การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

enjoy

Quote from: Gigi on November 29, 2010, 12:47:01 PM
Quote from: Joy_2524 on November 29, 2010, 11:12:04 AM
หวัดดีคะคุณกิ๊ก

จ้าพี่จอย ของกิ๊กกิ๊ก ยื่นก่อน แล้วค่อยนั่งรถมาขอใบรับรองความประพฤติที่หลังค่ะ แล้วก็ 14 วันพอดี ใบก็ ถึงบ้านค่ะ จริงตอนนี้ถ้าพี่จดทะเบียนแล้ว ก็ ขอใบได้เลยนะแล้วรอก็ ได้ เพราะ กิีกไม่มั่นใจว่าตันโตนซูริคเค้าว่าไง แต่ของกิ๊ก  St.Gallen เจ้าหน้าที่บอกว่า หนูก็ ค่อยเอาติดตัวไปด้วยตอนไปถึง คุณเจ้าหน้าที่ใจดีกับหนู อ่ะ เรียกกิีก ว่าหนู ตลอด เช็คผ่านทีเดียวด้วย เอกสารทุกอย่างจ้า

ขอบคุณนะคะคุณกิ๊ก

จอยกะว่าจะลองไปขอวีซ่าเลยถ้าเจ้าหน้าที่ว่ายังไงค่อยไปขอใบรับรองความประพฤติที่หลังเอาแล้วกัน เพราะว่าวันนี้จอยพึ่งได้พาสปอร์ตเล่มใหม่พอดี พรุ่งนี้คงจะเดินทางเลยคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ...

Gigi

Quote from: Joy_2524 on November 29, 2010, 08:31:39 PM
Quote from: Gigi on November 29, 2010, 12:47:01 PM
Quote from: Joy_2524 on November 29, 2010, 11:12:04 AM
หวัดดีคะคุณกิ๊ก

จ้าพี่จอย ของกิ๊กกิ๊ก ยื่นก่อน แล้วค่อยนั่งรถมาขอใบรับรองความประพฤติที่หลังค่ะ แล้วก็ 14 วันพอดี ใบก็ ถึงบ้านค่ะ จริงตอนนี้ถ้าพี่จดทะเบียนแล้ว ก็ ขอใบได้เลยนะแล้วรอก็ ได้ เพราะ กิีกไม่มั่นใจว่าตันโตนซูริคเค้าว่าไง แต่ของกิ๊ก  St.Gallen เจ้าหน้าที่บอกว่า หนูก็ ค่อยเอาติดตัวไปด้วยตอนไปถึง คุณเจ้าหน้าที่ใจดีกับหนู อ่ะ เรียกกิีก ว่าหนู ตลอด เช็คผ่านทีเดียวด้วย เอกสารทุกอย่างจ้า

;D ยินดีจ้า

ขอบคุณนะคะคุณกิ๊ก

จอยกะว่าจะลองไปขอวีซ่าเลยถ้าเจ้าหน้าที่ว่ายังไงค่อยไปขอใบรับรองความประพฤติที่หลังเอาแล้วกัน เพราะว่าวันนี้จอยพึ่งได้พาสปอร์ตเล่มใหม่พอดี พรุ่งนี้คงจะเดินทางเลยคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ...

nokgraf

สวัสดีค่ะทุกคน
หายไปนานพอดีว่ายุ่งๆเรื่องเรียนภาษาเยอรมันเลยหายไป ตอนนี้ก็ได้วีซ่าแล้วค่ะ เดินทางวันที่ 13 ธค.นี้แล้วค่ะ บินไปพร้อมสามีเลย ระยะเวลาในการรอคอยก้รวมทั้งหมดก็แปดสัปดาห์พอดีเลยค่ะ

คนอื่นๆเป็นไงบ้าง โชคดีนะจ๊ะ

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกท่าน

คุณnokgraf ยินดีด้วยนะคะที่ได้วีซ่าแล้ว ขอทีหลังแต่ได้ไปก่อนซะงั้น อุอุ แต่ไม่เป็นไรค่ะเข้าใจเหตุผลแล้วว่าทำไมถึงช้าค่ะ. ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ ตอนนี้ได้ข่าวว่าที่สวิสหนาวมากกกกก

ohmygod ค่ะ

Gigi

Quote from: nokgraf on November 30, 2010, 04:55:34 PM
สวัสดีค่ะทุกคน
หายไปนานพอดีว่ายุ่งๆเรื่องเรียนภาษาเยอรมันเลยหายไป ตอนนี้ก็ได้วีซ่าแล้วค่ะ เดินทางวันที่ 13 ธค.นี้แล้วค่ะ บินไปพร้อมสามีเลย ระยะเวลาในการรอคอยก้รวมทั้งหมดก็แปดสัปดาห์พอดีเลยค่ะ

