เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

premyuda

คุณ Nantaree มีข้อมูลดีมากเลยค่ะ อยากจะถามเรื่องกรอกแบบฟรอมนิดนึงค่ะ ว่าคุณ Nantaree กรอกเอกรึเปล่าค่ะ
แล้วยากมั้ยค่ะ แล้วถ้าเราจะจ้างคนกรอกให้จะมีมั้ยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Nantaree

กรอกเองค่ะ จบด้านภาษาอังกฤษมาค่ะ ไปสวิตครั้งนี้ ครั้งที่สาม ไม่เคยจ้างกรอกเลย เปลืองตัง ไม่ยากหรอกค่ะ สอบภาษาเยอรมันเอาใบประกาศ B1 ยากกว่าหลายเท่า  กรอกไม่ได้ข้อไหน มา post ไว้นะคะ
Nan

premyuda

ค่ะขอบคุณมาก มากนะคะสำหรับคำตอบดีดี ถ้ามีอะไรแล้วจะเข้ามาปรึกษาอีกนะคะ

เปรม

Gigi

กรอกเองไม่ยากค่ะ มีภาษาอังกฤษกำกับไว่ค่ะ มีทั้งเยอรมันด้วย แค่ไม่มีไทย ส่วนตัวกรอกเองหมด ค่ะ ไม่ยากจ๊ะ ค่อยๆๆ กรอกไป ส่วนตัวไปเอาฟอร์มที่สถานทูตแล้วกรอกก่อนยื่นเลย ไม่ได้ ปรินท์ไป เพระา รู้ว่ามี ก้ นั่งกรอก อย่างเร็ว ก่อนถึงเวลายื่นเมื่อยมือมาก เพราะ สามีได้ แต่รอ ใส่ที่อยู่ที่สวิต เพราะ ยังไม่คล่อง นอกนั้น ทำเองค่ะ ประวัติเรา เรารู้ดี ที่สุด

july9

ชอบกระทู้นี้มากค่ะ มีประโยชน์ อ่านตั้งนาน ยังไม่จบเลยค่ะ :D

toosonglho

รบกวนหน่อยค่ะ

พอดีไม่แน่ใจว่าหลังจากกลับมาจากสวิสแล้ว...ต้องอยู่ประเทศไทยกี่เดือนนะค่ะ.....ถึงจะขอวีซ่าได้อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณค่ะ

micky

ของมิกกี้ รอสองเดือนค่ะ แต่เดือนที่สามก็ขอวีซ่าเลย ใช้เวลา visitor visa สามอาทิตย์ค่ะ รวมต้องอยู่เมืองไทย สองถึงสามเดือนก็ได้ค่ะ แต่ต้องดูด้วยว่าคิวขอวีซ่าเยอะไหม จะได้ได้เร็วๆ และก็ตรงตามเวลาที่เราอยากจะบินค่ะ

toosonglho

moddam

คุณตู่ไปวีซ่าเยี่ยมเยือย 90 วัน ใช่ไหมคะ

สมมติวันที่คุณตู่กลับถึงไทยวันที่ 1 กค คุณตู่ก็นับไปอีก 90 วัน คะ ก็จะประมาณ 28 กย
ก็คือคุณตู่ ต้องอยู่ไทยให้ครบ 3 เดือนคะ แต่ระหว่างนี้คุณตู่จะยื่นเอกสารวีซ่าเยี่ยมเยือนอีกครั้งได้เลยคะ

อาจจะยื่นสักประมาณต้น สค ก็จะได้คะ เพราะสถานฑูตอาจจะถามว่า เพิ่งกลับมาลางานได้อีกเหรอ  ;)
เตรียมคำตอบไว้ด้วยนะคะ  ;) :)

แต่ถ้ายังไงจะยื่นก่อนเดือนทางสักเดือนก็ได้คะ  เพราะ 5 วันฟังผลวีซ่า ก็คือได้แน่ๆอะคะ  ;D

