ใครรู้เรื่องเรียนต่อปริญญาโททีสวิสบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคน
พอดีมีวันหยุดอาทิตย์เลยได้มีเวลามาถามอีกครั้งค่ะ
เทวีเคยถามไปบ้างแล้วเรื่องเรียนต่อปริญญาโทที่สวิส ตอนนี้เทวีทำงานด้านการส่งออกอยู่ก็แลยอยากจะพัฒนาเรื่องการเรียนต่อด้วย ไม่ทราบว่าท่านใดมีความรู้เรื่องการเรียนต่อปริญญโทที่สวิส บ้างเอ่ย ว่าต้องทำยังไงบ้าง เท่าที่เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นคนสวิส และเขาก็เรียนต่อโทอยู่เหมือนกันที่ซังกาแลนด์เขาบอกว่าหากว่าอยู่ที่นี่แล้วก็จะเสียค่าใช้จ่ายไม่แพงเท่าไร ที่ซังกาแลนด์นี่ดังมากเรื่องการตลาด เพื่อนเทวีที่เป็นชาวแม็กซิโกก็มาเรียนเช่นเดียวกัน เขาเรียนภาคภาษาอังกฤษอยู่ ดังนั้นเทวีว่าเรื่องภาษาไม่น่าจะมีปัญหาสักเท่าไร ห่วงแต่ก็เรื่องเวลา และค่าใช้จ่าย เทวีกลับไปอ่านหัวข้อเดิมที่เคยถามไว้ คุณแม่น้องติ๊ดตี๊ก็บอกว่าสำหรับเรื่องภาษาควรจะได้อย่างน้อยก็ Zertificat Deutsch  นั่นมันด็3ปีมาแล้ว ตอนนี้เทวีก็ได้มาหมดแล้ว เลยคิดว่า หากไม่แพงเกินไป มันคงจะเป็นเวลาดีที่เทวีจะมีปริญญามาประดับฝาบ้านให้แม่ชื่นใจอีกสัก1ใบ

ท่านใดพอมีความรู้รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ แบบว่าอยากเรียนนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ และก็ถือโอกาสนี้อารธนาคุณพระศรีรัตนไตร ไม่ว่าคนไทยจะอยู่ที่ใดบนโลกนี้ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญทั่วหน้ากัน สวัสดีปีใหม่ค่ะ

su1ooo

ไม่มีความรู้เรื่องการเรียนต่อ
แต่...

ไปฟังที่ไหนมาคะว่าอยู่ที่นี่แล้วค่าใช้จ่ายไม่แพง
- ค่าเช่าห้อง น้ำ ไฟ
- ค่าประกันเจ็บป่วย ต้องมี
- ค่าอาหารการกิน
- เสื้อผ้าหน้าหนาว
- ฯลฯ
...รายเดือนตั้งไว้เลย สามหมื่นถึงสี่หมื่นบาทไทย
แล้วไหนจะค่าเล่าเรียนอีก

นอกจากจะมีฐานะดีมากมาย หรือไม่ก็เป็นลูกเศรษฐี!
อย่างนั้นเท่าไรก็คงไม่แพงค่ะ

ปล
คอมเมนท์นี้ เขียนโดยไม่ได้ทราบรายละเอียดในกระทู้เก่าๆของคุณนะคะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
กินง่าย อยู่ง่าย พอเพียง

the sun

สวัสดีค่ะคุณเทวี ดิฉันสนใจเหมือนคุณเลย แต่ว่ายังไม่มีกะตางค์ค่ะ แค่สนใจประดับความรู้ไว้ ถ้ามีโอกาสซักวันหนึ่งก้ออยากมีใบๆ นั้นมาประดับฝาบ้านเหมือนกัน (ฝันไปก่อน สำหรับดิฉัน) เอาใจช่วยค่ะ ให้ได้มาสิ่งที่หวัง 
   สวัสดีค่ะคุณ su คุณเทวีเขาคงไปศึกษามาแล้วพอสมควร เพราะดิฉันคิดว่า คุณเทวีคนนี้คงเป็นคนเดียวกันกับคุณเทวีที่อยู่ที่สวิสมานานแล้ว และคนเดียวกันกับที่เข้ามากระทู้ประสบการณ์บ่อย ๆ ไม่ทราบว่าคนเดียวกันไหม ถ้าคนนั้น คนหายห่วง เทวีคนนั้น เขาเก่งเท่าที่อ่านประสบการณ์เขามาเยอะ ทั้งเรื่องการงาน เรือ่งสมัครงาน ถ้าเป็นคนนั้น ยอมรับว่าเก่งนะ หางานจนได้จากที่เคยฟังประสบการณ์หางานของคุณเทวีมาเรือยๆ และได้งานเกียวกับส่งออกด้วย ไม่เลวเลยทีเดียว แจ๋วๆๆๆ