คนอื่นๆเป็นไงบ้าง โชคดีนะจ๊ะ

:Dยินดีีด้วยคะ อิจฉาจัง ได้แล้ว ได้อยู่กับสามีตลอกด้วย  ;D

enjoy

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน

คุณ nokgraf ยินดีด้วยนะคะที่ได้วีซ่าแล้ว ของจอยจะไปยื่นเอกสารวันพฤหัสนี้คะไม่รู้ว่าต้องร้องเพลงรออีกนานเท่าไร ฮิ ฮิ ฮิ

ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ  เห็นคุณสามีบอกว่าตอนนี้หิมะตกแล้วหนาวมากด้วย ยังไงรักษาสุขภาพนะคะ

จอย ค่ะ

enjoy

สวัสดีคะสมาชิกทุกท่าน
วันนี้จอยพึ่งจะไปยื่นวีซ่าติดตามสามีมานะคะ ยื่นเอกสารเจ้าหน้าที่ก้อไม่ถามอะไรสักคำเลย ยื่นเสร็จเขาก้อคืนพาสปอร์ตนะ แต่เขาบอกจอยว่าต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจก่อนถึงจะส่งเอกสารของจอยไปคันโตนซูริคได้ เพราะว่าคันโตนซูริคเดี๋ยวนี้ต้องมีใบรับรองความประพฤติแนบไปด้วยนะคะ กว่าจอยจะได้ใบรับรองความประพฤติต้องรอถึงวันที่ 20 ธค.นั่นหล่ะคะ เจ้าหน้าที่ถึงจะส่งเอกสารไปที่เมืองแฟน และเจ้าหน้าที่ก้อบอกว่าให้รอประมาณสองเดือนนะคะ จบคะ ง่ายมากเลย ก้อขอให้ง่ายอย่างนี้ตลอดไปเถอะคะ เหนื่อยมากเลยกว่าจะทำได้...
แต่วันนี้จอยก้อไปกะเพื่อนคนหนึ่งเจอกันที่โน้นคะ เเต่เพื่อนไม่ได้ไปคันโตนซูริค เจ้าหน้าที่ก้อบอกแค่ว่าให้ไปขอใบรับรองความประพฤติไว้ และก้อรอฟังอีกสองเดือนนะง่ายมากเลย ทำไมคันโตนซูริคเรื่องมากจัง   

ยังไงก็ให้โชคดีทุกคนนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ

จอย

กิ๊ป

สวัสดีค่ะทุกๆคน

กิ๊บก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ ตอนนี้กิ๊บก็รอมาประมาณ 1 เดือน 4 วัน คือว่ากิ๊บไปยื่นเมื่อวันที่ 4 . NOV. 2010. เจ้าหน้าที่เค้าคืนพาสปอร์ตมาให้แล้วบอกว่าให้รอประมาณ 2เดือนจ้า และในวันเดียวกันกิ๊บก็ไปขอใบรับรองความประพฤติที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติและรอประมาณ14วันและเอกสารก็ส่งมาที่บ้าน และคุณสามีก็โทรมาบอกว่าเอกสารทุกอย่างมาถึงที่ Gemeinde Worbแล้วเอกสารทุกอย่างถูกต้องไม่มีปัญหา หลังจากนั้น 2 วัน คุณสามีก็ได้รับจดหมายจากเขตที่อยู่และทางเขตบอกว่าให้ตอบคำถามทั้งหมดและให้ส่งคืนมาที่เขตและทางเขตจะส่งเอกสารตัวนี้ไปที่ ต.ม.ที่ Bernจ้า และหลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ ทางเขตก็ส่งจดหมายมาที่บ้านของสามี เป็นเอกสารเกี่ยวกับทะเบียนครอบครัวในนั้นระบุว่า กิ๊บและสามีได้จดทะเบียนสมรสกันที่เมืองไทยที่เขตพระโขนง และได้เปลี่ยนนามสกุลตามสามีเรียบร้อยแล้วตามที่ได้แจ้งกับทางสถานทูต และยังมีชื่อพ่อแม่และลูกสาวของกิ๊บระบุอยู่ในเอกสารนั้นด้วย และก็รอ :) แต่คุณสามีบอกว่าจะโทรไปถามความคืบหน้าว่าดำเนินการไปถึงไหนและจะมาอัพเดทอีกครั้งนะค่ะ

