เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Khwanjai

สวัสดีค่ะ คุณ nan
     เนี่ยขวัญก็คิดๆอยู่เหมือนกันค่ะ ครั้งก่อนเพราะเค้าทำให้หมดเลยอย่างงี้ สถานฑูตเลยไม่มั่นใจอ่ะป่าว ไม่รู้เกี่ยวไม๊ แต่เมื่อกี้อ่านของพี่นา มันก็ทำให้รู้ว่าไม่มีอะไรแน่นอนเลยค่ะ...ถ้าใช่ปัญหาก็คงต้องแก้ค่ะ แต่บอกตามตรงว่าไม่สะดวกเลย ทั้ง 2 เรื่องค่ะ เพราะขวัญอยู่ต่างจังหวัด การจองและเลื่อนต้องใช้เวลาอ๊ะป่าวไม่รู้ เรื่องนี้ขวัญยังไม่ได้ศึกษาเลยค่ะ ยังไงถ้าคุณ nan พอมีเวลา รบกวนช่วยให้ความรู้ทั้ง 2 เรื่องนี้ด้วยนะคะ  :D  ขอบคุณ มาล่วงหน้าเลยค่ะ  :)

noi_geneve

น้องแนนคะ
ขอบคุณนะคะสำหรับคำอวยพร
เรื่องเอกสารที่พี่ยื่น บอกตรงๆว่าครั้งนี้พี่ลอกตามที่น้องเขียนไว้ในกระทู้นี้
แต่มีส่วนเพิ่มเติมคือ Statement ของแฟน
พี่ว่าเค้ามองเรื่องเงินในบัญชีของทั้ง 2 ฝ่าย สำคัญนะคะ
และคำถามที่สำคัญที่จะถามว่าทำไมลางานได้ถึง 3 เดือน คำตอบตรงนี้ก็สำคัญ
เพราะโดยปกติบริษัทจะไม่อนุญาตให้ลาติดต่อกันได้ถึง 3 เดือน
ส่วนตัวพี่เองเป็นธุรกิจของครอบครัวเลยไม่ได้มีปัญหาในส่วนนี้
เตรียมตัวไว้เผื่อเค้าถามอีกก็ดีนะคะ

ครั้งที่ 1 ไม่ได้วีซ่า
พี่เคยถูกปฏิเสธในการขอวีซ่าครั้งแรกด้วยเหตุผลเดียวกันกับน้องแนน
เนื่องด้วยไม่ได้ศึกษาเรื่องการขอวีซ่าให้ละเอียด นึกว่าง่ายๆ ยื่นเอกสารแค่ตามที่ call center
ของสถานทูตบอกมา
แต่ก็ไม่ได้มีการยื่นอุทรณ์ เพราะเบื่อที่ต้องไปตอบคำถาม และกิริยาของเจ้าหน้าที่คนสัมภาษณ์
มากๆ ขอบอก และแฟนพี่เองก็อยู่เมืองไทยด้วยกัน

ครั้งที่ 2 ได้วีซ่าท่องเที่ยว 1 เดือน
หลังจากนั้นก็ลองศึกษาดูจากเวปต่างๆ โดยเฉพาะเวปป้า pall
พี่ตัดสินใจขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยว 1 เดือน ซึ่งเค้าจะดูฐานะการเงินของเราเป็นหลัก
อ้อ ครั้งที่ 2 นี้พี่เอาโฉนดที่ดินไปด้วย แต่เค้าคืนมา ประกอบกับหลักฐานของแฟน
ไม่ว่าจะเป็นหลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน การเป็นเจ้าของบริษัท หลักฐานทางการเงิน
โชว์มันทุกอย่างที่เป็นทรัพย์สินเท่าที่จะหาได้
ส่วนคำถามก็ยังเป็นคำถามกรีดแทงเช่นเดิม

