ว่าด้วยเรื่อง....ตั๋วรถไฟ...เจ้าค่ะ

Previous topic - Next topic

black tea

ว่าด้วยเรื่อง....ตั๋วรถไฟ...เจ้าค่ะ

คือเรื่องมีอยู่ว่า....ตอนมาสวิสช่วงแรกไม่อาจสามารถไปไหนมาไหนคนเดียวหรอกนะคะ......คุณชายเขาขับรถให้ตลอด....ชาดำไปเรียนภาษาเยอรมันที่ Oerlikon อยู่ 1 เดือน....(ตอนนี้ไม่เรียนแล้วค่ะ) แฟนซื้อตั๋วเดือนให้....หลังจากขี้เกียจเรียนก็อยู่บ้าน ทีนี้ความอยากรู้อยากเห็นก็บังเกิด....ลองไปนั่นนี่คนเดียว (สามารถค่ะ) ด้วยกันนั่งรถไฟ....ชอบมากๆ รถไฟสวิสเพราะตรงเวลา สะดวก รวดเร็วทันใจอย่าบอกใครเชียว....นั่งรถไฟก็ต้องซื้อตั๋วซิ่คะ....ตู้ขายตั๋วแบบ ออโต้ น่ะค่ะ.....ชาดำซื้อตั๋วราคาไม่เคยเท่ากันเลย....อันนี้พูดถึงที่ไปบ่อยๆ ค่ะ คือจากบ้านไปร้านไทย....ตกลงชาดำแอบโกงค่ารถไฟ(แบบไม่ตั้งใจ) หรือเปล่าเนี่ย  

เขียนโดย black tea   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 07:41:57 น.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0002 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ย้ายทู้ปรับปรุงใหม่

ชาดำจ๊ะ ระวังนะเรื่องโดนปรับ ป้าเคยโดนปรับ  
 มาแล้วเพราะเชื่อลูกชายบอกเขาไม่มาตรวจหรอก  
 ที่ไหนได้คนตรวจมายืนรออยู่แล้ว  
 เมื่อวานป้าเข้าเมือง คนตรวจนั่งอยู่ข้างหน้าพอรถแล่นไม่เท่าไร  
 เขายืนมาขอตรวจตั๋วรถแล้ว  

โดย pall   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:02:44 น.

โรปเนียคงคล้ายกันที่สวีเดนก็เหมือนกันจ๊ะ  
 ถ้าเจ้าหน้าที่มาตรวจจังหวะซวยของเราไม่คุ้มกันเลยหนะ ต้องเสียแพงขึ้นไปอีกหนะ อิ อิ  
 แถมเสียเวลา อีก  
 แต่ถ้าที่สถานี ไม่มีเจ้าหน้าที่นั่งอยู่  
 เราก็ผ่านไปได้เลย  
 แต่ถ้าเจอ คนตรวจกลางทาง เราบอกว่าไม่มี  
 คนขายตั๋ว เขาจะโทรศัพท์ มาเชคกัน ทันที ว่าเราขึ้นจาก สถานีไหนมา ถ้าตรงกันก็ รอดไป  
 ถ้าไม่ตรงกัน ก็ต้อง ยืนคุยกันยาวเลยหละจ๊ะ  

โดย ป้าพร Stockholm   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:05:01 น.

หวัดดีค่ะป้าจ๋า....ป้าสบายดีนะคะ...  
 แล้วลุงดีขึ้นบ้างไหมคะ....เป็นห่วงค่ะป้า.....  
 ขอบคุณป้านะคะที่เตือนชาดำ.....  
 เคยครั้งนึงค่ะ...ไม่ซื้อตั๋ว.....  
 เพราะคิดว่านั่งมาตั้งเกือบเดือนแล้วเนี่ย  
 ไม่เคยเห็นสุภาพบุรุษท่านมาตรวจเลยซักที....  
 ได้ทีค่ะ....ขึ้นโดยไม่ซื้อตั๋วซะเลย....  
 ตอนนั่งก็เสียวๆ เหมือนกันแหละ.....  
 กลับบ้านมาเล่าให้แฟนฟังว่าเลิกเรียนแล้ว  
 ไปเดินเล่นในซูริคคนเดียวด้วยแหละ  
 (อวดความสามารถอีกแล้ว) เ  
 ขาถามว่าคุณซื้อตั๋วเป็นด้วยเหรอ....  
 อิฉันบอกว่า....เปล่าหรอกซื้อตั๋วไม่ทัน  
 รถมาพอดีเลยโดดขึ้นเลย.....(โกหกคำโต)  
 เขาเที่ยวเอาไปบอกใครต่อใครว่าเรานั่งรถไฟไม่ซื้อตั๋ว  
 มีการขู่ด้วยว่าถ้าโดนตำรวจจับจะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ด้วย.....ตั้งแต่นั้นมา ชาดำก็เลยต้องซื้อตั๋ว....  
 แต่ก็อย่างที่เล่าค่ะว่า ราคามันไม่เคยซื้อตรงกันเลย  
 ถึงจะซื้อจากตู้เดิม สถานีเดิม...  
 .หรือว่า....กดผิด..หรือเปล่าหนอ.....ปล...รูปไม่ขึ้นค่ะ  
 ป้าพรคะ....ชาดำเคยไปเที่ยวสวีเดนค่ะ  
 แต่ตอนนั้นซื้อตั๋วรายสามวันสำหรับนักท่องเที่ยว  
 จำราคาไม่ได้ค่ะ....ปกติก็ไม่เคยโกงนะคะ (ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เหอ เหอ)  