ขอให้โชคดีทุกๆคนนะค้า :D :D

Gigi

Quote from: 211605076479 on December 08, 2010, 03:09:36 PM

กิ๊บก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ ตอนนี้กิ๊บก็รอมาประมาณ 1 เดือน 4 วัน คือว่ากิ๊บไปยื่นเมื่อวันที่ 4 . NOV. 2010. เจ้าหน้าที่เค้าคืนพาสปอร์ตมาให้แล้วบอกว่าให้รอประมาณ 2เดือนจ้า และในวันเดียวกันกิ๊บก็ไปขอใบรับรองความประพฤติที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติและรอประมาณ14วันและเอกสารก็ส่งมาที่บ้าน และคุณสามีก็โทรมาบอกว่าเอกสารทุกอย่างมาถึงที่ Gemeinde Worbแล้วเอกสารทุกอย่างถูกต้องไม่มีปัญหา หลังจากนั้น 2 วัน คุณสามีก็ได้รับจดหมายจากเขตที่อยู่และทางเขตบอกว่าให้ตอบคำถามทั้งหมดและให้ส่งคืนมาที่เขตและทางเขตจะส่งเอกสารตัวนี้ไปที่ ต.ม.ที่ Bernจ้า และหลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ ทางเขตก็ส่งจดหมายมาที่บ้านของสามี เป็นเอกสารเกี่ยวกับทะเบียนครอบครัวในนั้นระบุว่า กิ๊บและสามีได้จดทะเบียนสมรสกันที่เมืองไทยที่เขตพระโขนง และได้เปลี่ยนนามสกุลตามสามีเรียบร้อยแล้วตามที่ได้แจ้งกับทางสถานทูต และยังมีชื่อพ่อแม่และลูกสาวของกิ๊บระบุอยู่ในเอกสารนั้นด้วย และก็รอ :) แต่คุณสามีบอกว่าจะโทรไปถามความคืบหน้าว่าดำเนินการไปถึงไหนและจะมาอัพเดทอีกครั้งนะค่ะ

[size=18[/size]เหมือนกันกิ๊กยื่น วันที่ 9 พ.ย. 14 วันได้ใบมากรอก หลังจากนั้นเอาไปส่ง อำเภอบอกว่าส่งไม่ได้ เพราะ ต้องรอใบเปลี่ยนสถานะก่อนว่าสามีสมรสแล้ว ต่อมา อีก 7 วัน = 3 วีค ใบมาว่าสมรสแล้ว สามีเอาไปยื่นอีก เค้าบอกให้รอใบทะเบียนราษฏรก่อน ก็ วันนี้ใบจะมาถึง คิดว่าพรุ่งนี้คงได้ไปยื่นแล้วต่อไปตม. อีกที รวมก็ 1 เดือนเหมือนกันพอดี

ปล.แต่ทำไมของเราต้องรอตั้ง 3 อย่าง ถึงจะยื่นได้ก็ ไม่รู้ อำเภออื่นได้มาก็ ยื่นไป ออกอาการงงเล็กน้อย แต่คิดว่าคงไม่มีอะไร เหลือแค่ตม.ตอบรับ ;D
[/size]

กิ๊ป

สวัสดีอีกครั้งนะค่ะ คือที่กิ๊บบอกว่าคุณสามีได้รับจดหมายที่เป็นคำถามนะคะคืออยากจะแชร์ประสบการณ์ตรงนี้และอาจจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนก็ได้...ไม่รู้ว่าแต่ละคันโตนจะเหมือนกันหรือป่าว ???  คำถามจะมีอยู่ทั้งหมด 5 ข้อค่ะ ที่จะให้คุณสามีตอบ มีดังนี้ค่ะ

- คุณกำลังรอให้ภรรยาของคุณมาที่ swiss ไช่หรือไม่?

