ยื่น visitor visa ต้น เม.ย.

Previous topic - Next topic

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณแนน ฝน add เมลล์คุณแนนแล้วนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะคุณแนน
ส่วน die Nase voll vom Schnee ใช่แปลว่าจมูกเต็มไปด้วยหิมะ หรือเปล่าหนอ (แอบมั่วค่ะ) คุณแพนมาตอบด้วยนะคะ  ;D

nidnid

Quote from: Fon2008 on March 11, 2009, 12:48:13 AM
สวัสดีค่ะคุณแนน ฝน add เมลล์คุณแนนแล้วนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะคุณแนน
ส่วน die Nase voll vom Schnee ใช่แปลว่าจมูกเต็มไปด้วยหิมะ หรือเปล่าหนอ (แอบมั่วค่ะ) คุณแพนมาตอบด้วยนะคะ  ;D

เกือบถูกคะ ที่จริงแปลว่า หิมะมันเยอะมาก จนไม่อยากให้ตกอีกแล้ว คือประมาณพอแล้ว อย่าตกอีกเลย ประมาณนั้นคะ หิมะตกมาก ๆ จนทำให้จมูกเต็มไปด้วยหิมะก็ดูดีนะคะ เก๋ดี
ประโยคนี้ เราสามารถใช้ได้กับเรื่องอื่นๆ ได้คะ เช่น Ich habe die Nase voll von der Arbeit. Ich habe die Nase voll von den Kindern.

Nantaree

คุณแพนเก่งจัง  แนนเรียนด้วยการอ่านหนังสือเองอยู่ตอนนี้ แต่สิ่งหนึ่งไม่เข้าใจคือว่า ทำไมภาษาเยอรมันแตกต่างจากภาษาอังกฤษตรงที่ ไม่รู้จะเอาคำไหนขึ้นก่อน มันสลับไปมา งง
ทำไมคำกิริยาจบอยู่ตอนท้ายของประโยค คุณแพนสอนได้ไหมคะ 

คุณฝน แนนตอบเมลและ add คุณไว้แล้วนะคะ แล้วคุยกัน

ladypatth

สวัสดีคะ คุณแนน,ฝน,แพน

ไม่ได้เข้ากะทู้ซะนาน พออ่านแล้วชื่นใจจัง ดูเราเป็นสาวไทยช่วยเหลือกันดีจังเลย แหมมม..หนุ่ม ๆ สวิส เค้ารู้เค้าคง ปลื้มเน๊อะ เพราะ คนไทยเรามีน้ำใจกันและกัน ทั้ง ๆ ที่เราไม่เคยรู้จักกันมาก่อน .....

คุณแนนคะ ...แพทจะบอกว่า แพทคงไปทีหลัง คุณแนนแน่เลย เพราะแฟนบอกว่าให้ทำวีซ่าหลัง  พค. (เพราะเมษ-พค.จะไปเที่ยวเดนมาร์กกะครอบครัว) แฟนเลยบอกว่า ให้ทำหลังจากกลับมาจากเดนมาร์ก่อน  และอีกอย่างเค้าอาจจะ holidayที่ไทย ช่วง ปลายพค.ด้วย ... เค้าว่ายังไงก็ยังงั้น ..เค้าพูดเหมือนทำวีซ่าง่ายยยยมากกกกก (ทั้ง ๆ ที่เราก็อ่านกะทู้เยอะ เราก็กลัวเน๊อะ)..แต่ก็ไม่อยากพูดไร..ปล่อยเค้าไป.. ถ้าดวงจะได้ไปก็คงได้ไป อยู่ดี ตอนนี้ ก็เตรียมเอกสาร เกือบครบหละ ที่เหลือก็ แฟนคงจัดการ ให้ ....

