การขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตเซอร์แลนด์ประเภทเยี่ยมเยือน visitor

Previous topic - Next topic

Rin07

สวัสดีค่ะ คุณโบว์ ยังไงก้อรินก้อเอาใจช่วยนะคะเรื่องวีซ่า คุณโบว์ลองเมล์ไปถามสถานทูตเป็นระยะก้อได้ค่ะ ส่วนเรื่องประกันการเดินทางไม่ทราบว่าคุณโบว์ทำกับบริษัทอะไรไว้คะ แล้วได้คุยกันเผื่อวีซ่าไม่ผ่านหรือป่าวคะ เพราะของรินทำกับ กรุงเทพประกันภัยค่ะ แล้วรินคุยกะเค้าก่อนทำ  เรื่องการขอวีซ่าไม่ผ่านหรือต้องรอผลยื่นอุธรณ์ ทางประกันเค้าให้เงินคืนหากไม่ผ่านหรือไม่ก้อจะเลื่อนให้ค่ะ คุณโบว์ลองคุยกะเค้าก่อนที่ประกันจะมีผลนะคะเพราะเราจะได้เคลมเงินคืนหรือคุยกะเค้าเรื่องรอวีซ่า ยังไงก็โชคดีนะคะ

Ying

สวัสดีค่ะ หญิงพึ่งสมัครสมาชิคเข้ามาใหม่ ได้อ่านกระทู้ของที่นี่มามาก ขอยอมรับว่าเป็นประโยชน์มากค่ะ

ตอนนี้ตั้งใจว่าจะขอวีซ่าไปที่สวิส เพื่อไปเยี่ยมแฟนช่วงต้นปีหน้า แต่ก็ต้องการรวบรวมความรู้เพื่อการเตรียมตัวจะได้ไม่ถูกปฏิเสธค่ะเพราะว่าไปรอบนี้แฟนจะเป็นครับผิดชอบค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมด  หญิงยังเรียนอยู่ที่มหาลัยอยู่ค่ะ แต่ว่าเคยไปต่างประเทศมาหลายครั้งแล้ว ทั้งเรียนที่อเมริกาเมื่อสมัยมัธยม และไปเที่ยวออสเตรเลีย แต่วีซ่าของทั้งสองที่นี้อยู่ในพาสปอร์ตเล่มเก่าซึ่งจำไม้ได้ว่ามันอยู่ไหน แล้ว อ่าา  แต่ว่าเมื่อปี 2009 หญิงไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ฝรั่งเศสมาแล้ว ไปอยู่ 4 เดือนและได้เป็น long stay student visa และเคยไป สวิสมาแล้วสองครั้งตอนที่อยู่ที่ฝรั่งเศส

อยากถามพวกพี่ๆค่ะว่า หญิงจะมีโอกาสได้วีซ่าง่ายขึ้นมั้ย เพราะครั้งนี้ไปไม่ได้ให้คุณแม่เป็นคนรับรองให้ แต่เป็นแฟน  ???

nutrada

สวัสดีค่ะ คูณหญิง

ถ้ามีการเตรียมตัวพร้อม ข้อมูลพร้อม ไม่น่าจะมีปัญหา นะคะ ถ้าเรียนอยู่มีใบรับรองการเป็นนักศึกษาอยู่ก็ยิ่งดีค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ไม่ยากไม่ง่าย มีการเตรียมตัวที่ดี มีชัยฟไปกว่าครึ่งค่ะ
ณัฐรดา ธนาวิยดี

Ying

สวัสดีค่ะ คุณณัฐรดา

ขอบคุณนะคะทสำหรับคำตอบ ฆยิงก็หวังว่าเป็นอย่างนั้น แต่ตอนที่ไปก็กำลังจะจบพอดีเลยคิดว่าอาจจะมีผลกับวีซ่าที่เราขอน่ะค่ะ แต่ก็หวังว่าคไม่มีปัญหา

Choccy

สวัสดีค่ะทุกคนกี้เพิ่งเข้ามาใช้บริการเป็นครั้งแรกแต่ขอยอมรับว่าเวปนี้มีประโยชน์มากจริงๆกี้อยากจะขอวีซ่าสวิตสักสามเดือนแต่ตอนนี้ก็อยู่ที่สวิตแต่ได้วีซ่ามาของ ออสเตรีย และจะกลับอาทิตย์หน้านี้แล้วจะไปขอวีซ่ามาสวิตต่อจะได้ไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
กี้

mixkasa

จะไปสวิสประมาณต้นเดือนมิถุนายน54 มีน้าสาวอยู่(เช่าอพาร์ทเม้นหรือบ้านน้าเองยังไม่ทราบ)ไปเที่ยวประมาณ 10 วัน มีพ่อ+แม่และเด็ก 10 ขวบ ควรขอวีซ่าแบบไหนดี เวลาที่ไปยื่นขอ เป็นเดือนอะไรค้ะ ไม่เคยไปต่างประเทศเลยค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ mixkasa

