จะสอบใบขับขี่ ตอนสอบขับรถเค้าสอบอะไรกันบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

nidnid

คะ ยกความใหม่ให้คุณนัทเลยคะ แพนก็นึกว่าตัวเองยังใหม่อยู่  เฮ้อ ไม่พูดอีกกว่าว่า เริ่มจะเป็นยายแล้ว
โชคดีคะคุณนัท รีบ ๆ ไปทำใบขับขี่นะคะ

Nath

อะจริงดิ คุณแพน นัทก้อว่าตัวเองเก่าแล้วนะ  เพราะหลังๆ น้องใหม่มากันพร้อมหน้าเลย  ไว้อาทิตย์หน้านัทจะลองติดต่อ สอบถามเรื่องใบขับขี่ ดูค่ะ ได้เรื่องจะมารายงานความคืบหน้านะคะ  ขอบคุณคุณแพนอีกครั้งค่ะ   :D

Nath

หวัดดีค่ะคุณโจ้(จขก)คุณแพน คุณเทวี คุณโหน่ง คุณตุ้ม คุณมะปราง และสมาชิกทุกคนค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณโจ้ ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมา ทำให้เกิดไอเดียบรรเจิด อยากใช้สิทธิ์(ประหยัดงบ)ที่พึงมี ในการขอสอบใบขับขี่ค่ะ
ป่านนี้ คุณโจ้ แอบไปซุ่มเรียน ที่เมืองไทยป่าวเนี่ย ...

คุณแพน นัทกลับมาแจ้งข่าวแว้วววค่ะ  ตกลงคันโทน นัท ก้อหลักเกณฑ์เดียวกันตามที่คุณแพนแนะนำไว้ค่ะ   สามารถใช้ใบขับขี่ชั่วคราว (1ปี )มายื่นได้ แล้วก้อไม่ต้องแปลด้วยค่ะ แค่ถ่ายเอกสารรับรอง  เพราะว่า ใบขับขี่รุ่น(ใหม่)เป็นแบบ การ์ด คล้าย ID Card มีภาษาอังกฤษกำกับ ซึ่งตรงนี้ทาง MFK เค้าบอกรับได้ ที่เหลือนัทก้อแค่ไปเรียนขับ หรือฝึกขับเอง  ถ้าแน่ใจแล้ว มั่นใจแล้ว ก้อให้นัดวันสอบค่ะ แต่ต้องไม่เกินวันที่เราเดินทางเข้ามาเป็นใช้ได้   สรุปตรงนี้ไม่มีปัญหาค่ะ ผ่านไปอีกเปราะนึงละ  อ่ะ..ทีนี้มาถึงปัญหาดีกว่าค่ะ  ปัญหาก้อคือ.. เคยแต่ออโต้น่ะ (ไม่ค่อยคล่องด้วยจิ)ช่วยด้วยยยยย... ปัญหาคือต้องเรียนกระปุกใหม่ ซึ่งนัทว่า มันคือการนับหนึ่ง เลยคร้า พี่น้อง  นับจากนี้ไปมีเวลา ประมาณ 4 เดือนได้  จะทันมั้ยคร้า  นี่เพิ่งไปลองประเดิมกะพ่อบ้านมา สอง ครั้ง คร้า.. ครั้งละไม่ถึง 10 นาที มีอันต้อง ฟาด(หัว)ฟัน และรับฝีปาก กันซะ... น้ำหูน้ำตาไหล เลย  สรุปว่า ถ้าเรียนกะพ่อบ้าน จริงๆ  นัทว่างานนี้ เลิกค่ะเลิก .. เลิกคิดที่จะสอบน่ะ  จำเป็นที่จะต้องเรียนกะครูแน่นอนคร้างานนี้  สมน้ำหน้า(ตัวเอง)ค่ะ ความอดทน ในการโดนดุ มีไม่พอ  เลยต้องเสียตังค์ กระจายรายได้ให้ครูซะหน่อย  (แพงฉิบบบเนอะ) ว่าแต่ ถ้าเจอครูโหด  แล้วนัทจะรอดมะเนี่ย...