เป็ฯกำลังใจซึ่งกันและกันนะคะ กับทุก ๆคนด้วย เรื่องเรียนภาษา อยากไปที่นั่นให้ได้ก่อน แล้วคงมีเรื่องปรึกษา คุณฝนและคุณแพนแน่เลย

สู้ ต่อไป เซล่ามูน 5555(เชยมาก)
แพทตี้คะ

ladypatth

ลืมบอกคะ   ยังไง add เมล มาคุยกันได้นะคะ   ช่วยรับเป็นเพื่อน อีกคนนะคะ

ladypatth@hotmail.com

แพทตี้คะ

nidnid

แพนไม่เก่งหรอกคะ อาศัยมีเครื่องมือช่วย อีกอย่างจ่ายค่าเรียนไปเยอะมาก พูดไม่ได้เลย มันก็ยังไงอยู่ เฉพาะค่าเรียนก็ซื้อรถยนต์ด้วยเงินสดคันหนึ่งได้เลยล่ะคะ  :( :(  สงสารก็แต่สามี  ทำงานหาเงินเสียค่าเรียนให้ภรรยา แพนเรียนภาษามาก็ปีกว่าแล้วคะ  สิ้นปีก็สองปีพอดีจบเซซวาย คงได้งานดี ๆ เป็นหลักแหล่งกับเขาบ้าง

หากจะปรึกษาอะไรแพนยินดีคะ ถ้าแพนตอบได้แพนก็ตอบทันที ถ้าไม่ได้ก็จะไปค้นหามาให้ด้วยความยินดีคะ ไม่ได้ถือว่าเป็นการรบกวน ดีเสียอีกแพนก็จะได้รู้ด้วย

คุณแนนคะ เรียนด้วยตัวเองก็ดี ช่วยให้มีพื้นฐานได้นิดหน่อย แต่บอกได้เลยว่าไม่ค่อยประสบผลเท่าไร ต้องไปเรียนที่โรงเรียนคะ
แพนเคยซื้อหนังสือตำรากะจะมาเรียนเองที่บ้าน ผ่านไปสองเดือนหนังสือก็ยังใหม่อยู่ ก็เลยบอกสามีฉันอยากกลับไปเรียนจะได้มีแรงกระตุ้นให้อยากอ่าน อยากเปิดหนังสือ สามีก็เลยไปสิดีกว่าเธอนั่งหน้าคอมทุกวัน  ;D ;D

ส่วนเรื่องกริยา ว่าทำไมบางครั้งอยู่ท้ายประโยค ก็จะใช้กับประโยค Nebensatz ที่มี Temporale Konnektoren (คำสันธานที่เกี่ยวกับเวลา) เช่น Solange man den Computer noch fuer laengere Zeit abschalten kann, ist man noch nicht suechtig (ตราบใดที่คนเราสามารถปิด(ชัทดาวน์)คอมพิวเตอร์(ไม่ใช้งาน)ไว้เป็นระยะเวลานาน ตราบนั้นคนเราก็ยังไม่ติด (ติดงอมแงม)คอมพิวเตอร์. แต่ประโยคนี้ใช้กับแพนไม่ได้คะ  ;D ;D

ค่อย ๆ เรียนไปตามขั้นตามตอนนะคะ อย่ารีบร้อน เพราะยังมีอีกตั้งสี่แสนคำศัพท์ เพราะฉะนั้นยังมีอะไรให้เรียนอีกเยอะคะ

Ich wuensche euch eine schoene Woche. Bis dann!

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณแนน ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ตอบเมลล์ไปแล้วด้วยค่ะ  :D

สวัสดีค่ะคุณแพน (เรียกครูแพนได้มั้ยคะ  ;D)  ขอบคุณนะคะที่มาให้ความกระจ่างอีกทั้งยังให้ความรู้เพิ่มเติมอีกค่ะ (ฝนเขกกะบาลตัวเองไปหนึ่งทีที่แอบมั่วค่ะ  :D) ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ตัวเองจะสื่อสารภาษาเยอรมันได้กะเค้าซะที เรียนไปก็งงไปค่ะ  ;D กะว่าไปหนนี้จะพยายามมากขึ้น (อาจจะกลายเป็นพยายามมั่วมากขึ้นค่ะ  ::) ) ไว้ถ้าฝนมีปัญหาอยากปรึกษาเรื่องภาษาเยอรมันฝนจะขออนุญาตเข้ามาถามครูแพนก็แล้วกันนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าเสียเลยค่ะ

