การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

pear21

:D แพรได้รับวีซ่าแล้วคะ รวมทั้งหมดรอประมาณ 5 อาทิตย์
     -ขอบคุณ คุณศศิ นะคะ

sasi

ดีใจด้วยคะ  สวิตเซอร์แลนด์ ยินดีต้อนรับ  ;D

เดินทางปลอดภัย   :)

Api

สวัสดีค่ะพี่Sasi

เข้ามาอ่านกระทู้ก็เลยแวะทักทาย เห็นพี่ตอบกระทู้ให้เพื่อนๆ อย่างว่าคนหน้าตาดี+มีน้ำใจ  ;D  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    :D

jay_phuket

หวัดดีค่ะพี่พี่
หนูชื่อเจ ค่ะ อยากสอบถามเรื่องการยื่นเอกสารติดตามคู่สมรส
คือหนูกับแฟนกำลังจะแต่งงานแต่ไม่รู้ว่า แต่งที่สวิสหรือแต่งที่ไทยดีกว่า ถ้าแต่งที่เมืองไทยต้องไปจดทะเบียนกันที่ไหนเหรอคะ ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างในการจดทะเบียนที่เมืองไทยคะ แต่จากที่อ่านกระทู้มาทั้งหมด รู้สึกว่าถ้าแต่งที่เมืองไทยการขอวีซ่าดูจะเป็นอะไรที่น่าจะง่ายกว่า รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

jay_phuket

อีกนิซ..นึงค่ะ

อยากถามว่าถ้าจดที่เมืองไทยแล้วไปต้องจดที่สวิสด้วยไหมคะ อิ อิ เพื่อความปรอดภัย

ขอบคุณค่ะ

sasi

การเตรียมเอกสาร  เพื่อยื่นเรื่องขอแต่งงาน  ในประเทศไทย

อ่านได้ในกระทู้  "การจดทะเบียนสมรส  และ office ที่รับแปลเอกสาร  โพสต์โดย  ป้าพอล"

จะขอตอบในส่วนที่ ทราบ      จะแต่งที่ไทย หรือ สวิส ผลทางกฎหมายไม่ต่างกัน 

การจดทะเบียนสมรส  จด  ณ  ที่ว่าการอำเภอ ได้ทุกแห่งในประเทศไทย

หลังจากจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยแล้ว ไม่ต้องจด ซ้ำที่สวิตเซอร์แลนด์

ลองหาข้อมูลดูก่อน    ถ้ามีอะไรสงสัย ต้องการคำตอบ  ถ้าช่วยได้ยินดีช่วย

Ladda

ใครพอจะทราบมั่งมั้ยค่ะว่า หลังจากที่สามีเราที่สวิสตอบคำถามตามที่ตำรวจถามมา10ข้อ และส่งเอกสารที่เค้าขอมาไปให้แล้ว หลังจกนั้นต้องรออีกนานแค่ไหนค่ะ เพราะนี่ก็ส่งคืนไปตั้งแต่วันที่23กย แล้ว และเมื่อไหร่ที่เค้าจะอนุมัติค่ะ รวมตั้งแต่วันที่ยื่นวีซ่าติดตามสามีตอนนี้ก้อจะสามเดือนแล้วละค่ะ

sasi

ตอนที่ ทาง สวิส  ขอเอกสาร ดิชั้นเพิ่ม  และได้ส่ง

หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์   ก็ รับวีซ่า ได้คะ   ถ้าไม่มีปัญหาอะไร

ได้แน่ๆ     รอนานนิดนึงแค่ถ้าได้แล้วคุ้มค่า สมกับที่รอ   เอาใจช่วยคะ

Ladda

:)หรอค่ะสองอาทิตนี่เราต้องโทรไปถาม เมลล์ไปถาม หรือว่าเค้าจะส่งเรื่องมาหาแฟนเราที่สวิสเองค่ะ เพราะตอนนี้ก็ใจร้อนจะเมล์ไปถามที่สถานทูตไทยเองแล้วละค่ะ ขอบคุณคุณsasi ค่ะ

sasi

ไม่ต้องทำอะไรคะ รออย่างเดียว ;D  เพราะคนที่จะได้รับเอกสาร คือ สามีคุณลัดดา

ถ้าทางสวิส เรียบร้อยเค้าจะแจ้งไปทาง สามี คุณ เองคะ  :)

