จะสอบใบขับขี่ ตอนสอบขับรถเค้าสอบอะไรกันบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะ อ่านแล้วใจหายวาป เพราะงงเหลือเกิน เทวีก็เรียนขับรถอยู่เหมือนกัน เทวีมีใบขับขี่จากเมืองไทยมาแล้ว อายุ10ปี ค่ะ แต่เทวีมาอยู่ที่สวิส3ปีแล้ว ก็เลยคุยกับครูสอนขับรถที่เป็นเพื่อนของสามีว่าเราต้องทำยังไง เพราะเท่าที่เคยได้ยินมาก็คือ ต้องสอบขับอย่างเดียวที่นี่ในเวลาไม่เกิน1ปีที่พำนักอยู่ที่นี่ ก็เลยถามครูว่าตกลงมันเป็นยังไงกันแน่ แล้วกรณีของเทวีนี่ต้องทำยังไงเพราะอยู่เกินปีแล้ว ครูบอกว่าไม่เกี่ยวเรื่องเวลา ตอนนี้ก็เลยเรียนไปน่าจะประมาณ25ชม.แล้วมั้งค่ะ แต่ก็ยังไม่ได้ไปลงทะเบียนสอบ เพราะเท่าที่ทราบว่ามาก็คือมีโอกาสแค่ครั้งเดียวถ้าไม่ผ่านต้องเริ่มเรียนใหม่หมดทั้งทฤษฎีด้วย ครูเคยบอกว่าการที่จะไปสอบเนี้ยเป็นการตัดสินใจของเทวีเพราะเทวีมีใบขับขี่มาแล้ว และเทวีเองก็สามารถที่จะขับรถที่นี่ได้โดยใช้ใบขับขี่จากเมืองไทย แต่หากตำรวจตรวจเมื่อไร นั่นหมายความว่าเขาจะยึดใบขับขี่ของเทวีไปและให้เทวีไปลงทะเบียนเพื่อสอบขับที่นี่ทันที โดยไม่มีการรีรอทั้งสิ้น

วันศุกร์นี้เทวีมีเรียนขับรถอีกต้องถามครูให้แน่ใจตกลงเป็นยังไงกันแน่ เพราะจะให้เทวีเริ่มใหม่หมด คงไม่ดีแน่ หากเป็นยังนั้นจริงๆคุณครูต้องรับผิดชอบ

โอ๊ยกังวลจริงๆ เรียนขับที่นี่ก็อยากพออยู่แล้ว

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

เรื่องการสอบใบขับขี่สวิสสำหรับคนไทยที่มีใบขับขี่มาจากเมืองไทยแบบเกิน 1 ปี เท่าที่อ่านจากกระทู้เก่า ๆ ก็จะให้ข้อมูลเหมือน ๆ กันคือ ไม่ต้องสอบทฤษฎี สอบขับอย่างเดียว โดยมีระยะเวลาภายใน 1 ปี ที่ย้ายมาอยู่ที่สวิสแบบถาวร
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โจ้คิดวา มันก็ขึ้นอยู่กับ กรมขนส่งสวิส  MFK เขตใครเขตมันว่าจะยืดหยุ่นได้แค่ไหน ยังไงก็ต้องโทรไปถามกันใหม่เพื่อความชัวร์ เพราะอย่างการแปลใบขับขี่ บางคนก็บอกว่าต้องแปลเป็นเยอรมัน หรือภาษาราชการของสวิส แต่เขตโจ้เค้าก็ให้แปลเป็นภาษาอังกฤษได้

ถึงคุณเทวีนะคะ โจ้ขออ้างอิงข้อมูลจากคุณ มน.ตต. ลองอ่านดูนะคะ แล้วยังไงก็สอบถามไปทางหน่วยงานในเขตของคุณเทวีอีกครั้ง จะได้สบายใจค่ะ  ;D

สอบข้อเขียนใบขับขี่ใครมีประสบการณ์เข้ามาแชร์หน่อยคะ
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 03:18:01 PM »

