เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ Nan ไปยื่นวี่ซ่ามาเมื่อ 20 เมย. แนนไม่มีปัญหาเรื่องเอกสาร เพราะเตรียมไปครบ เลยอยากจะมาบอกเพื่อนๆที่กำลังจะไปยื่น ว่าต้องเตรียมอะไรบ้างนะคะ มีดังนี้ค่ะ

ใบสมัคร พร้อมติดรูปถ่าย 2"

เตรียมรูปถ่าย 2" ต่างหาก อีก 1 ใบ

เงินค่าสมัคร 2800 บาท เตรียมให้พอดี ไม่มีทอน

passport ตัวจริง พร้อมสำเนา เซ็นต์รับรองสำเนาไปด้วย

บัตรประชาชนตัวจริง พร้อมสำเนา เซ้นต์รับรองสำเนาไปด้วย

สำเนาเนาทะเบียบบ้าน

หนังสือรับรองการทำงาน เริ่มงานเมื่อ  ตำแหน่ง เงินเดือน  พร้อมแจ้งการลาวันที่.....ถึง........วันที่ และจะกลับมาทำงานตามเดิม

สำเนาสมุดเงินฝาก พร้อมตัวจริง (ถ้าซื้อพวกกองทุนไว้ก็ยื่นได้)

ใบจองตั๋วเครื่องบิน ระบุวันไป-กลับตรงกับใบสมัคร

สำเนาใบประกันอุบัติเหตุการเดินทาง ระบุวันไป ตรงกับตั๋วและใบสมัคร ส่วนวันกลับ ประกันจะคุ้มครอง 90 วันอยู่แล้ว

(ทำประกันกับบ.ที่สถานทูตกำหนดในเวปดีที่สุด) อย่าไปทำกับเอเจนซี่ มักหลอกลวงและคิดเราแพง

และถ้าเราไม่ได้วีซ่า ก็จะไม่คืนเงิน  และบางบ. ไม่ได้ครอบคลุม worldwide

ใบเสร็จค่าโทร.ไปหาแฟน (ถ้ามี) ถ้าใช้แบบรายเดือน ให้เข้าไป print ในเวปได้

Email ที่เมลโต้ตอบ คุยกับแฟน (ถ้ามี) print สักเดือนละเมล

รูปคู่ สักสองสามใบ (ถ้ามี) แปะบนประดาษให้เรียบร้อย หรือ print ก็ได้

*ข้อสังเกตุ  ใบสมัคร ตั๋ว ใบประกัน จม.เชิญ วันที่เดินทางไปและกลับของผู้ถูกเชิญควรสอดคล้องกัน

เอกสารของผู้เชิญ

จม.เชิญ/แบบฟอร์มเชิญ พร้อมลายเซ็นต์  ระบุวันที่ผู้ถูกเชิญจะไปพักอยู่ด้วย และวันกลับ 

หลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน หรือเช่าบ้าน พร้อมลายเซ็นต์รับรองสำเนา

passport copy หน้าที่มีรูป และหน้าที่โชว์วันที่ว่าเคยมาเมืองไทย พร้อมลายเซ็นต์รับรองสำเนา

*เอกสารเหล่านี้ให้ผู้เชิญสแกนมาเป็น file .pdf  แล้วส่งอีเมลมาให้เรา ง่ายที่สุด

คำถามในการสัมภาษณ์

ไปทำไม ไปหาใคร ชื่ออะไร อยู่ทีไหน  เมืองอะไร แฟนเกิดวันที่เท่าไร เดือน  ปี  อายุเท่าไร  ทำงานอะไร ตำแหน่งอะไร

แฟนมีพี่น้องกี่คน  พี่น้องอายุเท่าไร ชื่ออะไร  ทำงานที่ไหนบ้าง  แฟนเป็นคนที่เท่าไร

พ่อแม่แฟนอายุเท่าไร ชื่ออะไรบ้าง ทำงานที่ไหน

แฟนเคยแต่งงานมาก่อนไหม  มีลูกไหม ลูกชื่ออะไร อายุเท่าไร

รู้จักกันที่ไหน  เมื่อไร  เจอกันกี่ครั้ง เมื่อไรบ้าง

บ.ให้ลางานกี่วัน ทำไมให้ลาได้นาน  กลับมาแล้วจะไปทำงานต่อไหม

เคยไปเที่ยวต่างประเทศไหม  ไปที่ไหน พักอยู่กี่วัน

เคยแต่งงานไหม มีลูกไหม

พูดภาษาอะไร ถ้าเราตอบอังกฤษ เขาจะถามเป็นภาษาอังกฤษ สองสามคำถาม เช่น
How long do you want to stay there? คุณต้องการอยู่นานเท่าไร
What is a reason to go there? เหตุผลที่คุณจะไปเยี่ยมแฟนคืออะไร