ถ้าได้วีซ่าแล้ว   ช่วยแวะมาบอกหน่อยนะคะ      อิชั้นลุ้นมาก   ใครมาถามเรื่องวีซ่า

ติดตาม คู่สมรส  ลุ้นไปด้วยทุกครั้ง :)

pear21

เข้าใจคุณลัดดาคะ ตอนแพรรอ ก็ร้อนใจแบบนี้แหละคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ  :)

ปุ๋ม

ขอโทษนะคะ พีสาวดิฉัน พึ่งจะแต่งงานและจดทะเบียนสมรสที่ในเมื่องไทย กับชายไทยที่อยู่ในสวิสเขาอยู่มาร่วม 25 ปี แล้วถือ C คะ และตอนนี้กำลังรอนัดที่จะยื่น ในวันที่ 17 ธ.ค.52นี้ ในการยื่นเรื่องติดตามสามีไปอยู่ที่สวิส พี่สาวอยากจะทราบว่าการยื่นเรื่องติดตามสามีนี้ยื่นที่เมื่อง ไทยง่ายหรือยากคะ และเจ้าหน้าที่ เขาจะสัมภาษอะไรบ้างคะ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยค่ะ

sasi

ขอตอบในส่วนที่ทราบแล้วกันนะคะ    สามีดิชั้น เป็นชาวสวิส

แต่งงาน  และ จดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย      เมื่อไปยื่นเอกสารติดตาม

จนท  ไม่ได้ สัมภาษณ์ อะไร  แค่ตรวจเอกสาร ว่าครบ หรือไม่ 

และนัดรับวีซ่า 8 สัปดาห์    ในกรรี ของดิชั้นถือว่าไม่ยากคะ 

ตอนทำวีซ่า เยี่ยม  3 ครั้งก็ไม่ยากเลย   ง่ายจนแปลกใจด้วยซ้ำ :)

แต่ในกรณีที่คู่สมรสเป็นชาวไทย  ถือพาส c     ไม่มีข้อมูลคะ 

คงต้องรอ ป้าPall  หรือ ท่านอื่น ที่มีประสบการณ์ มาช่วยตอบ 

บอกพี่สาวว่าไม่ต้องกังวล คะ  เตรียมเอกสาร ให้พร้อม  จนท ถามอะไร

ก็ตอบไป สั้นๆ  แต่ได้ใจความ   แค่นี้เอง :)      ขอให้โชคดีคะ 

ปุ๋ม

คุณ sasi ค่ะเอกสารที่คุณยื่นที่เมืองไทยมีเอกสารของแฟนคุณด้วยหรือเปล่าคะ แล้วที่สวิสเขาสัมภาษณ์แฟนคุณหรือเปล่า แล้วคุณต้องนำรูปแต่งงานไปโชว์ที่สถานฑูตไทยด้วยหรือไม่ และแฟนคุณต้องโชว์สถานะการเงินด้วยหรือเปล่า ขอบคุณมากนะคะ

sasi

คุณถามซะ ยิบเลย  ยิ่งกว่า จนท สถานทูตซะอีก  :D

วันที่ไปขอวีซ่าติดตามคู่สมรส   ดิชั้นไม่ต้องยื่นเอกสารของสามีคะ   เพราะว่าก่อนแต่งงาน  เรา (ดิชั้นและสามี) ต้องไปยื่น

เอกสารเพื่อขอ Marriage application ทีสถานทูต อยู่แล้ว   และเอกสารที่ยื่น เพื่อขอ ma ของสามี

ก็ละเอียดยิบ  ถึง ต้นตระกูล   :)  ตรวจสอบได้หมดว่า มาจากไหน พ่อแม่ ชื่ออะไร  เกิดที่ไหน

ทำงานอะไร  เงินเดือนเท่าไหร่         เรื่องสัมภาษณ์ ทางสวิส ไม่มี      รูปแต่งงานก็ไม่ต้องคะ  แค่ส่ง

คร 2  ตัวจริง ไปให้สถานทูต  หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว

สถานะทางการเงินก็มีในเอกสาร ที่ยื่นเพื่อขอ Marriage application แล้ว      ในกรณี นี้ สามีดิชั้น

เป็นคนสวิส โดยกำเนิด นะคะ         

แต่สำหรับคนไทย ที่มีใบพำนักC   ดิชั้นไม่ทราบ คะ  :)