มีคำถามเกี่ยวกับการขอวีซ่าเยี่ยมเยือนครับ(ถ้าซ้ำขออภัย)

Previous topic - Next topic

nuengdaew

พอดีว่าหาข้อมูลอยู่ และบังเอิญเจอเว็บบอร์ดนี้เลยสมัครเข้ามาใหม่มีคำถามดังนี้ครับ
1.จะเดินทางไปเยี่ยมแม่ + พ่อเลี้ยงฝรั่ง ที่ ตปท ในส่วนของการเชิญ ทางพ่อเลี้ยงเป็นคนเชิญเอง จะต้องใช้หลักฐานอะไรบ้าง เหมือนว่าทางพ่อเลี้ยงจะส่งApplication มาให้พร้อมกรอกรายละเอียดมาแล้ว มีที่อยู่ แล้วก็รายเซ็น เค้าแล้ว ไม่ทราบ อันนั้น คือจดหมายเชิญหรือเปล่า เห็นบอกให้เอาไปยื่นตอนขอวีซ่าด้วย
2.ถ้าทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวซึ่ง จริงๆ ในการลา หรือขาดงานไม่จำเป็นต้องทำเอกสาร ลา  จำเป็นต้องให้หน่วยงานเซ็นให้ไหม ว่าจะขอลาไป ตปท 1เดือน และผมต้องยื่นStatement บัญชีรายได้แนบไปด้วยไหมครับ
3.ถ้าไปในกรณีนี้ เค้าจะสัมภาษณ์ อะไรเราบ้างครับ ต้องเตรียมคำตอบอะไรไปบ้าง ไม่เคยไป ตปท เลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ถ้ามี E-mail ทิ้งไว้ด้วยจะดีมากเลยครับ Add MSN คุยกันก็ได้ ผมจะต้องเดินทางเดือน สิงหาคมนี้แล้ว แต่ยังไม่ได้เตรียมเอกสารอะไรเลย ช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆ

ladypatth

Nantaree

สวัสดีค่ะ

ความเห็นของ nan คุณควรจะแนบจม.ลางานด้วยนะคะ คุณลองเข้าไปอ่านตาม link ที่คุณ ladypatth ให้ไว้  nan เขียนไว้หมดแล้ว แต่ตกไปอย่างหนึ่งคือเอกสารของผู้เชิญควรมีเอกสารเกียวกับการทำงาน, รายได้ หรือ bank statment ด้วยนะคะ ถ้าคุณไม่มีเงินฝาก ก็ไม่ต้องยื่น book bank แต่ก็ต้องถามผู้เชิญว่าในจม.เชิญ เขารับรองว่าจะออกคชจ.ระหว่างที่คุณอยูที่โน่นให้ไหม ไปดูในหัวข้อ "เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์" โชคดีนะคะ
Nan