การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

Happy sweet

สวัสดีค่ะ ทุกคน
ปุ้ยนะคะ กำลังจะแต่งงานเช่นกันค่ะ แต่ว่าที่ สามี มี c .. กลัวจังว่าจะไม่ผ่าน
เคยมีใครทำวีติดตามสามี แล้วไม่ผ่านกันบ้างไหมคะ ปุ้ยเคยได้ยินว่า บางคน เป็นนักเรียน ยังนำคู่สมรส ติดตามไปได้เลย
นั่นเป็นเพราะ เค้าเป็น swiss born มั้งเนอะ
แล้วชีวิตที่สวิส ของทุกคนเป็นไงมั่งคะ อิอิ update  กัน หน่อยสิคะ มาแอบๆ อ่านตั้งนานแล้ว พิึ่งได้มาคุยค่ะ  :)

sasi

สวัสดีคะคุณปุ้ย

เรื่องวีซ่าติดตามสามี.  ยังไม่เคยมีข้อมูลว่าไม่ผ่านนะคะ

แต่บางคนอาจจะรอนานนิดนึง.  อืชั้นรอ5อาทิตย์คะ. ตอนนี้มาอยู่สวิส 2ปีกว่าแล้ว

ช่วงแรกก็เรียนภาษาเยอรมัน

เจอคนไทยในห้องเรียนบ้าง. แต่ไม่สนิทอะไรมาก.   ตอนนี้ก็ไม่ได้ติดต่อใคร. 

ชีวิตส่วนตัวเลยคล้ายๆตอนอยู่เมืองไทย. เพียงแต่ไม่ได้ทำงานนอกบ้าน.   เป็นแม่บ้านอย่างเดียว

ไม่มีลูก เพราะไม่ชอบเด็ก :).   อยู่ที่นี่ สบายดีคะ. มีความสุขกับทุกๆอย่าง.  แต่ตอนนี้ร้อนมากก

อยากให้หิมะตก.     ยินดีที่ได้รู้จักคะ

ศศิ

kookkook

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชื่อเอค่ะ กำลังจะย้ายตามสามีไปอยู่ที่สวิส

วันนี้พึ่งไปทำวีซ่ามา ของเอเป็นวีซ่าประเภท D (ไม่รู้ต่างจากประเภทอื่นยังไง)
เอกสารที่ให้ไปก็มีแค่
-passportทั้งของเอเองและของคุณสามี,
-ทะเบียนสมรส (แบบแปลแล้วด้วย เพราะตอนแรกยื่นไปทั้งภาษาฝรั่งเศสและภาษาไทย เจ้าหน้าที่บอกว่าส่งภาษาไทยไปก็ไม่มีใครอ่านออก)
-ส่วนเอกสารเกี่ยวกับอาชญากรรมนั้นยังไม่ได้ให้ไปค่ะ เพราะยังไม่เสร็จ (เอกสารจะเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่าเนีย)
-รูปสี่ใบ
-ไม่ต้องยื่นเอกสารจากแบงค์ และไม่เสียตังค์ค่าทำวีซ่าด้วยค่ะ
เจ้าหน้าที่ให้รอสองเดือนค่ะ

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณ เอ
  แล้วคุณเอ จองคิวทำวีซ่านานมั้ยคะ ปุ้ยกำลังจะแต่งเดือนตุลา นี้ ค่ะ กำลัง รวบรวมเอกสาร ให้ครบเพราะกลัวว่าจะพลาดแล้วรอนานอีก กว่าจะจองคิวได้ค่ะ
   คุณเอ ติดตามสามี ที่มี ซี เหมือนกันรึป่าวคะ

คุณศศิคะ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคะ ขอโทษทีค่ะ ที่ ตอบช้า เพราะยุ่งๆ เรื่องกลับมาเมืองไทยค่ะ ตอนนี้ เพิ่งมาถึงเมืองไทยได้สองวันค่ะ กกลับมาจากสวิส ตอนแรกมาเป็นนักเรียนคะ แล้วขากลับเจอตำรวจ สอบถามหา ว่าเราลักลอบอยู่ ผิดกฏหมายค่ะ
แต่จริงๆ ไม่ได้อยู่แบบผิดกฏหมายค่ะ แต่ว่า วีซ่าหมดแล้ว แล้ว ขอต่อวี จากโรงเรียนอื่น แล้ววี ไม่ผ่าน เค้ามีกำหนดให้หลับ ก็กลับตามกำหนด แบบนี้จะมีผลต่อ วีซ่าที่จะทำตามสามีไหมคะ กลัวจังเลยค่ะ :(

kookkook

โทรขอนัดทำวีซ่าประมานสองสัปดาห์กว่าต่ะ
แต่ของเอเป็นวีซ่าประเภทดี  เดินทางตามสามีค่ะ  ไม่รู้เหมือนกันว่าประเภทซีกับดีต่างกันอย่างไร