คุณแพน แล้วคุณแพนไปสอบมายังคะ  มีเวลาก้อเข้ามาแชร์ประสบการณ์หน่อยนะคะ  รอติดตามอยู่ค่ะ

nidnid

แพนไปสอบใบขับขี่มาแล้วคะ  ตั้งแต่เดือนตุลาคมปีที่แล้ว และก็ได้ใบขับขี่มาแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องเกียร์กระปุก อันนี้ต้องขับบ่อย ๆ แล้วล่ะคะ ถึงจะชิน ครั้งแรกแพนก็เหมือนกัน ทั้งที่ ๆ อยู่ไทยก็ขับเกียร์กระปุกนะ
พอมาขับที่นี้ขับไม่ถูก ครั้งแรกแพนก็โดนคุณชายทั้งดุทั้งด่าคะ จนแทบจะเลิกขับเลย แต่ก็ต้องอดทน เพราะเขาอยากให้เรา
สอบผ่าน และไม่อยากให้มีอุบัติเหตุใด ๆ เพราะที่นี้ค่าใช้จ่ายแพง  อีกอย่างตัวสามีแพนเอง เคยได้รับอุบัติเหตุอย่างหนัก จนเกือบต้องตัดขา
เพราะความคึกคะนองของวัยรุ่นคนหนึ่ง  เขาก็เลยกลัว อยากให้เราขับให้ดี ระวัง และถูกกฎระเบียบนะคะ
อย่าคิดมากนะคะ  มันเหมือนลิ้นกับฟัน ทุกวันนี้แพนก็ยังโดนเลยทั้ง ๆ ที่เรามีใบขับขี่สวิตฯ แล้ว  สามีก็ยังติ ยังติง อยู่เหมือนเดิม ก็ถือซะว่าเขาช่วยเป็นหูเป็นตาให้เราอีกที

Nath

หวัดดีค่ะ คุณแพน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ  ก้อจริงของคุณแพนค่ะ  อันนี้นัทก้อเข้าใจเนอะ (ตอนมีสติค่ะ)ว่าถ้าพลาด หรือมีเหตุอันใดก้อแล้วแต่  คชจ.ที่จะตามมาคงแพงน่าดู  ตอนนี้ก้อไม่โกรธ ละก้อไม่ได้เก็บมาคิดแล้วค่ะ   แค่ฟ้องแม่เค้าไป ว่าลูกชายท่าน ดุ เจงๆ (ให้เค้าดุต่ออีกทอด) ตอนนี้ที่คุยกันอยู่ กลายเป็นว่า พี่ชาย จะมาสอนพื้นฐานให้ก่อนค่ะ จะเริ่มวันจันทร์นี้  ประมาณ 1 ชั่วโมงก่อน  ถ้าคุยกันรู้เรื่อง เค้าก้อจะสอนสัก อาทิตย์ นึง  แล้วที่เหลือ ก้อไปซ้อม (ขับ) กับพ่อบ้านอีกที  เฮ้ออ.. แค่คิดก้อท้อแล้วค่ะ  3 เดือน มันจะได้แค่ไหนมะรู้เนอะ  แต่จะลองอีกสักตั้งละกันค่ะ  ขอบคุณอีกครั้งนะคะ..

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณนัท...กรณีคุณนัทเหมือนโจ้อีกล่ะ เคยขับแต่ออโต้ แต่ก็แบบไม่คล่อง แบบว่าโจ้ไม่สามารถขับเข้ากรุงเทพฯ ได้นะคะ พอมาอยู่ที่สวิสก็ต้องมาหัดขับเกียร์ธรรมดา ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ไปลองหัดขับดูแล้ว แตะเบรคเป็นดับ ส่วนคุณสามีโจ้ดีหน่อยไม่พูดอะไรซักคำ..ไม่พูดอะไรเลยจริง ๆ ค่ะ ไม่บอกเลยว่าเวลาชลอต้องเหยียบครัทซ์ หรือต้องลดเกียร์  >:( ดับแล้วก็พยามยามสตาร์ทเริ่มใหม่ จนสงสารรถค่ะ เครื่องมันดัง อื้อ ๆ แล้ว ก็เลยต้องหยุด :'(

