จะสอบใบขับขี่ ตอนสอบขับรถเค้าสอบอะไรกันบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะทุกคน
เข้ามาอ่านตั้งนานวันนี้ไปสอบขับมาแล้วค่ะ สอบผ่านแล้วดีใจมากๆเหมือนยกภูเขาออกจากอกเลย
ขอให้คนที่กำลังตั้งใจเรียนโชคดีนะคะ

Nath

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ

ก่อนอื่นยินดีด้วยนะคะ คุณ kornnika ในที่สุดก้อได้ใบขับขี่ มาครอบครองเรียบร้อยแล้ว
คุณโจ้  ตกลงสอบเมื่อไหร่คะ ยังไง นัทจะส่งกำลังใจไปให้ละกันนะ  เพราะนัทเอง ตอนนี้แป๊ก อยู่ค่ะ โดนสกัดดาวรุ่ง ขนาดเปลี่ยนแนวคิดมาสอบเกียร์ ออโต้ แล้วนะคะ   แต่ปัญหาใหม่เกิดขึ้น เพราะใบขับขี่ไทย หมดอายุค่ะ (มิย.)  ทาง MFK บอกว่าถ้างั้นก้อยังสอบไม่ได้  ถ้ายังไงให้กลับไปต่อใบขับขี่มาก่อน  แล้วค่อยมาคุยกันใหม่อีกที  แต่ปัญหาคือ นัท มีกำหนดกลับไทย  ตั้ง กพ.แน่ะค่ะ  แต่ถ้าตามกฏ ต้องสอบไม่เกิน  31 ตค. นี้  ตอนนี้เลยได้แต่ทำใจ ว่ากินแห้วกระบุงใหญ่ เรียบร้อยไปแล้วค่ะ ยังไงก้อเอาใจช่วยคุณโจ้ กับเพื่อนๆ ละกันนะคะ สอบเสร็จกันแล้ว อย่าลืมแวะมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

มีความสุขและโชคดี ทุกคนนะคะ

Jojo

สวัสดีค่ะทุก  ๆ คน สบายดีกันมั๊ย ช่วงนี้ร้อนมาก ๆ เลย  ;D
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจ  :-* :-*
โจ้ได้ใบนัดสอบวันที่ 1ตุลา ตรงกับกลับเมืองไทยพอดี ก็เลยไปขอทำเรื่องเลื่อนวันสอบ ซึ่งสามารถเลื่อนได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น ได้ไปวันที่ 4 พย.โน่นแน่ะ ดีหน่อยมีเวลาหัดขับ ;D แต่ถ้าดันป่วยตรงกับวันสอบที่เลื่อนพอดีก็คงแย่ไปเลยอ่ะ อีกถ้าวันสอบหิมะดันมาตก คงจะแย่สุด ๆ อุตส่าห์เลือกสอบช่วงหน้าร้อนแล้วนะ :'( เรื่องเรียนขับรถน่ะ การบังคับรถมันไม่ยากเลย มันยากตรงเรื่องถนน ไม่รู้เค้าคิดวิธีการตัดถนนกันยังไงรู้สึกมันงงงงง ??? ไม่เหมือนถนนบ้านเรา และวิธีการขับรถแบบฉบับประเทศสวิสนี่ล่ะที่ต้องทำความคุ้นเคย เพราะเราติดวิธีขับแบบฉบับประเทศไทยมาอ่ะ คงจะต้องลงเรียนไม่เรื่อย ๆ จนถึงวันสอบ เพราะครูหล่อ...เอ้ยไม่ใช่ กลัวสอบตก  ;D คงต้องหารับงานทำความสะอาดเพิ่มอีกซักหลัง สองหลัง หาทุนเรียนขับรถนี่ล่ะ :'(
Quote from: Nath on August 14, 2009, 03:51:52 PM
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ

ก่อนอื่นยินดีด้วยนะคะ คุณ kornnika ในที่สุดก้อได้ใบขับขี่ มาครอบครองเรียบร้อยแล้ว
คุณโจ้  ตกลงสอบเมื่อไหร่คะ ยังไง นัทจะส่งกำลังใจไปให้ละกันนะ  เพราะนัทเอง ตอนนี้แป๊ก อยู่ค่ะ โดนสกัดดาวรุ่ง ขนาดเปลี่ยนแนวคิดมาสอบเกียร์ ออโต้ แล้วนะคะ   แต่ปัญหาใหม่เกิดขึ้น เพราะใบขับขี่ไทย หมดอายุค่ะ (มิย.)  ทาง MFK บอกว่าถ้างั้นก้อยังสอบไม่ได้  ถ้ายังไงให้กลับไปต่อใบขับขี่มาก่อน  แล้วค่อยมาคุยกันใหม่อีกที  แต่ปัญหาคือ นัท มีกำหนดกลับไทย  ตั้ง กพ.แน่ะค่ะ  แต่ถ้าตามกฏ ต้องสอบไม่เกิน  31 ตค. นี้  ตอนนี้เลยได้แต่ทำใจ ว่ากินแห้วกระบุงใหญ่ เรียบร้อยไปแล้วค่ะ ยังไงก้อเอาใจช่วยคุณโจ้ กับเพื่อนๆ ละกันนะคะ สอบเสร็จกันแล้ว อย่าลืมแวะมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

