เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

labelle

เสียใจด้วยนะคะ ความเห็นส่วนตัวนะคะ เตรียมตัวดีเกินไปคะ
เตรียมรูป อีเมล์ ค่าโทรศัพท์ เพราะไม่ได้กำหนดให้เอกสารที่ใช้ในการขอวีซ่า ดูตั้งใจไป
อย่างคำถาม แฟนมีพี่น้องกี่คน  พี่น้องอายุเท่าไร ชื่ออะไร  ทำงานที่ไหนบ้าง  แฟนเป็นคนที่เท่าไร
พ่อแม่แฟนอายุเท่าไร ชื่ออะไรบ้าง ทำงานที่ไหน ไม่ทราบว่าตอบได้หมดรึเปล่า ถ้าตอบได้หมด
ทั้งๆ ที่ยังไม่เคยเจอกัน แปลก ๆ อยู่คะ

(ตอนที่ไปขอ เค้าก็ถามคะ ตอบไม่ได้เลยคะ แค่รู้มีพี่น้องกี่คน พ่อแม่ชื่ออะไรไม่ทราบจริง ๆ คะ
ตอนที่ทางสถานฑูตถามยังตกใจเลยคะ)

ยังงัยก็ขอให้ครั้งนี้ผ่านนะคะ

aum

Quote from: labelle on April 27, 2009, 04:39:28 PM
เสียใจด้วยนะคะ ความเห็นส่วนตัวนะคะ เตรียมตัวดีเกินไปคะ
เตรียมรูป อีเมล์ ค่าโทรศัพท์ เพราะไม่ได้กำหนดให้เอกสารที่ใช้ในการขอวีซ่า ดูตั้งใจไป
อย่างคำถาม แฟนมีพี่น้องกี่คน  พี่น้องอายุเท่าไร ชื่ออะไร  ทำงานที่ไหนบ้าง  แฟนเป็นคนที่เท่าไร
พ่อแม่แฟนอายุเท่าไร ชื่ออะไรบ้าง ทำงานที่ไหน ไม่ทราบว่าตอบได้หมดรึเปล่า ถ้าตอบได้หมด
ทั้งๆ ที่ยังไม่เคยเจอกัน แปลก ๆ อยู่คะ

(ตอนที่ไปขอ เค้าก็ถามคะ ตอบไม่ได้เลยคะ แค่รู้มีพี่น้องกี่คน พ่อแม่ชื่ออะไรไม่ทราบจริง ๆ คะ
ตอนที่ทางสถานฑูตถามยังตกใจเลยคะ)

ยังงัยก็ขอให้ครั้งนี้ผ่านนะคะ

สวัสดีค่ะทุกๆคน คุณnan และคุณlab elle ด้วยค่ะ อันนี้ก้อน่าคิดนะคะ  แต่บางทีเราก้อไม่รู้ว่าสถาณทุตมีมาตฐานอะไรได้แต่คาดเดาไปต่างๆค่ะ เอาเป็นว่าเราช่วยกันลุ้นตอนคุณ nan อุทรดีกว่าเนอะ เอาใจช่วยทุกคนจ้า ตอนนี้อุ้มมาทุกกระทู้ค่ะ เพราะว่าจัดเย้ๆๆๆๆ สู้ๆค่ะ

Nantaree

คุณแพน    Nanได้รับอีเมลแล้ว ขอบคุณมากๆค่ะ กำลังเมลไปให้แฟนอ่าน เพราะเป็นภาษาเยอรมันหมดเลย   :D

คุณ Labelle Nan ตอบคำถามได้หมดค่ะ และเคยเจอแฟนมาแล้วสองครั้ง  ถ้าไม่เคยเจอคงไม่กล้าขอวีซ่าค่ะ ตอนนี้ทำไจแล้ว  ไว้รอลุ้นรอบสอง ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
สงสัยเตรียมเอกสารดีเกินไป  เรื่องของเรื่อง ไม่อยากไปสถานทูตอีก ถ้าเขาโทรมาขอเพิ่ม เพราะอยู่ไกล  แต่เขาก็ไม่ได้คืนมานะคะ เขาคืนแต่สลิปเงินเดือน

nidnid

สวัสดีคะ คุณนันท์

เรื่องเตรียมเอกสารดีเกินไปคงไม่ใช่เหตุผล เพราะเจ้าหน้าที่ให้เหตุผลที่ปฏิเสธวีซ่า ว่าเหตุผลไม่เคลียร์

เพราะคุณนันท์ได้ตอบไปว่า จะมีแพลนแต่งงานในเดือนธันวาคม แฟนจะมาเยี่ยมตนที่เมืองไทยแล้วหลังจากนั้นก็จะคุยเรื่องแต่งงาน

นี่คือเหตุผลที่โดนปฏิเสธวีซ่าคะ

การขอวีซ่าเยี่ยมเยี่ยน ไม่ควรพูดถึงเรื่องแต่งงานใด ๆ ทั้งสิ้น ถึงแม้จะมีแพลนอยู่แล้วก็ตาม เนื่องจากจุดประสงค์ของคุณนันท์
คือการไปเยี่ยมแฟนและครอบครัว รวมถึงศึกษากันและกัน วีซ่าที่ขอเป็นวีซ่าเยี่ยมเยี่ยนไม่ใช่วีซ่าแต่งงาน

