โรงเรียนสอนภาษาที่ได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลสวิส

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุก ๆ คน

ขอแชร์ประสบการณ์การเรียนภาษาเยอรมันค่ะ หรือภาษาอื่น ๆ ที่จำเป็นต้องเรียนตามโซนที่ตัวเองอาศัยอยู่ :'(
จะบอกว่าหากใครสะดวกที่จะเดินทางไปเรียน กับโรงเรียนที่รัฐบาลสวิส หรือคันโทนตัวเองสนับสนุนอยู่ อยากให้ลองไปเรียนดูค่ะ เพราะว่าครูเคี่ยวมาก ๆ  :'( :'( ราคาไม่แพงด้วย เพราะรัฐบาลมีส่วนออกค่าใช้จ่ายให้ส่วนหนึ่ง  ;D ;D อย่างโจ้น่ะอยู่คันโทน Solothurn มี 2 โรงเรียนที่คันโทนเค้าสนับสนุนอยู่คือ ECAP Solothurn และ VHS Solothurn แล้วก็โชคดีที่ ECAP ไปเปิดคอร์สสอนที่ Olten ใกล้บ้านเลย ครูเคี่ยวสุด ๆ เมื่อเทียบจากการผ่านการเรียนมาแล้ว 2 โรงเรียนกับ 3 คอร์ส แต่กับที่ใหม่ที่เรียนทุกวันนี้สุดยอดค่ะ เสียไป 150 ฟรังต่อ 48 เลคชั่น หนังสือและแฟ้มเก็บการบ้าน...ฟรี (แต่ของคันโทนอื่น ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันหรือป่าวนะ)
ถ้าใครสนใจ หรือกำลังมองหาที่เรียนที่ไม่แพง  ลองดูค่ะ สอบถามไปยังเกมายเด่ที่ตัวเองอาศัยอยู่ หรือเช็คดูจากเว๊บไซด์ของเกมายเด่ก็ได้ค่ะ ว่ามีโรงเรียนไหนบ้าง

โชคดีค่ะ ;)

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

๋Jeab

ขอบคุณค่ะคุณโจ โรงเรียนที่สนับสนุนของรัฐบาลสวิสฯเนี่ย แต่ละเกมายคงจะไม่เหมือนกันนะค่ะ พอจะมีเวฟไซด์ในการเช็คดูไหมค่ะ เจี๊ยบตอนนี้ก็เรียนอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าได้ทุนรัฐบาลก็ดีกว่าค่ะ ถูกกว่าเยอะ

jul

สวัสดีคะคุณโจ้,เจี๊ยบ

คุณโจ้คะ บางทีเราอาจจะได้เรียนด้วยกันนะคะ แต่ก้ยังไม่แน่นอน แต่วันจันทร์ที่จะถึงรู้แน่คะ ว่าที่"โสโรตูล"หรือว่าที่"โอนเติล" แต่ถ้าทางราฟไม่ส่งจูลว่าจะลงเรียนเอง150มันก็ไม่แพงเท่าไร ว่าแต่คุณโจ้เรียนทุกวันใช่ไหมคะ

เจี๊ยบ เป็นไงสบายดีนะ เรียนถึงไหนแล้วจ๊ะ

Jojo

คุณเจี๊ยบ..ลองเค้าไปดูที่เว๊บนี้ค่ะ http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/integration/integration_in_kantonen.html
แล้วเลือกหัวข้อ Bildung หรือ Deutschkurse เพราะไม่แน่ใจว่าเว๊บไซด์ของแต่ละคันโทนจะเซ็ตอัพเหมือนกันอ่ะป่าว

คุณจูล..หวังว่าคงจะได้เรียนด้วยกันนะ โจ้เรียนวันอังคารเช้าวันเดียวเท่านั้นค่ะ

๋Jeab

สวัสดีค่ะคุณโจ้ จุล
ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับเวฟไซด์ มองผ่าน ๆ ก็ไม่เห็นมีพวกคอร์สที่ให้เรียนฟรีของรัฐใน kanton AG นะค่ะ เดี๋ยวจะลองหาอีกที