ครั้งที่ 3 ได้วีซ่าท่องเที่ยว 3 เดือน
ครั้งนี้อย่างที่บอกลอกที่น้องแนนเขียน แต่มีส่วนเพิ่ม คือ หลักฐานการเป็นเจ้าของบริษัท
ของแฟน และ หลักฐานทางการเงินของแฟน
ส่วนคำถามก็ยังคงคล้ายๆเดิม แต่ก็ดีขึ้นกว่า 2 ครั้งที่ผ่านมา คือถามน้อยกว่าเดิม คือ
-ทำไมลางานได้ 3 เดือน (ธุรกิจครอบครัว)
-ใครเป็นคนออกค่าใช้จ่าย (ออกเอง)
-ไปด้วยกับแฟนหรือเปล่า (อาจจะไปด้วยกันหรือไม่ไปด้วยกันยังไม่รู้)

อ้อหลังจากที่ขอครั้งแรกไม่ผ่านพี่เลยไปเที่ยวกับทัวร์ อิตาลี-สวิส-ฝรั่งเศส แค่อยากสะใจให้รู้กันไปว่าจะเข้าสวิสไม่ได้
ในครั้งแรกที่ขอไม่ผ่านก็รู้สึกโมโหกับคำถามและกิริยาของคนสัมภาษณ์ มากมาย (ถึงตอนนี้ก็ยังไม่หายโมโห)

พอได้ไป สวิส 1 เดือน หลังจากที่อยู่ได้ 2 อาทิตย์ ก็รู้สึกเบื่อๆ แล้วหล่ะเพราะเคยทำงานอยู่นั่นไม่ได้ทำงานเลยไปเที่ยวแรกๆ ก็ตื่นตาตื่นใจ อยู่ไปอยู่ไปก็เบื่อ
นี่ต้องไปอีก 3 เดือนไม่รู้จะยังงัยเลย ที่เที่ยวก็คล้ายๆกัน ห้างก็ปิดวันอาทิตย์ด้วยนะ ร้านอาหารเปิดปิดเป็นเวลา  ไม่มี 7-11 อีกตะหาก  คิดแล้วไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดีที่ได้วีซ่ามา แต่ก็ต้องไปไม่งั้นแฟนงอน(เรื่องหย่าย)
บ่นมาซะนาน เผื่อจะช่วยอะไรน้องแนนได้บ้างนะ

ขอให้น้องแนนโชคดีเช่นกันนะคะ

Nantaree

ขอบคุณค่ะพี่ Noi สำหรับข้อมูล แนนอ่านไว้เป็นประสบการณ์  ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

พี่ไปเมืองไหนคะ เผื่อแนนได้วีซ่า อาจเจอกันที่โน่น  แฟนแนนเล่นดนตรีเป็นงานอดิเรก

ช่วง summer เขามีเล่น concert หลายเมืองในสวิส เผื่อไปดูด้วยกัน ดีกว่าอยู่บ้านเนอะ

แนนฝันไว้ อิอิ  ;D โชคดีนะคะ

noi_geneve

พี่ไป เจนีวาค่ะ แล้วก็ไปบ้านพักบนเขาที่ champex
พี่ไปช่วง กค.ถึง ตค.ค่ะ ดีเลยค่ะถ้าได้ไปช่วงเดียวกัน
วันจันทร์ที่จะถึงนี้แล้วซิคะที่น้องแนนจะไปยื่นเรื่องใหม่
แล้วเจอกันที่ สวิสนะคะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ พี่ Noi ใช่ค่ะ Nan ไปยื่นเรื่องวันจันทร์นี้แล้วค่ะ  ตั้งอีกนานแน่ะกว่าพี่จะไป  :D
แล้ว Nan จะคอยติดต่อพี่นะคะ

Nan รบกวนถามพี่นะคะ เรื่องในใบสมัครวีซ่า ข้อ 18. if you reside in a country other than your country of origin......
พี่ตอบว่า No หรือ  Yes ค่ะ  Nan งงๆ บางคนบอกตอบ Yes บางคนบอก No