Do you have a plan to marry with....? คุณมีแผนจะแต่งงานกับแฟนไหม

โชคดีนะคะ หลังจากฟังผลวันที่ 23 แล้วจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

aum

สวัสดีค่ะคุณนัน อุ้มเองค่ะ เอกสารครบแบบนี้ผ่านแน่นอนค่ะ อย่าลืมเข้ามาบอกข่าวดีนะคะ

Nantaree

แนนไม่ได้วีซ่าหรอกค่ะ คุณอุ้ม  เสียใจจัง  สถานทูตให้เหตุผลว่า จุดประสงค์และเงื่อนไขในการไปพักที่โน่นไม่ชัดเจน แนนก็งงๆ เหมือนกันว่าไม่ชัดเจนยังไง แนนได้คิวอุทธรณ์ 18 พค.
นานจัง แต่ก็ต้องอดทนค่ะ  คุณอุ้ม โดนปฎิเสธวีซ่าครั้งแรกว่าไรคะ รอนานไหมคะ

Jane

สวัสดีค่ะคุณแนน
คุณแนนไปยื่นเรื่องขอวีซ่ามาวันไหนค่ะ  ทำมัยรู้เร็วจังว่าไม่ได้วีซ่า  จากประสบการณ์ที่เจนไปยื่นขอวีซ่าเขาไม่ได้ให้คำตอบเร็วขนาดนี้นี่คะ
เจนเพิ่งขอวีซ่ามาเยี่ยมแฟนเมื่อหกเดือนก่อนนี้เอง แต่ต้องไปสถานทูต4ครั้ง  หรือเขาเปลี่ยนแล้ว
เจนอ่านเรื่องที่สถานทูตไม่ให้คุณไปเจนก็ยัง  งงงง อยู่

nidnid

สวัสดีคะทุกคน

เสียใจด้วยคะคุณนันท์

อยากทราบว่าตอนที่คุณนันท์ตอบคำถามนี้ What is a reason to go there? เหตุผลที่คุณจะไปเยี่ยมแฟนคืออะไร
คุณนันท์ให้เหตุผลว่าอย่างไรคะ

เผื่อจะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ คนอื่น นะคะ

ไม่เป็นไรยื่นอุทธรณ์ แล้วก็เตรียมตอบคำถามเรื่องเหตุผลให้ชัดเจนกว่าเดิม คิดว่าเจ้าหน้าที่คงไม่ใจร้ายคะ สู้ ๆ คะ

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณ pan ขอบคุณค่ะ แนนทำใจได้แล้ว แนนตอบไปว่า
what is the reason to go there?
I want to visit my boyfriend and his family, see his life there, spend time with him and learn each other , see Leichtenstein.

Do you have a plan to marry?
No, First my boyfriend want me to visit him, his family and see his life there. then he will visit Thailand in December.
we will talk about marry then.

แนนควรจะตอบว่าไรดีค่ะ  แต่มีคนที่ขอรอบแรกแล้วไม่ได้เยอะมากกกก เจอพี่ๆที่สถานทูต

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน ตั้งแต่สวิสเป็น schengen เขาเปลี่ยนแล้ว หลังยื่นวีซ่า 3 วันทำการรู้ผลเลยคือไปรับpassport พร้อมวีซ่า หรือไปรับpassport พร้อมจม.ปฏิเสธกลับบ้าน ถ้าไม่ได้ก็ไปอุทธรณ์เอา แล้วเขาค่อยดำเนินการส่งเอกสารเราไปที่ Bern  รู้เร็ว แต่โอกาสถูกปฏิเสธเยอะ
มีเหตุลหลายข้อเหมือนกัน เช่น กลัวเราไม่กลับ  เอกสารเป็นเท็จหรือไม่ครอบ  เคยไปมาแล้วในรอบหกเดือนที่ผ่าน  แต่แนนโดนข้อเหตุผลของการไปพักที่โน่นไม่ชัดเจน  ซึ่งก็ไม่รู้แปลว่าไร
เมลไปถามสถานทูต เขาบอกว่าจะส่งเอกสารไปที่ Bern ให้ตัดสินอย่างเป็นทางการอีกที ให้รีบอุทธรณ์มา  เลยไม่เข้าใจว่าการตัดสินในไทยไม่เป็นทางการใช่ไหม แต่ไม่เป็นไร ทำใจได้แล้ว
คงต้องรออีก 6-8 weeks ขอบคุณนะคะที่เข้ามาทัก

