หนังสือคู่สร้างคู่สม,ชีวิตรัก,ชีวิตจริง ให้ฟรีคะ

Previous topic - Next topic

jul

ตามนั้นเลยคะ ใครที่อยู่แถวโอนเติลอยากได้หนังสือไว้อ่านบอกจุลได้นะคะ

Jojo

หวัดดีคุณจูล

สบายดีรึป่าว ได้งานใหม่หรือยัง  ;D
มีคู่สร้างคู่สมฉบับล่าสุดมั๊ยอ่ะ  คือว่าจะขอยืมอ่านดวงหน่อย  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jul

สวัสดีคะคุณโจ้

ขอบคุณคะ คุณโจ้สบายดีนะคะ  งานยังหาไม่ได้หรอกคะ เพราะที่ไหนๆก็"คูรส์อารไบท์"ทั่วไปคะ คงยากที่จะได้งานคะช่วงนี้ คุณโจ้ละคะ ได้ยินว่าไปลองงานที่ร้านอาหารเป้นไงบ้างคะ
คู๋สร้างคุ๋สมฉบับสุดท้ายจุลพึ่งได้มาเมื่อวานเองคะ ยังไงรอเป็นอาทิตย์หน้าสิคะ ให้ไปเลยคะ แล้วเล่มก่อนๆไม่ต้องการหรือคะ

Jojo

สบายดีเช่นกันค่ะ  ;D
นั่นแน่...กะจะยกหนังสือให้ทั้งหมด ทางเขตบ้านคุณจุลต้องเสียค่าเก็บขยะแน่ ๆ เลย  ;D  พอดีอยากอ่านดวงเล่มล่าสุดอย่างเดียว..อิอิ
เมื่อวานได้ไปเที่ยวงาน ชูเฟสต์ที่โอลเทนอ่ะป่าว โจ้ไปส่งลูกเดินขบวนตั้งแต่เช้าอยู่ถึงเย็นเลย เห็นคนไทยเยอะเหมือนกัน

เรื่องงานที่ร้านอาหาร สนุกดีค่ะ แต่ดูท่าก็ไม่ใช่ง่าย ๆ เลยค่ะ ตำแหน่งพนักงานเสิร์ฟที่สวิสนี้ ไม่ธรรมดาเลย กลับมาถึงบ้านปวดขามาก ๆ :'(
วุ่นมากช่วงที่ลูกค้าเข้ามาพร้อม ๆ กัน อีกอย่างตั้งแต่เกิดมาก็ไม่เคยทำงานด้านนี้มาก่อนเลย ยอมรับว่ายากมาก ๆ ต้องทำทุกอย่าง
ตั้งแต่รับออเดอร์ เสิร์ฟ บาร์น้ำ เก็บจาน เช็ดโต๊ะ แบบว่าคน ๆ เดียวต้องทำทุกอย่าง มันเลยต้องใช้ความสามารถหลาย ๆ ด้าน
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องภาษาเยอรมัน  :'( แต่ก็น่าลองค่ะ ประสบการณ์ใหม่ ท้าทายดีค่ะ และถ้าได้ทำคิดว่าภาษาน่าจะไปได้เร็ว  ;D
ตอนนี้รอคุยกับทางร้านเรื่องเวลาทำงานอยู่ค่ะ วันที่ไปทดลองงานเค้าก็ให้ค่าแรงมาด้วย ทำไม่กี่ชั่วโมง ทั้งยุ่ง วุ่น กดดัน ปวดขา แต่พอคูณค่าแรงเป็นเงินบาทมันก็หายเหนื่อยอ่ะ  ;D เลยแอบอิจฉาคนที่ยังไม่มีลูกอ่ะ เพราะได้มีเวลาทำงานเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ รายได้คงดีน่าดูเลย   ::)

