ยื่น visitor visa ต้น เม.ย.

Previous topic - Next topic

Fon2008

คุณแนน ฝนเลยมาทำให้คุณแนนเขวซะงั้น คือฝนไม่แน่ใจจริงๆนะคะว่าแต่ละเคสจะเหมือนหรือต่างกันยังไง อย่างของคุณแพนก็ไม่ต้องละเอียดยังไม่มีปัญหาเลยค่ะ อาจจะแล้วแ่ต่ว่าใครจะโดนแบบไหนก็ได้นะคะ คือฝนไม่อยากทำให้คุณแนนเขวหรือเสียกำลังใจแล้วต้องกลับไปแก้ใหม่น่ะค่ะ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ที่ตัวเองเจอเท่านั้นเองค่ะ ยังไงคุณแนนก็ลองตัดสินใจดูนะคะว่าจะเอายังไง เผื่อว่าที่ทำไว้แล้วอาจจะดีอยู่แล้วก็ได้นะคะ

ตอบคุณแพน + คุณแนน ค่ะ แฟนฝนอยู่สวิสฯค่ะแต่ทำงานที่ Liechtenstein ขับรถก็ไม่ไกลนะคะประมาณครึ่งชั่วโมงก็ถึงที่ทำงาน แฟนอยู่ Heerbrugg ค่ะแถบๆเดียวกับน้องเทวีเลยค่ะ แฟนบอกว่าที่ร้านอาหารแถวๆที่ทำงานมีหญิงฝรั่งที่เป็นเจ้าของร้าน อ่านไทย พูดไทยได้ด้วยนะคะน่าทึ่งจริงๆ เป็นร้านขายอาหารเอเซียค่ะ กะว่าจะไปเป็นเด็กเสิร์ฟขำๆเรียนภาษาเยอรมันกะเค้าอยู่เหมือนกัน แฟนติดต่อให้เรียบร้อยแล้วค่ะ  ;D ไม่ได้ทำงานะคะแต่ไปช่วยๆแบบสนุกๆเฉยๆน่ะค่ะ  คุณแพนคะทอยเฟน อัพเพนเซ็ล บ้านคุณแพนอยู่ไกลจาก Heerbrugg มากมั้ยคะ

nidnid

คุณแนนค่ะ เหมือนที่คุณฝนว่านะคะ ถ้าทำมาแล้วก็ยื่นไปเถอะค่ะ ถ้าเจ้าหน้าที่ขอเพิ่มค่อยหาให้เขา แต่ถ้าไม่ขอเพิ่มก็ถือว่าดีไป บางทีมันก็แล้วแต่เคสค่ะ  เอกสารของแพนยื่นแค่ไหนก็แค่นั้นค่ะ ไม่ได้มีอะไรพิเศษ อ้อมีแต่หนังสือเชิญเท่านั้นที่เจ้าหน้าที่ขอให้ยื่นมาใหม่ แพนก็เลยไปเอาแบบฟอร์มที่สถานฑูตมากรอกแล้วส่งให้สามี แล้วสามีเอาไปให้ตำรวจที่สวิตฯประทับตรา แล้วส่งกลับมาให้แพน ทุกอย่างก็เรียบร้อยค่ะ
ส่วนเอกสารอื่น ๆ แพนก็ยื่นปกติไม่มีโฉนดที่ดินอะไรเลยค่ะ

คุณฝนตามลิงค์ไปดูได้ค่ะ
http://maps.google.ch/maps?sourceid=navclient&hl=de&rlz=1T4SKPB_deCH213CH248&q=Heerbrugg&um=1&ie=UTF-8&split=0&gl=ch&ei=7MGuScrwGoSM1QXJ0NydDg&sa=X&oi=geocode_result&resnum=1&ct=title