--------------------------------------------------------------------------------
ไข่เจียว  พี่ดีใจด้วยนะที่สอบข้อเขียนผ่าน  คิดว่าถ้าข้อเขียนผ่าน สอบขับน่าจะไม่มีปัญหา  สนับสนุนให้เรียนเกียร์กระปุกนี่ล่ะ  เพราะสามารถที่จะขับได้ทั้งออโต้ และกระปุกด้วย ลูกชายคงโตแล้วสินะ 

คราวนี้อยากให้ลองตีความตรงนี้ดูนะคะว่า

ใบขับขี่สากลทำมาจากประเทศไทยทางสวิสอนุญาตให้ใช้ได้ภายในปีแรกที่อยุ่ในสวิส(เฉพาะคนที่แต่งงานและมีทะเบียนบ้านอยู่ในสวิสเท่านั้น ไม่รวมพวกนักท่องเทียวนะ...งงป่าว)    เพราะถ้าเราแต่งงานกับสาวสวิส เรามีสิทธิ์ที่จะเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิสได้โดยไม่ต้องสอบข้อเขียน  แต่ว่าต้องสอบขับนะ  มีหลายประเทศไม่ต้องสอบอะไรเลยแค่จ่ายค่าธรรมเนียม  เค้าเปลี่ยนให้เลย

ส่วนใบขับขี่สวิสเราคิดว่านะคุณจะเดินเรื่องไปขอสอบขับตอนไหนเรื่องของคุณ  อันนี้ตามที่เราทำกับตัวเองเลยนะ มะได้ฟังใครมา  เพราะว่าเราทำมากับตัวเราเองเมื่อสามปีที่แล้วนะ  เราได้สัญชาติสวิสแล้วตั้งสองปีถึงได้ทำ  ซึ่งหมายความว่าตอนที่เราทำเรื่องเปลี่ยนเราอยู่สวิสได้เจ็ดปีแล้วนะ มะได้มาอยู่ปีแรก  ตีความตรงนี้ใหม่กันดูนะ  หรือว่าถ้าใครจะทำโทรไปสอบถามใหม่ให้แน่ ๆ เพราะไม่อยากให้เสียโอกาสเพราะมาฟังเรา  เด่วจะมาหาว่ามาเชื่อเราทำให้หมดโอกาส อยากให้ฟังไว้เพื่อดำเนินการต่อไปเท่านั้น 

ส่วนกรณีคุณปัง  ขอบอกตรง ๆ ได้ครูแย่มาก ๆ เพราะว่าการทำใบเปลี่ยนแบบมีใบขับขี่ตลอดชีพมาจากเมืองไทย  ถ้าไม่มีจดหมายนัดสอบจากทางขนส่ง  "ไม่มีสิทธิ์เรียนขับแน่นอน" (ในจดหมายนัดจะระบุไว้ด้วย  แล้วครูที่สอนจะต้องเอาใบนี้จากเราไปเป็นหลักฐานด้วย  ไปเอาทนายฟ้องค่าเรียนคืนซะ  บอกไปด้วยถ้าไม่ให้เงินคืนจะฟ้องให้ยกเลิกบัตรเป็นครูสอนขับรถ  ยกเว้นแต่ว่าใบขับขี่สากลที่อนุญาตให้ใช้ในสวิสเพียงหนึ่งปีของคุณปังยังไม่หมดอายุ ถึงจะไปขับได้อันนี้ครูมะผิด  ถ้าคุณปังไปขับตามครูโดยไม่มีใบนัดจากขนส่ง หรือใบขับขี่สากลหมดอายุถ้าถูกจับอาจจะถูกยกเลิกไม่ให้สอบเป็นช่วงระยะเวลานึงก็ได้ หรือไม่แน่ตลอดไป มะเชื่อลองให้ใครโทรไปถามเลย เพราะกรณีเราไม่มีสิทธิ์ใช้ใบขับขี่สากล(เพราะอยู่มาเจ็ดปีแล้วก่อนทำเรื่องเปลี่ยน) ไม่มีสิทธิ์เรียนขับก่อนได้รับใบนัดไปสอบ ซึ่งมีเวลาให้เดือนเดียวเราจะเรียนหรือไม่เรียนขับก็เป็นเรื่องของเรา ถ้าขับดีแล้วไม่จำเป็นต้องเรียนก็ได้ถ้าคิดว่าชัวร์

