จะสอบใบขับขี่ ตอนสอบขับรถเค้าสอบอะไรกันบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

ได้สอบถามไปยัง MFK เรื่องขอสอบใบขับขี่สวิส โดยที่มีใบขับขี่จากเมืองไทยแบบ 5 ปี กะใบขับขี่สากลแล้ว ก็ได้ข้อมูลเหมือน ๆ กับกระทู้เก่า ๆ ที่คนอื่น ๆ ได้แชร์ประสบการณ์กะบอกเล่ากันมา คือยื่นเอกสารแล้วสอบปฏิบัติอย่างเดียว ไม่ต้องสอบข้อเขียน :)

ฉะนั้นโจ้รบกวนขอถามคนอื่น ๆ ที่เคยไปสอบมาแล้วนะคะว่า ตอนสอบขับ เค้าสอบอะไรบ้าง แบบไหน ยังไง ไปที่ไหน และควรจะต้องทำอย่างไรจึงจะสอบผ่าน เพราะโจ้เคยขับเป็นแต่ออโต้ที่เมืองไทย แต่จะมาสอบเกียร์กระปุกที่สวิส จะได้เตรียมตัวติวเข้มตัวเองถูกว่าต้องทำอย่างไร  ;D

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

สวัสดีค่ะคุณโจ้
ใช่ค่ะ ยื่นเอกสารใบขับขี่ของเมืองไทย ก็เตรียมตัวสอบขับอย่างเดียว  ว่าแต่คุณโจ้อยู่สวิตฯ มากี่ปีแล้วค่ะ เขาให้เวลาหนึ่งปีนับจากวันที่เดินทางเข้าสวิตฯ (วีซ่าแต่งงาน) ให้ใช้สิทธิ์ในการสอบขับได้เลย ไม่ต้องสอบข้อเขียน ถ้าเรามีใบขับขี่จากเมืองไทย

การสอบขับก็ให้เตรียมตัวให้ดี คือขับบ่อย ๆ ไปเรียนขับกับครูสักสี่ห้าชั่วโมง ที่เหลือก็ขับรถที่บ้านให้เยอะ ๆ ซื้อหนังสือมาอ่านเรื่องป้ายจราจร ที่สำคัญขับรถให้เยอะ ๆ ค่ะ จะได้ชินกับเส้นทาง
แพนก็ใช้วิธีนี้ค่ะ ขับรถให้สามีตลอดทุกครั้งที่เขาออกไปพบลูกค้า ขับไปเบิร์น ซูริค ขับไปให้ทั่วเลย  แล้วก็ไปเรียนกับครู ครูจะช่วยประเมินอีกครั้งว่าเราจะผ่านชัวร์หรือไม่

nidnid

เวลาในการสอบก็ประมาณ 45 นาที ค่ะ คุณโจ้สามารถใช้รถของครูไปขับได้ แต่ต้องจ่ายค่าสึกหรอ อันนี้ไม่รู้เท่าไร เพราะแพนใช้รถตัวเอง ที่เป็นเกียร์ออโต้ ใช้รถสามีไม่ได้ เพราะเป็นเกียร์ธรรมดา เคยขับรถสามีแล้วดันไปดับบนรางรถไฟ แล้วรถไฟก็มาพอดี โชคดีที่คนขับเบรคทัน ไม่งั้นคงไม่มีแพนวันนี้แน่ หลังจากเหตุการณ์วันนั้น สามีเลยตัดสินใจซื้อรถมือสองเกียร์ออโต้ให้

nidnid

ต่อค่ะ สามีกลับมาพอดี ก็เลยทานข้าวเที่ยงกัน

เมื่อได้รถเกียร์ออโต้มาแล้ว ก็หัดขับกับสามี โดนด่า โดนว่า แต่ก็ต้องทน เพราะเขาอยากให้เราสอบผ่าน เนื่องจากมีโอกาสสอบแค่ครั้งเดียว ถ้าไม่ผ่านก็ต้องไปเริ่มต้นใหม่ ไปเรียนการช่วยเหลือเบื้องต้น เรียนและสอบทฤษฎีใหม่