-พวกคุณรู้จักกันที่ใหน,เมื่อไร,อย่างไร?

-ภรรยาของคุณคิดอะไรหรือรู้จักประเทศ swiss ดีแค่ไหน?

-ภรรยาของคุณพูดภาษาไหนได้บ้าง?

-ภรรยาของคุณมีบุตรหรือไม่ ถ้ามี? ใช้ชีวิตอยู่กันอย่างไร?

คำถามเหล่านี้คุณๆสามีต้องตอบและต้องส่งคืนให้ทางเขตและทางเขตจะส่งเอกสารตัวนี้ไปที่ต.ม. พิจารนาและทางต.ม.จะส่งคำตอบไปที่สถานทูตและหลังจากนั้นก็จะได้รับคำตอบค่ะ

กิ๊บขอให้ทุกคนโชคดีนะค้า  และตอนนี้ก๊บก็ร้องเพลงรอเช่นเดียวกันกับหลายๆคน ;) :D

กิ๊ป

Quote from: Gigi on December 08, 2010, 03:27:15 PM
Quote from: 211605076479 on December 08, 2010, 03:09:36 PM:D :D อ่านกระทู้ของกิ๊กแล้วเวียนหัวแทน  :D ก็หวังว่าจะได้รับข่าวดีในเร็วๆนี้นะจ้า ;D ;D

[size=18[/size]เหมือนกันกิ๊กยื่น วันที่ 9 พ.ย. 14 วันได้ใบมากรอก หลังจากนั้นเอาไปส่ง อำเภอบอกว่าส่งไม่ได้ เพราะ ต้องรอใบเปลี่ยนสถานะก่อนว่าสามีสมรสแล้ว ต่อมา อีก 7 วัน = 3 วีค ใบมาว่าสมรสแล้ว สามีเอาไปยื่นอีก เค้าบอกให้รอใบทะเบียนราษฏรก่อน ก็ วันนี้ใบจะมาถึง คิดว่าพรุ่งนี้คงได้ไปยื่นแล้วต่อไปตม. อีกที รวมก็ 1 เดือนเหมือนกันพอดี

ปล.แต่ทำไมของเราต้องรอตั้ง 3 อย่าง ถึงจะยื่นได้ก็ ไม่รู้ อำเภออื่นได้มาก็ ยื่นไป ออกอาการงงเล็กน้อย แต่คิดว่าคงไม่มีอะไร เหลือแค่ตม.ตอบรับ ;D
[/size]

Gigi

Quote from: 211605076479 on December 08, 2010, 03:46:36 PM
สวัสดีอีกครั้งนะค่ะ คือที่กิ๊บบอกว่าคุณสามีได้รับจดหมายที่เป็นคำถามนะคะคืออยากจะแชร์ประสบการณ์ตรงนี้และอาจจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนก็ได้...ไม่รู้ว่าแต่ละคันโตนจะเหมือนกันหรือป่าว ???  คำถามจะมีอยู่ทั้งหมด 5 ข้อค่ะ ที่จะให้คุณสามีตอบ มีดังนี้ค่ะ

- คุณกำลังรอให้ภรรยาของคุณมาที่ swiss ไช่หรือไม่?

-พวกคุณรู้จักกันที่ใหน,เมื่อไร,อย่างไร?

-ภรรยาของคุณคิดอะไรหรือรู้จักประเทศ swiss ดีแค่ไหน?

-ภรรยาของคุณพูดภาษาไหนได้บ้าง?

-ภรรยาของคุณมีบุตรหรือไม่ ถ้ามี? ใช้ชีวิตอยู่กันอย่างไร?

คำถามเหล่านี้คุณๆสามีต้องตอบและต้องส่งคืนให้ทางเขตและทางเขตจะส่งเอกสารตัวนี้ไปที่ต.ม. พิจารนาและทางต.ม.จะส่งคำตอบไปที่สถานทูตและหลังจากนั้นก็จะได้รับคำตอบค่ะ

กิ๊บขอให้ทุกคนโชคดีนะค้า  และตอนนี้ก๊บก็ร้องเพลงรอเช่นเดียวกันกับหลายๆคน ;) :D

โอ คำถามแบบนี้ วีซ่าจะออกอีกไม่กี่วันแล้ว ดีจังเลย ดีใจด้วยนะ ของเรา ยังไม่มีวี่แวว  เอาเอกสารอะไรมากมาย มาทีละอย่าง แบบ เสียอารมร์ เขตของกิ๊ฟ เร็วมากมายดีใจด้วย

