อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการเรียนต่อปริญญาโทด้านการโรงแรมที่สวิสเซอร์แลนด์ค่ะ

Previous topic - Next topic

vicki

สวัสดีค่ะ ชื่อวิกกี้ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับศึกษาต่อปริญญาโทในสวิสเซอร์แลนด์ ทั้งที่ผ่านเอเจนซี่และเซิร์ชหาข้อมูลเอาเอง จึงอยากได้คำแนะนำหรือข้อคิดเห็นเพิ่มเติมเพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ

ข้อมูลส่วนตัวโดยย่อๆ นะคะ เรียนจบคณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาเยอรมัน ม.เกษตรศาสตร์ มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับภาษาเยอรมันมา 7 ปี แต่ไม่เก่งเลย เพราะตั้งแต่เรียนจบมายังไม่ได้ใช้หรือแทบจะไม่ได้ใช้ภาษาเยอรมันเลย)

ตอนนี้ชั่งใจอยู่ว่าสมควรจะเรียนต่อที่ไหนดี เอาที่ราคาไม่แพงเกินไป และที่เรียนอยู่ในโซนที่พูดภาษาเยอรมันเท่านั้นค่ะ ที่ดูๆ ไว้ก็มี :

http://www.htmi.ch/ : The School of International Hotel and Tourism Management - HTMI

http://www.bhms.ch/ : Business & Hotel Management School - BHMS

http://dct.ch/ : Swiss Hotel & Business Management School - DCT

http://www.imi-luzern.com/ : The International Hotel Management Institute  - IMI

จิงๆ ตอนนี้ใจสนใจไปทาง HTMI มากที่สุด แต่ไม่แน่ใจเกี่ยวกับโรงเรียนว่าน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน เพราะดูในเว็บก็ถือว่าโอเค เลยอยากทราบจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้าๆ ที่อยู่ที่สวิสฯ ว่ามันโอเคไหม เผื่อจะมีใครเคยผ่านไปที่แคมปัสนี้หรือมีข้อมูลเกี่ยวกับโรงเรียนนี้ค่ะ

ส่วน BHMS นี่ตอนแรกสนใจมาก แต่พอเข้าไปดูในเว็บเหมือนเค้าไม่มีแคมปัสเป็นของตัวเอง เห็นใช้โรงแรม Radison เป็นตึกเรียน แล้วที่เรียนก็ดูเล็กๆ เหมือนเป็นตึกแถวยังไงไม่รู้ (อันนี้คิดเอาเองจากที่ดูภาพ แต่ที่ชอบอย่างนึงคืออยู่ในใจกลางเมืองลูเซิร์นเลย)

ทั้ง HTMI และ BHMS นี่ดูผ่านเอเจนซี่ ตอนแรกทั้งสองที่เค้ากำหนดว่าต้องเรียน Post Grad ก่อนหนึ่งปีถึงจะเรียนต่อโทได้ เพราะกี้ไม่ได้เรียนจบมาทางสายโรงแรมโดยตรง และไม่มีประสบการณ์การทำงานเกี่ยวกับโรงแรมเลยเช่นกัน แต่ทางเอเจนซี่ที่เค้าดูให้ HTMI เค้าจะมีข้อสอบวัดระดับภาษาจากทางสถาบัน HTMI โดยตรงซึ่งเป็น Essay ให้เขียนสามหน้า หน้าละหัวข้อ ซึ่งพอทำไปแล้วทาง HTMI ก็ตอบรับมาว่าสามารถเรียนต่อโทได้เลย ไม่จำเป็นต้องเรียน Post Grad อีก ประกอบกับเคยทำงานเป็นแอร์ของสายการบินตะวันออกกลางมาก่อน เค้าเลยหยวนๆ ให้ ซึ่งปกติที่เรียนส่วนใหญ๋เค้าจะ Require IELTS แต่ที่นี่พอทำข้อสอบของเค้าแล้ว สรุปคือไม่ต้องใช้คะแนน IELTS แล้ว (ตรงนี้แหละที่ดูแหม่งๆ ว่ามันน่าเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน เพราะรู้สึกว่าทำไมถึงเข้าได้ง่ายขนาดนี้ อย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องใช้คะแนน IELTS ประกอบด้วย)ส่วน BHMS นี่อีกเอเจนซี่นึงเค้าส่ง Resume ของกี้ไปให้ เพราะกี้ Prefer ที่จะเรียนปีเดียว ไม่อยากเรียน Post Grad อีก (ประเด็นหลักเพราะค่าเรียนมันแพง ถ้าเรียนสองปีประมาณสองล้านกว่าได้ อีกอย่างไม่อยากเสียเวลาเรียนนานเกินไป ปีนึงกำลังดี)สรุปว่าเค้าก็หยวนให้เรียนโทได้เลยเช่นกัน ส่วน IMI แม้ว่าจะส่ง Resume ไป แต่เค้าก็บอกว่าไม่ว่ายังไงก็ต้องเรียน Post Grad ก่อน สรุปคือเรียนสองปี สุดท้ายเลยตัด IMI ไป