ใบขับขี่ก็แปลมาแล้ว เหลือเวลาอีก 5 เดือน ถอดใจแล้วค่ะ แล้วแต่ชะตาฟ้าจะกำหนด เพราะโจ้คิดว่าถ้าโจ้ยังไม่แน่ใจ โจ้จะไม่ไปสอบค่ะ เพราะถ้าสอบไม่ผ่านต้องเริ่มใหม่หมด ไว้ให้ขับรถคล่องก่อนดีกว่า แล้วค่อยไปคุยกับทางกรมขนส่งสวิสขออนุโลม เผื่อจะได้เหมือนกับคนอื่น ๆ ที่อยู่สวิสมาหลายปีแล้วเพิ่งไปขอสอบเทียบใบขับขี่แล้วเค้าได้กันนะคะ ลองอ่านหนังสือ ทรีโอรี่แล้ว ข้อสอบยากมากเลย

ถ้าคุณนัทไปสอบมาแล้ว ผ่านไม่ผ่านยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Maprang

คุณโจโจ้แปลใบขับขี่ยังไงเหรอคะ แปลเองแล้วให้กระทรวงต่างประเทศรับรอง หรือว่าไปยื่นเอาใบแปลที่ขนส่งแล้วค่อยให้กระทรวงต่างประเทศรับรองคะ กำลังจะแปลเหมือนกันค่ะ

Jojo

คุณมะปราง...โจ้ให้ทางร้านที่เมืองไทยแปลให้ค่ะ ร้านที่เพื่อนขายตั๋วเครื่องบินอยู่นะคะ ให้เค้าแปลเป็นภาษาอังกฤษพร้อมกับเอาไปรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศให้ด้วยเลยเสียไป 1500 บาทค่ะ และถ้าอยากได้ด่วนชนิดรอแค่วันเดียว ก็ต้องเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยค่ะ แต่คุณมะปรางต้องถามทางกรมขนส่งสวิสเขตของคุณมะปรางก่อนนะคะ ว่าสามารถแปลเป็นอังกฤษได้มั๊ย หรือว่าต้องแปลเป็นเยอรมันเท่านั้น

pat

สวัสดีค่ะทุกท่าน
ปัท จะขอถามว่า เวลาสอบเอาใบขับขี่ที่ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ เค้าสอบเป็นภาษาอังกฤษได้ไหมค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำมาล่วงหน้าค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ขอถามคนอื่น ๆ ที่ไปสอบใบขับขี่มาแล้ว ในกรณีที่มีใบขับขี่มาจากเมืองไทยค่ะ
ตอนนี้ไปติดต่อขอเรียนขับเกียร์กระปุกแล้ว เพราะขับเป็นแต่ออโต้ ต้องรีบแล้วค่ะ จะครบปีแล้วค่ะ  :'(
คือว่าทางโรงเรียน เค้าให้แบบฟอร์มของกรมขนส่งมาให้กรอก แล้วให้ไปตรวจสายตาก่อน หลังจากนั้นก็นำแบบฟอร์มนี้ไปยื่นที่เขต
ทางเขตเค้าจะส่งเรื่องไปยังกรมขนส่งเอง จากนั้นกรมขนส่งเค้าก็จะส่งเอกสารมาให้ ถึงจะไปเรียนขับได้ (ครูที่โรงเรียนเค้าบอกมาน่ะ)
เลยอยากทราบว่าคนอื่น ๆ ทำขั้นตอนแบบนี้หรือป่าว  ??? เพราะครูเค้าก็ถามและรู้แล้วว่า เรามีใบขับขี่จากเมืองไทยกะใบขับขี่สากลอยู่

หลังจากที่ได้จดหมายจากกรมขนส่งให้สามารถไปเรียนขับรถได้ เค้ากำหนดเวลามั๊ยว่าภายในกี่เดือนเราต้องไปสอบขับ  ???
แล้วคนอื่น ๆ ที่ไปเรียนขับรถกะโรงเรียน โดนเสียค่าประกันรถให้กับครูด้วยหรือป่าว เพราะของโจ้ครูบวกค่าประกันรถเพิ่มต่อครั้งอีก 80 ฟรังค์  :'(

เอาเว๊บสัญญาณจราจรสวิส มาฝากทุกคนด้วย เผื่อใครเตรียมตัวจะไปสอบเหมือนกัน http://www.admin.ch/ch/d/sr/7/741.21.de.pdf รูปภาพจะอยู่หน้าท้าย ๆ นะจ๊ะ ไม่ใช่ว่าเปิดมาเห็นแต่ตัวหนังสือแล้วปิดไปซะก่อน  ;D