มีความสุขและโชคดี ทุกคนนะคะ
คุณนัท...ลองคุยกับทางกรมขนส่งสวิสหรือยัง ว่าขอยืดเวลาได้มั๊ย บางครั้งกฎมันก็ยืดหยุ่นกันได้ อย่างโจ้เนี่ย ครบกำหนดสิ้นเดือนสิงหา แต่วันสอบได้เดือน พย. เพราะคิวที่กรมขนส่งแน่น, อีกอย่างแต่ละคันโทนกฎก็ไม่เหมือนกัน อย่างคุณออนที่เพิ่งสอบผ่านเค้าเสียค่าธรรมเนียมแค่ร้อยกว่าฟรัง แต่คันโทนโจ้ต้องเสียตั้ง 320 ฟรัง หรืออย่างคุณเทวีที่อยู่สวิสมาแล้ว 4 ปีก็ยังสามารถขอสอบเพียงสอบขับอย่างเดียวได้ แต่คันโทนโจ้ระบุไว้เลยว่าต้องภายใน 1 ปีที่เข้ามาอาศัยอยู่ในสวิส
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

kornnika

สวัสดีค่ะคุณนัทและคุณโจ้ ขอบคุณมากค่ะที่มาอวยพร
อย่างที่คุณโจ้ว่าละคะ ยังไงลองถามเจ้าหน้าที่ดีว่า
แต่เทวียังงงว่าทำไมมีเวลาสอบได้ถึงแค่31 ต.ค.ละคะ หากเป็นเพราะว่าคุณนัทจะครบกำหนด1ปีที่อยู่ที่นี่หลังแต่งงานละก็ ลืมไปได้เลยค่ะ ไม่มีใครมาถามหรอกค่ะ ว่าอยู่มานานแล้วหรือยัง อยู่มาเมื่อไรา แต่งงานเมื่อไร เข้าสวิสตอนไหน ไม่เห็นมีใครถามเลย จะอยู่สัก10ปีแล้วค่อยเปลี่ยใบขับขี่ก็ได้ไม่มีปัญหา เทวีสงสัยว่าข้อมูลพวกนี้มาจากไหนน๊า เพราะที่ทราบนี่คือเทวีอ่านจากกระทู้เก่าๆทั้งนั้นเลย ไม่เคยได้ยินจากเจ้าหน้าที่ด้วย อีกหนึ่งข้อค่ะตอนเทวีเรียนขับนี่เทวีเรียนขับเกียร์กระปุกนะคะ แต่ด้วยว่าเทวีมีใบขับขี่จากเมืองไทยมาแล้ว อายุ10ปี เวลาสอบเทวีเลือกสอบแบบง่ายกว่าคือใช้เกียร์ออโต้ค่ะ เวลาได้ใบขับขี่นี่จะใช้ได้ขับได้กับรถ2ประเภทเลยนะคะ ทั้งกระปุกและออโต้ ที่เลือกสอบออโต้เพราะง่ายกว่าและเรามีโอกาสแค่ครั้งเดียวครูเลยแนะนำแบบนั้น อันนี้ครูลงทุนโทรไปถามกับเจ้าหน้าที่อีกครั้งเพื่อความชัวร์และก็ชัวร์ค่ะ สำหรับคนที่ไม่มั่นใจเหมือนเทวีก็เลือกสอบเกียร์ออโต้ดีกว่าค่ะ เพราะง่ายกว่าเยอะเลย โชคดีนะคะ

nidnid

สวัสดีคะ คุณโจ้

อืม น่าเสียดายคะ ถ้าได้ฝึกขับรถมาก ๆ กว่านี้ แพนว่า คุณโจ้สอบผ่านแน่นอน แพนก็ไปเรียนขับกับครูไม่กี่ชั่วโมงเหมือนกัน
แต่แพนใช้วิธีอาสาขับรถให้สามี พาสามีไปหาลูกค้า ไปโน่นไปนี่
ไม่เป็นไรเริ่มใหม่คะ  เอาใจช่วยนะคะ

