การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

Happy sweet

ติดตามความคืบหน้าของทุกๆ คนอยู่ค่ะ ยังไง เล่าให้กันฟังบ้่างนะคะ  ;D

LeLapin

เอกสารยื่นวีฯติดตาม ล่าสุดค่ะ พึ่งยึ่นวันนี้ สามีถือ Permit C ค่ะ
v แบบคำร้องขอวีซ่าที่กรอกโดยสมบูรณ์ลงวันที่และลายมือชื่อโดยผู้ยื่นคำขอ 3 ชุด
v รูปถ่ายปัจจุบัน จำนวน 4  ใบ ( มีฉากหลังเป็นพื้นสีขาว เห็นเฉพาะใบหน้าและลำคอ)
v หนังสือเดินทาง ที่มีอายุใช้งานอย่างน้อยอีก 3  เดือน
v สำเนาหนังสือเดินทาง จำนวน 2  ฉบับ
v ทะเบียนสมรสตัวจริง (คร.2. ) (พร้อมสำเนา 2 ชุด) 
v สำเนาหนังสือรับรองความประพฤติ 2 ชุด  (ภาษาอังกฤษ)

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณต่ายยย
เป็นไงบ้างคะ สามีได้รับจดหมาย หรือว่าได้ข่าวอะไรมาบ้างรึยังคะ

:)

LeLapin

Quote from: Happy sweet on November 19, 2011, 02:09:48 PM
สวัสดีค่ะ คุณต่ายยย
เป็นไงบ้างคะ สามีได้รับจดหมาย หรือว่าได้ข่าวอะไรมาบ้างรึยังคะ

:)

สวัสดีค่ะ คุณ happy sweet คุณสามียังไม่ไดรับแจ้งอะไรเลยค่ะ มีอะไรจะ update นะคะ.  คุณ happy sweet เดินเรื่องไปถึงไหนแล้วคะ ขอใให้โชคดีค่ะ

Happy sweet

คุณต่าย ปุ้ยเพิ่งยื่น ไปเมื่อวันที่ 16 พย  ที่ผ่านมาเองค่ะ
ยังไม่ได้ เรื่องอะไร เช่นกัน เพราะบาง คนเค้าบอก ปุ้ยว่า หลังจากยื่น ประมาณ สามอาทิตย์ ถึงจะได้รับจดหมาย จาก ตม น่ะค่ะ
เพราะมีพี่คนนึง ก็ เพิ่งได้ รับจดหมายหลังจากยื่นไปสามอาทิตย์ ค่ะ
ยังไง แอดมาคุยกันนะคะ pm เฟสบุคไปให้แล้วค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ  :)
มีไรคืบหน้า แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ ;D

LeLapin

@คุณปุ้ย เดินเรื่องเร็วเหมือนกันนะคะ นั่งรอลุ้นวีแล้ว คุณปุ้ยจะย้ายไปอยู่คอนโทนไหนคะ สามีต่ายอยู่คอนโทน vaud ไม่รู้ที่นี่พิจารณเคสช้าหรืเปล่า หวังว่าจะได้ผลวีก่อนปีใหม่ ;D
ส่วน fb ต้องขอโทษด้วยนะคะไม่สะดวกค่ะ อีกอย่างต่ายไม่ค่อยชอบเล่นเท่าไร เพราะเป็นคนโลเทคมากๆ ???   :D

Happy sweet

คุณต่าย
  ปุ้ยจะทำเรื่องไป Basel ค่ะ ปุ้ยก็ไม่รู้เหมือนกันว่า เค้าจะพิจารณานานมั้ย มีแต่คนบอกว่า ยื่น ช่วงนี้ ดี เพราะว่าเค้าจะรีบปิดเคส ก่อนหยุดยาว ปีใหม่อ่ะค่ะ เลยแอบหวังว่าจะได้ก่อนปีใหม่รึป่าว ไม่งั้นนก็รอ ปีหน้าต้นปีก็ได้ค่ะ  ;D ล่าสุดแฟนก็ยังไม่ได้รับอะไรจาก ตม เลยค่ะ
ก็เลย ต้องนั่ง ลุ้นกันต่อไป ;)

PSBB

Quote from: LeLapin on November 23, 2011, 07:08:21 AM

@คุณปุ้ย เดินเรื่องเร็วเหมือนกันนะคะ นั่งรอลุ้นวีแล้ว คุณปุ้ยจะย้ายไปอยู่คอนโทนไหนคะ สามีต่ายอยู่คอนโทน vaud ไม่รู้ที่นี่พิจารณเคสช้าหรืเปล่า หวังว่าจะได้ผลวีก่อนปีใหม่ ;D
ส่วน fb ต้องขอโทษด้วยนะคะไม่สะดวกค่ะ อีกอย่างต่ายไม่ค่อยชอบเล่นเท่าไร เพราะเป็นคนโลเทคมากๆ ???   :D
.   
      สวัสดีค่ะคุณต่าย ชื่อปอค่ะพอดีอยู่คันโทนเดียวกับคุณค่ะ ปอเพิ่งมาอยู่ได้เดือนกว่าค่ะ ตอนทําเรื่องมาไม่นานนะค่ะ ตอนนี้เดินเรื่องถึงไหนแล้วค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