๋Jeab

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ทุกคน ชื่อเจี๊ยบค่ะ จะถือว่าเป็นน้องใหม่ก็ว่าได้ เพราะกำลังจะย้ายไปอยู่สวิสฯค่ะ ตอนนี้อยู่ที่เยอรมัน หลังจากที่เข้ามาศึกษาข้อมูลในฟอรุ่มก็รู้สึกได้ความรู้ ความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ เยอะแยะเลยขอบคุณมากนะค่ะ เข้าเรื่องเลยละกัน (ร่ายซะนาน) คือ เจี๊ยบมีใบขับขี่จากเมืองไทยมา ทางเยอรมันสามารถนำมาแปลแล้วสอบข้อเขียนและสอบขับได้เลย กรณีที่อยู่ยังไม่เกิน 3 ปีค่ะ เจี๊ยบก็อยู่เยอรมัน 2ปีครึ่่ง แต่ปัญหาคือ เจีี๊ยบสอบข้อเขียนผ่าน เรียนขับมาจากเยอรมันแล้ว แต่ตอนสอบขับไม่ผ่าน  :-[ :-\ :-\ (เรียนขับมาแล้วจากเยอรมันค่ะ)

ถามนะค่ะ (บางคำถาม ถามเพื่อความแน่ใจอีกครั้งนะค่ะ)
1.กรณีที่เจี๊ยบต้องทำใบขับขี่ใหม่ที่สวิสเซอร์แลน เราต้องไปติดต่อเขตที่เราอยู่ แล้วเปรียบเสมือนว่าเราเข้ามาใหม่ใช่ไหมค่ะ 
2.ที่สวิสฯ สอบขับอย่างเดียวใช่ไหมค่ะ ไม่ต้องสอบข้อเขียน
3. เจี๊ยบมีใบขับขี่ที่แปลแล้วแต่เป็นสำเนา ใช้ได้ไหมค่ะ
4. เีรียนขับรถที่ไหนดีค่ะ ขอราคาถูก ๆ ค่ะ  :D

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะค่ะ ;D

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

จะขอเข้ามาอัพเดทเรื่องการสอบใบขับขี่ซักหน่อย ตอนนี้รอจดหมายนัดสอบจากกรมขนส่งสวิสอยู่ วันนี้ไปเรียนขับรถมาแล้วเป็นวันแรก เกียรต์กระปุกไม่เอาแล้วค่ะ เปลี่ยนใจมาขับเกียร์ออโต้แทนเพราะน่าจะไปรอดกว่า ถึงจะเคยขับมาจากเมืองไทย แต่ใช่ว่าจะง่ายที่จะขับที่สวิส ฉะนั้นใครที่จะเอาใบขับขี่เมืองไทยมาเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิส และไม่ได้มีรถใช้หัดขับทุกวัน หรือไม่สามารถให้สามีคอยหัดคอยสอนให้ แนะนำว่า ลงเรียนไปเลยค่ะ จะได้เทคนิคการขับรถที่ถูกต้องจากครู ซึ่งขอบอกว่าดีมาก ๆ แต่ก็แพงมาก ๆๆๆ เช่นกัน :'(
วันนี้พอเรียนจบ ครูก็บอกว่า โจ้ยังขับรถกินขวามากเกินไป มองกระจกหลัง กระจกข้างบ่อยไป (อ้าว..ก็เมืองไทยมันต้องคอยมองตลอดนี่ เพราะเดี๋ยวคันหลังแซง มอเตอร์ไซด์แซง) ก่อนจะเปิดไฟเลี้ยวก็ต้องมีเทคนิคมีขั้นตอนอีก :'( ยังไงก็ต้องจำให้ขึ้นใจ ตอนสอบจะได้ทำได้ เพราะถ้าสอบไม่ผ่าน เสียดายเงินแย่เลย ไหนจะค่าเรียนขับรถ ไหนจะค่าธรรมเนียมการสอบ โดยกรมขนส่งเค้าจะส่งเอกสารมาให้เราอ่านเกี่ยวกับเงื่อนไขการสอบ ซึ่งระบุไว้ว่า เรามีสิทธิ์สอบขับได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น ถ้าสอบไม่ผ่านก็ต้องกลับไปเริ่มสอบตั้งแต่ขั้นทฤษฎีใหม่ และต้องเอารถมาเอง ต้องเสียค่าธรรมเนียมการสอบ 120 ฟรังและค่าธรรมเนียมใบขับขี่สวิสอีก 200 ฟรัง แล้วให้เราเซ็นรับทราบพร้อมส่งกลับเพื่อรอจดหมายนัดสอบขับอีกครั้ง