nonglek

สวัสดีค่า น้องใหม่
พึ่งสอบผ่านมาได้สามเดือนแล้ว ขอบอกว่าไม่ยากถ้าเราเอาจริง มีใบขับขี่จากไทยมาแต่เค้าว่าใช้ไม่ได้เพราะ ไม่เชื่อ คงคิดว่าเราซื้อมามั้ง คือขับรถไม่เป็นตอนมาอยู่ใหม่ๆ เรยกลับไปหัดขับอยู่สามอาทิตย์แล้วทำใบขับขี่ได้ปุ๊บก้อกลับมาสวิส แปลเรียบร้อยแต่เค้าว่าเร็วไป เลยให้สอบใหม่ ก้อเริ่มจาก ลงสมัครเรียนกะทาง โรงเรียนสอนขับรถ เริ่มด้วยสอบข้อเขียน เค้าก้อให้เราเรียนเอง หัดทำข้อสอบเองทั้งหมดประมาณเจ็ดร้อยข้อแต่ออกข้อสอบแค่ห้าสิบข้อ ภาษาฝรั่งเศสล้วนๆ จนกว่าเราพร้อมก้อบอกครูเค้าไปว่าพร้อมเค้าก้อจะนัดวันสอบจริงมา เราไปสอบในห้องสอบมีคอมคนละตัว ข้อสอบไม่เหมือนกัน วันที่สอบมีสิบคนได้มั้งถ้าจำไม่ผิด รู้ผลในวันนั้นเลยว่าผ่านมั้ย ผิดได้แค่สิบสี่ข้อเท่านั้น เราโชคดีเจอคำถามง่ายๆเลยไม่ผิดเลย ก้อดีใจมาก แล้วก้อหัดขับกะครูที่สอนขับไปจนกว่าครูเค้าจะเห็นสมควรว่าเราพร้อมสอบปฏิบัติ ก้อนัดวันสอบจริง ห้าสิบนาที แล้วแต่ว่าเค้าจะไห้ไปทางไหน ก้อมีหลักๆจอดรถแบบด้านข้างนี่อันแรกเลย เข้าเมือง การจับพวงมาลัยที่ถูกต้อง การมองกระจกด้านข้างก่อนเปิดไฟเลี้ยว การเข้าทางด่วน การขับขึ้นเขา การถอยหลังขึ้นเขา ถ้าใครขับเป็นแล้วไม่น่ามีปัญหา แต่เราต้องขับแบบมั่นใจ ไม่งึกๆงักๆนะ รอบแรกตกเค้าบอกว่าเราจับพวงมาลัยสูงเกินกะเวลาเลี้ยวเปิดไฟก่อนนี่ผิดเต็มประตู อย่าท้อแท้ รอบสองเอาใหม่ผ่านฉลุย  ผ่านมาได้สองเดือนเค้าจะเรียกตัวไปอบรมอีกสองวันเสียตังด้วย แต่ก้อไม่ซีเรียสอะไรเพราะแค่อบรมเรื่องความปลอดภัยการขับขี่ในช่วงหิมะ และการขับแบบประหยัดน้ำมัน เอก้อจบแล้ว ใบขับขี่มีอายุสามปี แล้วให้เอาใบที่เราไปอบรมมาไปยื่นก้อได้ใบขับขี่ถาวรเลยมั้งอันนี้ยังไม่รู้นะ เอาเป็นว่า ให้แน่นข้อเขียนก่อน เรื่องขับก้อขับแบบผู้รู้ มั่นใจเข้าไว้ถ้าเราอยู่ในช่องทางที่ถูก เท่านี้แหระค่ะ น่าจะผ่านได้นะคะ ขอไห้โชคดีนะคะ
พี่เล็ก

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

กำลังจะไปเริ่มเรียนสอบขับรถใหม่อีกรอบ เนื่องจากท้องโย้อยู่ ไม่รู้จะทำสำเร็จก่อนคลอดหรือป่าว ???

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์หรือผู้รู้ทุกท่านว่า
* Nothelferkurs เมื่อไปอบรมจนได้ใบประกาศแล้ว มีอายุการใช้งานกีปี
* Theorie ถ้าสอบผ่านแล้ว มีอายุกี่ปี
ที่อยากรู้คือว่า ถ้าทำทุกอย่างข้างต้นผ่านเรียนร้อย แต่ต้องไปคลอดก่อนสอบขับรถ กลัวว่าจะต้องไปเริ่มต้นเรียนใหม่อีก จะได้ตัดสินใจว่าจะเรียนตอนนี้ดี  หรือคลอดลูกก่อนดี  ::)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :-* :-*
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส