การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

sasi

สวัสดีคะ ทุกๆคน 

วันนี้ ดิชั้นไปยื่นเอกสาร เพื่อขอวีว่าติดตามคู่สมรส  คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ สำหรับ เพื่อนๆบ้าง

เอกสาร ที่ต้องเตรียม

1 รูปถ่าย 2 นิ้ว 3แผ่น

2 พาสปอร์ตตัวจริง  พร้อมกอปปี 3 ชุด

3 ทะเบียนสมรส ( คร2) ไม่ต้องแปล

4 แบบฟอร์มการขอวีซา 3 ชุด 

ไม่เสียค่าธรรมเนียม    หลังจากยื่น เอกสาร แล้วนั่งรอ   หลังจากนั้น จนท จะเรียก มีคำถามเล็กน้อยพอเป้นพิธี  :D  และจะคืนพาสปอร์ต ตัวจริง และบอกว่า อีก 2 เดือน ให้มารับวีซา

ง่ายมั้ยคะ   ง่ายเนอะ แต่....ปัญหา อยู่ที่รูปถ่ายคะ วันนี้ ดิชั้นเห็น หลายๆ คนทีมีปัญหาเรื่องรูป

เนื่องจากรูปที่นำมา ขนาด2 นิ้ว จริงแต่ว่า เป็น 2 นิ้ว ที่เล็กไม่ได้ มาตาฐาน สวิส  :)

รุปที่นำมา แนะนำว่าให้ เห็นหน้า ชัดๆใหญ่ๆ เลยคะ   เห็นเฉพาะ ใบหน้าและ ลำคอ เท่านั้น  อ้อ เห็นปก เสื้อ ได้นิดหน่อย      ค่าธรรมเนียม วันนี้ อยู่ที่ 2900 บาท ถ้วนจ๊ะ  เตรียม ตังค์ให้ พร้อม มิฉะนั้น จนท จะไม่รับ เอกสารของ อืม.. เรื่องมากจริงๆ  ฮ่าๆๆ

ขอให้ ทุกๆท่านดชคดี คะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณsasi
ขอบคุณมากค่ะในความมีน้ำใจนำข้อมูลจากประสบการณ์การยื่นขอวีซ่าติดตามคู่สมรสมาเขียนเป็นวิทยาทานแก่กัน
หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ต้องการทำวีซ่าติดตามนะคะ

wanee

ดีจังนะคะ ไม่ต้องแปลเอกสารด้วยตอนที่นีทำต้องแปลเอกสารวุ่ยวายไปหมด แต่ไม่ต้องรอถึงสองเดือน ของนีรอเดือนเดียวคะ

angelii

คือว่ามีคำถามนิดหน่อยนะคะ
ในกรณีนี้คือจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยใช่มั้ยคะ  แบบนี้ก็จะง่ายกว่าการทำเรื่องไปแต่งงานที่โน่นซิคะ หมายถึงเรื่องเอกสารที่ไม่ต้องยุ่งยากมากมาย แล้วก็สามรถจะไปได้แน่นอนไม่ต้องรอเนิ่นนาน  หรือว่าระยะเวลาที่รอเท่าๆกันคะ
แล้วสิทธิตามกฏหมายจะเท่าเทียมกันรึป่าวคะ ระหว่างจดที่ไทยกับที่สวิส  จดที่ไทยหรือที่สวิสดีกว่ากันคะ
แบบว่าอยากศึกษาไว้ก่อนอ่ะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  :D

ing

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนหลักจากตกลงปลงใจกับแฟนว่าอยากใช้ชีวิตร่วมกันแน่ๆแล้วเวย์อยากถามพี่ๆค่ะว่าแต่งงานที่ไหนง่ายกว่ากันคะระหว่างที่ไทยกับสวิส ??? แต่ตอนนี้ก็กำลังรวบรวมข้อมูลในนี้อยู่ค่ะแฟนก็กำลังไปขอเอกสารเหมือนกันตอนแรกก็ไม่เข้าใจหรอกคะแต่พออ่านบ่อยๆ
แล้วหลายๆคำถามก็เลยพอเข้าใจน่ะค่ะ ;)อ้อแล้วก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยนะคะที่มาช่วยกันแก้ปัญหาและให้ข้อมูลขอให้การสละเวลานี้ส่งผลให้พีๆทุกคนมีความสุขในชีวิตคู่นะคะที่สำคัญรวยด้วยค่ะ บาย

YoYo

ไม่ทราบว่าคุณ sasi รอวีซ่านานหรือเปล่าคะ 8 สัปดาห์ตามที่สถานทูตบอกหรือน้อยกว่า
พอดี YoYo กำลังเก็บรวบรวมเอกสารและข้อมูลต่างๆ เพื่อขอวีซ่าติดตามคู่สมรสอยู่ค่ะ
อีกคำถามค่ะ การขอวีซ่าติดตามคู่สมรสต้องแนบเอกสารการติดต่อกับคุณแฟน หรือเปล่าค่ะ เช่น อีเมลล์,บิลค่าโทรศัพท์ เป็นต้น

อืมมม!! สวัสดีป้า pall ด้วยนะค่ะ

sasi

ดิชั้น รอ วีซ่า  5 อาทิตย์     พอคุณสามีโทรมาบอกว่า ได้รับเอกสารยืนยันการแต่งงาน

จากทาง Gemeide แล้ว   ดิชั้นก็ไปรับวีซ่าที่สถานทูต เลยคะ รอ อีกประมาณ 3 วันก็ ไปรับ