ขอบคุณค่ะ
Nan

ตุ้ม

คุณน้อยคะ  อยู่เจนีวาเหมือนกันและก็ไปแถว Champex บ่อยๆแต่เป็นทางด้านล่างแถว Orsières ค่ะ  มาเจนีวาเมื่อไรบอกดัวยนะคะ

noi_geneve

ได้เลยค่ะคุณตุ้ม เดี๋ยวดูโปรแกรมก่อนนะคะว่าจะออกไปเที่ยวที่ไหนบ้าง
แต่ส่วนใหญ่ก็จะอยู่เจนีวากับ champex เป็นหลัก ในส่วนของ champex
พี่อยู่ ไม่ไกลจาก กระเช้าไฟฟ้าเท่าไหร่ แต่ไม่รู้ว่าเค้าเรียก ว่าเป็นส่วนไหน
ของ champex น่ะซิ
ขอบคุณนะคะถ้ามีโอกาสคงได้พบกัน

ตุ้ม

คุณน้อยคะไว้พบกันตอนมาถึงเจนีวานะคะ  รู้จักแถวกระเช้าไฟฟ้าดีค่ะเพราะเคยไปเก็บ Blueberry/Myrtilles/Heubeeren แถวนั้นตอนหน้าร้อนค่ะ  ถ้าคุณน้อยได้ไปพักที่นั่นตอนวันชาติสวิสก็ดีซิคะ  เพราะส่วนมากเราจะไปฉลองวันชาติสวิสกันแถวนั้น

ขอตัวไม่เรียกคุณน้อยว่าพี่นะคะ  เพราะคิดว่าตัวเองคงจะเป็นรุ่นพี่และก็เป็นคุณย่าแล้วก็เกษียณแล้วค่ะ   เราควรจะคุยกันหลังจอดีกว่านะคะ  ขอโทษเจ้าของกระทู้และคุณ Pall ดัวยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน
สวัสดีค่ะ คุณตุ้ม
ไม่เป็นไรค่ะคุยกันได้ตามสบายเลยค่ะ อ่านแล้วสบายใจและรู้สึกอบอุ่นจริงๆ ต้องขอขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบและคุยกันทำให้เวบไม่เงียบ ยอมรับค่อว่าช่วงนี้หายจ๊อยไปเลย เพราะทำงาน และเที่ยวตลอดไม่ได้อยู่บ้านเลย อีกอย่างรู้สึกเครียดแบบผิดปรกติมันดีเพรสมากจริงๆ หวังว่าอีกไม่ช้าคงจะดีขึ้น

Nantaree

สวัสดีค่ะป้าพอล พี่น้อย พี่ตุ้ม

พี่น้อย ในใบสมัคร ข้อ 18... พี่น้อยตอบว่า yes หรือ No คะ  Nan งงๆ
Nan ถามพี่น้อยไป ก่อนหน้านี้ สงสัยพี่น้อยคงจะไม่เห็น

พี่ตุ้ม blueberry เก็บกินฟรีไหมคะ หรือ เสียตัง น่าตื่นเต้นจัง เพื่อนเคยเล่าให้ฟัง ตอนไปเยอรมัน เพื่อนเก็บแอ๊ปเปิลตามถนนกินได้เลย 

ป้าพอล อย่าคิดมากนะคะ ขอให้หายเครียดเร็วๆ  (เครียดมากๆ เดี๋ยวแก่เร็วนะคะ

ไม่ดีต่อสุขภาพด้วย:D

Nan

noi_geneve

น้องแนนคะ ข้อ 18 พี่ตอบว่า No ค่ะ
ถ้าตอบว่า Yes ก็ต่อเมื่อเรามีวีซ่า(ยังมีอายุอยู่)ของประเทศอื่นอยู่และสามารถเข้าประเทศนั้นๆได้
ถ้าตอบว่า No หมายความว่าเราไม่มีวีซ่าประเทศอื่นอยู่ค่ะ
ขอโทษด้วยไม่เห็นจริงๆ ค่ะ มีอะไรถามได้นะคะ