Nan

aum

สวัสดีค่ะ คุณนันไม่ต้องเสียใจหรอกค่ะ ที่ไม่ได้ในครั้งแรก 80 เปอร์เซ็นต้องโดนปฏิเสธในการยื่นครั้งแรกเพื่อที่เค้าจะได้ส่งเอกสารไปทางสวิตทางโน้นเค้าจะได้ตรวจสอบทางฝ่ายคุณผู้ชายค่ะ ว่าเค้าสามารถที่จะดูแลเราได้มั๊ยหมายถึงตรวจคร่าวๆน่ะค่ะ หน้าที่การงานหรืออะไรต่างๆ แบบนี้น่ะค่ะ อันนี้แฟนเป็นคนบอกนะคะ ตอนที่อุ้มยื่นครั้งแรก แฟนให้เตรียมเอกสารไว้ยื่นอุทรค่ะ เพราะเค้ารู้ครั้งแรกต้องไม่ผ่านแน่ค่ะ แต่อุ้มมั่นใจว่าจะผ่านเพราะเราเอกสารพร้อมค่ะ แต่ก้อไม่ผ่านค่ะ แต่ช่วงที่อุ้มขอคิวว่างก้อเลยเร็วหน่อย แต่เรื่องการฟังผลก้อเหมือนกับคุณนันแหละค่ะ อุ้มยื่นวันพุธ วันศุกร์ก้อไปฟังผล สามวันค่ะ รออีกหน่อยแล้วกันนะคะ ถ้าเรื่องส่งไปทางโน้นแล้วยังไงก้อได้ค่ะ ตอนนี้อุ้มก้อปวดหัวเหมือนกันเรื่องวีซ่าแต่งงาน อีกอาทิตสองอาทิตอุ้มก้อต้องไปปวดหัวเหมือนคุณนันอีกแล้วค่ะ เบื่อค่ะอากาศก้อร้อน คิดถึงแฟนด้วยค่ะ ฮ่าๆๆๆ ไว้ค่อยคุยกันนะคะ

nidnid

Quote from: Nantaree on April 24, 2009, 10:07:30 PM

Do you have a plan to marry?
No, First my boyfriend want me to visit him, his family and see his life there. then he will visit Thailand in December.
we will talk about marry then.

แนนควรจะตอบว่าไรดีค่ะ  แต่มีคนที่ขอรอบแรกแล้วไม่ได้เยอะมากกกก เจอพี่ๆที่สถานทูต

คำถามที่สองนะคะ เจ้าหน้าที่ก็ถามแพนคะว่า มีแพลนแต่งงานไม่ แพนตอบว่าไม่ ยังไม่ได้คิด และยังไม่ได้คุย เพราะเรายังรู้จักกันไม่ดีพอ แต่งงานเรื่องใหญ่ ถึงแม้ว่าจะรู้จักกันมานานแล้ว แต่ก็ยังไม่อยากแต่ง แค่อยากไปเที่ยว ไปศึกษาเขาก่อน  แพนตอบไปประมาณนี้คะ

แพนยื่นวีซ่าครั้งแรกในชีวิต และยื่นแค่ครั้งเดียวก็ผ่านคะ

ส่วนเรื่องเอกสารอื่น ๆ แพนก็ยื่นเหมือนคุณนันท์นะคะ 

อยากจะบอกคุณนันท์ว่า นอกจากเอกสารจะพร้อมแล้ว การตอบคำถามก็ต้องพร้อม ให้เคลียร์ในจุดประสงค์ที่จะไป