พาสปอร์ต พร้อมกับ วีซ่า L  หลังจากนั้นก็ เตรียมตัวเดินทางได้เลย

พอถึง สวิส  คุณสามีก็จัดการ ทำเรื่องเพื่อขอ วีซ่า B (เบ)  อีก 2 อาทิตย์

ดิชั้นก็ ได้ วีซ่าเบ   St.  Gallen  เร็วคะ  แต่บาง Kanton ได้ยินว่า
ช้ามากกกก      มีอะไร สงสัย ถามได้ นะคะ ยินดีช่วย เต็มที่

เพราะดิชั้นก็ ได้ เวบ ป้าพอล ช่วย ตอนที่จะทำเรื่องแต่งงาน

Api

สวัสดีค่ะ คุณ Sasi

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะ ตอนนี้มาอยู่สวิสอย่างถาวรแล้วค่ะ กำลังรอบัตรประจำตัวคนต่างด้าวอยู่เลย อ่านข้อมูลจากเว็บป้า Pall เหมือนกันค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

sasi

สวัสดี คุณ Api คะ ไม่ทราบว่า มาอยู่สวิสนานรึยัง

ดิชั้น มาได้ สามเดือน  แต่ไปไหน มาไหน เองตลอด

วันนี้ก้ไปซูริคมา    ที่บ้านฝนกำลังตก  หนาวดี ^^

บอกว่ารอ วีซ่า เบ  แสดงว่าพึ่งมา

Api

สวัสดีค่ะคุณ Sasi

คุณSasi มาได้ 3 เดือน Api เพิ่งถึงแค่ 3 วันค่ะ วันนี้เพิ่งไปที่อำเภอลงทะเบียนและขอพาสเบค่ะรอประมาณ 10วันค่ะ มาสวิสเยี่ยมแฟนหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้อยู่แบบถาวรค่ะ Api ยังไม่ได้ไปใหนมาใหนคนเดียวเลยค่ะ สามีเป็นคนขับรถส่วนตัว อยากไปใหนให้บอก เค้าดูแลเราดีมาก ที่จริงขับรถได้นะคะแต่ยังหลงทาง เอาไว้จำทางเก่งกว่านี้คงไปใหนมาใหนคนเดียวได้ คุณ Sasiมี e mail หรือเปล่าค่ะ แบบว่าเผื่อเหงาๆ เราเอาไว้คุยกันหลังไมค์  555+   ;D

ฝนตกทุกวันเลย ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ

sasi

cinberti123@hotmail.com คะ  วันนี้ อยู่บ้าน ฝนตก  อีกแล้วว

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคะ   ^^

the sun

สวัสดีค่ะทุกๆคนนะคะ
   เข้ามาแสดงความยินดีด้วยกับทุกๆคนท่านนะคะ ที่วิซ่าผ่านแล้ว ยินดีตอนรับสู่สวิสด้วยค่ะ ว่าแต่อยู่แถวๆ ไหนกันบ้างค่ะ นี่ก้อเหงาๆ ค่ะ มานานแล้วยังไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย
   ทั้งคุณ Api คุณ Sasiขอให้เทียวให้สนุกนะ ค่อยปรับตัวกันไป เรืองภาษาไปลงเรียนกันบ้างหรือยังคะ ส่วนคุณ wey คุณ yoyo ขอให้เดินวิซ่าได้เร็วๆ นะคะ ขอให้โชคดีค่ะ ค่อยๆ เดินเรืองไป จับต้นจับเรียงเอกสารให้ดี ค่อยทำไป พร้อมไปถึงคุณ wanee คงสบายดีนะคะ อ่านจากกระทู้เก่าๆ คงมาอยู่สวิสได้ซักพักแล้วใช่ไหมค่ะเป็นมั้งค่ะ ปรับตัวได้หรือยัง  อ้อลืมไม่ได้คุณ angelii ทำวิซ๋าไปถึงไหนแล้วเออ...ตอนนี้อยู่ไทยหรือว่าอยู่สวิสแล้ว
ขอให้ทุกท่านโชดดีนะคะ
ตะวัน

sasi

สวัสดีคุณตะวันคะ   

สบายดีมั้ยคะ   ดิชั้นสบายดี ตอนนี้ ปิดเทอม ;D  จะเปิดเรียน อีกที เดือน สิงหาคะ

พึ่งเรียนภาษา ได้ 2 เดือน อา เบ เซ เด  :D  ยินดี ที่ได้รู้จัก ทุกคนนะคะ 

Api

สวัสดีค่ะคุณตะวัน

ขอบคุณนะคะ Api  ก็ยังไม่ได้ทำอะไรมาก ช่วงนี้ก็ drive golf กับคุณสามีบ้างบางวัน คุณตะวันอยู่แถวใหนค่ะ Api อยู๋ AG ค่ะ กำลังหาที่เรียนภาษาคะ อยากพูดภาษาเยอรมันให้เก่งๆ  ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ :D

Jane

สวัสดีค่ะคุณ sasi
เจนก็เพิ่งแต่งงานมาอยู่สวิตได้สักพักแล้ว เจนอยู่ St.  Gallen เหมือนกันค่ะ
ไม่ค่อยมีเพื่อนหลอกค่ะ เหงาช่วงนี้ปิดเทอมค่ะ กว่าจะเปิดก็สิงหาเหมือนกัน
เจนไปซื้ออาหารไทยที่ร้านอาหารไทยที่ใกล้สถานีรถไฟบ่อยค่ะ หวังว่าจะเจอคนไทยบ้างอยากมีเพื่อนคุย
แต่ทุกครั้งที่ไปก็เจอค่ะแต่เหมือนเขาหยิ่งๆ ยังงัยก็ไม่รู้ไม่กล้าคุยกับเขาเจนกลัวหน้าแตก