พี่ตุ้มคะ เอาไว้ใกล้ๆ จะไปแล้วจะส่งข้อความไปหานะคะว่าจะอยู่เจนีวากี่วัน เคยเก็บผลไม้ที่
champex กินเหมือนกันแต่ไม่รู้ลูกอะไร สีน้ำเงินเล็กๆ ค่ะ หนูมีซิมการ์ดอยู่แต่ไม่รู้ว่าเค้า
จะตัดเบอร์ไปแล้วหรือยัง เพราะมันเกือบจะปีแล้ว เอาไว้ใกล้ๆ ไปหนูจะติดต่อพี่ตุ้มอีกทีนะคะ

ป้าpall คะ ขอให้หายไวๆ นะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ และขอขอบคุณป้าpall สำหรับเวป
นี้ด้วยนะคะ ช่วยให้พวกเรามาหาความรู้และรู้จักคนมากมาย ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงค่ะ

Nantaree

ขอบคุณมากๆ ค่ะพี่ Noi  ;D แล้วคุยกันใหม่นะคะ
take care
Nan

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คุณ Pall คะ อากาศดีขึ้นมากแล้วหวังว่าคงจะหายเครียดนะคะ  นี่พรุ่งนี้แจ๋วก็ต้องกลับไปทำอาชีพเดิมเป็นคนทำสวนต่อค่ะ

น้องน้อยคะ  แล้วพบกันที่เจนีวาหรือไม่ก็ที่ Valais ค่ะ  ใช่แล้วค่ะลูกสีน้ำเงินเล็กๆนั่นแหละ มันเป็นผลไม้ป่าถ้าปลูกในฟาร์มจะลูกใหญ่กว่ามาก

น้องแนนคะ  เก็บฟรีค่ะเป็นของป่าและยังได้ออกกำลังกายเดินป่าไปด้วยในตัวดัวย  แต่ลูกมันเล็กกว่าจะเก็บได้สักกระป๋องก็แสนนาน  ถ้ามีเครื่องมือสำหรับเก็บเป็นรูปร่างคล้ายๆหวีห่างๆที่หวีขนหมาสางๆเอาก็จะเร็วขึ้นค่ะ  ถ้าน้องแนนมีโอกาสได้ไปเดินเขาตอนหน้าร้อนต้นๆก็ได้เก็บแน่ค่ะ  เอาใจช่วยให้ได้วีซ่าเร็วๆ

Nantaree

ขอบคุณค่ะพี่ตุ้ม สำหรับข้อมูล พี่ตุ้มทำสวนอะไรคะ
ลูกMyrtilles/Heubeeren เป็นไงคะ หนูรู้จักแต่ Blue berry
ถ้าในอนาคตมีโอกาสไปเจนนีวา จะบอกพี่ตุ้มนะคะ
พี่ตุ้มอยู่ที่สวิสกี่ปีแล้วคะ  pass auf dich auf
Nan

ตุ้ม

น้องแนนคะ  เป็นแจ๋วค่ะไม่ได้เงินทำทุกอย่างตั้งแต่  ตัดหญ้า คราดหญ้า  ตัดกิ่งไม้ ฯลฯ

ชื่อที่บอกเป็นผลไม้เดียวกันค่ะ  Blueberry เป็นภาษาอังกฤษ Myrtilles เป็นภาษาฝรั่เศส Heubeeren เป็นภาษาเยอรมันค่ะ

ถ้าได้มาเจนีวายินดีพบค่ะ  ถ้าไม่รังเกียจที่จะพบคนที่เป็นสาว(เหลือ)น้อย

อยู่สวิสฯเกือบ 30 ปีแล้วค่ะ