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ พี่ๆ น้าๆ ท่านไหน มีที่เรียนอื่นๆ จะแนะนำบ้างไหมคะ จริงๆ แล้วก็รู้ว่า สถาบันที่สอนเกี่ยวกับการโรงแรมที่มีชื่อเสียงส่วนใหญ่จะอยู่ในโซนที่พูดภาษาฝรั่งเศสแถบเจนีวา โลซาน ฯลฯ แต่ด้วยความุ่งมั่นที่อยากจะรื้อฟิ้นภาษาเยอรมัน และอยากได้ภาษาที่สามเลยตั้งใจอยากที่จะเรียนในโซนที่พูดภาษาเยอรมัน ถึงแม้ชื่อเสียงอาจจะไม่โด่งดังมาก ก็ไม่เป็นไร เพราะยังไงยูในสวิสฯ ก็ไม่มี Ranking เหมือนในอังกฤษหรือปรถะเทศอื่นๆ อยู่แล้ว

จริงๆ ตอนแรกสนใจอยากจะไปเรียนต่อที่อังกฤษ เพราะคุณพ่อและพี่สาวก็เรียนจบจากอังกฤษ อีกอย่างเรียนปีเดียวจบ ซึ่งไม่รวมเรียนภาษาเพื่อปรับพื้นฐานก่อนเข้ายู สรุปแล้วรวมเวลาเรียนประมาณปีครึ่ง แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ไปสอบ IELTS เลยตั้งใจว่าจะไปเรียนก่อนแล้วค่อยไปสอบ เพราะค่าสอบแพงมาก (5,700 บาท) รู้ว่าถ้าไปสอบเลยยังไงคะแนนก็คงไม่ถึง 6.0-6.5 ตามที่ยูส่วนใหญ๋เค้า Require แน่ๆ

อีกอย่างที่อังกฤษเค้าไม่มีฝึกงานแล้วได้เงินเหมือนในสวิสฯ อีกอย่างพอเรียนจบแล้วหางานทำที่โน่นยากมาก (อันนี้เพื่อนรุ่นเดียวกับที่เพิ่งจบจาก Bournemouth University บอกมาอีกที) อีกอย่างไม่ได้ภาษาที่สามด้วย สุดท้ายเลยเริ่มเบนเข็มและสนใจที่จะมาเรียนที่สวิสฯ ค่ะ ประกอบกับเคยมีโอกาสได้ไปเที่ยวสวิสฯ หลายครั้ง เลยชอบที่มันสงบดี แต่บางทีก็รู้สึกว่ามันสงบเกินไป อิอิ แถม Cost of Living ก็แพงสุดๆ ไปเลย

เขียนมาซะยืดยาว หวังว่าจะมีคอมเมนต์แนะนำมาบ้างนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ป.ล.ต้องขอโทษด้วยะคะ ที่ตั้งกระทู้ถามซึ่งอาจจะซ้ำหรือมีข้อมูลคล้ายๆ กับกระทู้อื่นๆ ที่ตั้งมาแล้ว เพราะหลังจากที่ได้ลองเซิร์ชหาดูและอ่านดูแล้ว คำแนะนำหรือข้อมูลมันยังไม่มีและยังโดนใจอ่ะค่ะ