โดย black tea   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:08:01 น.

หวัดดี น้องชาดำ มาเที่ยวสวีเดน ที่ไหนบ้างหละจ๊ะ  
 แล้วเห็นความแตกต่าง ระหว่าง สวีเดน  
 กับ สวิท หรือยังจ๊ะ อิ อิ  
 น้องชาดำ ที่สวีเดน ตอนนี้ ราคาตั๋ว รถไฟ  
 จะขึ้นราคา ในปีหน้านี่แหละจ๊ะ  
 จากเดิม ราคาตั๋ว เดือน (30 วัน)  
 จากราคา 500 โครน  
 จะขึ้นเป็น ราคา 600 โครน  
 เขาให้เหตุผลว่า ขาดทุน เพราะผู้โดยสารโกง  
 ไม่ซื้อตั๋วกันมาก อิ อิ  
 ส่วนเจ้าหน้าที่ตรวจตั๋วที่นี่ หนะ  
 ส่วนใหญ่ ขณะนี้จะเป็นพวกต่างชาติเสียมาก  
 เพราะบริษัท Connex เป็นบริษัทที่ดำเนินการ  
 บริการด้านขนส่ง รถไฟใต้ดิน  
 บริษัทนี้ มีออฟฟิตใหญ่ อยู่ที่ ประเทศ ฝรั่งเศล  
 เจ้าหน้าที่ ที่ตรวจตั๋ว ในรถไฟ หลายคน  
 พอใส่เครื่องแบบ เข้าไปแล้ว  
 หลายคนมีความรู้สึกว่า เขามีอำนาจ  
 และ แตกต่างไปจากผู้โดยสารทั่วๆไป  
 หลายคนใช้ วาจา กิริยา มารยาท  
 ไม่สุภาพต่อผู้โดยสาร ที่ทำผิดกฎระเบียบ  
 มีอยู่วัน สถานีแถวบ้านป้าพรนี่เอง  
 เจ้าหน้าที่ 4 คน ลุมซักถาม กับหญิง ต่างชาติคนหนึ่ง ซึ่งภาษา สวีดิส ก็ยังสื่อสารได้ไม่เก่งนัก  
 ป้าพรยืนดูอยู่ *งๆ ก็ สรุปการเจรจา  
 เจ้าหน้าที่จะปรับ เป็นเงิน 500 โครน  
 หญิงคนนั้น ทีนี้ ร้องไห้ เลย ส่งภาษา บ้านแกเลย  
 ทีนี้ล่อกันเล้ง ฝังไม่ได้ศัพท์ เลย  
 ชายพลเมืองดี คนสวีเดน ก็เห็น  
 และฟังอยู่ด้วยในเหตุการณ์นั้น พวกก็เข้ามาแจม ด่า  
 ได้พวกเจ้าหน้าที่ ตรวจตั๋วเข้าไปอีก  
 ป้าพรไทยมุงอย่างเดียว ไม่กล้าแจม  
 แต่ก็นึกด่าในใจ เหมือนกัน มันจะเอาเป็นเอาตาย  
 กับแค่เรื่อง ผิดพลาด เล็กๆน้อย ๆ  