ถ้าใครไม่มีบัตรให้เรียนขับรถยนต์ ซึ่งต้องสอบข้อเขียนผ่านเค้าจะออกบัตรเรียนให้  หรือใบขับขี่ที่อนุญาตให้ขับตามกฎของสวิส(คือใบขับขี่สากลในกรณีนี้)  แต่ดื้อขับถ้าถูกจับได้อาจจะมีสิทธิ์ไม่ให้ทำใบขับขี่สวิสตลอดไป  หรือช่วงระยะเวลานึง ขึ้นอยู่กับดวงว่างั้นเหอะ

อันนี้ตอบจากประสบการณ์ที่ได้ทำมากับตัวเอง  และไปติดต่อสำนักงานขนส่งเขตเบิร์นด้วยตนเองตลอดคะ  ไม่ได้ฟังใครมา  และคิดว่าภาษาน่าจะพอใช้ได้และเข้าใจดี  ถึงจะไม่เก่ง  นี่ก็เป็นเพียงความเห็นนึงที่เราประสบมาด้วยตนเอง แต่ว่าเหตุการณ์ผ่านมาสามปีแล้วอาจจะมีบางสิ่งบางอย่างเปลี่ยนแปลง  ยังไงลองสอบถามดูก่อนนะคะ  กันลื่น และไม่อยากให้มาคิดว่าเราเป็นส่วนทำให้คุณเสียโอกาสถือว่าเป็นแนวทางก็ได้คะ เผื่อว่าใครไม่มีโอกาสทำปีแรกอย่างเรา 
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

naddyswiss

โหน่งได้ใบขับขี่สวิสตลอดชีพค่ะ

แต่เพื่อนโหน่งที่ไม่ได้เอาใบขับขี่ไทยมาเทียบ เค้าได้แบบสามปี และต้องไปสอบใหม่อีกรอบค่ะ

Quote from: pan on March 07, 2009, 02:34:25 PM
คุณโหน่งค่ะ แล้วใบขับขี่ของสวิตฯ ระบุวันหมดอายุไหมค่ะ
แต่ถ้าไม่ระบุวันหมดอายุ ก็ไม่ต้องเรียนคอร์สนี้ค่ะ

ถ้าระบุ คุณโหน่งต้องไปเรียน  2-Phasenausbildung ค่ะ
"Ab 1. Dezember 2005 muessen die Neulenker die 2-Phaseanausbildung besuchen, ansonsten verliert der Fuehrerschein die Gueltigkeit."
ลองอ่านรายละเอียดดูที่เวบนี้นะคะ  www.autofahren.ch เกี่ยวกับคอร์สนี้ เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะทำใบขับขี่สวิตฯ

แล้ววันหลังแพนจะมาเล่าเรื่องการไปสอบว่า เขาชวนเราคุยอะไรบ้าง และเรารู้สึกอย่างไรตอนขับรถกับคนคุมสอบ

kornnika

สวัสดีค่ะคุณโจ้ ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล ข้อมูลอ้างอิงของคุณมน.ตต.ก็มีส่วนเหมือนของเทวีบ้าง เทวีอาจไม่เข้าใจทั้งหมดเพราะสวิสมันกฏหมายหลากหลายมากๆ เดี๋ยวรอวันศุกร์ถามครูอีกที แล้วจะมารายงานนะคะ

Maprang

ขอบคุณค่ะคุณแพน เช็คไปเช็คมาปรากฏว่าวันที่เดินทางเข้าประเทศกับวันที่ในใบพำนักเป็นวันเดียวกันค่ะ งั้นถือเอานับจากวันนั้นหนึ่งปีเลยละกัน มีคำถามเพิ่มเติ่มนะคะ