nidnid

จะลองค้นหาให้อีกที  ที่มีชื่อเสียงด้านการโรงแรมก็เป็นที่โลซาน แต่คุณต้องการเรียนในเขตที่พูดเยอรมัน  แล้วคุณวิกกี้ไม่สนใจออสเตรียหรือเยอรมันหรือค่ะ เพราะสองประเทศนี้ก็พูดเยอรมันเหมือนกัน 

vicki

สวัสดีค่ะคุณ Pan จริงๆ แล้วตอนแรกกี้ก็สนใจที่จะเรียนต่อที่เยอรมันเหมือนกันค่ะ แต่เพราะระบบการศึกษาของเค้าที่ไม่เหมือนกับบ้านเรา ทำให้อาจจะต้องเรียนมากกว่าหนึ่งปี หรืออาจจะต้องเรียนปริญญาตรีซ้ำก่อนถึงจะเรียนปริญญาโทได้ แถมรู้สึกว่าต้องสอบ DSH ด้วย ซึ่งกี้ว่ามันค่อนข้างยากมากถึงมากที่สุดแล้วส่วนใหญ่เยอรมันเค้าจะดังไปทางด้านวิศวะหรือไม่ก็หมอ กี้จบมนุษย์เอกภาษามา ทางเลือกมันเลยค่อนข้างน้อย บอกตรงๆ ว่ากี้ไม่อยากเรียนด้าน Deutsch als Fremdsprache อ่ะค่ะ กี้ว่ามันลึกไป อีกอย่างกี้ไม่อยากกลับมาเป็นอาจารย์ด้วย เพราะมองไม่เห็นภาพตัวเองเลย ภาษาเยอรมันกี้ค่อนข้างแย่ เลยไม่อยากยึดเป็นภาษาที่หนึ่งอ่ะค่ะ (แอบเรื่องมาก)กี้มีเพื่อนอยู่เยอรมันหลายคน เรียนอยู่ที่ Potsdam ก่ะ Dresden มันเรียนตั้งแต่กี้ไปเป็นเป็นแอร์ จนตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้ว มันยังเรียนไม่จบเลยอ่ะค่ะ กลับมาไทยทีก็บ่นทีว่ายากมากๆ กี้เห็นว่าถ้ากี้ไม่ได้มุ่งมั่นที่จะเรียนด้านนี้จริง เลยไม่อยากเสียเวลาอ่ะค่ะ กลัวเรียนไม่จบด้วย ค่าครองชีพที่เยอรมันถูกกว่าสวิสฯ ก็จริง แต่ถ้าต้องมาเรียนสองถึงสามปีนี่ก็ไม่ไหวค่ะ นานเกินไป

ส่วนออสเตรียนี่ยังไม่เคยได้หาข้อมูลเลย แต่ถ้ามีเรียนเกี่ยวกับด้านการท่องเที่ยวการโรงแรมก็น่าสนค่ะ ประมาณว่าเป็นคอร์สอินเตอร์ แต่ก็มีสอนเกี่ยวกับภาษาเยอรมันด้วยอารายแบบนี้ ว่างๆ กี้จะไปลองหาข้อมูลดูนะคะ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

nidnid

สวัสดีค่ะคุณวิกกี้  ดิฉันค้นเจอเวบนี้ เป็นเวบเกี่ยวกับการแนะนำการศึกษาต่อแบบต่างในสวิตฯ  ภาษาในเวบจะไม่มีภาษาอังกฤษ แต่คุณวิกกี้อยากจะฝึกเยอรมัน ก็ค่อยลองอ่านดูนะคะ ตามลิงค์ข้างล่างนี้ค่ะ
http://www.berufsberatung.ch/dyn/1005.aspx

เมื่อกี้เข้าไปตอบผิดกระทู้ ลืมดูหัวข้อกระทู้  ;D ;D

nidnid

คุณวิกกี้ค่ะ  คือ ส่วนใหญ่ถ้าคุณจะเรียนต่อโท ก็ 2 ปีค่ะ จะเรียนที่ Fachhochschule หรือ Universität ก็ได้ค่ะ
แต่ถ้าอยากเรียนแค่ปีเดียว จะเป็นโปรแกรมภาษาอังกฤษค่ะ 

