News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ช่วยสอนผมทีครับ

Previous topic - Next topic

night

สวัสดีครับพี่ๆ ผมเป็นเด็กไทยที่เรียนอยู่ ม.4 สายภาษาเยอรมันครับ เพิ่งเริ่มเรียนมาได้ 1 ปีเองครับ ผมมีคำถาม จะมาถามพวกพี่ๆหน่อยครับ คือผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรอะครับ ยังไงก้อช่วยตอบหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากครับ

die singenden Kinder,  ประโยคนี้แปลว่าอะไรครับ (ไม่ได้พิมผิดนะคับ singenden เป็นตัวพิมเล็ก) แล้วช่วยอธิบายการใช้คำแบบนี้ด้วยครับ

1. Indikativ คืออะไร  ใช้อย่างไรครับ

2. Konjunktiv 1 Konjunktiv 2 คืออะไร ต่างกันยังไง แล้วใช้อย่างไรครับ

3. คำนามที่อยู่หลัง verb ทุกตัว ต้องอยู่ในรูปของ  Akkusativ หรือ  Dativ เท่านั้นใช้มั้ยครับ

4. Präteritum, Perfekt ต่างกันอย่างไร

5. Plusquamperfekt คืออะไรครับ แล้วใช้อย่างไร

6. Futur I,Futur II ต่างกันอย่างไร

7. passiver Wortschatz คืออะไร ใช้อย่างไรครับ

8. Infinitive with Infinitive คืออะไรครับ

มีอะไรตรงไหน ที่อยากจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

BUAKAO

die singenden Kinder เด็กเด็กที่กำลังร้องเพลงอยู่

Indikativ การผันคำกริยาในรูปแบบต่าง ต่าง
Konjukativ1 กะ Knjukativ2 ใช้ในประโยค indirekte Rede (ประโยคอย่าง"เขาพูดว่า"....(ใช้ indierekte Rede ตรงนี้)ตรงคำกริยาเปลี่ยนเป็น Konjukativ1 ถ้าซ้ำ ใช้ Konjuktiv2 เช่น
Er sagte,"Er komme (Konjukativ1) nicht."ถ้าซ้ำอย่าง Sie (หลายคน) sagten,"Sie kommen (ไม่ได้ซ้ำกับรูป infinitiv) kämen ( Konjukativ2) nicht."

ข้อสามไม่เสมอไป เช่น Er ist mein Vater (Nominativ)

Präteritum รูปหนึ่ง Perfekt ก็รูปหนึ่ง เป็นอาดีตเหมือนกัน เวลาพูดส่วนใหญ่ใช้ Perfekt เวลาเขียนส่วนใหญ่ใช้ Präteritum
เนี่ยะบางทีก็เป็นแบบเนี่ยะ อยู่เป็นเพื่อนกันแบบนี้
Nachdem er gegessen hat(Perfekt),geht er ins Bett(Präsent).
Perfekt คู่ กะ Präsent แบบเนี่ยะ
Nachdem er gegessen hatte(Plusqkuamperfekt),ging er ins Bett(Präteritum)
Plusquamperfekt คู่ กะ Präteritum

Plusquamperfekt คือ หลังอดีต เข้าไปอีก
ใช้อย่างข้างบนไง

Futur1 อนาคต
Futur2 ไม่ค่อยได้จะใช้เท่าไร(ถามฝรั่งยังงงขอบอก)

ข้อเจ็ด กะ ข้อแปดไม่รู้น่ะ
แต่ Infinitive เป็นคำกริยาแบบรูปเดิมที่ยังไม่ได้ผันไง อย่าง gehen essen kaufen ไรงี้

;D

night

Quote from: BUAKAO on April 16, 2009, 05:33:41 AM
die singenden Kinder เด็กเด็กที่กำลังร้องเพลงอยู่

Indikativ การผันคำกริยาในรูปแบบต่าง ต่าง
Konjukativ1 กะ Knjukativ2 ใช้ในประโยค indirekte Rede (ประโยคอย่าง"เขาพูดว่า"....(ใช้ indierekte Rede ตรงนี้)ตรงคำกริยาเปลี่ยนเป็น Konjukativ1 ถ้าซ้ำ ใช้ Konjuktiv2 เช่น
Er sagte,"Er komme (Konjukativ1) nicht."ถ้าซ้ำอย่าง Sie (หลายคน) sagten,"Sie kommen (ไม่ได้ซ้ำกับรูป infinitiv) kämen ( Konjukativ2) nicht."

ข้อสามไม่เสมอไป เช่น Er ist mein Vater (Nominativ)

Präteritum รูปหนึ่ง Perfekt ก็รูปหนึ่ง เป็นอาดีตเหมือนกัน เวลาพูดส่วนใหญ่ใช้ Perfekt เวลาเขียนส่วนใหญ่ใช้ Präteritum
เนี่ยะบางทีก็เป็นแบบเนี่ยะ อยู่เป็นเพื่อนกันแบบนี้
Nachdem er gegessen hat(Perfekt),geht er ins Bett(Präsent).
Perfekt คู่ กะ Präsent แบบเนี่ยะ
Nachdem er gegessen hatte(Plusqkuamperfekt),ging er ins Bett(Präteritum)
Plusquamperfekt คู่ กะ Präteritum

Plusquamperfekt คือ หลังอดีต เข้าไปอีก
ใช้อย่างข้างบนไง

Futur1 อนาคต
Futur2 ไม่ค่อยได้จะใช้เท่าไร(ถามฝรั่งยังงงขอบอก)

ข้อเจ็ด กะ ข้อแปดไม่รู้น่ะ
แต่ Infinitive เป็นคำกริยาแบบรูปเดิมที่ยังไม่ได้ผันไง อย่าง gehen essen kaufen ไรงี้

;D

ขอบคุณมากนะครับ

ประโยคแบบนี้ singenden เป็น verb เหรอครับ
แล้วประโยคแบบนี้ มีโครงสร้างยังไงเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

BUAKAO

die singenden Kinder
singenden ตรงนี้เป็นคำคุณศัพท์ ที่ออกมาจากคำกิริยา ต้องไปดูเรื่อง Partizip1 , Partizip2

die singenden Kinder เด็กเด็กที่กำลังร้องเพลงอยู่ Partizip1
die getrocknete Tomaten มะเขือเทศแห้ง Partizip2

getrocknete ตรงนี้ infinitive คือ trocken ผันเป็น Partizip2 คือ getrocknet.....(ตัวที่ต่อข้างหลังต้องพิจารณาอีกทีแล้วแต่กรณีไป)

:)