- ได้ยินจากเพื่อนมาว่า มีกฎหมายใหม่สำหรับปีนี้เป็นต้นไปว่าโรงเรียนสอบขับรถในสวิสให้สอนเป็นภาษาเยอรมันหรือฝรั่งเศสได้เท่านั้นจริงหรือเปล่าคะ คุณเทวีเรียนเป็นภาษาอะไรอยู่เอ่ย แบบว่ายังฟังภาษาเยอรมันไม่ออกเลยอ่ะค่ะแต่ก็อยากไปเรียนซักหน่อยเหมือนกัน ฝากคุณเทวีถามคุณครูหน่อยได้มั้ยคะ

- ถ้าไปสมัครสอบแล้วเค้ายึดใบขับขี่ไทยตัวจริงเราไปโดยให้ใช้ใบแปลแทน แล้วเผอิญช่วงนั้นอาจจะต้องกลับเมืองไทยหรือขับข้ามประเทศ ใบนั้นมั้นจะใช้ได้มั้ยอ่าคะ คือว่าเสาร์อาทิตย์ชอบข้ามบอร์เดอร์ไปบ้านพ่อแม่สามีที่เยอรมันีบ่อยๆค่ะ

- เรามีออปชั่นไม่ต้องยื่นใบขีบขี่ไทยได้ด้วยเหรอคะ อย่างเช่นเพื่อนคุณโหน่งที่เค้าไม่ได้ยื่นเป็นเพราะเค้าไม่มีหรือว่าไม่อยากยื่นคะ สมมติเราเก้บใบขับขี่ไทยตัวจริงไว้ใช้เมืองไทยแล้วไปสอบใหม่อีกสามปีก็ได้ใช่มั้ยคะ เอ๊แล้วอีกสามปีนี่สอลแต่ปฏิบัติหรือว่าทฤษฎีด้วยคะ แบบว่ายังอยากได้ใบขับขี่ไทยไว้อยู่ค่ะเพราะว่าถ้าอยู่นี่แล้วไม่เวิร์คก็จะกลับไปอยู่เมืองไทยค่ะ

nidnid

Quote from: naddyswiss on March 08, 2009, 10:18:04 PM
โหน่งได้ใบขับขี่สวิสตลอดชีพค่ะ

แต่เพื่อนโหน่งที่ไม่ได้เอาใบขับขี่ไทยมาเทียบ เค้าได้แบบสามปี และต้องไปสอบใหม่อีกรอบค่ะ

เอาล่ะหลายคนก็หลายความเห็นและประสบการณ์
แพนก็ได้ยินเพื่อนคนไทยพูดอย่างนั้นเหมือนกัน เคยถามไปยัง MFK แล้ว เขาบอกว่า ถ้าเรียนคอร์ส 2-Phasenausbildung จบ ก็แค่เอาใบยืนยันว่าได้เรียนคอร์สนี้จบแล้ว แนบไปกับคำร้องขอต่อใบขับขี่ของสวิตฯ ที่หมดอายุค่ะ แต่ยังไงแพนจะโทรไปถามให้แน่ใจอีกครั้ง
คอร์สนี้ต้องเรียนสองครั้ง ครั้งแรกควรเรียนหลังจากได้ใบขับขี่มาแล้วหกเดือน จากนั้นครั้งที่สองให้เว้นห่างไปหนึ่งถึงสองปี แต่ไม่เกินวันหมดอายุในใบขับขี่ นั่นคือภายในสามปี หลังจากได้ใบขับขี่มาควรจะเรียนคอร์สนี้

ส่วนของแพน ตำรวจทอยเฟนบอกว่า คุณสามารถใช้ใบขับขี่เมืองไทยได้ในกรณีที่คุณแค่ท่องเที่ยว เยี่ยมเยี่ยน หรือวีซ่านักเรียน ไป ๆ มา ๆ ไทยกับสวิตฯ ไม่ได้อยู่ในสวิตฯ ถาวร  แต่ถ้าคุณอยู่ในสวิตฯ ถาวร คุณควรจะทำเรื่องเปลี่ยนใบขับขี่ของไทยเป็นของสวิตฯ จะดีกว่า ป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้น หากเราได้รับอุบัติเหตุ หรือเราขับไปชนใครเขาเข้า  