คนที่นี่ส่วนใหญ่ เขาจะไม่ฟัง เหตุ ฟัง ผล อะไรมากนัก  
 ถ้าคุณทำผิดกติกา ก็คือ ผิด  
 ต้องโดน ลงโทษ สถานเดียว 5555555555555  
 อย่างเมืองไทยเรา ยังมี ความกรุณา ปราณี เมตตา กันบ้าง ในบางกรณี แต่ระบบ เมืองนอก อย่าหวังให้มาก อิ อิ  

แต่ถ้าเราทำถูกกติกา เขาก็ไม่มา จุกจิก กับเรา  
 เลย ป้าพรเองเวลาเข้าเมืองไปซื้อกับข้าวไทย  
 ป้าพรจะใช้ตั๋วคูปอง 20 ใบ  
 อย่างไปในเมืองก็ปั๊ม ไป 3 ใบ  
 แต่คุณ ต้องเดินทาง ให้ได้ ภายใน 1 ชั่วโมง  
 ถ้าเกินไปหนึ่ง ชั่วโมง ขากลับ  
 เราก็ต้องปั๊มตั๋ว อีก 3 ใบ เวลาป้าพรเข้าเมืองทีหนึ่ง  
 ก็ต้องวิ่ง เป็นม้าแข่ง  
 เลย ต้องทำเวลา ซื้อกับข้าว ให้เสร็จ  
 ภายใน 1 ชั่วโมง บางทีวิ่งมาถึง ที่ ปั๊มตั๋ว  
 ได้นาทีสุดท้าย เส้นยาแดง ผ่าแปดก็มี 5555555555555555

โดย ป้าพร Stockholm   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:12:32 น.

มาฟังน้องพรพูดเเล้วนึกภาพออก คนเราต่างจิตต่างใจ  
 แต่ว่าไปนะนอ้งพร ป้าว่าถ้าเราทำตามกฎที่เขาให้ไว้น่ะดีที่ดีที่สุด  
 มีนะจ๊ะพวกที่ชอบหลบเลี่ยงแบบตั้งใจเต็มที่แบบนี้น่าลงโทษมาก  
 แต่แบบคนไม่ตั้งใจเพราะเหตุการณ์และอยู่ในภาวะคับขัน  
 นี่น่าเห็นใจมาก ฝรั่งบางคนมีจิตใจดีแต่ตอ้งทำตามกฎ  
 เพราะถ้าไม่ทำจะโดนรายงานถ้าและคนอื่นจะได้โอกาสทำตามบ้าง  
 แต่บางคนนี่ทำตัวและใช้คำพูดไม่ดีมากๆเลยกับคนต่างด้าว  
 ป้าคิดว่าเขาคงจะมีอคติด้านลบอยู่แล้วเลยได้โอกาส  
 เจอบ่อยมากเลยแบบนี้ คนเราไม่ว่าชาติไหนๆเหมือนกันนะป้าว่า  

อืมไม่รู้นะนอ้งพร ป้าเป็นคนที่เคารพต่อกฎต่างๆเลยไม่มีปัญหา  
 กับเรื่องนี้เท่าไร นี่เป็นความรู้สึกของป้าเองนะจ๊ะไม่เกี่ยวกับใครเลย  
 ป้าว่าถ้าไม่มีกฎระเบียบข้อบังคับบ้านเมืองคงจะวุ่นวายน่าดู  

โดย pall   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:14:05 น.

สวัสดีจ๊ะชาดำ  
 เรื่องกดซื้อตั๋วถ้ากดจากตู้เดิมหรือจากสถานีเดิม  
 ปลายทางเดิมราคาจะไม่เปลี่ยนแปลง  
 นอกจากเรากดซื้อตั๋วผิดกดชื่อปลายทางผิดมากกว่า  

เรื่องราคาตั๋วเขตซูริครอให้คนอยู่แถบซูริค  
 มาอธิบายบอกราคาตั๋ว  
 และวิธีการซื้อตั๋วดีกว่า

โดย pall   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:19:26 น.

อ่านที่ป้าพรเขียนเล่าก็พอนึกภาพออกเหมือนกันค่ะ...  
 .ชาดำไปเที่ยวสต๊อกโฮล์มเมื่อซัมเมอร์ที่แล้วค่ะ  
 ซื้อตั๋วแบบสามวัน แถมเข้าชมอะไรได้หลายอย่าง  
 จำไม่ได้แล้วค่ะ....(ความจำเสื่อมชั่วคราว เพราะกำลังช็อคค่าโทรศัพท์)  

โดย black tea   เมื่อ วันอังคารที่ 6  ธันวาคม 2548, 08:21:07 น.