จุล เจี๊ยบสบายดีจ้า ตอนนี้เรียนก็ยากขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ค่อยรู้เืรื่อง นี่ขนาดเรียน 2 คนละ เหมือนเรียนตัวต่อตัว แต่อยากหาที่เรียนใหม่ที่ถูกว่านะ เพื่อนเยอะ ๆ หน่อยจะได้พูดเยอะ ๆ จุลเรียนที่ไหน คอร์ทแค่ 150 เองเหรอ ถูกจังเลยนะ ถ้าไม่ไกลมากนะได้ถูก มีเพื่อนข้างบ้านบอกว่า ทำไมไม่เรียนที่กงศุลไทย เพราะว่าคนไทยสอนแกรมม่าได้ดีกว่าหมายถึง เราเข้าใจได้ดีกว่านะ ตอนนี้ก็ชั่งใจอยู่เหมือนกันนะ

jul

Quote from: ๋Jeab on September 14, 2009, 04:20:46 PM
สวัสดีค่ะคุณโจ้ จุล
ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับเวฟไซด์ มองผ่าน ๆ ก็ไม่เห็นมีพวกคอร์สที่ให้เรียนฟรีของรัฐใน kanton AG นะค่ะ เดี๋ยวจะลองหาอีกที

จุล เจี๊ยบสบายดีจ้า ตอนนี้เรียนก็ยากขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ค่อยรู้เืรื่อง นี่ขนาดเรียน 2 คนละ เหมือนเรียนตัวต่อตัว แต่อยากหาที่เรียนใหม่ที่ถูกว่านะ เพื่อนเยอะ ๆ หน่อยจะได้พูดเยอะ ๆ จุลเรียนที่ไหน คอร์ทแค่ 150 เองเหรอ ถูกจังเลยนะ ถ้าไม่ไกลมากนะได้ถูก มีเพื่อนข้างบ้านบอกว่า ทำไมไม่เรียนที่กงศุลไทย เพราะว่าคนไทยสอนแกรมม่าได้ดีกว่าหมายถึง เราเข้าใจได้ดีกว่านะ ตอนนี้ก็ชั่งใจอยู่เหมือนกันนะ

สวัสดีคะคุณโจ้ เจี๊ยบ

วันนี้จูลไปคุยกับราฟมาแล้วคะ เขาบอกว่าเดี๋ยวฉันจะจัดการทุกอย่าง เธอแค่รอเรียนอย่างเดียว จะส่งไปให้ทางโพส แต่จูลก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวันไหนเดือนไหน ตอนนี้ก็รอเรียนคะ

เจี๊ยบ ถ้าเจี๊ยบอยากเรียนที่ถูกหน่อยก็ที่วัดไทยไงจ๊ะ ปีละ200ฟรั่งค์เองจ๊ะ ภาษาไทยให้สามีก็มีด้วยนะ เมื่อก่อนตอนมาใหม่ๆจูลก็เรียนที่นั้นละ สอนดีเหมือนกัน แต่จูลเป็นคนหัวช้า เลยหยุดเรียนเพราะคนที่เขาได้เขาก็วิ่งไปก่อนเลย เลยทำให้วิ่งตามไม่ทันเขา แต่ตอนนี้ที่อยากเรียน1ตกงานเรียนเพื่อที่จะได้ความรู้เพิ่มเติม 2(ได้ยินมานาน)ว่าเขาส่งเรียนฟรี แต่ไม่ทุกคนนะคะ เพื่อนที่เรียนมาด้วยกันเมื่อ3อาทิตย์ที่ผ่านมาอยากลงเรียนดอยร์สเพิ่ม แต่เขาไม่ให้เรียน จูลก็ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันว่าทำไม
เจี๊ยบลองค้นหาของECAPในเขต Aargauดูสิจ๊ะ เผื่อมีที่ใกล้บ้านไง ได้ยินมาว่าสอนดีเหมือนกันนะ

