การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

nokgraf

ถามหน่อยนะคะ ตรงข้อ 22 Duration of the intended stay / Dauer des geplanten Aufenthalts
Indicate number of months / Anzahl der Monate angeben

กรอกยังไงคะ 12 months หรือเปล่าคะ เพราะเราติดตามสามีเนาะก็เลยต้องอยู่นาน

รบกวนกูรูทั้งหลายช่วยตอบหน่อยค่ะ

enjoy

สวัสดีคะสมาชิกทุกท่าน

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ..ตอนนี้จอยกำลังรวบรวมเอกสารเพื่อทำวีช่าติดตามสามีเหมื่อนกันคะ..เอกสารของจอยเรียบร้อยแล้ว เหลือแต่คุณแฟนคะที่ยังไม่เรียบร้อย...
มีใครอยู่เมือง Dübendorf บ้างคะ ไม่รู้ว่าใช่เมืองหรือเปล่า แต่ใกล้กะซูริคคะ

จอยจ้า..

ohmygod

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

สวัสดีค่ะคุณจอยยินดีต้อนรับนะคะ  คุณ nokgraf ตอบให้อีกทีนะคะ ว่าข้อ 22 เนี่ยเราไม่ต้องตอบค่ะ เพราะเราเป็นแบบติดตามคู่สมรสเป็นการอยู่ที่ยังไม่มีกำหนดกลับ แต่ที่เค้ามีคำถามข้อนี้เนื่องจาก แบบฟอร์มนี้เค้าสำหรับขอวีซ่าในกรณีที่ขออยู่ในประเทศสวิสในระยะเวลาเกินกว่า 3 เดือนน่ะค่ะ เห็นคุณลุงหน้าห้องเค้าบอกแบบนั้นนะคะ

ohmygod ค่ะ

ohmygod

วันนี้ไปเช็คผลวีซ่ามาแล้วค่ะ ปรากฎว่าผลยังไม่มาค่ะ สามเดือนไปแล้วพอดี สงสัยต้องเริ่มติดต่อ immigration ที่สวิสฯ แล้วอ่ะค่ะ เพราะตอนนี้ก็ยังไม่เห็นมีหนังสืออะไรมาสอบถามเลยค่ะ

ohmygod ค่ะ

veena

ไม่ดีเลยนะ...วันนี้สอบถามเรื่องวีช่าเหมื่อนกันคะคุณ ohmygod ผลเหมือนกันคะยังไม่มีคำตอบ..ต้องร้องเพลงรอเหมือนกันคะ..แต่จะให้รออีกนานไหมคะ จะถามใครดีเนีย..แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ..เราคนหัวอกเดียวกันคะ ??? :'(

nokgraf

ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนะคะ ว่าถ้าเราได้วีซ่าแล้วตัวเครื่องบินที่ซื้อ ต้องซื้อแบบรีเทิร์นหรือซื้อขาไปขาเดียวคะ เพราะเราย้ายไปอยู่นู่นเลยไม่รู้จะได้กลับมาเมื่อไร ทางสายการบินเขาให้เราใช้ตั๋วขาเดียวได้ไหมคะ

นก

enjoy

ดีใจด้วยนะคะ คุณนก ที่วีซ่าผ่านแล้ว เข้ามาทักทายเฉย ๆ คะ เพราะว่าวีซ่าจอยก้อยังไม่ผ่าน แต่เท่าที่ทราบสายการบินเขาให้เราซื้อนะคะ ขาเดียว แต่ราคาจะไม่ต่างกันมากคะ

ยังไงให้ท่านที่ทราบมาตอบจะดีกว่าคะ ให้คำปรึกษาดีจังเลยคะ...

ohmygod

ตอบคุณนกอีกรอบค่ะ เราสามารถจองตั๋วเที่ยวเดียวได้เลยค่ะ ถ้าเรามีวีซ่าที่แสดงได้ว่าเราจะไปอยู่ระยะยาวค่ะ ต้องโชว์ตอนเช็คอินที่สนามบินอ่ะค่ะ

ohmygod ค่ะ

nokgraf

-ขอบคุณคุณจอยกับคุณ omygod ที่ช่วยตอบนะคะ เรายังไม่ได้ยื่นวีซ่าเลยค่ะ แต่อยากรู้ก่อนอะค่ะ ตอนนี้ก็รอใบรับรองความประพฤติก่อนแล้วถึงจะยื่นวีซ่าค่ะ เพราะเคสเราเขาขอใบนี้ด้วยค่ะ

นก

Gigi

สวัสดีค่ะ กิ๊กนะค่ะ กำลังจะจดทะเบียนตอนเดือนหน้าอ่ะค่ะ คือ จะสอบถามว่า ค่าวีตืดตามสามีกี่บาทค่ะ แล้ว เห็นว่าหลายคน ยื่นไ 3 เดือนแล้วยังไม่ได้วี ไม่ทราบอยู่เขตไหนค่ะ คือ แฟนกิ๊กอยู่ Rapperswill-Jona เห็นว่าพี่ศศิ ก็อยู่ Jona นานไหมค่ะ

อีกอย่างตอนยื่นเอกสาร ที่ว่าแปลกัยอ่ะค่ะ แปลกันที่ไหนค่ะ แล้ว หน้าละกี่บาท พอดีต้องคำนวนเงินทั้งหมด เพราะ แฟนให้ ดูแล กิีกก็เลยอยากถามจาก พี่นะค่ะ ขอบคุณค่ะ :)

sasi

คุณ Gigi

อ่านยากมากคะ  เพ่งจนปวดตา 

ค่าธรรมเนียม วีซ่า ติดตามคู่สมรส  เท่ากับวีซ่า ทั่วๆ ไปคะ 

แต่ต้องกรอกเอกสาร หลายชุด    ดิชั้นกรอก  3 ชุด  (เมื่อ เดือนมีนาคม 2552 )