ถ้าเป็นไปได้ ให้แฟนคุณนันท์ เอาจดหมายเชิญ ไปให้ตำรวจสวิตฯ ประทับตรา และลงลายมือชื่อก็ดีนะคะ และเรื่องเงินด้วย ให้แฟนไปทำแถลงการณ์ต่อหน้าเจ้าหน้าที่บริษัทที่ทำเกี่ยวกับบัญชี ว่าเรามีเงินเดือนเท่านั้น เท่านี้ ไม่เคยมีการหลีกเลี่ยงภาษี อะไรประมาณนี้คะ เพราะแฟนแพน เขาก็ทำแถลงการณ์แล้วเจ้าหน้าที่บริษัทที่ทำบัญชี ก็จะประทับตราและลงลายมือชื่อ เพราะบริษัททำบัญชีนี้ จะต้องมีใบอนุญาตถึงจะมีสิทธิ์ลงลายมือชื่อให้คะ หรือเรียกง่าย ๆ ก็คือ Treuhand ถ้าจะให้ดีก็ต้องทำกับเกมายเด่เลยคะ จะดี ส่วนรายละเอียดแพนต้องถามแฟนก่อน ถ้าคุณนันท์อยากได้ แพนจะถามแฟนให้ เพราะรายละเอียดเอกสาร แพนไม่มีคะ แฟนเป็นคนทำและเก็บไว้

ขอให้โชคดีนะคะ สำหรับทุกคนที่กำลังยื่นขอวีซ่า

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณแพน ขอบคุณมากๆเลยในความมีน้ำใจ คุณแพนไปถามให้แนนด้วยนะคะ
ว่าแฟนต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง  เตรียมคำถามอะไรไปบ้างในวันที่ Migration เรียกแฟนไป  แล้วแฟนต้องไปกรอกเอกสารอะไรไหมคะ

แนนจะได้ไปบอกแฟน แนนหวังกับวีซ่าครั้งที่สองมากๆ ถ้าไม่ได้คงเสียใจทีสุด คิดถึงแฟนมากด้วย ขอบคุณคุณแพนมากๆ เลยค่ะ

Nantaree

คุณอุ้ม กลับมาแล้วเหรอค่ะ  ทำไมเร็วจัง สามเดือนผ่านไปแล้วเหรอ   ใช่ค่ะที่ กทม.ตอนนี้ 40C
แนนเกลียดความร้อนมาก ยังกับโดนปิ้งแน่ะ 

ตอนแฟนคุณอุ้ม ไปกรอกเอกสารที่ migration ในเมืองเขา แฟนคุณต้องเตรียมเอกสาร
อะไรไปบ้างคะ หรือเขาสัมภาษณ์แฟนว่าอย่างไรบ้าง  แนนจะได้แนะนำแฟนถูก

ตอนคุณอุ้มอุทธรณ์รอนานไหมคะ ของแนนไป อยู่ Vaduz น่าจะคิวไม่ยาว

ดีจัง คุณอุ้มกำลังเตรียมเอกสารแต่งงาน  ต่อไปแนนจะลอกประสบการณ์ของคุณอุ้ม อิอิ ;D

ส่งรูปมาให้ดูบ้างสิคะ

Danke

Nan

aum

สวัสดีค่ะ คุณ nan อุ้มกลับมาตั้งแต่ต้นเดือนแล้วค่ะ เที่ยวจนตัวเขียวหมดแล้ว แฟนก้อกลับไปแล้วคิดถึงสุดๆ เลยค่ะ เอาไว้อุ้มจะถามแฟนให้นะคะ เดี๋ยวจะมาบอกว่าเค้าต้องทำอะไรบ้างที่โน่น แต่แต่เคยบอกแล้วเหมือนกันแต่จำไม่ได้ค่ะ จากวันที่ยื่นอุทร ก้อเดือนนึงกับอีกสามสี่วันก้อรู้ผลค่ะ ว่าวีซ่าผ่าน แต่ก้อเป็นเดือนนึงที่นอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ เดี๋ยวอุ้มจะส่งให้ดูทาง msn นะคะ แต่อุ้มว่าอุทรแล้วยังไงก้อผ่านค่ะ

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณอุ้ม สำหรับกำลังใจ pass auf dich auf

Nan

aum

มิเป็นไรค่ะ กำลังใจมีให้ทุกคนคนไทยด้วยกันเนอะ สู้ๆค่ะ ยังไงก้อหัวอกเดียวกัน ฮ่าๆ

nidnid

สวัสดีคะคุณนันท์

แพนส่งเมล์ไปให้ คุณนันท์ได้รับไหมคะ

แล้วก็สวัสดีทุก ๆ คนด้วยคะ