๋Jeab

จุล
ขอบใจมากจ้า ว่าง ๆ จะโทรไปเม้าส์นะจ๊ะ ;D

Jojo

สวัสดีค่ะคุณจูล คุณเจี๊ยบ

คุณจูล...สงสัยจะไม่ได้เรียนด้วยกัน เพราะตอนนี้ห้องโจ้เต็มแล้วอ่ะ 12 คน เต็มอัตรา วันนี้ก็มีเพื่อนในห้องเอาญาติมาเรียนเพิ่มด้วยอีกหนึ่ง ครูเลยบอกว่าต้องดูก่อนว่ามีใครสละสิทธิ์ ถึงจะเรียนได้  :'( สงสัยโจ้คงจะได้เรียนฟรี เพราะ 2 อาทิตย์แล้วยังไม่มีบิลเรียกเก็บค่าเล่าเรียนมาให้เลย ???

คุณเจี๊ยบ... ECAP ของคันโทน AG มีที่ Aarau กะ Baden ค่ะ โจ้ก็เพิ่งจะจบคอร์สกะ ECAP Aarau มาเมื่อเสาร์ที่แล้ว

๋Jeab

Quote from: Jojo on September 16, 2009, 03:16:37 AM
สวัสดีค่ะคุณจูล คุณเจี๊ยบ

คุณจูล...สงสัยจะไม่ได้เรียนด้วยกัน เพราะตอนนี้ห้องโจ้เต็มแล้วอ่ะ 12 คน เต็มอัตรา วันนี้ก็มีเพื่อนในห้องเอาญาติมาเรียนเพิ่มด้วยอีกหนึ่ง ครูเลยบอกว่าต้องดูก่อนว่ามีใครสละสิทธิ์ ถึงจะเรียนได้  :'( สงสัยโจ้คงจะได้เรียนฟรี เพราะ 2 อาทิตย์แล้วยังไม่มีบิลเรียกเก็บค่าเล่าเรียนมาให้เลย ???

คุณเจี๊ยบ... ECAP ของคันโทน AG มีที่ Aarau กะ Baden ค่ะ โจ้ก็เพิ่งจะจบคอร์สกะ ECAP Aarau มาเมื่อเสาร์ที่แล้ว

คุณโจ ขอบคุณมากนะค่ะ เจี๊ยบว่าที่ คันโทนของ AG คงไม่มีที่สนับสนุนของรัฐบาลนะค่ะ เพราะเจี๊ยบหาไม่เจอที่คุณโจบอก หรือว่าเราต้องไปถามเองค่ะ หรือว่ามันไม่มี :-\  :-\ ตอนนี้อยากเรียน่ภาาษาให้แข็งแรงเพราะตัวเองคิดว่าจะได้หางานต่อไปค่ะ

จุล สบายดีนะจ๊ะ เมื่อไหร่แฟนไม่อยู่บอกนะ จะไปหา จ๊ากกกกกกกกก ;D ;D ;D

jul

สวัสดีคะคุณโจ้,ดีจ๊ะเจี๊ยบ

สบายดีนะคะ เมื่อวานทางราฟส่งจดหมายมาบอกว่า เรียนที่"โสโรตูลส์"ทุกวันตั้งแต่8.45-11.30ตอนบ่าย13.30-16.15น เริ่มวันที่9เดือนพฤศจิกาถึง15มกราจ๊ะ ดีใจมากเลย เพราะเข้าไปดูมาแล้วค่าเรียนไม่ใช่น้อยๆ อาจจะเท่ากับเงินเดือนที่จูลได้รับต่อเดือนเลยละ แล้วค่านค่ารถให้อีกวันละ15ฟรั่งค์ ค่ารถไฟก่อนซื้อตั่วต้องบอกเขาด้วยว่า"ตั๋วราคาถูก"เพราะสามารถใช้สิทธิ์นี้ได้ในกรณีที่ราฟส่ง อยากบอกว่าดีใจมากๆเลย หลังจากจบรอบนี้แล้วถ้าทางราฟเขาบอกว่าเรายังโง่อยู่อาจจะส่งเรียนต่อก้ได้ ;)