ส่วนใครที่ย้ายมาอยู่ที่สวิสยังไม่ถึงปี แล้วมีใบขับขี่จากเมืองไทยมาด้วย แต่ที่สวิสยังไม่มีรถ ก็สอบเอาใบขับขี่มานอนกอดก่อน ;D ถ้าพอมีเงินที่จะเรียน เรียนไปเลยค่ะ แล้วใช้รถของทางโรงเรียนนะคะไปสอบ ครูเค้าจะคิดราคาเป็นชม.เหมือนที่เราเรียนขับรถกะเค้า อย่าปล่อยให้เวลาผ่านไปจนหมดสิทธิ์ เพราะถ้าวันข้างหน้าอยากจะได้ใบขับขี่สวิสขึ้นมามันจะทำให้รู้สึกเสียดายเงินค่ะ แลกกับตอนนี้เสียประมาณพันฟรังสำหรับการสอบขับอย่างเดียว กับต้องเสีย4-5พันฟรังสำหรับการเรียนตั้งแต่ขั้นทฎษฏีไปจนจบตามหลักสูตรที่กฎหมายสวิสเค้าบังคับ ไหนจะปวดหัวกับการเรียนการสอบที่เป็นภาษาเยอรมันอีก ... อันนี้เป็นมุมมองของโจ้นะ ควรตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง  ;D ;D

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณโจ้ และสมาชิกทุกคน เห็นราคาค่าเรียนแล้ว ทำไมมันแพงหูฉี่อย่างนั้นล่ะค๊ะ พันฟรังค์เลยเหรอ จะเป็นลม มิน่าล่ะ แฟนถึงบอกว่าแพงมาก ๆ ไอ้เราก็ไม่รู้แพงมากแค่ไหน เฮ้อ แพงจริงๆ แล้วถ้าไปเรียนแล้วสอบไม่ผ่านนี่ ต้องไปเริ่มเรียนใหม่และเสียเงินใหม่หมดเลยหรือเปล่าค๊ะ

naddyswiss

โหน่งเรียนกะครูจนจบคอร์ส ครูทำทุกอย่างให้หมดเลยนะ เรื่องไปสอบ ติดต่อไรเค้าเดินเรื่องให้หมดเลยอ่ะ

เรื่องเรียนเกียร์ออโต้ หรือ เกียร์ธรรมดาดี แนะนำว่าเรียนเกียร์ออโต้เหอะง่ายดี

คือสามีบอกว่าอีกหน่อยรถส่วนใหญ่เค้าจะเป็นเกียร์ออโต้ขึ้นเรื่อยๆ่อะ

ส่วนเกีียร์กระปุกอ่ะ ส่วนใหญ่พวกคนมีอายุเค้าจะชอบใช้กัน เค้าชินของเค้าแบบนั้นอ่ะ

สามีขับเกียร์กระปุกได้นะ แต่รถเค้ายังใช้เกียร์ออโต้เลย ไม่เมื่อยดี อิอิ

พ่อที่เมืองไทยชอบเกียร์กระปุกเหมือนกัน แต่เราซื้อรถแบบเกียร์ออโต้ให้ใช้หลังๆแกบอกเออสบายคนแก่ดีเหมือนกัน อิอิ

ไม่ต้องมานั่งจับเกียร์

โหน่งเป็นคนนึงที่ขับกระปุกไม่ได้อ่ะ คือมันสับสน เปลียนเท้า กะเกียร์พร้อมๆกันไม่เป็น

ออโต้เนี่ยแหล่ะ แหล่มที่สุดจ้า ฮ่าๆๆๆ