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณฝน  ขอบคุณนะคะที่เขียนมาอธิบาย สบายใจได้เลย คุณฝนไม่ได้ทำให้แนนไขว้เขวหรอกค่ะ แนนคิดว่าเป็นคำแนะนำดีๆ ที่คุณฝนและคุณpan มีให้ต่างหาก อย่าคิดมากนะคะ
จริงๆ แล้ว แนนแค่ร่างๆ เอกสารไว้ค่ะ ยังไม่ได้ให้เจ้านายเซ็นต์เลยจ้า  แก้ได้ ไม่เป็นไร เราแค่อยากทำให้ดีที่สุด กลัวไม่ได้วีซ่าค่ะ คิดถึงแฟนแย่แย้ว ;) ถ้าได้ไปคงได้เจอกันนะคะคุณฝน

คุณแพน แล้วคุณแพนไปด้วย visitor วีซ่ามาก่อนเหรอคะ แล้วขอวีซ่าแต่งงานเหรอคะ

nidnid

คะ ครั้งแรกที่แพนมาสวิตฯ ก็มาด้วยวีซ่าท่องเที่ยว ตอนนั้นสวิตฯ ยังไม่เข้าร่วมเชงเก้นอย่างเป็นทางการ
เมื่อวีซ่าหมดอายุ แพนก็กลับเมืองไทย แล้วยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงานค่ะ

angkanaruk

สู้ๆน่ะค่ะ ขอให้ได้วีซ่าค่ะ  :) จะได้มีเพื่อนที่สวิสอีกคน อิอิ

Nantaree

ขอบคุณ คุณAngkanaruk และเพื่อนๆ ทุกคนมากนะคะ แล้วจะรายงานผลให้ทราบ :D

Nantaree

รบกวนถามคุณแพทตี้ คุณแพน และคุณฝน และเพื่อนๆที่รู้เรื่องเอกสารของ sponsorship
ข้อสุดท้ายหมายถึงอะไร แนนดูมาจากเวปไซด์ค่ะ  งงๆ ไม่เข้าใจ
"Receipt for advance payment of administrative fees: the administrative fee is CHF"

control purposes of a declaration of sponsorship:

Fon2008

คุณแนนคะ ขอออกตัวก่อนนะคะว่าไม่แน่ใจจริงๆ ไม่ทราบว่าคุณแนนดูจากตรงไหนคะ รบกวนลิ้งค์เว็บไซต์มาให้อ่านด้วยได้มั้ยคะ ถ้าตามที่แปลก็จะได้ประมาณว่า ใบเสร็จในการจ่ายค่าธรรมเนียมสักอย่าง ซึ่งฝนไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือเปล่าเลยอยากอ่านทั้งหมดค่ะ อีกอย่างตั้งแต่สวิสฯเข้าเชงเก้นฝนก็ยังไม่เคยไปยื่นวีมาเลยค่ะเลยไม่แน่ใจว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ซึ่งไม่เกินเดือนหน้าก็คงต้องไปยื่นวีซ่าเหมือนกันค่ะเลยอยากอ่านด้วยเสียเลย รบกวนคุณแนนลิ้งค์จากที่คุณแนนอ่านให้หน่อยจะได้มั้ยคะ (ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ช่วยแล้วยังจะมาขอความช่วยเหลืออีก  ;D)

คุณแพนคะ ขอบคุณนะคะสำหรับแผนที่ เล่นเอาตาลายดีนักเชียวค่ะ  :D

Nantaree

คุณฝน นี่นะคะ link พอคลิกที่ link เปิดหน้าขึ้นมาแล้ว จะเจอคำว่า welcome
เป็น flie.pdf ใช้เวลาเปิด 2-3 นาทีค่ะ

http://www.bfm.admin.ch/bfm/en/home/themen/einreise/merkblatt_einreise.html

ถ้าเปิดไม่ได้ ลองเข้าไปที่ www.eda.admin.ch นะคะ แล้วไปหน้า entry to Switzerland จากนั้นจะเห็น link อยู่ด้านขวามือเต็มเลย มีหลายเรื่อง ตอนนี้คุณฝนอยู่เมืองไทยเหรอคะ

แฟนของแนนก็ print ไปถาม ตม.ในเมืองที่แกอยู่แล้วค่ะ ใช่ค่ะตั้งแต่ Swiss เข้า schengen มีเอกสารที่ต้องเตรียมเวลาขอวีซ่าเยอะขึ้นค่ะ วันนี้ที่ กทม.ร้อนมากเลยค่ะ
ประมาณ 40c ได้มั้ง อยากไปเล่นหิมะบ้างจัง วันนี้แฟนก็ไปเล่นสกีอีกแล้ว