kornnika

;D สวัสดีค่ะ คุณSu1000 และคุณthe sun
ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น ขอตอบคุณSu ก่อนนะค่ะ อย่างที่คุณบอกมาถูกต้องแทบทุกอย่างคะ ยกเว้นอย่างเดียวที่อาจจะถูกหรือไม่ถูกอันนี้เทวีก็ไม่ทราบเหมือนกันคือเรื่องค่าเล่าเรียน เพราะนั่นยังเป็นคำถามของเทวี เหมือนกัน และด้วยคำถามนี้เทวีจึงได้มาตั้งกระทู้นี้เพื่อสอบถามผู้รู้ไงค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เพราะอย่างที่คุณแจ้งว่าคุณไม่รู้เรื่องกระทู้เก่า และคุณก็เป็นสมาชิกใหม่ สมาชิกใหม่นี่ไม่ทราบว่าใหม่ของเวปป้าพอลหรือว่าใหม่ในสวิสคะ แต่ยังไงก็ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัวชาวไทยในสวิสแล้วกันค่ะ

ที่ว่า ไปฟังที่ไหนมาคะว่าอยู่ที่นี่แล้วค่าใช้จ่ายไม่แพง
- ค่าเช่าห้อง น้ำ ไฟ
- ค่าประกันเจ็บป่วย ต้องมี
- ค่าอาหารการกิน
- เสื้อผ้าหน้าหนาว
- ฯลฯ
...รายเดือนตั้งไว้เลย สามหมื่นถึงสี่หมื่นบาทไทย เทวีต่อให้นะค่ะ ว่ามันไม่ใช่แค่สามหมื่นถึงสี่หมื่นหรอกค่ะ ถ้าคุณไม่ได้อยู่ที่นี่ และถ้าหากคุณไม่ได้มีรายได้ประจำ คุณก็ต้องมีผู้อุปการะคุณหนุนหลังกันเต็มที่เลยค่ะ ที่คุณบอกมาถูกทุกอย่างเลยค่ะ

แต่ที่เทวีถามนี่เพราะว่าเทวีอยู่ที่นี่มาครบ3ปีเต็มแล้วค่ะ และเทวีก็ผ่านประสบการณ์ในการศึกษา การหางานทำ และก็กำลังทำงานตามที่คุณthe sun บอก เพราะว่าเทวีคนนั้นกับเทวีคนนี้ก็คือคนคนเดียวกันค่ะ คุณthe sun ชมกันซะขนาดนั้น เทวีตัวลอยติดเพดานบ้านแล้วค่ะเนี้ย ;D แล้วไม่ทราบว่าคุณthe sun  อยู่ที่สวิสนี่นานหรือยังคะ แล้วเป็นยังไงบ้างเรื่องชีวิตส่วนตัว เรื่องเรียน เรื่องภาษา หรือแม้กระทั่งเรื่องงาน หากไม่รังเกียจเข้ามาคุยกันได้นะคะ เทวีจะพยายามเข้ามาอ่านกระทู้บ่อยๆ เผื่อว่าเรามีโอกาสจะได้เรียนต่อโทด้วยกัน
ตอนนี้ฝันไปก่อน แล้วอีกไม่นานเรามาร่วมทำความฝันนั้นให้เป็นจริง รับรองไม่นานเกินรอ

เทวีจะได้ว่าตอนที่เทวีมาที่สวิสใหม่ๆเทวีมีแต่คำถามเต็มไปหมด และก็หาคำตอบให้กับตัวเองไม่ได้ ก็ได้เวปป้าพอล ได้พี่ๆที่มีประสบการณ์เข้ามาช่วยแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์ของผู้มีประสบการณ์ก็ได้แสดงให้เห็นว่าคนเราต้องสั่งสมประสบการณ์ วันหนึ่งหากไม่มีใครมาตอบคำถามของเรา ประสบการณ์ของเราจะบอกเราเอง คุณว่าจริงไหมคะ

ขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามอ่านประวัติ...ทำเหมือนเป็นนักเขียนเลย ประวัติซึ่งคงมีหลายๆคนแอบชื่นชมประสมหมั่นไส้ แต่คุณรู้ไหมว่า ยิ่งมีคนหมั่นไส้ ยิ่งมีคนดูถูกมันกลับทำให้เทวีมีกำลังใจ ฮึดที่จะสู้และแสดงให้รู้ว่าที่บอกๆไปนี่ ข้าทำได้!!และก็ทำได้จริงๆ