ไม่ทราบว่าคุณโจ้ อยู่สวิตฯ นานหรือยัง ที่ถามเพราะว่าเราได้สิทธิ์สอบขับโดยไม่ต้องสอบทฤษฎี ภายในหนึ่งปีนับจากวันที่เดินทางเข้ามาอยู่ในสวิตฯ อันนี้ไม่รวมวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมเยี่ยน และก็วีซ่านักเรียนนะคะ อันนี้เฉพาะวีซ่าแต่งงาน และขอพำนักอยู่ในสวิตฯคะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณแพน ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ ;D
โจ้มาอยู่ได้ก็เดือนที่ 6 แล้วค่ะ คิดว่าจะไปสอบช่วงหน้าร้อน ยังไงซะก็ไม่ให้เกินเดือนกันยานี้ รอเอาใบขับขี่กลับไปแปลค่ะ
ปกติอยู่เมืองไทยจะขับแต่ออโต้ ถ้าที่สวิส รถเป็นเกียร์ออโต้ก็ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ คงจะเรียนรู้แต่เรื่องกฎจราจรอย่างเดียว
แต่หาเรื่องใส่ตัวเองนะคะ ตอนสามีจะซื้อรถเค้าก็จะซื้อออโต้ แต่พาเราไปดูกี่คันกี่คัน ก็สีเทา  :-[
ซึ่งเป็นคนไม่ชอบสีนี้และเป็นสีที่ไม่ถูกโฉลก (โดยส่วนตัวจะถือเรื่องนี้มาก)
จนกระทั่งเค้าชี้ให้ดูคันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วบ่นกะเราว่า ถ้าไม่ติดต้องซื้อเกียรต์ออโต้เค้าก็อาจจะซื้อคันนี้
พอเราเหลือบไปดูมันก็ใช่เลย สีแดง..แจ่มมาก ถูกใจเลยค่ะ แต่มันก็เป็นปัญหาจนถึงทุกวันนี้ที่ต้องหัดขับเกียร์กระปุกใหม่ :-[
ตั้งแต่ถอยรถคันนี้ออกมาจนถึงทุกวันนี้ ก็ 6 เดือนแล้ว ยังไม่เคยแตะต้องเลยค่ะ กลัวค่ะ...กลัวสร้างบาดแผล :'(
เพราะที่เมืองไทยกว่าจะขับเป็นก็แผลรอบคันนะคะ กระจกข้างบ้าง ไฟท้ายบ้าง ล้อแม๊กนี้ถลอกหมด ฯลฯ
อู่ซ่อมรถที่นี่คงไม่ง่าย ๆ หรือถูก ๆอย่างบ้านเรา
ตอนกลับเมืองไทยเมื่อปลายปีก็ลองไปเรียนขับเกียร์กระปุกมาแล้วให้พอรู้เรื่องเข้าเกียร์ เหยีบบครัสต์บ้าง
แต่ก็จริงที่ว่ามันต้องขับบ่อย ๆ ยังไงก็คงต้องลองดูค่ะ สอบผ่านไม่ผ่านจะเข้ามาบอกอีกที

แล้วจริงหรือป่าวค่ะว่าที่สวิส ถ้าเราสอบรถออโต้ เราจะไม่สามารถไปขับรถเกียร์กระปุกได้
แต่ถ้าสอบรถเกียร์กระปุก สามารถขับรถได้ทั้งสองแบบ ???

Jojo

ลืมถามอีกเรื่อง อันนี้สำคัญมาก ๆ

ตอนสอบขับเค้าพูดภาษาอะไรค่ะ  ;D

nidnid

"แล้วจริงหรือป่าวค่ะว่าที่สวิส ถ้าเราสอบรถออโต้ เราจะไม่สามารถไปขับรถเกียร์กระปุกได้
แต่ถ้าสอบรถเกียร์กระปุก สามารถขับรถได้ทั้งสองแบบ"

Entschuldigung,dass ich nich in Thai schreiben kann. Mein Mann hat meinen Laptop mitgenommen.