ยังไงก็ขอให้คุณจุลโชคดีเรื่องงานเช่นกันนะคะ  ;D

yanisa

สวัสดีค่ะคุณจูล ขออนุญาตเข้าห้องนะคะ
จะตามมากวนคุณโจ้เธอค่ะ
   หวัดดีค่ะคุณโจ้ เป็นไงบ้างค่ะคุณโจ้งานเข้าที่เข้าทางหรือยังเอ่ย
เห็นแว็บๆเมื่อกี้อยู่ห้องนี้ เฉิ่มตามมากวนค่ะ อย่างนี้แหละค่ะงานร้านอาหานส่วนหน้าที่ไหนๆก็เหมือนกันหมดค่ะก็ต้องทำหมดทุกอย่าง คุณโจ้ทำตำแหน่งนี้คนเดียวหรือค่ะ มีกี่โต๊ะค่ะ แล้วมีปัญหาความคล่องตัวหรือเปล่ากะชุดไทย เวลามีลูกค้าเยอะๆสนุกค่ะในครัวก็มันส์อย่าบอกใคร แต่..เท่าที่ฟังสงสัยจะไม่มีปัญหานา ใหม่ๆปวดขานิดหน่อยอีกเดียวก็ชินค่ะ ไ้ด้ฝึกภาษามาพร้อมกับสัมพันธ์สังคมหลากหลาย ได้ตังค์ด้วย ซะยังงี้เฉิ่มก็อดซิ รับคนล้างจานอะป้าว..เฉิ่มว่างค่ะ ;D
ดีใจด้วยค่ะคุณโจ้

Jojo

หวัดดีค่ะคุณจุล กะคุณสา

ขอบคุณค่ะคุณสาที่ตามมาให้กำลังใจกันอยู่ตลอด ;D
สรุปว่าถูกสกัดดาวรุ่งอีกแล้วค่ะงานนี้ คุณสามีเล่นแง่ค่ะ ว่าถ้าทำทุกคืนศุกร์-เสาร์ แล้วเวลาจะไปท่องราตรี หรือไปเที่ยวในวันหยุดสุดสัปดาห์จะทำไง  ???
แล้วมีการพูดเปรย ๆ อีกว่าไม่แน่อาจจะไปเที่ยวเมืองไทยช่วงลูกปิดเทอม เล่นมีข้อเสนอมาแบบนี้มันก็น่าสนใจอยู่ไม่น้อย ก็คงต้องยอมไปก่อนอ่ะนะ
ไว้กลับมาค่อยมาหางานใหม่ละกัน  ;D อีกอย่างงานนี้โจ้ทำถึงเที่ยงคืนไม่ได้ด้วย ทำได้แค่ห้าทุ่มเพราะการเดินทางระหว่างรถไฟ กะรถเมล์สะดวก ได้เสนอกะทางร้านไปแล้ว รอคำตอบอยู่ แต่คิดว่าเปิดโอกาสให้คนที่เค้าสะดวกเรื่องเวลาดีกว่า  ;D
ตอนนี้ก็มีแผนสองต่ออีก  ยังไม่เลิกความพยายามหางานใส่ตัว..555 ไปติดประกาศรับจ้างเลี้ยงเด็กหลังเลิกเรียนแล้วล่ะ ตามมิโกรกะโคออป แต่ก็ยังไม่มีใครติดต่อมาซะที สงสัยไม่มีใครเค้ามั่นใจให้โจ้เลี้ยงลูกให้แน่เลย  ;D