ตอนที่แพนสอบขับ แพนไปสอบที่ MFK ของซังกาเลนท์ เนื่องจากคันโทนอัพเพนเซ็ลไม่มีศูนย์สอบ จึงต้องส่งไปยังศูนย์ของซังกาเลนท์  แต่เจ้าหน้าที่มาจากเขตอัพเพนเซ็ล คันโทนที่เรามีทะเบียนบ้านอยู่

ถ้าได้เรื่องยังไงแพนจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

ตุ้ม

สวัสดีทุกคนๆค่ะ
ขอเล่าประสบการณ์เรื่องใบขับขี่ที่เจนีวานะคะ  ตอนแรกที่ไปขอใบขับขี่สวิสได้เอาใบขับขี่ของอเมริกาไปแสดง  ทางเจ้าหน้าที่ได้ออกใบขับขี่ตลอดชีวิตของสวิสให้เลยไม่ต้องสอบข้อเขียนหรือสอบขับ  แต่ตอนที่ใช้ใบขับขี่ของไทยไปขอใบขับขี่ของอเมริกาต้องสอบขับและตรวจสายตาและได้ใบขับขี่ที่ต้องต่ออายุทุก 5 ปีเหมือนคนอเมริกันทั่วๆไป

ส่วนลูกชายได้ส่งไปเรียนขับรถในระหว่างปิดภาคฤดูร้อนที่อเมริกาตอนอายุ 16 ปีได้ใบขับขี่มา 2 ปีพออายุ 18 ปีก็ไปยื่นขอใบขับขี่ของสวิส  ครั้งแรกถูกปฎิเสธแต่เราคัดค้าน  จึงได้รับใบขับขี่ตลอดชีวิต

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน ;)

เป็นคนเปิดกระทู้เรื่องนี้ขึ้นมา และต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ไปดูกระทู้เก่า ของคุณยาหยี ในห้องกฎหมาย วีซ่าฯลฯ เรื่อง Autoprüfung in Swiss ซึ่งบอกรายละเอียดการสอบขับรถมาแล้วซึ่งละเอียดมาก ๆ ยังไงซะ..ก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ และข้อแนะนำ รวมทั้งประสบการณ์จากคนอื่น ๆ ที่ตอบเข้ามาด้วยค่ะ :-* :-*

หลายคนก็หลายความเห็นและประสบการณ์ จริงอย่างที่คุณแพนบอกไว้ ฉะนั้นขอสรุปว่า "ใครอยู่เขตไหนก็ไปสอบถามรายละเอียดที่กรมขนส่งสวิสเขตนั้นนะจ๊ะ" เพื่อความชัวร์ จะได้หมดข้อสงสัย เพราะต่างคนต่างกรณี ต่างเงื่อนไข เผื่อจะได้รับข้อยกเว้น ยืดหยุ่น ผ่อนผัน บางเรื่องได้ จากกรมขนส่งเขตนั้น ๆ;D

หลังจากได้ข้อมูลจากกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆ ไปพอสมควรแล้ว ก็อีเมล์ไปถามกรมขนส่ง อีเมล์ไปถามแบบภาษาเยอรมันระดับเพิ่งขึ้นชั้นอาอายน์นี่ล่ะค่ะ เค้าก็ใจดี...เข้าใจในสิ่งที่เราส่งไป แล้วก็ส่งรายละเอียดกลับมาแบบด่วนทันใจ  ;D ดังนี้
Um Ihren ausländischen Führerausweis umzutauschen müssen Sie wie folgt vorgehen:

- Gesuch um Erteilung eines Lernfahr-/Führerausweises (im Internet oder bei jeder Polizeistelle/Gemeinde erhältlich). Dieses muss vollständig ausgefüllt werden gemäss Wegleitung.
- Beilagen: Ausländerausweis sowie Original Führerausweis sowie amtliche Uebersetzung davon. 1 farbige Passfoto 35 x 45 mm.