อุทธรณ์ครั้งนี้เตรียมตัวตอบคำถามในดี และชัดเจนกว่าครั้งแรกนะคะ ส่วนเอกสารก็เตรียมเหมือนเดิม แต่ถ้าจะให้ดีก็ให้ดีกว่าเดิม

เอาใจช่วยคุณนันท์คะ

Nantaree

แนนไม่ได้ตอบว่ามีแผนจะแต่งงานค่ะ

แนนตอบว่า we don't have any plan about marry yet. He first want me to see his life and his family there then he will visit me in December then we may talk about it.

แต่ก็ช่างมันเหอะค่ะ  ผ่านไปแล้ว  คนไม่ได้เยอะมาก  ถ้าแนนไม่ได้คนเดียวจะเสียใจที่สุด
พรุ่งนี้มีน้องในเวปฟังผลหนึ่งคน  จะถามเขาว่าได้วีซ่าไหม แล้วจะเล่าให้ฟังนะคะ

ann

สวัสดีค่ะคุณแนน
ชื่อแอนค่ะ อายุ 19 ค่ะ แอนติดตามอ่านเรื่องการขอวีซ่าของคุณแนนมาตลอดเลย เพราะว่าแอนก็ขอวีซ่ามาเยี่ยมแฟนเหมือนกัน
แอนยื่นเรื่องเมื่อวันที่ 24 เม.ย วันนี้แอนรู้ผลวีซ่าแล้วค่ะ วีซ่าแอนผ่านไม่น่าเชื่อ ที่แรกนึกว่าจะไม่ผ่านเหมือนคนอื่นๆ ดีใจมากค่ะ
ยังงัยแอนก็อยากให้คุณแนนอย่าเพิ่งท้อนะค่ะ  แอนและทุกๆคนจะเป็นกำลังใจให้ค่ะ   สู้ๆๆๆๆๆ :D

Nantaree

หวัดดีค่ะคุณแอน  ดีใจด้วยนะคะ  คุณแอนขอวีซ่าไปกี่วันคะ 

เที่ยวให้สนุกนะคะ

Nan

ann

หวัดดีคุณแนน
แอนมีอะไรจะบอก เรื่องวีซ่าแอนจะติดต่อคุณแนนงัย แอนอยากบอกคุณแนนเองไม่อยากเขียนในทู้

Nantaree

Khwanjai

สวัสดีค่ะ คุณ nan  และทุกๆคน

ขวัญนะคะ หายเงียบไปนานค่ะ ก่อนอื่นอยากขอโทษคุณ nan อีกครั้งที่ไม่ได้คำถามที่คุณ nan เคยโพสต์ไว้ ตอนนี้คุณคงลืมแล้วล่ะค่ะ  ขวัญเขียนฝากไว้ที่กระทู้คุณ ndaojai ครั้งนึงน่ะค่ะ ขอโทษจริงๆนะคะ :( ด้วยเหตุผลหลายประการน่ะค่ะ ตอนนี้เพิ่งมีสติเข้ามาใช้เว็บนี้ได้อีกครั้ง อืม..เอาเข้าจริงๆเพิ่งรู้ว่าเรานี่ก็ช่างเขลาใช่เล่นเลย กว่าจะเข้ามาโพสต์และตอบกระทู้ได้อีกครั้ง เฮ้อ!  แหะๆๆ เหมือนคนขี้บ่นเลยเนอะ ขอโทษค่า..

เร็วๆนี้ทราบว่าคุณ nan  จะไปยื่นวีอีกครั้ง เลยอยากเป็นกำลังใจให้ค่ะ..ขวัญว่าคุณโชคดีนะคะที่มีโอกาสตรวจสอบเอกสารอีกครั้ง ครั้งนี้ต้องได้แน่นอนเลยค่ะ..ขวัญเองซะอีก รู้ผลว่าไม่ผ่านรอบแรกก็โทรจองคิวยื่นอุทธรณ์วันรุ่งขึ้นเลย เพราะความไม่พร้อมหลายอย่าง ไม่อยากลางานหลายครั้งด้วยน่ะค่ะ ผลก้คือไม่ผ่านอีก...หลบทำใจนานน่าดูเลยล่ะค่ะ....ของขวัญตอนยื่นอุทธรณ์เค้าไม่ถามอะไรเลยนะคะ รับแต่เอกสารกับเงินแล้วบอกให้รอและตามเองที่ สวิส เลยอดแปลกใจไม่ได้ว่าของคุณนี้มีการสัมภาษณ์ด้วยเหรอคะ...ขวัญอุทธรณ์ตั้งแต่ ส.ค. 51 น่ะค่ะ ...ไม่ผ่านเลยไม่รู้ทำไง พอดีเมษา ตั้งใจจะปั่น thesis เลยไม่คิดต่อ แฟนเลยเยี่ยมแทน..ความจริงถ้ามีดอกาสก็ว่าจะลองอีกสักตั้งเหมือนกันค่ะ แต่ต้องรอแค่ช่วงปิดเทอม...