คุณจุล..สนใจงานนี้อ่ะป่าว เค้าหาคนทำงานคืนศุกร์-เสาร์ ตั้งแต่ 6 โมงเย็นถึงเที่ยงคืน ถ้าสนใจลองติดต่อดูนะที่ร้าน ไทย-ไทย  Aarau โทร.062 827 2293

jul

สวัสสดีคะคุณโจ้,คุณyanisa

ขอบคุณมากๆคะคุณโจ้ งานร้านอาหารจุลว่าจะไม่ทำคะ และแฟนก็ไม่อยากให้ทำคะ เลิกดึกด้วยนะคะ หน้าร้อนไม่เท่าไร่แต่ถ้าหน้าหนาวมันมืดเร็ว ใจคงจะจดจ่อแต่จะกลับบ้านอะไรอย่างนี้คะ คิดว่าร้านอาหารถ้าทำกลางวันยังขอคิดดูก่อน ยังไงก็คงจะดูงานโรงงานละคะ เพราะถ้าผ่านช่วงฝึกงานไปแล้วงานมันจะสบายมากไม่จู๋จี้จุกจิ๊กเหมือนกับร้านอาหาร(แล้วแต่ความชอบเนาะ)วันศุกร์ทางราพส่งไปทำอะไรไม่รุ้คะครึ่งวันที่"ครูปชูเล่"ที่สารีปาร์ค อาทิตย์หน้าจูลมีนัดกับ"แมนพาวเวอร์"คะ เขาให้เข้าไปคุยว่าต้องการงานแบบไหนเขาจะได้หาให้ถุกนะคะ ได้ข่าวอะไรยังไงแล้วจะมาส่งข่าวนะคะคุณโจ้

Jojo

หวัดดีค่ะคุณจุล

ขอถามเรื่องราฟหน่อยนะคะ  ทำไมไม่เห็นมีใครที่ราฟติดต่อกลับมาหาโจ้บ้างเลยอ่ะ แบบว่าให้ไปทำโน่นทำนี่อย่างคุณจุล หรือให้ไปเรียนฟรีเหมือนคนอื่นๆ  ???
ถ้ามีข่าวคราวความคืบหน้าเรื่องงานยังไง มาบอกกันบ้างนะคะ เคยติดต่อกับอเดกโก แต่ถูกปฏิเสธกลับทุกทีเลยอ่ะ  :'( ไว้จะลองติดต่อกับแมนพาวเวอร์เหมือนคุณจูลบ้างล่ะ  ;D แล้วคุณจูลเคยติดต่อกับ Randstad บ้างมั๊ย เห็นงานโรงงานกะโลจิสติก เยอะอยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเค้าจะชาร์จค่าหัวคิวรึป่าว  ???

ยังไงขอให้โชคดีนะ ได้งานเร็ว ๆ และก็เป็นงานดี ๆ เงินดี ๆ ด้วย  ;D

jul

สวัสดีคะคุณโจ้

กรณีของคุณโจ้ จูลไม่รุ้คะ แต่กรณีตกงานพอเราไปยื่นเรื่อง เขาก็จะส่งจดหมายมาอันเมลดุ้งให้ไปฟัง(อย่างวันนี้ที่จูลไปฟังมา)ว่าจะต้องทำยังไงในระหว่างตกงาน จะได้เงินช่วยเหลือกี่เปอร์เซ็นของเงินเดือนและจะได้กี่เดือน ช่วงที่ตกงานต้องทำอะไรบ้างอย่างนี้นะคะ
ขอย้อนหลังช่วงที่ยังไม่ได้งานทำ เคยไปอันเมลดุ้งอย่างคุณโจ้นี้เลยคะ แต่ไม่ได้รับการตอบรับหรือช่วยเหลือเรื่องเรียนหรืออะไรเลย เหตุผลคือ1.พูดภาษายังไม่ค่อยได้ 2.ถือพาสเบอยุ่(ได้ยินมาว่าถ้าถือเบอยู่จะหางานยากมาก แต่ถ้ามีคนฝากให้ก็ได้งานทำเหมือนกันคะ ไม่รู้จริงเปล่า)ตอนที่จูลได้งานก็พอดีพ่อฝากให้คะเลยได้งานทำตอนถือพาสเบอยู่ ภาษาก็เดาลูกเดียวเลยคะ

ยังไงรอพี่ๆเพื่อนๆอีกทีนะคะคุณโจ้