การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

Ngadum

อืม ลืมบอกไปค่ะ ตอนแรกที่โทรไปติดต่อที่บริษัทนะคะ บอกเค้าว่าเราจะขอวีซ่าติดตามสามี แต่สามีเป็นคนไทย บริษัทบอกว่าไงรู้ไหมคะ ให้เราทำเรื่องขอวีซ่าเยี่ยมเยียนอ่ะค่ะ เราเลยแบบว่าเห้ยไม่ใช่ละ ตลกอ่ะ จะขอวีซ่าติดตามสามีนะไม่ใช่เยียมเยียน จะขออย่างนึงแต่บริษัทจะให้เราทำเรื่องขออีกอย่าง เราไม่ชัวร์เลยเข้าไปสถานทูตค่ะ ถึงได้กระจ่างขึ้น 555
N g a D u m

4854006204

แป้งเพิ่งเข้าไปสถานฑูตมาเมื่อวันที่ 29 กุมภานี้ค่ะ เอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่เช็คก่อนจะขอจดทะเบียนค่ะ เจ้าหน้าที่แนะนำดีมาก

สำหรับเรื่องร้านแปลเอกสารให้เจ้าหน้าที่แนะนำดีกว่าค่ะ เพราะเค้าจะบอกร้านที่จะให้เราแปล (เค้าบอกว่า ร้านนี้แปลดี มีความรับผิดชอบ และ แปลแล้วเข้าใจใช้ได้กับสถานฑูต)  ร้านมันจะอยู่ข้างๆตึกมหาทุนพลาซ่า ตรงแยกเพลินจิตค่ะ แป้งแปลหน้าละ 800 บาทเองนะ 5 หน้าก็ 4000 ค่ะ 2-3 วันก็ได้แล้วค่ะ  รู้สึกจะชื่อร้าน Express Translation Service & Travel CO.,LTD. ค่ะ เบอร์ 022520337 ค่ะ หรือ ถ้าถามเจ้าหน้าที่เค้าจะให้ใบรายชื่อร้านที่แปลมาค่ะ เลือกเอาจากในนั้นได้ มีเยอะค่ะ เป็นที่สถานฑูตสวิสรับรอง

อ่อ ที่สำคัญ อย่าแปลนอกเหนือจากร้านที่สถานฑูตรับรองนะคะ เพราะมันจะใช้ไม่ได้ และก็แพงค่ะ

Ngadum

Quote from: 4854006204 on March 02, 2012, 06:44:58 PM
แป้งเพิ่งเข้าไปสถานฑูตมาเมื่อวันที่ 29 กุมภานี้ค่ะ เอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่เช็คก่อนจะขอจดทะเบียนค่ะ เจ้าหน้าที่แนะนำดีมาก

สำหรับเรื่องร้านแปลเอกสารให้เจ้าหน้าที่แนะนำดีกว่าค่ะ เพราะเค้าจะบอกร้านที่จะให้เราแปล (เค้าบอกว่า ร้านนี้แปลดี มีความรับผิดชอบ และ แปลแล้วเข้าใจใช้ได้กับสถานฑูต)  ร้านมันจะอยู่ข้างๆตึกมหาทุนพลาซ่า ตรงแยกเพลินจิตค่ะ แป้งแปลหน้าละ 800 บาทเองนะ 5 หน้าก็ 4000 ค่ะ 2-3 วันก็ได้แล้วค่ะ  รู้สึกจะชื่อร้าน Express Translation Service & Travel CO.,LTD. ค่ะ เบอร์ 022520337 ค่ะ หรือ ถ้าถามเจ้าหน้าที่เค้าจะให้ใบรายชื่อร้านที่แปลมาค่ะ เลือกเอาจากในนั้นได้ มีเยอะค่ะ เป็นที่สถานฑูตสวิสรับรอง

อ่อ ที่สำคัญ อย่าแปลนอกเหนือจากร้านที่สถานฑูตรับรองนะคะ เพราะมันจะใช้ไม่ได้ และก็แพงค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณแป้งสำหรับคำแนะนำ ถ้าจะให้ไปเอาใบรายละเอียดที่สถานทูตคงไม่ทันแล้วมั้งคะ เพราะว่าสถานทูตให้ติดต่อกับบริษัท TLS ละค่ะ แต่ยังไง จะไปร้านที่คุณแป้งแนะนำนะคะ
N g a D u m

4854006204

ปัญหาใหม่ของหนู คือหนูกรอก วีซ่าติดตามสามีไม่ถูกอะค่ะ รบกวนช่วยทีนะคะ หรือว่ามีตัวอย่างให้ดูไหมคะ ขอบคุณค่ะ

Da_beauty

ขอแจมด้วยคนนะคะ่ พึ่งเป็นสมาชิกใหม่คะ่  ตอนนี้อยู่สวิสแล้วคะ่ ดาจดทะเบียนสมรสที่ไทย และยื่นวีซาติดตามสามีทีหลัง ฏ้ไม่ยุ่งยากนะคะ แต่จะแปลเอกสารเยอะหน่อย ดาจดทะเบียนเดือนธันวาคมปีที่แล้วและเดินทางมาสวิสเมื่อพคนี่เองคะ่ อ้อแฟนดาถือใบอนุญาติพำนักประเภทซีคะ่ เป็นคนออสเตรียคะ่ เพื่อนๆที่มีแฟนเป็นคนที่ออสเตรียที่อาศัยอยู่สวิส ถามได้นะคะ่ ขั้นตอนการจดทะเบียนที่ไทยทำยังไง เอกสารวีซ่าติดตามสามีมีอะไรบ้าง ดายินดีตอบคะ่ ดาอยู่เขตลูเซิร์นคะ่
  ดา บิวตี้+p

Phatcharanan

สวีสค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ. พัชค่ะ ตอนนี้ยื่นวีซ่าติดตามสามีอยู่ค่ะ รอใบจากกรมตำรวจค่ะ แล้วจะไปยื่น วีซ่า 16 นี้ หวังว่า จะได้รับข่าวดีในเร็วๆนี้ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ที่ไห้ศึกษาค่ะ

Phatcharanan

ไปยื่นวีซ่าติดตามสามีมาแล้วน่ะ สำหรับพี่ๆเพื่อนที่กำลังจะไปยื่น เตรียมตอบสัมภาษณ์ด้วยน่ะค่ะ ถามเกี่ยวกับ รู้จักกันครั้งแรกที่ไหน เกี่ยวกับครอบครัวแฟน ที่ทำงาน แล้วถามเราคุยภาษาอะไร แล้วสัมภาษณ์เป็นภาษานั้นด้วยค่ะ
ตอนนี้เสร็จแล้วรอผลวีซ่าค่ะ หวังว่าจะได้รับข่าวดีในเร็วนี้ค่ะ

ployochsner

สวัสดีคะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ ชื่อพลอยคะ
ตอนนี้จะไปยืนวีช๋าคะ พลอยแต่งงานมาห้าปีแล้ว
อยากขอวีช่า ติดตามสามีคะ แนะนำหน่อยนะคะ
เอกสารพอรู้แล้วบ้างคะ จากการอ่านกระทู๊ทุกคนคะ
ต้องกรอกเอกสาร อะไรคะ
ไอเอามาจากไหนคะ
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
พลอย