สวัสดีค่ะคุณแพท ยินดีมากเลยค่ะที่จะได้มีเพื่อนใหม่ ส่วนเรื่องปรึกษาก็ยินดีให้คำแนะนำเช่นกันค่ะหากช่วยได้ (ยกเว้นเรื่องภาษาเยอรมันนะคะ เดี๋ยวจะพลอยมั่วตามฝนไปอีกคน อิอิ) หากมีโอกาสหวัีงว่าจะได้เจอกันที่โน่นนะคะ add คุณแพทแล้วค่ะ

nidnid

การที่กริยาอยู่ข้างหน้าบ้าง ท้ายประโยคบ้าง หลังประธานบ้าง ทำให้ภาษาเยอรมันเป็นภาษาที่ไพเราะ ยิ่งถ้าเรียนไปเรื่อย ๆ นะคะ จะทำให้รักภาษาเยอรมันเท่าๆ กับรักเจ้าของภาษาเลยละคะ แต่ละวรรค แต่ละตอน แต่ละประโยค จะเหมือนดอกไม้ที่มีหลายสี หลายแบบ งามเหมือนนางสาวจักรวาลเลยคะ  ;D ;D

ตอนนี้แพนเริ่มรักภาษาเยอรมัน เหมือนรักสามีแล้วคะ ยิ่งถ้าได้อ่านกลอน กวีต่าง ๆ นะคะ จะไพเราะมาก

ได้ดูหนังเรื่อง Nanny McPhee ในภาคภาษาเยอรมัน ยิ่งทำให้รักภาษาเยอรมัน ไพเราะมาก ๆ  ;D ;D

ถ้ามีปัญหาปรึกษาได้นะคะ  ดิฉันไม่ได้เป็นครู แต่ก็อยากช่วยคะ

Nath

อันดับแรก สวัสดีป้า Pall ของพวกเราก่อนละกันเนอะ  ตามติดด้วยเจ้าของกระทู้ และเพื่อนสมาชิก ค้าบบบ

อะแน่ะ ฝน ไม่ได้คุยกันพักเดียว แอบมาอ้อนขอเป็นลูกศิษย์ คุณแพน นี่เอง  ว่าแต่รับเพิ่มอีกสักคนได้ป่าวเอ่ย  นัทอยากรักภาษาเยอรมัน เหมือนรักแฟน แบบคุณแพนบ้างจังค่ะ   แต่ของนัท ท่าจะอีกนานโขเลยค่ะคุณแพน มันยังมึนๆ งงๆ กลับหน้า-กลับหลัง  จนจะกลับบ้านไม่ถูกอยู่แว้วววค่ะ 

คุณแพน  นัทคิดว่าถ้าคุณแพนมีเวลาว่าง ก้อเข้ามาเขียนประสบการณ์ หรือเคล็ดลับการเรียน สู่กันฟังบ้างนะคะ คงจะเป็นประโยชน์ไม่น้อยเลยทีเดียว  อีกอย่าง ห้องเรียนภาษาเยอรมันของพวกเรา ก้อรู้สึกจะร้างไปพักใหญ่ๆ แล้วเหมือนกันเนอะ  ครายเห็นด้วยยกมือขึ้น ... อ้าววว ยกก่อนคนแรกละกันนะจ๊ะ

เอาล่ะค่ะ  นัทคิดว่า ใครๆ ก้อคงจะมีภาระกิจน้อยใหญ่ ที่ต้องทำแตกต่างกันไป   ยังไงนัทก้อขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนเล้ยยย..

