บัตรประจำตัวคนต่างด้าวแบบใหม่ในรูปบัตรเครดิต (Neuer Ausländerausweis (NAA)

Previous topic - Next topic

กิ๊ป

สวัสดีค่ะป้าพอล,เพื่อนๆพี่ๆที่เป็นสมาชิกเว็ปนี้และทุกๆคนค่ะ :)
กิ๊บได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้และมีความรู้สึกดีๆและขอบคุณป้าพอลและทุกๆคนที่ให้ข้อมูลดีๆและเป็นประโยชน์กับทุกๆคนที่ได้เข้ามาอ่าน :D และกิ๊บขอให้เว็ปดีๆแบบนี้อยู่ให้ขอมูลดีๆและแบ่งปันประสบการณ์ดีๆให้อยู่ไปนานๆนะค่ะ :D :D

กิ๊ป

สวัสดีค่ะป้าพอลและสมาชิกทุกๆๆท่าน :)

กิ๊บไปทำ Ausländerausweis เมื่อวันที่ 3.JAN.2011. หลักฐานที่นำไปมีแค่

Passport,รูปถ่าย 1ใบ ค่ะ หลังจากนั้นก็นำไปที่ Gemeindeแผนก Einwohnerkontroller เจ้าหน้าที่จะให่เอกสารและให้เซ็นชื่อให้เหมือนใน Passport ค่ะ และเจ้าหน้าที่บอกให้รอประมาน 2-3 week ค่ะ  :)
Gib ja.

กิ๊ป

สวัสดีค่ะป้าพอลและสมาชิกทุกๆๆคนค่ะ :) เมื่อวานไปรับบัตร Ausländerausweis(NAA)Aufenthaltsbewilligung (B)..สดๆๆใหม่ๆๆ จ่ายไป 121.-Fr.แพงจัง :o :o  :)
Herzlichen Dank.. Pall Tante :-* für Gute Information :D
Gib ja. ;)

Gigi

กิ๊กไปที่ตม ค่ะ ที่ St.Gallen  แล้วก็ ถ่ายรูป สแกนนิ้วมือ เซ็นชื่อ ใช่แค่พาสปอรต์ ตัวเดียว กับใบ ที่เค้าให้ มา ถ่ายรุป อังคารที่แล้ว วันอังคารเค้าก็ ส่ง บัตรมาให้ จ้า

pokerthaiperfectxp

Gigi

มีที่ว่าคือ คนถือสัญชาติสวิส หรือ ถือ พาส B และ C เท่านั้นนะค่ะ tourist หรือ Visitor ยังไม่มี

Fondue

ว้าวววววววววว ป้าพอลน่ารักมาก ๆ เลยค่ะ น่าจะ search เจอเว็บนี้ตั้งนานแระ  ;D

ฟองมีคำถามนิดหน่อยค่ะ พอดีคุณแฟนทำงานอยู่ที่สวิส แล้ว วีซ่าที่ได้มาจากเมืองไทย จะแค่ 3 เดือน ทั้งๆ ที่บัตรคนต่างด้าวจะมีอายุ 1 ปี แบบนี้จะต้องไปต่อวีซ่าที่สถานฑูตที่สวิสใช่มั้ยคะ แล้วต้องทำยังไงบ้างอ่ะคะ

พอดีว่า เพื่อน ๆ เค้าที่นู้นบอกว่า ไม่จำเป็นต้องต่อวีซ่า ใช้บัตรต่างด้าวนี้แทนได้เลย ซึ่งวีซ่าจะหมดกันยานี้ แต่บัตรต่างด้าวกำลังจะต่อไปถึงปีหน้า 2012 และเค้าบอกว่าคนไทยที่ทำงานที่นู้นไม่มีใครต่อวีซ่ากันเลยหลายๆ ปี เพราะว่ามีบัตรต่างด้าวแล้ว ???

เอ หรือว่าเค้าได้ พาสเบย์ กันแล้ว เลยไม่จำเป็นต้องมีวีซ่าอ่ะคะ รบกวนป้าพอลและผู้รู้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมาก  ๆ ๆค่ะ  :D

Gigi

Quote from: Fondue on June 29, 2011, 07:28:25 PM
ว้าวววววววววว ป้าพอลน่ารักมาก ๆ เลยค่ะ น่าจะ search เจอเว็บนี้ตั้งนานแระ  ;D

ฟองมีคำถามนิดหน่อยค่ะ พอดีคุณแฟนทำงานอยู่ที่สวิส แล้ว วีซ่าที่ได้มาจากเมืองไทย จะแค่ 3 เดือน ทั้งๆ ที่บัตรคนต่างด้าวจะมีอายุ 1 ปี แบบนี้จะต้องไปต่อวีซ่าที่สถานฑูตที่สวิสใช่มั้ยคะ แล้วต้องทำยังไงบ้างอ่ะคะ

พอดีว่า เพื่อน ๆ เค้าที่นู้นบอกว่า ไม่จำเป็นต้องต่อวีซ่า ใช้บัตรต่างด้าวนี้แทนได้เลย ซึ่งวีซ่าจะหมดกันยานี้ แต่บัตรต่างด้าวกำลังจะต่อไปถึงปีหน้า 2012 และเค้าบอกว่าคนไทยที่ทำงานที่นู้นไม่มีใครต่อวีซ่ากันเลยหลายๆ ปี เพราะว่ามีบัตรต่างด้าวแล้ว ???

เอ หรือว่าเค้าได้ พาสเบย์ กันแล้ว เลยไม่จำเป็นต้องมีวีซ่าอ่ะคะ รบกวนป้าพอลและผู้รู้หน่อยนะคะ

ขออนุญาติตอบแทนป้าพอลนะค่ะคนที่ทำบัตรเฉพาะคนที่ถือ พาส B ,C เท่านั้น ของคุณฟอง ถ้าไม่ใช่วีติมตามหรือมาเรียนเป็นปีเป็นเพียงวีซ่าเยี่ยมเยือนหรือเที่ยวหมดแค่ไหนก็แค่นั้นค่ะ ต่อที่สวิสไม่ได้

Gigi

Quote from: Gigi on June 29, 2011, 09:35:28 PM
Quote from: Fondue on June 29, 2011, 07:28:25 PM

ขออนุญาติตอบแทนป้าพอลนะค่ะคนที่ทำบัตรเฉพาะคนที่ถือ พาส B ,C เท่านั้น ของคุณฟอง ถ้าไม่ใช่วีติมตามหรือมาเรียนเป็นปีเป็นเพียงวีซ่าเยี่ยมเยือนหรือเที่ยวหมดแค่ไหนก็แค่นั้นค่ะ ต่อที่สวิสไม่ได้
[/color]