ถ้าน้าคุณทำจดหมายเชิญให้ก็ให้ยื่นขอวีซ่าประเภทเยี่ยมเยียนค่ะ แต่ถ้ากรณีน้าไม่ได้เป็นผู้เชิญไม่มีจดหมายเิชิญคุณก็คงต้องยื่นขอวีซ่าท่องเที่ยวแทนค่ะ กรณียื่นขอวีซ่าประเภทเยี่ยมเยียนสามารถยื่นขอล่วงหน้าก่อนกำหนดเดินทางได้ 3 เดือน ส่วนกรณีวีซ่าท่องเที่ยวไม่แน่ใจค่ะคุณคงต้องสอบถามทางสถานฑูตดูอีกที ขอให้โชคดีนะคะ

kanchana

แบบฟอร์ดจดหมายเชิญที่เราdownloadsเอง สามารถใช้ได้จริงไชเไหมคะ แล้วถ้า
เรากรอกแบบฟอร์มเสร็จแล้วต้องทำยังต่อคะ ไปที่หน่วยงานไหนเซ็นรับรองจดหมายให้คะ
รบกวนใครที่รู้ช่วยบอกด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

uraiwan

สวัสดีค่ะ ชื่อไรค่ะเป้นครั้งแรกที่เข้ามาใช้บริการ คือไรมีปัญหาอยากจะถามเกี่ยวกับวีซ่าเยี่ยมเยือนว่าเราสามารถขอวีซ่าได้ถึงหกเดือนหรือเปล่าค่ะถ้าได้ต้องทำยังไงบ้าง คือไรไปสวิสมาแล้วสามครั้งแต่ครั้งนี้อยากลองขอหกเดือนดูหนะค่ะ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยตอบดัวยนะค่ะ
  ขอบคุณค่ะ

YingRotsukon

สวัสดีค่ะชื่อหญิง
     อยากจะรบกวนถามว่า ถ้าเกิดส่งเอกสารไปให้เจ้าบ้านที่สวิสแล้ว เวลาจะเอาประกันและหนังสือเดินทางไปให้สถานฑูตต้องทำการนัดหมายอีกไหมคะ แล้วต้องทำยังไงต่อคะ
รบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

nutrada

สวัสดีค่ะคุณหญิง

หลังจากที่คุณหญิงได้รับเอกสารและส่งให้เจ้าบ้านแล้ว ช่งวนี้ก็รอค่ะ ทางเจ้าบ้านจะเป็นคนแจ้งเองค่ะว่าให้เราไปฟังผลวีซ่าวันไหน หลังจากที่คุณทราบผลจากเจ้าบ้าน คุณก็ถือใบจองตั๋วเครื่องบินประกันการเดินทาง passport ไปยื่นได้เลยค่ะ บอกกับเจ้าหน้าที่ที่ตรวจเอกสารว่ามาฟังผลวีซ่า เขาจะให้เราเข้าไปด้านในตามหมายเลขช่องค่ะ เจ้าหน้าที่สถานทูตก็จะเอาpassport ใบจองตั๋วเครื่องบินประกันของเราไว้ จากนั้นก็จะให้ใบรับผล อีก3วัน ก็มารับผลวีซ่าค่ะ คิดว่าวีซ่าของคุณหญิงผ่านค่ะไม่หน้ามีปัญหาเตรียมแพคกระเป๋าได้เลยค่ะ โชคดีนะค่ะ

ณัฐรดา

YingRotsukon

คือไม่ต้องโทรนัดอะไรเลยใช่มั้ยคะ ไปที่สถานทูตได้เลย
ขอบคุณมากนะคะ คุณณัฐรดา

nutrada

สวัสดีค่ะสวัสดี คุณหญิง

ถ้าแฟนคุณได้รับเอกสารแล้ว และยังไม่ข่าวจากทางสวิตแจ้งให้แฟนคุณทราบ โทรสอบถามได้ค่ะเพราะบางทีที่สวิตมีคนขอวีซ่าเยอะ อาจทำเรื่องช้าบ้าง โทรไปเช็คเพื่อความมั่นใจ  แต่โทรนัดนี้ไม่ต้องค่ะ กรณีของดิฉันเคยขอวีซ่าเยี่ยมเยียน (ขออุทธรณ์)ก็โทรไปถามที่สถานทูตเหมือนกัน เพราะครบกำหนด 2เดือนที่ขอวีซ่าแล้วแต่ยังไม่ได้ข่าวจากทางสวิต เลยโทรไปถามเองดีกว่าแบบว่าใจร้อนค่ะ ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกให้เอาpassport ประกันการเดินทาง ใบจองตั๋วเครื่องบินมายื่นคะ รอ3วันก็ได้วีซ่า จากนั้นก็ซื้อตัวเครื่องบินเตรียมตัวบินค่ะ ขอให้ได้รับข่าวดีเร็วนะค่ะ

ณัฐรดา

fai jonny

สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกๆคน ฝ้ายพึ่งไปขอวีซ่ามาเร็วนี้ แต่ถูกปฏิเศษ ฝ้ายอยากทราบว่าเอกสารอะไรบ้างที่จะต้องเตรียมไปในการยื่นอุทร ขอรายละเอียดจากพี่ๆด้วยค่ะ