Ich habe es auch gehört, aber ich bin unsicher.
Als ich die Fahrkontrolle gemacht habe, habe ich das Auto mit dem Automatike-Gang gefahren. Jetzt kann ich entweder den Automatik-Gang oder die Handschaltung fahren. 

Jojo

นั่นแน่....กะจะทดสอบภาษาเยอรมันโจ้เหรอ ;D
รอก่อน...เดี๋ยวเปิดดิกฯ ก่อน.. ::) ไม่รู้ศัพท์อยู่ 2-3 คำ
ที่เหลือเดา ๆ พอได้อยู่ ::)

ขอบคุณมากค่ะ :-* :-*

nidnid

No, i don't want to test you. However you learn now German,you should to practice German too. ;D ;D. Otherwise you forget it.

Währen der Fahrkontrolle sprach er mit mir Hochdeutsch. Zuerst fragte er mich, welche sprache ich sprechen möchte, Englisch, Dialekt oder Hochdeutsch.

Jojo

Maprang

สวัสดีค่ะ คุณโจโจ้และคุณแพน

เพิ่งซื้อรถเกียร์ออโต้มาเมื่อวานเหมือนกันค่ะ และก็กำลังคิดเรื่องสอบใบขับขี่ด้วย คุณโจโจ้ก็มาตั้งกระทู้เรื่องนี้พอดีเลย(อยู่มาสามเดือนแล้วค่ะ) ขอเช็คความเข้าใจกับผู้รู้หน่อยนะคะ ว่าหนึ่งปีนี่นับยังไงคะ นับจากวันที่เราได้วีซ่าเข้าประเทศ วันที่เดินทางเข้าประเทศ หรือวันที่ระบุบน ausweis คะ

และถ้าเราไปสอบภายในหนึ่งปีนับจากวันนั้น ก็จะสอบแค่ปฏิบัติอย่างเีดียว แต่ถ้าเลยวันนั้นไปต้องสอบทฤษฎีด้วย อย่างนี้เข้าใจถูกต้องไหมคะ

อีกอย่างนึง ค่าสอบเท่าไหร่คะ แล้วมีกำหนดไว้หรือเปล่าว่า้ต้องไปเรียนขับรถอย่างต่ำกี่ชั่วโมงก่อนสอบค่ะ

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างนะคะ

nidnid

สามีกลับมาแล้วพร้อมกับแลปทอปของดิฉัน ก็เลยสามารถพิมพ์ไทยได้  เพราะคอมที่อยู่ในออฟฟิศ พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ ขี้เกียจไปแก้ของเขา เดี๋ยวโปรแกรมต่าง ๆ จะรวนเอา ก็เลยไม่อยากทำ