PSBB

Quote from: Happy sweet on November 23, 2011, 02:21:18 PM
  คุณต่าย
  ปุ้ยจะทำเรื่องไป Basel ค่ะ ปุ้ยก็ไม่รู้เหมือนกันว่า เค้าจะพิจารณานานมั้ย มีแต่คนบอกว่า ยื่น ช่วงนี้ ดี เพราะว่าเค้าจะรีบปิดเคส ก่อนหยุดยาว ปีใหม่อ่ะค่ะ เลยแอบหวังว่าจะได้ก่อนปีใหม่รึป่าว ไม่งั้นนก็รอ ปีหน้าต้นปีก็ได้ค่ะ  ;D ล่าสุดแฟนก็ยังไม่ได้รับอะไรจาก ตม เลยค่ะ
ก็เลย ต้องนั่ง ลุ้นกันต่อไป ;)
สวัสดีค่ะคุณปุ้ยไม่ทราบจํากันได้ไหมค่ะ ปอมาอยู่สวิสได้เดือนกว่าแล้วค่ะ คุณปุ้ยเด์นเรื่องถึงไหนแล้วค่ะ ขอให้วีไวไวนะค่ะ เจอกันที่สวิสก่อนคริสมาส อิอิ

Happy sweet

หวัดดีค่ะ คุณปอออ จำได้สิคะ
วันนี้ แฟนได้รับจม ให้ ตอบคำถามแล้ว ค่ะ  :D
แต่ มีปัญหา อยู่ว่า คร2 อ่ะ บันทึกไปว่า เราอยู่กิน กันมา ร่วมสองปี
แต่ ความจริง คือ ปุ้ยคบกับแฟนได้ ปี เดียวเอง
เลย ไม่รู้ จะตอบยังไง
ควร จะตอบ ตาม คร2 ดี มั้ย แล้ว ถ้าเค้า ถามหา หลักฐาน
แล้ว ถ้า ตอบตาม ความจริง ถ้า เค้า ให้เริ่ม ต้นใหม่ หรือให้ไปแก้ อะไร ก็ คงจะซับซ้อนขึ้น แล้ว นานกว่าเดิม :(
คุณปอ หรือวว่า ทุกคนๆ เห็นว่าไง คะ  :(

PSBB

Quote from: Happy sweet on December 09, 2011, 03:29:26 AM
หวัดดีค่ะ คุณปอออ จำได้สิคะ
วันนี้ แฟนได้รับจม ให้ ตอบคำถามแล้ว ค่ะ  :D
แต่ มีปัญหา อยู่ว่า คร2 อ่ะ บันทึกไปว่า เราอยู่กิน กันมา ร่วมสองปี
แต่ ความจริง คือ ปุ้ยคบกับแฟนได้ ปี เดียวเอง
เลย ไม่รู้ จะตอบยังไง
ควร จะตอบ ตาม คร2 ดี มั้ย แล้ว ถ้าเค้า ถามหา หลักฐาน
แล้ว ถ้า ตอบตาม ความจริง ถ้า เค้า ให้เริ่ม ต้นใหม่ หรือให้ไปแก้ อะไร ก็ คงจะซับซ้อนขึ้น แล้ว นานกว่าเดิม :(
คุณปอ หรือวว่า ทุกคนๆ เห็นว่าไง คะ  :(
คุณปุ้ยลองแอดปอใหม่สิค่ะในจฟสเพราะปอเปลี่ยนเมล์ค่ะ bababobolady@hotmail.com kaคุณปุ้ยปอว่าตอบตามความจริงดีกว่าไหมค่ะ ปอว่าไม่น่าจะมีปัญหานะหรือเพื่อนๆคนไหนมีความเห็นอย่างอื่นค่ะ ขอให้วีเร็วฯนะค่ะ จะได้เจอกันที่นี่ค่ะ

Happy sweet

คุณปอคะะะะ ปุ้ยส่ง ข้อความไป ทาง ข้อความส่วนตัวนะคะ  ;D  แอดเฟสปุ้ยมาได้เลยค่ะ เพราะเฟสของคุณปอ ปุ้ยหาเจอแล้ว แต่ว่า ไม่มีที่ให้แอด หรือว่าส่ง sms เลยค่ะ

prim

Quote from: angelii on June 20, 2009, 08:06:30 PM
คือว่ามีคำถามนิดหน่อยนะคะ
ในกรณีนี้คือจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยใช่มั้ยคะ  แบบนี้ก็จะง่ายกว่าการทำเรื่องไปแต่งงานที่โน่นซิคะ หมายถึงเรื่องเอกสารที่ไม่ต้องยุ่งยากมากมาย แล้วก็สามรถจะไปได้แน่นอนไม่ต้องรอเนิ่นนาน  หรือว่าระยะเวลาที่รอเท่าๆกันคะ
แล้วสิทธิตามกฏหมายจะเท่าเทียมกันรึป่าวคะ ระหว่างจดที่ไทยกับที่สวิส  จดที่ไทยหรือที่สวิสดีกว่ากันคะ
แบบว่าอยากศึกษาไว้ก่อนอ่ะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  :D

อยากทราบเหมือนกันเลยค่ะ  เพราะแฟนกำลังจะมาเมือไทย กุมภาฯนี้ จะได้ตัดสินใจแต่งที่นี่แล้วยื่นติดตาม ดูง่ายกว่าเรื่องเอกสารรึเปล่านะค่ะ