โชคดีคะ
มด

toosonglho

คุณมดดำ
ตู่ไปแค่เดือนเดียวค่ะ เพิ่งกลับมาเมื่อวานค่ะ
สรุป ต้องอยู่ไทย 3 เดือน แล้วถึงไปอีกครั้งได้ใช่ไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ตู่

pimandjean

สวัสดีค่ะคุณป้าพอล และสมาชิกทุกท่าน
     ปิ๋มแอบอ่านมานานแล้วค่ะ แต่วันนี้หาทางออกไม่ได้จริง เลยตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิกค่ะ
ปิ๋มกำลังจะขอ visitor ค่ะ แต่แฟนยังไม่มีงานทำ เลยไม่แน่ใจว่าจะได้ไหม แต่แฟนมีเงินจากที่พ่อแม่แฟนตาย แล้วแบ่งมรดกกับพี่สาวค่ะ
ส่วนปิ๋มเองเคยไปเดนมาร์กเมื่อเกือบ 3 ปีที่แล้ว และได้จดทะเบียนกับคนเดนมาร์กก่อนวันเดินทางกลับ 1 วัน ตอนนี้หย่าได้ประมาณ 2 ปีแล้วค่ะ
อยากถามว่า
     1. แฟนตกงานจะรับรองเราไปได้เหรอคะ
     2. ต้องยื่นใบจดทะเบียน และใบหย่าด้วยไหมคะ? หรือไม่ต้อง? หรือแค่ใบหย่า?
     3. จากข้อ2 ต้องเอาไปแปลด้วยใช่ไหมคะ?
ขอรบกวนแค่นี้ก่อน สวัสดีค่ะ

Nantaree

คุณปิ๋มคะ
ขอวีซ่าเยี่ยมเยียนใช่ไหมค่ะ   nan ว่าไม่ต้องยื่นใบหย่า นะคะ เพราะเราไม่ได้ขอวีซ่าแต่งงาน
ส่วนเรื่องแฟนไม่มีงานทำ อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับวีซ่าคุณไหม  แต่ถ้ามีเงินเก็บในบัญชีและเป็นเจ้าของบ้าน หรือเช่าบ้านอยู่ก็ให้แสดงหลักฐานอันนี้ด้วย ทางสถานทูตต้องการทราบที่อยู่ของคุณเป็นหลักแหล่ง ลองยื่นดูนะคะ น่าจะผ่าน หรืออาจต้องอุทธรณ์ แล้วคุณมีงานทำไหมคะ
nan

pimandjean

ขอบคุณคุณ nan นะคะ
ปิ๋มยื่นวีซ่าเยื่ยมเยืยนค่ะ, ได้คิววันที่ 6 กันยายนนี้ค่ะ เพราะแฟนเพิ่งหย่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ ถ้าใครได้คิววันเดียวกันเจอผู้หญิงตัวดำๆ บ้านนอก(หน่อยๆ) ;D ก็ทักกันบ้างนะคะ
แฟนส่งเอกสารมาให้แล้วค่ะ Bank Statment ของแฟน 50,000 chf กว่าค่ะ, ประกันซื้อส่งมาให้เลยเป็นประกันของทางโรงพยาบาลของเมืองที่แฟนอยู่ค่ะ เพราะแฟนไปถามมาทางโน้นบอกว่าไม่รับประกันจากที่อื่น เพราะที่ผ่านมามีปัญหาเบิกค่ารักษาคืนไม่ได้ วงเงินประกัน 50,000 chf ถ้าวีซ่าไม่ออกหักแค่ 5o chf ค่ะ (แฟนจ่ายไป 500กว่าๆค่ะ)จดหมายเชิญที่ส่งมาให้ก็เป็นฟอร์มมาเลยค่ะ แฟนเป็นคนขี้กลัวมากเลยโหลดฟอร์มมาจากเน็ตค่ะ, coppy passport พร้อมหน้าที่เคยมาเมืองไทย แล้วก็เอสารรับรองถิ่นพำนัก ถ้าไม่ผ่านจะให้แฟนยื่นอุทรธ์ทางโน้นเลยค่ะ
ขอบคุณข้อมูลดีๆสำหรับทุกท่านนะคะ จะเข้ามาอีกทีหลังจากรู้ผลค่ะ... Pim ;)

Nantaree

ขอให้คุณ pim โชคดีนะคะ nan เพิ่งกลับมาเมื่อกลางเดือนค่ะ

pimandjean

ขอบคุณค่ะคุณ nan สรุปว่าผิดหวังไปตามระเบียบค่ะ กำลังจะให้แฟนยื่นอุทธรณ์ที่สวิตค่ะ
เอกสารที่ต้องส่งไปมีอะไรบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ ปิ๋ม