การนับวันให้นับจากวันเดินทางเข้ามาในสวิต คุณมะปรางดูได้จากวันที่ที่ประทับในพาสปอร์ตที่สนามบินนะคะ
แล้ววันที่ในใบพำนักอาศัยอยู่ระบุว่าเดินทางเข้าสวิตฯมาวันไหนค่ะ
ถ้าเลยกำหนดภายในหนึ่งปี อาจยืดหยุ่นได้นิดหน่อย แต่ก็ไม่ทราบว่ายืดหยุ่นได้นานกี่เดือน
แล้วก็มีโอกาสสอบขับแค่ครั้งเดียว ถ้าไม่ผ่านก็ต้องไปเริ่มต้นเรียนทฤษฎี สอบทฤษฏีให้ผ่าน เรียนใหม่หมดตามกฎของสวิตฯ
ค่าสอบประมาณหนึ่งร้อยฟรังก์ เขาจะส่งใบเสร็จมาทีหลัง รวมค่าสอบ ค่าใบขับขี่ด้วย  แพนก็ลืมไปแล้วว่าเท่าไหร่ ใบเสร็จก็เก็บเข้าแฟ้มไปแล้ว ไม่ได้ไปค้นดูให้
ไม่กำหนดคะว่าต้องไปเรียนขับรถกี่ชั่วโมง เอาเป็นว่าจนกว่าคุณมั่นใจว่าคุณจะสอบขับผ่าน หรือจนกว่าจะชินกับสัญลักษณ์ต่าง ๆ นะคะ แพนใช้วิธีอาสาขับรถให้สามีตลอดทุกครั้งที่เขาต้องไปพบลูกค้า ขับอยู่ประมาณสิบเดือนก็แจ้งทาง MFK ว่าเราต้องการสอบขับคะ 
ตอนแรกไปติดต่อครูที่โรงเรียนไว้ก่อนค่ะ เอาสามีไปด้วยก็ดีค่ะ เพราะจะได้รู้เรื่องมากกว่าไปคนเดียว เสร็จแล้วก็ขอคำแนะนำจากครู ครูใจดีค่ะ เขาจะแนะนำเราดีมาก ไปเรียนกับครูและก็เป็นคนขับให้สามีมาก ๆ แล้วครูเขาจะดูความก้าวหน้าจากวันแรกจนถึงก่อนวันไปสอบค่ะ แพนครูไม่ได้ไปด้วยในวันสอบ แพนขับรถไปกับสามี แล้วก็เอาสามีไปปล่อยไปที่ร้านกาแฟใกล้ๆ จากนั้นก็เอารถไปจอดคนเดียว ก่อนวันสอบครูเขาจะแนะนำว่าควรจะจอดรถยังไง นั่นคือเทคนิคของครูคะ ส่วนครูคนอื่นแพนไม่ทราบ แต่ครูของแพนบอกว่า ให้ถอยหลังเข้าจอดให้ช่องที่ให้จอด เพื่อแสดงให้เจ้าหน้าที่เห็นว่าเราจอดรถเรียบร้อย และพร้อมที่จะขับออกไป อันนี้เทคนิคใครเทคนิคมันค่ะ

nidnid

แพนนะ พอรู้ว่าจะสอบขับก็เอาเอกสารไปให้ตำรวจ (เกมายเด่ใครเกมายเด่มัน) เสร็จแล้วตำรวจจะมีเอกสารส่งมาให้กรอก จากนั้นก็กรอกเอกสารให้ครบ รวมทั้งเดือนที่เราต้องการไปสอบ จากนั้นก็ส่งไปที่ MFK อ้อ ตำรวจจะยึดใบขับขี่ตัวจริงพร้อมกับสำเนาของใบขับขี่ที่แปลเป็นภาษาราชการของสวิตฯ แล้วไปนะคะ แล้วจะส่งตัวจริงของที่แปลแล้วคืนให้ โดยหัวกระดาษตำรวจจะเขียนว่า ใช้ได้เหมือนใบขับขี่ตัวจริง จนกว่าจะได้รับใบขับขี่ของสวิต ประมาณนี้ค่ะ
หลังจากแจ้ง MFK แล้วก็ไปฝึกขับให้คล่อง ให้ชิน ให้คุ้นเคยกับป้ายต่าง และทิศทางค่ะ

naddyswiss

โหน่งได้ใบชับขี่มาสองปีแว๊ว พร้อมกะโดนฝรั่งที่นี่ล้อว่า "ผู้หญิงไทยราคาแพง" ทำไมเหรอฮ๊ะ ก้อไอ้ค่าเรียนขับรถอิฉันน่ะสิคะ มันแพงเสียเหลือเกิน ให้เค้าเก็บเป็นงวดๆก้อไม่เจือกเก็บ พอเก็บมาทีนึง สามีไม่รู้ต้องขายพรมไปกี่ผืน ก้อครูที่เนี่ยเค้าจะสอนให้โหน่งบรรลุโสดาบันอ่ะค่ะ

เข้าเรื่อง โหน่งไม่ต้องสอบทฤษฎีเพราะว่ามีใบชับชี่จากประเทศไทยมานานกว่าหนึ่งปี และ อยู่ที่สวิสไม่เกินหนึ่งปี เลยสอบขับกะคนคุมสอบเฉยๆได้