อยู่ที่นี่นานๆบางครั้งก็ต้องเอานิสัยฝรั่ง..นิสัยดีๆของเขา มาใช้ คือไม่กลัวที่จะลองในสิ่งใหม่ๆ และกล้าที่แสดงออกถึงความเป็นตัวของตัวเองเพราะเมื่อเราไม่แสดงออกก็คงมีน้อยคนนักที่จะเข้ามามองเห็นความสามารถของเราจริงๆ

ขอให้คนสู้ชีวิตทุกคนประสบความสำเร็จดังที่ตั้งใจค่ะ

su1ooo

สวัสดีค่ะคุณthe sun ขอบคุณที่ชี้แจงนะคะ

สวัสดีค่ะคุณเทวี 
ปกติบริษัททั่วไปในสวิสเขาจะมีคอร์สหรือโครงการเรียน(ต่อ)-เพื่อสนับสนุนให้พนักงานได้เรียนรู้เพิ่มเติมในสาขาเกี่ยวข้องกับงานที่ทำ
น่าจะลองถามฝ่ายบุคคลดูนะคะ เผื่อได้ข้อมูลที่ต้องการ
และอาจได้เรียนฟรี

ขอให้โชคดีค่ะ
กินง่าย อยู่ง่าย พอเพียง

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณเทวี

ได้ยินกิตติศัพท์คุณเทวี จากคุณ the sun แ้ล้วรู้สึกชื่นชมไปด้วยค่ะ แต่ยังไม่ได้ไปอยู่ที่สวิสฯ จึงไม่มีความสามารถ
ที่จะแสดงข้อคิดเห็นได้เลยค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ

เราชื่อ ฝน ค่ะ เข้ามาเป็นสมาชิกเว็บนี้ได้ยังไม่นานนักค่ะ ส่วนปีนี้มีแพลนว่าจะย้ายไปอยู่ที่สวิสฯ ค่ะ
ก็เลยอยากได้ข้อมูลเรื่องการหางานทำบ้างน่ะค่ะ (ขอโทษคุณเทวีด้วยนะคะ ที่คำถามไม่เกี่ยวกับกระทู้ของคุณเทวีค่ะ)
อยากรบกวนคุณเทวีให้ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการหางานทำน่ะค่ะ รบกวนขออีเมลล์ของคุณเทวีหน่อยได้มั้ยคะถ้าไม่รบกวนจนเกินไป
หรือจะเมลล์มาที่เมลล์ฝนก็ได้นะคะ rainny_girl05@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ และก็ขอสวัสดีปีใหม่ ป้าพอล คุณเทวี และสมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ

ฝน

kornnika

Hi Khun Phon,

Sorry that I write you in English.
I am in the office now and have no Thai letter. I just got a new computer and they forgot to input the Thai letter in.
You can contact me at my private email to   saiong@hotmatil.com if you have any question and if i can help you, i will.

plaalecocq

ไม่ลองหาที่เรียนที่คิดรายจ่ายรวมหมดแล้วล่ะค่ะ แต่ก่อนเรียนอยู่การโรงแรม จ่ายแบบเหมาจ่ายเลย ทั้งค่าที่พัก อาหาร ค่าเรียน แต่ไม่แน่ใจว่าสาขาการตลาด ที่นั้นจะมีระบบนี้หรือเปล่าค่ะ แล้วที่สถาบันที่เคยเรียนก็เป้ฯภาษาอังกฤษ คือนานาชาติค่ะมีหลายชาติมาเรียน แต่ก็มีหลายสถาบันสอนภาษาถิ่น อันนี้ก็ต้องพูด เขียน เข้าใจภาษานั้นๆด้วยค่ะถึงเป็นรากฐานที่ดี

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณเทวี

ขอบคุณนะคะสำหรับเมลล์ที่ให้มา ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบค่ะ พอดีว่าช่วงนี้ยุ่งจริงๆ เลยไม่ได้เข้ามาดูเว็บเลย
แล้วเดี๋ยวฝนจะ add คุณเทวีนะคะ หวังว่าเมื่อคุณเทวีมีเวลาว่าง เราคงจะมีโอกาสได้คุยกันค่ะ

rojui

แฟนเรียนMBAด้านManagement and Leadershipที่Baselค่ะ ค่าคอร์สประมาณ18000รวมค่าPrüfung Gebührก็20000-22000สวิสฟรังส์ นี่ยังไม่รวมค่าเครื่องบิน,ค่าโรงแรมเวลาไปดูงานตามประเทศ
เครือข่ายแลกเปลี่ยนของมหาลัยอีก แพงมากค่ะ โชคดีบริษัทรับผิดชอบ50%ของค่าใช้จ่ายทั้งหมด ลองติดต่อบริษัทที่คุณทำงานดูก่อนไม่ดีเหรอคะ