Gigi

อยากถามกิ๊ฟว่า ตอนที่วีจะออกอ่ะจีะ คุณสามีต้องจ่ายอีก 90 กว่าฟรังส์ไหมคือจองเรายังไม่เห็นมีคำถามอะไรเลยมีแต่จดหมายเอกสารราชการมาประมาณ กรุณาจ่ายด้วยเป็รค่าวี จากเดิมจ่ายไปแล้ว 30 ฟรัสืมั่ง นี้ก็ มาอีก แล้วในเอกสารระบุว่าวีซ่ามีอายุปีต่อปี คือ เราอยากรู้ว่าต้องรออะไรหรือเปล่า ต้องจ่ายอะไรอีกไหมเนี่ย แต่ตอนนี้ก้ จ่ายไปแหละ

กิ๊ป

Quote from: Gigi on December 19, 2010, 01:07:53 AM
อยากถามกิ๊ฟว่า ตอนที่วีจะออกอ่ะจีะ คุณสามีต้องจ่ายอีก 90 กว่าฟรังส์ไหมคือจองเรายังไม่เห็นมีคำถามอะไรเลยมีแต่จดหมายเอกสารราชการมาประมาณ กรุณาจ่ายด้วยเป็รค่าวี จากเดิมจ่ายไปแล้ว 30 ฟรัสืมั่ง นี้ก็ มาอีก แล้วในเอกสารระบุว่าวีซ่ามีอายุปีต่อปี คือ เราอยากรู้ว่าต้องรออะไรหรือเปล่า ต้องจ่ายอะไรอีกไหมเนี่ย แต่ตอนนี้ก้ จ่ายไปแหละ

สวัสดีสมาชิกและบุคคลทั่วไปทุกๆคนค่ะ

สวัสดีกิ๊กด้วยนะจ๊ะ ยินดีด้วยที่วีของกิ๊กมีความคืบหน้ามากๆๆและก็ขอให้ได้ข่าวดีในเร็วๆนี้กิ๊บเชื่อว่ากิ๊กจะได้ไปหาคุณสามีในเร็วๆนี้นะจ้า :D

ที่กิ๊กถามเราว่าเรื่องเกี่ยวกับการจ่ายเงิน " ของกิ๊บนะคุณสามีไม่ได้บอกว่าต้องจ่ายอะไรเหมือนของกิ๊กเลยจ้า แต่เขาทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ทางเขตส่งเอกสารอะไรมาทำหมดจนไดัรับจดหมายให้กิ๊บไปรับวีและเมื่อวันศุกร์คุณสามีโทรมาบอกว่าทางเขตส่งเอกสารมาอีกเกี่ยวกับเรื่องไปลงทะเบียนที่เขตและทำ พาสB.จ้า " และจะมาอัพเดทอีกครั้งนะจ๊ะ :)

ขอให้ทุกๆคนโชคดีจ้า..
กิ๊บค่ะ :)

enjoy

สวัสดีสมาชิกทุกท่านคะ

ยินดีด้วยที่วีของคุณกิ๊บมีความคืบหน้ามากๆๆ ของจอยคงอีกนาน จนเจ้าหน้าที่จากสถานทูตโทรมาตามว่าเมื่อไหร่จะได้ใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจ ในใจจอยอยากจะทำวันนั้นแล้วก้อได้วันนั้นเลย  แต่ทำไงได้หล่ะคะในเมื่อเราทำเองไม่ได้ ก้อต้องรออย่างเดียว เจ้าหน้าที่ยังบอกจอยอีกว่าเร็ว ๆ นะคะ เพราะว่าดิฉันมีรองฮอลิเดย์นะคะ ขอบคุณนะคะที่โทรมาตามแต่ดิฉันยังไม่ได้เอกสารจากกรมตำรวจเลย ดิฉันก้อรอเหมือนกันคะ...

ขอให้สมาชิกทุกท่านที่รอวีซ่าเหมือนจอยได้รับข่าวดีในเร็ววันนะคะ โชคดีทุกท่านคะ :D :D :D

จอยจ้า...