Happy sweet

แล้วสามีคุณเ อ ถือ permit ประเภทไหนหรอคะ  c permit หรือว่าอะไรคะ

ปุ๋ม

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกท่าน ปูมีเรื่องรบกวนเพื่อนๆหรือท่านผู้รู้ผู้ที่มีประสบการณ์นิดนึงค่ะ
คือว่าเมื่อประมาณเดือน ก.พ ปี 53 ปูได้ยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ แล้วในเดือน พ.ค. 53 วีซ่าติดตามสามีก้อออกเป็นที่เรียบร้อย ซึ่งปูเองก็เดินทางไปสวิสในเดือน มิ.ย.53 พอไปถึงสวิส ยังไม่ได้ไปรายงานตัวที่อำเภอค่ะ ปูมาอยู่ได้ประมาณ 2 วัน ปูก็บินกลับเมืองไทยเลย เพราะพ่อล้มเดินไม่ได้ปูเลยตัดสินใจอยู่เมืองไทยดูแลท่าน และวีซ่าปูจะหมดในเดือน ก.ค. 53 แต่ปูขึ้นไปไม่ทัน และปัจจุบันก็ยังอยูที่เมืองไทย......ค่ะ อยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ว่า

1. ถ้าปูจะยื่นเรื่องใหม่เหมือนครั้งแรกจะยื่นได้มั้ยค่ะ แล้วเขาจะพิจารณาเรามั้ยค่ะ
2. ถ้าเราได้ขึ้นไปที่สวิสแล้วต้องไปรายงานตัวที่อำเภอแล้วเขาจะออกวีซ่า B ให้เรา ต้องใช้เวลากี่วันค่ะเขาถึงจะประทับ วีซ่า   B ให้เรา และวีซ่าที่เขาประทับอยู่ได้กี่ปี ถึงจะไปต่อใหม่ค่ะ
ขอขอบคุณมากนะค่ะ
ปู

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณปุ๋ม
ยังไงคุณลองติดต่อสถานทูต ดูอีกทีสิคะ ว่า ต้องทำยังไง แล้วก็ เล่าให้เค้าฟังค่ะ  หวังว่าคงไม่ต้องทำวีใหม่นะคะ สู้ๆ ค่ะ

ปุ๋ม

สวัสดีค่ะคุณ Happy sweet
วันนี้ปูได้โทรไปคุยกับเขาแล้ว เขาบอกให้มายื่นใหม่ แล้วจะได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับทางสถานทูตจะพิจารณาค่ะ  ***อยากสอบถามว่าเคยมีใครเป็นเหมือนแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ****
ขอบคุณมากนะค่ะที่ให้คำแนะนำ

กิ๊ป

Quote from: ปุ๋ม on September 08, 2011, 11:02:42 AM
สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกท่าน ปูมีเรื่องรบกวนเพื่อนๆหรือท่านผู้รู้ผู้ที่มีประสบการณ์นิดนึงค่ะ
คือว่าเมื่อประมาณเดือน ก.พ ปี 53 ปูได้ยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ แล้วในเดือน พ.ค. 53 วีซ่าติดตามสามีก้อออกเป็นที่เรียบร้อย ซึ่งปูเองก็เดินทางไปสวิสในเดือน มิ.ย.53 พอไปถึงสวิส ยังไม่ได้ไปรายงานตัวที่อำเภอค่ะ ปูมาอยู่ได้ประมาณ 2 วัน ปูก็บินกลับเมืองไทยเลย เพราะพ่อล้มเดินไม่ได้ปูเลยตัดสินใจอยู่เมืองไทยดูแลท่าน และวีซ่าปูจะหมดในเดือน ก.ค. 53 แต่ปูขึ้นไปไม่ทัน และปัจจุบันก็ยังอยูที่เมืองไทย......ค่ะ อยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ว่า

1. ถ้าปูจะยื่นเรื่องใหม่เหมือนครั้งแรกจะยื่นได้มั้ยค่ะ แล้วเขาจะพิจารณาเรามั้ยค่ะ
2. ถ้าเราได้ขึ้นไปที่สวิสแล้วต้องไปรายงานตัวที่อำเภอแล้วเขาจะออกวีซ่า B ให้เรา ต้องใช้เวลากี่วันค่ะเขาถึงจะประทับ วีซ่า   B ให้เรา และวีซ่าที่เขาประทับอยู่ได้กี่ปี ถึงจะไปต่อใหม่ค่ะ
ขอขอบคุณมากนะค่ะ
ปู