nidnid

ยินดีคะคุณนัท ถ้าความรู้ที่แพนได้เรียนมาจะเป็นประโยชน์กับคนอื่น ๆ แพนยินดีคะ เข้าใจหัวอกคนเรียนภาษาต่างประเทศ
บางครั้งครูก็อธิบายให้เราเข้าใจไม่ได้ เพราะยังไงก็อธิบายเป็นภาษาเยอรมันอยู่ดี  ;D ;D
ถือว่าแพนโชคดีที่สามีสนับสนุน และจ่ายเต็มที่เรื่องการเรียน แถมมีขู่ว่าต้องเอาคะแนนเต็มมาฝาก เฮ้อ ๆๆ
และด้วยความที่เราเป็นคนเอเชีย มันมีความกดดันมาจากหลายด้าน  เลยอยากแสดงให้คนต่างชาติเห็นว่า สาวไทยก็สามารถ ไม่แพ้สาวชาติอื่น ฮิฮิ 
เอาไว้แพนมีเวลา แพนจะเขียนเล่าประสบการณ์การเรียนของแพนให้อ่านกัน แต่ช่วงนี้ได้แต่ตอบกระทู้ไปเรื่อย ๆ ก่อน เพราะต้องเตรียมตัวสอบ แพนมีธุรกิจเล็ก ๆ ของตัวเองด้วยคะ ไหนจะช่วยสามีที่บริษัทเขา บัญชีสามเดือนแล้วยังไม่ได้ทำเลย เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้คนตรวจบัญชีก็จะมาตรวจแล้ว คงต้องปั่นให้เสร็จก่อนเขามา ดีอย่าง ที่นี้มีโปรแกรมบัญชีเลยง่ายหน่อย แค่คีย์ ๆ เข้าคอมก็เสร็จ ส่วนบิลค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ก็จ่ายผ่านโปรแกรมบัญชีเลยไม่ยุ่งยาก ฮิฮิ

ปัญหาอีกอย่างคือ เรื่องการออกเสียงของคนไทย สำเนียงจะแปร่ง ๆ อันนี้แพนจะโดนบ่อย บางครั้งก็หงุดหงิด อะไรนักหนา แต่เจ้าของภาษาเขาก็อยากให้เราได้สำเนียงเขา คือเขาฟังไม่เข้าใจ เหมือนฝรั่งพูดไทย บางครั้งเราก็หงุดหงิด เพราะสำเนียงมันแปร่ง และฟังไม่รู้เรื่อง

เอาเป็นว่าถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับไวยากรณ์ ไม่เข้าใจถามแพนได้คะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณแพทตี้  แนน add คุณไว้แล้วนะคะ เอาไว้คุยกันนะคะ แนนว่าคุณแพทตี้ได้วีซ่าอยู่แล้ว เพราะตอนขอวีซ่า คุณแพทตี้เพิ่งกลับจากเดนมาร์ก มันโชว์ว่าเราเคยไปยุโรปและกลับมา
พูดถึงเรื่องกังวล แนนก็กังวล กลัวไม่ได้ อยากให้ผ่านๆ ไปเร็ว จะได้รู้ผล มันใช้เวลาประมาณ 2-3 อาทิตย์ค่ะ กว่าจะทราบผล แล้วแนนจะอีเมลขั้นตอนการขอ visitor visa ไปให้นะคะ

คุณแพน  ขอบคุณมากเลยค่ะ เรื่องภาษา ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจแล้วจะถามนะคะ

คุณฝน แนนตอบเมลไปแล้วนะคะ ขอบคุณเรื่องเรียนที่ Goethe ค่ะ รูปคุณฝนกับแฟนน่ารักจัง ขอบอก อิอิ

ยินดีต้อนรับคุณนัทนะคะ ตอนนี้คุณนัทอยู่ที่สวิตเหรอคะ

Nath

หวัดดีงามๆ ทุกท่านเล้ยค่ะ
คุณแพน สิ่งที่คุณแพนเขียนเล่ามา แหม..ขอบอกว่าโดนอย่างแรงเลยค่ะ ทั้งเรื่องความที่เราเป็นพวกหัวดำ (เอ..ก้อว่าทำสีน้ำตาลแล้วนะ 55+) ไหนจะความกดดัน จากสายตาคุณผู้หญิงชาวยุโรป   ไหนจะสำเนียงที่มันช่างแสดงความเป็นเอเลี่ยนนนน ฉายแววออกมาอย่างเห็นได้ชัด เฮ้ออ คงต้องขัดเกลากันอีกนาน  เชื่อมั้ยคุณแพน บางครั้งน่ะ นัทคิดว่า คืนนี้อยากนอนหลับไป แล้ว พรุ่งนี้ตื่นขึ้นมา  เฮ้ยยย เราอยู่ที่นี่มา 2 ปี แล้ว พูดเยอรมันได้ฉอดๆ  55+  แต่ก้อแค่คิดฟุ้งซ่านน่ะค่ะ  นัทแค่อยากผ่านช่วงเวลาที่อึดอัดนี้ไป