Wenn die Unterlagen bei uns sind und alles in Ordnung ist, werden Sie zu einer Kontrollfahrt eingeladen. Bei Bestehen derselben erhalten Sie die Ihnen zustehenden Kategorien.
หลังจากนั้นก็ให้คุณสามีโทรไปถามเรื่องการแปลใบขับขี่ไทย ว่าขอแปลเป็นภาษาอังกฤษได้มั๊ย  ก็ได้รับคำตอบกลับมาว่า..ได้.. ;D
ตอนนี้ก็เหลือแต่จะตัดสินใจว่า
1.ไปเรียนขับรถเกียร์กระปุกที่เมืองไทยอีกรอบ (เพราะต้องกลับบ้านเดือนหน้าอยู่แล้ว) แล้วหาซื้อหนังสือ Autoprüfung มาอ่านเพื่อเรียนรู้กฎจราจรสวิส แล้วก็หัดขับกับรถตัวเองไปเรื่อย ๆ จนพอชำนาญ ซึ่งรถโจ้ไม่จำเป็นต้องติดตัว แอล  เพราะมีใบขับขี่อินเตอร์ที่ทำมาจากเมืองไทยแล้ว   
หรือ
2.ไปลงเรียนขับรถซัก4-5 ชม.ที่สวิสนี่ล่ะ อย่างที่คุณแพนแนะนำไว้ แต่เช็คค่าใช้จ่ายแต่ละโรงเรียนก็แพงมาก ๆ ชม.ละ 80-95 ฟรังค์ เจอของมิโกรถูกหน่อย 325 ฟรังค์ต่อ 8 เลคชั่น เรียนในห้องเรียน 4 เรียนขับ 4 แต่ก็ไม่รู้ว่ารายละเอียดเป็นยังไงเพราะแปลไม่ออก ไว้ได้เรื่องยังไงจะเข้ามาเล่าให้ฟังอีกครั้ง :D

nidnid

แพนว่าก็ดีนะคะ ไปเรียนที่บ้านเราสักหน่อย จะได้ไม่เสียเวลาระหว่างที่อยู่ที่ไทย
รถแพนตอนนั้นก็ไม่ได้ติดตัวแอล เคยโทรไปถาม MFK เขาบอกไม่มีให้เรา ต้องดูแลตัวเองเพราะว่าเราไม่ได้สอบทฤษฎีที่นี้
ขออย่างเดียวอย่าให้เกิดอุบัติเหตุ เพราะเราจะอ้างไม่ได้ว่าหัดขับก่อนไปสอบใบขับขี่ นี้คือข้อเสีย
แต่เราก็ขับให้ระวังก็ไม่มีปัญหา

ส่วนแพนได้ใบขับขี่ระบุวันหมดอายุ เพราะใบขับขี่ของเมืองไทย แพนทำไว้ก่อนมาสวิตฯ ไม่นาน ก็เลยได้แบบนี้
ส่วนคนที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ หรือแบบห้าปีของไทย จะได้ใบขับขี่สวิตฯแบบตลอดชีพ

ตอนแพนไปเรียนกับครูจ่ายชั่วโมงละห้าสิบฟรังก์คะ ไม่ต้องจ่ายค่ารถ เพราะใช้รถแพนเอง

kornnika

สวัสดีค่ะคุณมะปรางคุณโจโจ้และพีนิด
ตอนนี้เทวีเรียนขับรถอยู่เหมือนกันค่ะ เรียนแต่ขับกับคุณครูอย่างเดียวได้ประสบการณ์ใหม่เยอะมากๆ และทำให้ตัวเองรู้สึกว่าฉันขับที่เมืองไทยมา10 พอมาขับที่นี่เหมือนคนขับรถไม่เป็นเลย ยิ่งถ้าเรียนกับครูจะรู้ข้อบกพร่องของตัวเองดีทีเดียว เพราะครูจะบ่นแล้วบ่นอีก
การเรียนขับรถที่นี่ตอนนี้คุณสามารถเรียนเป็นภาษาอะไรก็ได้แล้วแต่จะคุยกับครูให้เข้าใจกัน แต่การสอบจะต้องสอบเป็นภาษาราชการของสวิสเท่านั้น นั่นคือ เยอรมัน ฝรั่งเศส หรืออืตาลีก็ตามแต่จังหวัด อันนี้ถามครูมาเพราะครูมานักเรียนต่างชาติเหมือนกันได้ยินครูคุยกับนักเรียนคนอื่นเป็นภาษาอังกฤษปนเยอรมันก็เลยถามมา เขาก็บอกว่า การสอบต้องสอบเป็นภาษาราชการที่นี่ค่ะ