สวัสดีค่ะคุณปู
เท่าที่อ่านดูเมื่อปีที่แล้วคุณได้วีซ่าติดตามสามีมาแล้วและคุณปูได้เข้ามาที่สวิสได้แค่2วันโดยที่ไม่ได้ไปรายงานตัวกับทางเกมายเดแต่ต้องกลับมาไทยก่อนและหลังจากนั้นก็กลับมาสวิตไม่ทันเพราะวีซ่าหมดอายุ..กรณีนี้ต้องขอวีซ่าติดตามสามีอีกครั้งค่ะวีซ่าตัวนี้จะมีอายุ90วันค่ะและถ้าได้วีซ่าแล้วก็ให้เข้ามาที่สวิตภายในระยะเวลาที่กำหนดค่ะและก็ไปรายงานตวที่เกมายเดเพื่อทำ Permit B ค่ะ และถ้ามี Permit B แล้วเมื่อวีซ่าที่หมดอายุเราก็ไม่ต้องไปขอวีซ่าอีกเพราะเรามีใบพำนักตัวนี้แล้วค่ะแต่ต้องไปต่ออายุปีต่อปีที่เกมายเดค่ะจนครบ5ปีถึงจะยิ่นคำร้องที่เกมายเดเพื่อขอใบพำนักประเถท c ค่ะ
ปล.ถ้าเรามีใบพำนักB หรือ C แล้วไม่ต้องไปขอวีซ่าค่ะและสามารถเข้าออกสวิต-ไทยได้โดยที่เราต้องแสดงหนังสิอเดินทาง+Permit B หรือ C เมื่อเราเช็คอินที่เคาเตอร์สายการบินและที่ต.ม. ทุกครั้งค่ะ

nuu

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ชื่อหนูครับ จะขอรบกวนถามผู้รู้ทุกท่าน เรื่องการขอวีซ่า คือผมจะแต่งงานกับแฟนที่เป็นคนไทย เขาใช้passport swiss และทำงานอยู่ที่สวิส  ไม่ทราบว่าจะขอวีซ่าติดตามคู่สมรส หรือวีซ่าแต่งงาน  และถ้าจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย  จะขอวีซ่าง่ายกว่าหรือไม่ครับ ส่วนข้อมูลของแฟนผมเขาหย่าจากสามีชาวสวิสมาเก้าปีแล้ว  ส่วนผมก็หย่ามาสามปีแล้ว ไม่ทราบว่าใช้หลักฐานเหมือนกับของผู้หญิง  ที่แต่งงานกับสามีชาวสวิสหรือไม่ครับ   

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณ nuu คิดว่าเหมือนกันทุกอย่างค่ะ อยู่ที่ว่า คุณจะแต่งงานที่ไหน ลองหาๆ อ่านดูนะคะ เราก็ ไม่ค่อยรู้เรื่องเยอะ ก็หาอ่านแถวนี้แหละค่ะ หรือว่วา รอผู้รู้มาตอบเนอะ ;)

กิ๊ป

Quote from: nuu on September 09, 2011, 01:19:25 PM
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ชื่อหนูครับ จะขอรบกวนถามผู้รู้ทุกท่าน เรื่องการขอวีซ่า คือผมจะแต่งงานกับแฟนที่เป็นคนไทย เขาใช้passport swiss และทำงานอยู่ที่สวิส  ไม่ทราบว่าจะขอวีซ่าติดตามคู่สมรส หรือวีซ่าแต่งงาน  และถ้าจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย  จะขอวีซ่าง่ายกว่าหรือไม่ครับ ส่วนข้อมูลของแฟนผมเขาหย่าจากสามีชาวสวิสมาเก้าปีแล้ว  ส่วนผมก็หย่ามาสามปีแล้ว ไม่ทราบว่าใช้หลักฐานเหมือนกับของผู้หญิง  ที่แต่งงานกับสามีชาวสวิสหรือไม่ครับ   
สวัสดีค่ะคุณหนู
ดิฉันเป็นอีกคนหนึ่งที่มีประสบการณ์จดทะเบียนสมรสที่ไทยและก็ยื่นวีซ่าติดตามค่ะและง่ายกว่าค่ะและระยะเวลาในการรอวีซ่าไม่ว่าจะเป็นวีซ่าติดตามคู่สมรส/วีซ่าแต่งงานที่สวิสก็รอ2เดือนเท่ากันค่ะ

ขั้นตอนการเตรียมเอกสารเพื่อขอทำเรื่องจดทะเบียนในไทยและยื่นเรื่องวีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ

****เอกสารที่ต้องนำไปทำเรื่องขอจดทะเบียนสมรสในไทยค่ะ****
ตอนนี้แฟนของคุณหนูได้สัญชาติสวิสแล้วที่ต้องเตรียมคือ
1.หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส มีอายุไม่เกิน 6 เดือน (สามารถไปขอได้ที่เกมายเดค่ะ)
2.หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ อายุไม่เกิน 6 เดือน (ไปขอที่เกมายเดค่ะ)
3.ต้นฉบับรับรองรายได้หรือวบรับรองสถานะทางการเงิน (ไปขอที่บริษัทที่แฟนของคุณทำงานอยู่ค่ะ)
4.ที่อยู่ของบุคคลอ้างอิงในประเทษสวิสจำนวน2เเห่ง(ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสารราชการนะค่ะแค่เเจ้งชื่อที่อยู่ลงในกระดาษA4ค่ะ อาจจะเป็นญาติ/เพื่อนก็ได้ค่ะ)
5.หนังสือเดินทาง
และเอกสารที่คุณหนูต้องเตรียมค่ะ
1.ทะเบียนบ้าน
2.สูติบัตร
3.ใบรับรองโสด
4.ใบหย่า
5.ใบเปลี่ยนชื่อ/นามสกุล (ถ้ามี)
6.บัตรประจำตัวประชาชน
7.หนังสือเดินทาง
ถ้าเตรียมทุกอย่างครบทั้งของตัวคุณและของแฟนคุณก็ให้นำเอกสารทั้งหมเไปที่สถานทูตสวิสในไทยที่แผนกแต่งงานให้เจ้าหน้าที่ตรวจว่าเอกสารทุกอย่างถูกต้องและอย่าลืมสอบถามร้านแปลที่ทางสถานทูตรับรอง(เอกสารที่เป็นภาษาไทยเท่านั้นที่ต้องไปแปลค่ะ)และหลังจากแปลเสร็จก็นำเอกสารทั้งหมดของแฟนคุณด้วยและอย่าลืมพาแฟนคุณไปด้วยไปที่แผนกแต่งงานอีกครั้งเพื่อขอใบทำการสมรสค่ะและหลังจากได้ใบทำการสมรสแล้วก็นำไปแปลเป็นภาษาไทยค่ะและนำใบนี้ไปรับรองที่กรมการกงศุสที่แจ้งวัฒนะและค่อยไปจดทะเบียนสมรสที่เขตค่ะ(บางรัก/พระโขนงก็ได้ค่ะ2แห่งนี้ค่อนข้างมืออาชีพค่ะ)

***ขั้นตอนการเตรียมเอกสารยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสก็ตามหน้าแรกของกระทู้เลยค่ะ***

nuu

ผมต้องขอ ขอบคุณคุณกิ๊ปมากๆครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำและให้รายละเอียด ที่เป็นประโยชน์อย่างมากกับผม ผมจะทำตามขั้นตอนที่คุณแนะนำมา
สักวันผมคงมีโอกาสได้ตอบแทนบ้างนะครับ  และขอขอบคุณ คุณhappy sweet ด้วยนะครับที่เป็นห่วงผม

ขอบคุณมากจริงๆครับ
หนู

PSBB

Quote from: kookkook on August 29, 2011, 10:23:01 PM
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชื่อเอค่ะ กำลังจะย้ายตามสามีไปอยู่ที่สวิส

วันนี้พึ่งไปทำวีซ่ามา ของเอเป็นวีซ่าประเภท D (ไม่รู้ต่างจากประเภทอื่นยังไง)
เอกสารที่ให้ไปก็มีแค่
-passportทั้งของเอเองและของคุณสามี,
-ทะเบียนสมรส (แบบแปลแล้วด้วย เพราะตอนแรกยื่นไปทั้งภาษาฝรั่งเศสและภาษาไทย เจ้าหน้าที่บอกว่าส่งภาษาไทยไปก็ไม่มีใครอ่านออก)
-ส่วนเอกสารเกี่ยวกับอาชญากรรมนั้นยังไม่ได้ให้ไปค่ะ เพราะยังไม่เสร็จ (เอกสารจะเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า.                                                       

คุณkookoo kaไม่ทราบข่าได้วีหรือยังค่ะ. เพราะดิฉัรก็ยื่นขอวีฟวอม D ค่ะเมื่อ1 กันนาค่ะ สฟนโทรไปถามpopulationเขาบอกว่ารอประมานสองถ่ึงสี่อาทิตย์ค่ะ ถ้ามีความคืบหน้ายังไงรบกวนแชร์ควาบคืบหน้านะค่ะ ขอบคุนค่ะขอไห้ได้วีไวไวค่ะ