรฟรีมั้งมั๊ยเนี่ยประเทศนี้น่ะ

เกตุ

คุณน้ำท่วมปาก ขอวีซ่าแต่งงานมาจากเมืองไทยหรือเปล่าคะ ถ้าขอ
 มาจากเมืองไทยเขาจะออกใบพำนักให้เป็น L เหมือนกัน (เห็นของ
 เพื่อนมาอีกที) แล้วก็ต้องจ่ายเงิน 65 ฟรัง แต่มีอายุเพียงแค่ 6 เดือน  
 หมายถึงต้องแต่งงานภายใน 6 เดือน พอแต่งงานเรียบร้อยเขาเปลี่ยน
 ใบพำนักใหม่ให้คือ B ก็ต้องจ่ายใหม่อีก 65 ฟรัง  

KAT

แล้วถ้าไปแบบ ท่องเที่ยว 3  เดือนนะค่ะ ต้องมีใบพำนักหรือป่าว ค่ะ เวลาไปถึง ตอ้งไปแจ้งที่อำเภอเขาหรือป่าว ต้องแจ้งทุกเดือน หรือครั้งเดียวค่ะ 

KAT

กิ๊ป

Quote from: KAT on February 23, 2012, 10:39:20 PM
แล้วถ้าไปแบบ ท่องเที่ยว 3  เดือนนะค่ะ ต้องมีใบพำนักหรือป่าว ค่ะ เวลาไปถึง ตอ้งไปแจ้งที่อำเภอเขาหรือป่าว ต้องแจ้งทุกเดือน หรือครั้งเดียวค่ะ 

KAT
สวัสดีค่ะ
ถ้าไปแบบท่องเที่ยวหรือเยี่ยมไม่ต้องมีใบพำนักค่ะเพราะเวลาการอยู่ตามวีซ่าค่ะ
ประเภทที่จะทำใบพำนักก็มีดังนี้ค่ะ
1.ประเภทวีซ่านักเรียน
2.วีซ่าทำงาน
3.วีซ่าแต่งงาน
4.วีซ่าติดตามคู่สมรสหรือวีซ่าติดตามบิดามารดาค่ะ