ส่วนระยะ  เวลา  จนท จะบอกว่า 8 สัปดาห์    แต่ดิชั้น ได้วีซ่า  หลังจากยื่นเอกสาร

5 สัปดาห์   (Rapperswil-Jona  อยู่ใน Kanton   St,Gallen )

ระยะเวลาของการรอ ขึ้นกับ ปัจจัย หลายอย่าง  ซึ่งปัจจุบันนี้ ก็ยังสรุปไม่ได้ว่า มีอะไรบ้าง  ;D

ปล ต้องขอโทษ ที่ไม่ได้รับ add FB นะคะ    เพราะ ค่อนข้างจะส่วนตัว มีเฉพาะเพื่อนสนิท และ ญาติ

ถ้ามีคำถาม  ส่งเมล์มา ดีกว่า คะ   จะช่วยตอบเท่าที  พอจะช่วยได้   :)

Gigi

Quote from: sasi on October 13, 2010, 01:30:23 AM
  คุณ Gigi

อ่านยากมากคะ  เพ่งจนปวดตา 

ค่าธรรมเนียม วีซ่า ติดตามคู่สมรส  เท่ากับวีซ่า ทั่วๆ ไปคะ 

แต่ต้องกรอกเอกสาร หลายชุด    ดิชั้นกรอก  3 ชุด  (เมื่อ เดือนมีนาคม 2552 )

ส่วนระยะ  เวลา  จนท จะบอกว่า 8 สัปดาห์    แต่ดิชั้น ได้วีซ่า  หลังจากยื่นเอกสาร

5 สัปดาห์   (Rapperswil-Jona  อยู่ใน Kanton   St,Gallen )

ระยะเวลาของการรอ ขึ้นกับ ปัจจัย หลายอย่าง  ซึ่งปัจจุบันนี้ ก็ยังสรุปไม่ได้ว่า มีอะไรบ้าง  ;D

ปล ต้องขอโทษ ที่ไม่ได้รับ add FB นะคะ    เพราะ ค่อนข้างจะส่วนตัว มีเฉพาะเพื่อนสนิท และ ญาติ

ถ้ามีคำถาม  ส่งเมล์มา ดีกว่า คะ   จะช่วยตอบเท่าที  พอจะช่วยได้   :)

ขอบคุณมากค่ะ เรื่องเฟคบุคไม่เป็นไรค่ะ  ;)

Gigi

sawandee ka K.nok + K .Joy dont forget to update also na ja thx ja when Gig got will update also na=)

nu_may

สวัสดีค่ะ พี่ๆ ทุกท่าน
   อยากจะรู้บ้างนะค่ะว่าถ้าทางหนูไม่เดินเรื่องเอง คือหนูไม่ได้ไปติดต่อกงสุลสวิสเอง แต่ทางฝ่ายสามี เค้าเป็นคนจัดการให้ทั้งหมดที่สวิส และเค้าบอกให้หนูว่าแค่รออยู่ที่นี่ก่อน พอผ่าน เค้าจะบอกหนูเองและให้หนูไปรับวีซ่าที่สถานทูตได้เลย  หนูอยาดรู้ว่าในกรณีที่สามีหนูบอกเนี่ย มันมีความเป็นไปได้มากน้อย แค่ไหนค่ะ เพราะตัวหนูเองไม่ค่อยอยากจะเชื่อว่าจะผ่านเท่าไหร่ เพราะหนูคิดว่า หนูไม่เคยได้ยินการยื่นขอวีซ่าแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ ( เพราะไม่เคยเห็นในกะทู้มาก่อนเลยค่ะ )
ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Gigi

Quote from: nu_may on November 14, 2010, 01:37:48 AM
สวัสดีค่ะ พี่ๆ ทุกท่าน
   อยากจะรู้บ้างนะค่ะว่าถ้าทางหนูไม่เดินเรื่องเอง คือหนูไม่ได้ไปติดต่อกงสุลสวิสเอง แต่ทางฝ่ายสามี เค้าเป็นคนจัดการให้ทั้งหมดที่สวิส และเค้าบอกให้หนูว่าแค่รออยู่ที่นี่ก่อน พอผ่าน เค้าจะบอกหนูเองและให้หนูไปรับวีซ่าที่สถานทูตได้เลย  หนูอยาดรู้ว่าในกรณีที่สามีหนูบอกเนี่ย มันมีความเป็นไปได้มากน้อย แค่ไหนค่ะ เพราะตัวหนูเองไม่ค่อยอยากจะเชื่อว่าจะผ่านเท่าไหร่ เพราะหนูคิดว่า หนูไม่เคยได้ยินการยื่นขอวีซ่าแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ ( เพราะไม่เคยเห็นในกะทู้มาก่อนเลยค่ะ )
ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากในกรณีของเมย์นี่ วีซ่าท่องเที่ยวหรือ ติดตามสามีจ๊ะ เพราะ ถ้า ท่องเที่ยว อันนี้ส่วนใหญ่ พี่ ว่าน่าจะ ดำเนินการเอง เพราะ ต้อง ใช่ พาสปอรตื ตัวจริง เอกสารประกอบจริง หรือ เรา ส่งไปให้ แฟน ตัวจริงทั้งหมด ตามถวามเห็น นะจีะ เพราะ จริง น่าจะ ต้องดำเนินการเองหมด ไม่ว่าอยู่ที่สวิต หรือ ไทย เพราะ ต้อง แสดงตัว ต่อ เจ้าหน้าที่อะจีะ หรือ สัมภาษณื เล็กน้อย กิ๊ก ว่านะ