ได้ติดตามอ่านกระทู้ ของท่านอื่น เช่น คุณเทวี  คุณบัวขาว และอีกหลายท่าน ขออนุญาต เอ่ยนามเนอะ ด้วยความชื่นชมค่ะ   ยอมรับว่าพออ่านแล้ว รู้สึกเฮ้ออ  เราจะสามารถ ได้อย่างพวกเค้าป่าวน้อ  แต่ที่แน่ๆ มันทำให้ฮึดสู้ได้ไม่น้อยค่ะ  ให้มันรู้ไปว่า ญ ไทย อย่างเราถ้าลองตั้งใจทำไรแล้ว ต้องทำสำเร็จเนอะ

คุณแพนคะ ขออีกนิดค่ะ  ว่าแต่บัญชีเนี่ย ต้องการตัวช่วยป่าวเอ่ย 55+  ถ้าจะได้ปรึกษาคุณแพน เรื่องนี้อีกเรื่องแล้วละเนี่ย  มาถูกทางอีกแว้ววว ดีใจจัง..

คุณแนน  นัทแอบ (เกาะ)ติดตามเรื่องราวของคุณ มาพักใหญ่แล้ววว  แอบเอาใจช่วยอยู่ตลอดนะคะ   นัทอยู่สวิสฯ ค่ะ พูดไปเผลอแป๊บๆจะครึ่งปี แว้วววค่ะ อ้อ..นัทก้อศิษย์เก่า เกอร์เธ่ ค่ะ แต่แค่คอร์สเดียว เพราะต้องเดินทางมาที่นี่เลย  มาเป็นศิษย์พี่ศิษย์น้องกัน ดีกว่า 55+
ส่วนคุณฝน ก้อถือว่า เป็นเพื่อนร่วมรุ่นนะคะ แค่คนละคลาสเอง

คุณแพ็ทตี้  ยังไงก้อเอาใจช่วยนะคะ  ผ่านอยู่แล้วค่ะ

สู้ๆ ค้าบบบพี่น้อง...

ladypatth

ขอบคุณ คะคุณนัท และ เพื่อน ๆ ทุกคนเลย

สำหรับกำลังใจที่มีให้กัน อย่างต่อเนื่อง และตลอดไป 

Nang

Quote from: Nantaree on March 10, 2009, 10:31:30 PM
สวัสดีค่ะ คุณฝน ข้อความหลังไมค์ เช็คตรงไหนคะ  วันนี้แนนเมลไปหาสถานทูตมา เขาส่งข้อความมาเป็นภาษาไทยของเอกสารที่เราต้องเตรียม และ ขั้นตอนของวีซ่า คุณฝนมีอีเมลไหมคะ
แนนจะเมลไปให้ ของ แนน nantareeya_b@hotmail.com

สวัสดีค่ะ คุณแพน ขอบคุณสำหรับคำอวยพร คุณแพนส่งรูปมาให้ดูบ้างสิคะ ว่าแต่ว่า

die Nase voll vom Schnee แปลว่าอะไรคะ รู้แต่ว่า Schnee = snow

pass auf dich auf  ;D
หวัดดีค่ะคุณแนน วันนี้พี่ส่งเมล์ไปหา พี่ขอขั้นตอนของการทำวีซ่า ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณคะ Nang...

nidnid

คุณนันท์เตรียมเอกสารใกล้เรียบร้อยแล้วใช่ไหม ขอลุ้นด้วยคนนะคะ ขอให้วีซ่าผ่าน
ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ แต่ก็แอบอ่านอยู่เรื่อย ๆ