เจี๊ยบ จุลคิดว่าเจี๊ยบต้องลองไปติดต่อที่โรงเรียน ECAP ดูนะ แล้วมันจะมีสาขาใกล้บ้านให้ แล้วค่อยเลือกลงว่าจะลงตรงไหน เมื่อก่อนจูลก็ไม่รู้หรอกรุ้แคว่าที่"มิโกร" นอกนั้นไม่เคยที่จะศึกษาเพราะไม่คิดที่จะไปเรียน เพราะได้ยินมาเขาก็บอกให้ลองส่งจดหมายไปดูที่โรงเรียน พอติดต่อโรงเรียนได้แล้ว แล้วค่อยเอาไปยื่นที่"เกไมเด้"เผื่อเขาช่วย ทุกอย่างมันไม่เสมอไป ตอนนั้นจุลได้มาแล้ว เขาให้ไปยื่นเกไมเด้ แต่จูลไม่ไปยื่นเพราะติดทำงาน เลยไม่ไปเรียน ยังไงลองดูนะ เจี๊ยบหรือว่าเจี๊ยบจะย้ายมาอยู่แถวโอนเติ้ลมีที่เรียนเยอะเลย ถัดจากหมู่บ้านที่จูลอยู่3หมุ่บ้านมีหมดเลยจ๊ะ แต่รู้สึกว่าเทอมนี้จะปิดรับสิ้นเดือนกันยามั้งถ้าคนไม่เต็ม รอบหน้าก้เดือนกุมภา-มีนาโน้นอีกทีจ๊ะเจี๊ยบ

จ้า เดี๋ยวเข้ามาบอกนะ

Jojo

สวัสดีคุณจุล คุณเจี๊ยบ

ดีใจด้วยคุณจุล ได้เรียนฟรีแถมมีค่ารถ ดี ๆ  ;D ถ้าเป็นโจ้จะขอยอมแกล้งโง่เพื่อจะได้เรียนฟรีอีก ของฟรีมีไม่บ่อยนะ ::)
ส่วนโจ้ คิดว่าได้เรียนฟรีเหมือนกันเพราะจะ 3 อาทิตย์แล้วยังมีมีบิลมาเรียกเก็บค่าเล่าเรียน ซึ่งปกติภายในอาทิตย์บิลก็ส่งมาให้แล้ว  ;D

คุณเจี๊ยบ ลองทำตามที่คุณจุลบอก ไม่แน่อาจจะได้เรียนฟรี เพราะกรณีโจ้ที่คิดว่าได้เรียนฟรีเหมือนกันเพราะว่าที่ได้ไปสัมภาษณ์กะคันโทน โซโลเทิร์น แล้วเจ้าหน้าที่เค้าแนะนำโรงเรียนให้ แล้วให้โจ้แจ้งกลับไปบอกเค้าว่าตัดสินใจเรียนที่ไหน เค้าจะมีแบบฟอร์มให้กรอกแล้วส่งกลับไปทางไปรษณีย์ ตั้งแต่ไปเรียนวันแรกจนถึงวันนี้ยังไม่เห็นบิลค่าเล่าเรียนเลย ยังไงลองดูนะคะ  ;D ส่วนECAP ที่เปิดสอนในโอลเทนที่คุณจุลบอกก็จะมีที่ Olten, Trimbach,Schönenenwerd แต่ต้องเป็นหลักสูตร LIG Lernen in der Gemeinde นะที่น่าได้เรียนฟรี คิดว่านะ ;D