Fon2008

ดีค่ะคุณแนน ขอบคุณสำหรับลิ้งค์นะคะ ฝนลองเข้าไปอ่านและจับใจความดู เหมือนกับว่าจะเป็นใบเสร็จค่าธรรมเนียมจากการที่ต้องมีผู้ค้ำประกันในกรณีที่ผู้ขอยื่นวีซ่าอาจจะมีเงินในบัญชีไม่เพียงพอคืออาจจะน้อยเกินไปค่ะ ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะคะแต่จากความเข้าใจของฝนกรณีทั่วๆไปไม่น่าจะต้องมีผู้ค้ำประกันค่ะ อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวฝนเองนะคะ ถ้าคุณแนนทราบข้อมูลที่ชัดเจนยังไงก็มาให้ความกระจ่างด้วยก็แล้วกันนะคะ

ฝนอยู่ที่กรุงเทพฯค่ะ คิดว่าจะไปยื่นวีก็คงจะประมาณเดือนหน้าหลังสงกรานต์ค่ะคุณแนน พอดีว่ารอผลสอบอยู่ยังไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่าค่ะ  ;D ไว้ให้รู้ผลชัวร์ว่าจบแน่แล้วค่อยไปยื่นค่ะ เห็นด้วยกับที่ว่ากรุงเทพฯร้อนจริงๆค่ะ ไม่จำเป็นไม่อยากออกข้างนอกเลย  :'(

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณฝน แนนอยู่แถวแจ้งวัฒนะค่ะ ปากเกร็ด แนนจะไปยื่น 1 เม.ย.ค่ะ

เผื่อเวลาไว้อุทธรณ์  คุณฝนจะเดินทางเมื่อไรค่ะ  ขอvisitor visa เหมือนเดิมเหรอคะ ขอให้สอบผ่านหมดนะคะ

คุณแพนสบายดีไหม  ตอนนี้ทำอะไรอยู่ที่สวิสค่ะ 

Nan

nidnid

Quote from: Nantaree on March 09, 2009, 09:24:54 AM

คุณแพนสบายดีไหม  ตอนนี้ทำอะไรอยู่ที่สวิสค่ะ 

Nan
สวัสดีค่ะ คุณแนน แพนก็อยู่บ้าน ทำงานบ้าน ช่วยงานสามี และก็ไปเรียนค่ะ งานนอกบ้านก็ยังไม่มีให้ทำค่ะ กะว่าเรียนภาษาเยอรมันให้จบก่อน
คงสิ้นปีพอดี หลังจากจบคอร์สเซซวาย คงจะมีงานดี ๆ ให้ทำ

Fon2008

คุณแนนคะ ฝนส่งข้อความหลังไมค์ไปหาค่ะเช็คด้วยนะคะ กลัวเปลืองเนื้อที่กระทู้น่ะค่ะ  :D

nidnid

ยังไงก็ขอให้วีผ่านทั้งคู่นะคะ คนสวย ทั้งคุณแนน คุณฝน

มาเที่ยวสวิตฯ ช่วงซัมเมอร์ สวยสุด ๆ คะ
ตอนนี้เริ่มจะ die Nase voll vom Schnee แล้วคะ  ;D อยากให้ซัมเมอร์มาไว ๆ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณฝน ข้อความหลังไมค์ เช็คตรงไหนคะ  วันนี้แนนเมลไปหาสถานทูตมา เขาส่งข้อความมาเป็นภาษาไทยของเอกสารที่เราต้องเตรียม และ ขั้นตอนของวีซ่า คุณฝนมีอีเมลไหมคะ
แนนจะเมลไปให้ ของ แนน nantareeya_b@hotmail.com

สวัสดีค่ะ คุณแพน ขอบคุณสำหรับคำอวยพร คุณแพนส่งรูปมาให้ดูบ้างสิคะ ว่าแต่ว่า

die Nase voll vom Schnee แปลว่าอะไรคะ รู้แต่ว่า Schnee = snow

pass auf dich auf  ;D