ส่วนคุณโจ้นะคะ อันนี้เทวีแนะนำจากประสบการณ์ตรงในการขัยรถมานานแต่ยังไม่ดีนะคะว่า หากเป็นไปได้อย่าไปเรียนขับที่เมืองไทย เพราะมันจะทำให้สับสนเรื่องของเลนถนน เพราะที่เมืองไทยและที่นี่ขับรถคนละข้างกัน นี่คือปัญหาใหญ่สุดๆสำหรับคนที่ขับรถเป็นมาแล้ว เพราะคุณจะสับสนจริงๆ สับสนมากๆ ยิ่งถ้าขับที่โน่นทีที่นี่ทีโอ๊ยรับรองคุณจะมีแต่เสียเวลา เหมือนเทวี
และอีกเรื่องคือเรื่องการขับรถเอง ที่สวิสเพราะจริงๆแล้วคนที่จะสอบขับอย่างเดียวมีสิทธิ์ขับรถที่นี่โดยไม่ต้องติด ตัว แอล เพราะเรามีใบขับขี่อยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ของสวิสแค่นั้นเอง หากกรณีจะใช้รถตัวเองสอบขับปัญหาก็จะน้อยลง แต่ถ้าไม่ใช่ก็จะทำให้การเรียนขับไม่ก้าวหน้าอย่างที่เราคิด เพราะเทวีทำมาแล้ว ตั้งนาน กะว่าประหยัดตังค์ก็ขับเองกับสามี ให้สามีคอยบ่นว่าอะไรดีไม่ดี สามีก็คนธรรมดาจะมาสอนเราคนที่ขับเป็นมานานแล้วก็ไม่ใช่ที่ ดังนั้นเวลาเทวีกลับไปขับรถครูทีไรเทวีมีแต่ก้าวหลังไม่ก้าวหน้าเลย บวกกับรถเทวีเองเป็นออร์โต้ แต่เรียนรถครูเป็นเกียร์ธรรมาดา พอไปขับรถครูทีไรมันดับให้เจ็บใจเล่นทุกที ยิ่งขับก็ยิ่งเสียอารมณ์ สรุปเสียเงินและเสียเวลามากกว่าเรียนจริงๆโดยตรงกับครูคนเดียวเท่านั้น ข้อแนะนำนี้แล้วแต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้นะคะ แต่ของเทวีที่ทำมาคือมันไม่ได้ช่วยให้ก้าวหน้าเลย มีแต่ช่วยให้สับสนและเสียเวลา

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ขอบคุณค่ะ คุณเทวีที่แนะนำ ก็ว่างั้นเหมือนกันเรื่องสับสน  ???
ตัดสินใจแล้วค่ะ จะหัดขับกับรถตัวเองก่อน พอดีซุปเปอร์มาเก็ตแถวบ้าน เค้ามีลานจอดรถกว้างขวาง พอที่จะไปฝึกหัดเข้าเกียร์ ในวันอาทิตย์ได้ เพราะพอเริ่มเลี้ยงครัสต์ เปลี่ยนเกียร์เป็น ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะมีพื้นฐานการขับรถออโต้มาแล้วถึงจะยังไม่เก่งเท่าไหร่  แต่ก็คงต้องใช้เวลาในการฝึกฝนสักพักนะคะ อีกอย่างรถที่ใช้ที่สวิสมันก็ค่อนข้างยาว ต้องฝึกการกะระยะรถอีก ก็ยังพอมีเวลาอีก 5-6 เดือนที่ก่อนจะไปสอบ

ตอนนี้ก็ให้ทางบ้านเมืองไทย เอาเอกสารไปแปลให้แล้ว รอกลับไปเอาเดือนเมษานี้ แล้วจะลองไปติดต่อที่มิโกรดู ว่าคอร์สเรียนขับรถของเค้าเป็นยังไง เพราะมันถูกดี ;D จะได้ประหยัดอ่ะ ;D