อืม...ขอให้คุณ nan โชคดีค่ะ...มีเคล็ดลับเด็ดๆอะไรให้ผ่าน เขียนมาเป็นวิทยาทานบ้างนะคะ  :)

Nantaree

คุณขวัญ...ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ  คำถามที่แนนเขียนไว้เรื่องสัมภาษณ มันเป็นของครั้งที่ 1 ค่ะ  ตอนอุทธรณ์ ไม่น่าจะมีสัมภาษณ์แล้วนะคะ จากการที่ถามหลายๆ คน
ใช่ค่ะ แนนเคย post ถามอะไรคุณสักอย่างแต่นานมาแล้ว จำไม่ได้ค่ะ
ตอนคุณอุทธรณ์ แล้วไม่ได้ เพราะอะไรคะ แฟนคุณน่าจะรู้ปัญหาใช่ไหม
ลองขออีกครั้งนะคะ

Nan

Khwanjai

สวัสดีอีกครั้งค่ะ คุณ nan
     ตอนรุ้ผลว่าไม่ผ่านกลับมาอย่บ้านแล้วค่ะ ตอนแรกรออยู่ที่ กทม. พอไม่ผ่านก้เลยไม่อยากซีเรียสอะไร เพราะคอยนานจนเลิกเครียดไปเลยค่ะ และทำใจด้วยตอนนั้นใกล้จะเปิดเทอมแล้วค่ะ..เลยไม่ได้ถามรายละเอียดแฟนค่ะ..ของขวัญมีปัญหานะคะ คือเอกสารไปไม่ถึงเมืองที่แฟนอยู่น่ะค่ะ แฟนโทรติดต่อที่เบิร์น เห็นบอกว่าตอนแรกยังไปไม่ถึง ให้รอประมาณนี้ค่ะ เมื่อถามที่เมืองอีกที ก็บอกว่าเอกสารยังอยู่ที่เบิร์น รอ รอ รอแล้วก้รอกันไปค่ะ สุดท้ายแฟนบอกได้จดหมายเหมือนกับที่ขวัญได้ที่ไทย บอกปฏิเสธ คราวนี้ขวัญเลยเลิกซักค่ะ...แต่เด๊ยวว่าจะลองดูใหม่ หลังจากปั่น thesis เสร็จนะคะ..อืม..มันต้องมีอะไรที่ผิดพลาดสิน่า เนอะ ถ้ารู้ก็ดีจะได้แก้ไขใช่ไหมคะ..เหะๆๆ ว่าแต่อยากได้เคล้ดลับจากคุณ ann จัง ว่าทำยังไงยื่นครั้งเดียวผ่าน อยากได้ อยากได้ คุณ ann แวะมาอ่านช่วยบอกหน่อยสิคะ  ;D

Nantaree

คุณขวัญ อยู่ๆ เขาก็มีจม.ปฏิเสธมาถึงแฟนคุณเลยเหรอคะ  Nan นึกว่าตอนแรกเขาน่าจะมีจม.มาถึงแฟนคุณ โดยให้กรอกอะไรสักอย่างแล้วส่งกลับ แล้วแฟนคุณค่อยตามผลเอาทีหลังซะอีก
แต่ไม่เป็นไรคะ ลองอีกนะคะ

Khwanjai

สวัสดีค่ะ คุณ nan
       ว้า..อันนี้ขวัญไม่แน่ใจนะคะ แต่เห็นแฟนบอกเรื่องเอกสารมีปัญหาที่ไม่ถึงเมืองเค้าซะที เค้าก็เมลล์ถามและโทรถาม แล้วก็มีส่งเอกสารตามที่ทางการขอ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ..อืม บางทีขวัญอาจผิดเองที่ไม่ถามอะไรให้เคลียร์ๆกัน เมื่อไม่ได้ เลยไม่อยากคุยเรื่องเครียดน่ค่ะ ..เห็นที่จะต้องเริ่มกันกันใหม่อย่างจริงจังแล้วล่ะค่ะ..โฮะๆๆ แต่คราวนี้ไม่รู้เค้าจะเดินเรื่องตั๋วเครื่องบินและทำประกันส่งมาให้เราเหมือนครั้งก่อนอีป่าว  ;D  ยังไม่ได้คุยกันอย่างเป็นทางการค่ะ...ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ เดี๋ยวลองดูอีกสักตั้งค่ะ  :)

Nantaree

คุณขวัญ ก็ให้แฟนส่งเงินมาและคุณจองตั๋วเอง ทำประกันเองสิคะ เผื่อเปลี่ยนแปลงการเดินทาง
หรือต้องอุทธรณ์อีก คุณก็ไปเลื่อน/ยกเลิกประกันเอง ง่ายด้วย ไม่เสียตังด้วยค่ะ

Nan