โหน่งสอบที่ Thun ในเมืองอันศิวิลัยนะคะ คนคุมสอบ หน้ากลัวมาก พี่ท่านจะคอยด่าตลอดเวลาว่า Fahre Fahre เนื่องจากขับไปถูกใจพี่แก ขับช้าไปหน่อย ตอนนั้นภาษาเยอรมันมิแข็งแรง แต่เจือกเรียนขับเป็นเยอรมันได้นะ ครูเราพาไปส่งสอบก้อบอกคนคุมสอบว่า เค้าพูด Hoch Deutscht นะ แต่เราก้อทำเนียน ว่าภาษาไม่แข็งแรง มีตอนนึงเราขับผิดรูด้วยอ่ะ แต่ว่าพี่แกก้อไม่ว่าไร เค้าใช้สัญญานมือบอกให้เราไปซ้าย ไปขวา โชคดีมากไม่ต้องสอบจอดเทียบ แบบซ้อนสองคนอ่ะ แต่สอบจอดรถในช่องจอดรถแบบเอาหน้าเช้า สองข้างต้องเว้นช่องว่างให้เท่ากัน ปรากฏว่าทำได้ฮ่ะ หุๆๆ

อ้อต้องจำเรื่อง Priority ให้แม่นเลยน๊า ถ้ารถมาขวาต้องได้ไปก่อนนะ ต้องหยุดให้คนข้ามตรงทางม้าลาย ถ้าทางม้าลายมีไฟเขียวด้วย เราก้อต้องขับไปนะ ไม่ใช่ไปจอดให้คนข้าม โอ๊ยมีมากมายร้อยแปด แต่แนะนำไปเรียนกะครูด้วยสักสิบชั่วโมงก้อยังดี ถ้าเราขับรถเป็นแว๊วที่เมืองไทย

แต่ของบอกโหน่งอ่ะมีใบชับขี่เมืองไทย แต่เจือกขับรถไม่เป็นเลยแม้แต่น้อย เลยต้องมานั่งเรียนใหม่หัวฟู เหอๆๆ

วันนั้นพอขับกลับมาที่จุดเริ่มต้น ใจหายแว๊บๆ ตรูจะผ่านไหมเนี่ย ครูเค้าคุยกะคนคุมสอบ คนคุมสอบก้อด่าๆๆ ว่าหล่อนขับช้าๆบลาๆ แต่หล่อนก้อยังขับถูกกฏจราจร เค้าก้อเลยบอกว่า โอเค ผ่าน กรี๊ดดดดดดดดดด ดีใจมาก เรียนจนคลอดลูกจะสองคนพึ่งจะได้สอบหุๆๆๆ

ถามถึงฝีมือการชับตอนนี้ เดี๋ยวจะหาว่าคุย เหอๆๆ รอบคันเลยฮ่ะ มีสีเขียว สีแดง สารพัดสี อิฉันรูดมาแว๊วทั้งคันฮ่าๆๆ นี่คือเหตุผลว่าทำไมเราถึงได้ขับแต่รถมือสอง อิอิ

nidnid

คุณโหน่งค่ะ แล้วใบขับขี่ของสวิตฯ ระบุวันหมดอายุไหมค่ะ
แต่ถ้าไม่ระบุวันหมดอายุ ก็ไม่ต้องเรียนคอร์สนี้ค่ะ

ถ้าระบุ คุณโหน่งต้องไปเรียน  2-Phasenausbildung ค่ะ
"Ab 1. Dezember 2005 muessen die Neulenker die 2-Phaseanausbildung besuchen, ansonsten verliert der Fuehrerschein die Gueltigkeit."
ลองอ่านรายละเอียดดูที่เวบนี้นะคะ  www.autofahren.ch เกี่ยวกับคอร์สนี้ เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะทำใบขับขี่สวิตฯ

แล้ววันหลังแพนจะมาเล่าเรื่องการไปสอบว่า เขาชวนเราคุยอะไรบ้าง และเรารู้สึกอย่างไรตอนขับรถกับคนคุมสอบ