หรือจะเรียนแบบได้แค่ Diplom ไม่ใช่ Master degree ก็มีค่ะ ประมาณสองปี

ลองเข้าไปดูที่นี้ดูนะคะ  เผื่อจะตรงกับความต้องการของคุณ (ดิฉันยังไม่ได้อ่านรายละเอียด) เสิร์ชเจอก็เลยส่งลิงค์มาให้
http://www.postgraduate.ch/MBA/Studium/Executive_MBA_mit_Vertiefung_Tourism_Management_3514.htm

nidnid

Quote from: vicki on February 22, 2009, 08:15:08 PM
ส่วนออสเตรียนี่ยังไม่เคยได้หาข้อมูลเลย แต่ถ้ามีเรียนเกี่ยวกับด้านการท่องเที่ยวการโรงแรมก็น่าสนค่ะ ประมาณว่าเป็นคอร์สอินเตอร์ แต่ก็มีสอนเกี่ยวกับภาษาเยอรมันด้วยอารายแบบนี้ ว่างๆ กี้จะไปลองหาข้อมูลดูนะคะ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ถ้าคุณอยากรื้อฟื้นภาษาเยอรมันไปลงคอร์สเรียนที่เกอเธ่ ที่กรุงเทพฯ ก็ได้ ถ้าคุณเลือกเรียนโปรแกรมภาษาอังกฤษ โดยหวังว่าจะมีสอนภาษาเยอรมันนั้น มันไม่ค่อยได้ผลค่ะ เพราะว่าที่เจอนักศึกษาส่วนใหญ่ที่มาต่อโทภาคภาษาอังกฤษ  ส่วนใหญ่อาจารย์ก็จะพูดแต่ภาษาอังกฤษด้วย น้อยที่จะพูดเยอรมันในคอร์สอินเตอร์ คุณเคยเรียนเยอรมันมาแล้ว ก็น่าจะต่อโทโปรแกรมภาษาเยอรมันเลย

vicki

คือกี้มีข้อสงสัยอ่ะค่ะ อยากทราบว่าอย่างสถาบัน HTMI ที่อยู่ที่เมือง Soerenberg นีกี้ดูแล้ว มันไม่ได้รวมอยู่ใน  ASEH - Swiss Hotel Schools Association มันหมายความว่าสถาบันนี้ไม่มีชื่อเสียง หรือไม่ดีหรือเปล่าคะ ทำไมเค้าถึงไม่รวมอยู่ใน ASEH พอจะมีใครทราบเหตุผลไหม

nidnid

ลิงค์นี่คือรายละเอียดโรงเรียนค่ะ ว่าจดทะเบียนปีไหน

http://www.moneyhouse.ch/u/htmi_ag_CH-100.3.022.998-5.htm

อันนี้แพนไม่ทราบหรอกค่ะ ว่าทำไมไม่เข้าร่วมด้วย
ลองสอบถามไปดูที่ ASEH น่าจะได้เพราะเห็นมี เกสท์บุคส์ ให้เขียน

Helloworld

โดยส่วนตัวนะคะที่ HTMI เป็นอันดับหนึ่งของโลกที่สอนเกี่ยวกับการจัดการโรงแรมและการท่องเที่ยว
ระบบการเรียนการสอนที่นี่ เรียนทฤษฏี 20 สัปดาห์และมีการฝึกงานอีก20-24 สัปดาห์และยังได้ค่าจ้าง 2180 CHF
คิดเป็นเงินไทยก็เกือบ 70,000 บ.ต่อเดือนที่จะได้รับ และยังได้รับการฝึกงานกับโรงแรม 5 ดาวด้วยนะคะ
ก่อนจบทางโรงเรียนก็จะมีการจัดหาในสวิตเซอร์แลนด์ให้อีกด้วยนะคะ ลองเข้าเวบไซค์ดูนะคะ www.htmithailand.com

View

พี่วิกี้คะ พอดีวิวกำลังสนใจอยากไปเรียนconditionคล้ายๆของพี่เลย ข้อมูลในเวปรู้สึกไม่โดดจริงๆ คิดว่าตอนนี้พี่วิกกี้น่าจะกำลังเรียนอยู่ หากไม่เป็นการรบกวนวิวขอเมล์แอดไปสอบถามหน่อยได้มั๊ยคะ. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
:D :D