จะขอแอบมาบ่นให้เกมายเด้ค่ะ

Previous topic - Next topic

the sun

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และทุกๆ ท่าน
    ตะวันมาอยู่สวิสปีเศษแล้วค่ะ ที่ว่าจะบ่นให้เกมายเด้คือ เขาทำพาสเบตะวันผิดคะ รอบแรกปีแรกทำถูก ทำตามหน้าพาสปอร์ต แต่ ณ ตอนนั้น มีเอกสารการเดินวิซ่าตามคู่สมรส และใบจดทะเบียนสมรสกำกับอยู่ เลยทำถูกชือ เพราะชื่อสกุลตะวันเปลียนไปตามการจดทะเบียนสมรส แน่นอนว่า ชื่อในพาสปอร์ตไทยก้อต้องมีหน้าแก้ไขด้านในให้ชื่อที่ถูกต้อง แต่หน้าแรก จะเป็นชือ่นามสกุลเดิม
   พอพาสเบหมดอายุ ไปต่อ ปรากฏว่าท่านๆ เกมายเด้ พร้อมกับท่านๆ กงศุลไม่ดูค่ะ ไม่เปิดดูหน้าแก้ไข ที่พาสปอร์ตจะระบุว่าเปลียนนามสกุลไปตามการแต่งงานจดทะเบียนสมรส เป็นภาษาอังกฤษกำกับไว้  เอกสารเดิมก้อมีให้ดูแต่ไม่ดู ไปใส่ชื่อสกุลเก่าทันที่ใน พาสเบใหม่ ซึ่งมันก้อไม่ตรงกับตัวจริงปัจจุบันค่ะ เพราะปัจจุบันใช้นามสกุลสามีแล้ว ทำให้มีปัญหาตรงที่ว่า เวลาตะวันไปติดต่อที่ไหน ก้อมีปัญหา ไม่สอบถามตะวัน(ยิ่งเก่งภาษาเยอรมันอยู่ด้วย คงตอบได้หมดจริงแหล่ะ เข้าใจเวลาเขาถาม พระเจ้าจอร์ซ) นานกว่าจะเข้าใจกัน บ้างก้อใส่ชื่อผิด ทำโน้นทำนี่ให้ตะวันผิดตลอด ถ้าเขาขอดูพาสเบใหม่ มันไม่ใช่ข้อมูลเดิม ต้องได้มานั่งเปลียนโน้นเปลียนนี่ ซึ่งทางเกมายเด้ ทำผิดแล้ว เขาก้อไม่แก้ไขนะ ให้มางั้นเลยเพียงแค่ใส่ชื่อถูกต้องหมายเหตุไว้หลังบัตรค่ะ ซึ่งหน่วยงานบางแห่งที่ตะวันไปติดต่อเขาๆก้อไม่ได้ดูหลังบัตรตะวันที่แก้ไขหมายเหตุให้ เขาก้อจะไม่รู้ว่า นี่คือคนเดิม ทุกวันนี้ทำให้ตะวันต้องได้พก พาสเบ ทั้งเก่าและ พาสเบใหม่แบบเป็นบัตร ไปคู่กัน แทนที่จะได้พกแค่บัตรพาสเบ ใบเดียว ก่อนหน้าเกมายเด้ใช้เวลาทำพาสเบใหม่ 2 เดือน ไม่มีการติดติดมาทางเราเลย ว่าสงสัยอะไรไง ชือ่ตรงไม่ตรง จนวันที่หมดอายุพาสเบหมดจริงๆ วันสุดท้าย ถึงทราบว่าเกมายเด้ทำผิด เพราะทางเราติดต่อไป ถึงได้ทราบว่าเขาทำผิดแต่ยังไม่ได้บัตรแต่ทราบก่อนว่าทำผิด ถ้าจะใส่บัตรทำใหม่เกมายเด้ก้อไม่ทำ เพราะจะทำให้เรารอไปอีก 2 เดือนเหมือนเดิม เขาเลยส่งมาซะงั้น
   คิดว่าทุกคันโตน คงไม่เหมือนกัน แต่ถ้าเพือนๆ ท่านใด จะไปต่อพาสเบ ก้อดูให้ดีๆ นำเอกสารไปอีกรอบนะคะ เจ้าหน้าที่บ้างไม่อ่านให้ครบ ไม่มีการดูเอกสารเดิมที่ถูกต้อง ดูตัวใหม่ตลอด  จะได้ไม่ปวดหัว รำคราญการตอบคำถามตลอดเวลาที่โชว์พาสเบ กว่าจะเข้าใจกัน
  ชอบคุณค่ะ โชคดีค่ะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณ ตะวัน
                       ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟัง อุ้มจะได้จำไว้และจะได้ตรวจดูเวลาทำ เพราะเวลาอุ้มไปเช็คอิน ไม่ว่าสายบินไหนก้อตามมักจะเขียนชื่ออุ้มผิดทุกที หรือแม้แต่ที่โรงเรียนเรียนภาษา  จะได้ระวังมากขึ้น และตรวจสอบก่อน ไม่ต้องพกบัตรหลายใบ ฮ่าๆๆๆ