คืบหน้ายังไง ไปสอบมาแล้วผ่านหรือไม่ผ่าน จะเข้ามาเล่าให้ฟังกันอีกครั้งนะคะ  ;D

Nath

สวัสดีค่ะ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน  แอบตามกระทู้อยู่ น่าสนใจมั่กมั่ก ทีนี้ขอแอบอ้างนิดนึง + แอบมีคำถามค่ะ
ไม่ทราบว่า ตอนคุณแพน ยื่นเรื่องใบขับขี่ของคุณแพน เป็นแบบ 1 ปี หรือเปล่าเอ่ย  เพราะนัทเองก้อ เพิ่งทำก่อนมาสวิสฯไม่นานค่ะ ก้อเลยอยากทราบ ว่านัทเข้าใจถูกต้องป่าว  เพราะส่วนใหญ่เพื่อนสมาชิก จะได้แบบ 5 ปี กันมาแล้ว  นัทเลยยัง งง ๆ อยู่ ว่าตกลงตัวเองทำได้ป่าวเนี้ยยยย  เพราะยอมรับว่าตอนนี้ความหวังตัวเองริบหรี่มากค่ะ  หลังจากที่ทราบว่า หลังแต่งงานที่สวิสฯแล้ว ไม่สามารถกลับไปขอใบขับขี่อินเตอร์ + ใบขับขี่ 5 ปี จากไทย มายื่นเรื่องได้  พอคิดว่าต้องเริ่มใหม่หมด  เลยเครียดดดดค่ะ เนื่องด้วยทราบว่าค่าใช้จ่ายแพงงงงง มากกก   รบกวนช่วยตอกย้ำความเข้าใจนัทอีกสักรอบนะคะ  ไม่ว่ากันเนอะ (จะว่ายัยนี่เค้าเขียนตั้งเยอะแยะ อ่านไม่รู้เรื่องรึงัย  งานนี้ยอมมมมค่ะ)ด้วยความที่หลากหลายประสบการณ์ หลากหลายกรณ๊  แต่ยังไงก้อตาม ก้อขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ ที่มาให้ความรู้ ณ ที่นี้ 
อากาศยังปรวนแปรอยู่  ดูแลสุขภาพกันด้วยนะคะ

Nath

อ้าววว  ไมมะขึ้นละคะเนี่ย ขออีกรอบนะคะ อิอิ ;)
Quoteส่วนแพนได้ใบขับขี่ระบุวันหมดอายุ เพราะใบขับขี่ของเมืองไทย แพนทำไว้ก่อนมาสวิตฯ ไม่นาน ก็เลยได้แบบนี้
ส่วนคนที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ หรือแบบห้าปีของไทย จะได้ใบขับขี่สวิตฯแบบตลอดชีพ

nidnid

แพนได้ใบขับขี่จากเมืองไทยมาแบบหนึ่งปีคะ ก่อนเดินทางมาจดทะเบียนสองเดือนคะ  ;D ;D ใหม่ไหม

แล้วคุณนัทอยู่ที่สวิตฯ นานยังคะ

Nath

คุณแพน นัทมาตั้งแต่เดือน กย.ปีที่แล้วค่ะ  ส่วนใบขับขี่ทำประมาณเดือน พค.ปีที่แล้วเช่นกัน  งานนี้ไม่รู้ใครใหม่ก่ากัน อิอิ..
ที่แน่ ๆ แสดงว่านัทก้อมีความหวัง  นัทก้อใช้ ใบ 1 ปี ไปแปล แล้วก้อขอเรียนขับ+สอบขับอย่างเดียว ได้ช่ายป่าว.. แต่ว่าคงต้องโทรถาม ในคันโทน นี้อีกทีเนอะ เผื่อเค้าไม่ยอมรับใบ 1 ปี เหมือน คันโทน คุณแพน  ไม่รู้ล่ะ แอบดีใจก่อนละกัน ขอบคุณค่ะ