Author Topic: การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส  (Read 116930 times)

Offline peppermint

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ขอวีซ่า D นี่ต้องจองคิวก่อนเข้าไปยื่นเอกสารไหมค่ะ อ่านในนี้แล้วรู้สึกงงๆ
เพราะแฟนเมลล์ไปถามทางสวิสเค้าบอกว่าไม่ต้องจองคิว
แล้วต้องใช้หนังสือรับรองประวัติอาชญากรไหมค่ะ

ใครทราบช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ
ปล.จะเดือนทางปลายเดือนเมษายน จะได้วีซ่าทันไหมค่ะ

Offline peppermint

• Newbie
  • *
อีกคำถามค่ะ
หนังสือรับรองประวัติเรานี่ เค้าออกเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษค่ะ

Offline กิ๊ป

• Full Member
อยากทราบว่า ขอวีซ่า D นี่ต้องจองคิวก่อนเข้าไปยื่นเอกสารไหมค่ะ อ่านในนี้แล้วรู้สึกงงๆ
เพราะแฟนเมลล์ไปถามทางสวิสเค้าบอกว่าไม่ต้องจองคิว
แล้วต้องใช้หนังสือรับรองประวัติอาชญากรไหมค่ะ

ใครทราบช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ
ปล.จะเดือนทางปลายเดือนเมษายน จะได้วีซ่าทันไหมค่ะ
สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคนค่ะ
ถ้าจดทะเบียนที่ไทยเรียบร้อยแล้วและไปเปลี่ยนนามสกุลตามสามี+ทำบัตนประชาชนใหม่+ทำหนังสิอเดินทางใหม่และเอกสารที่จะไปขอยื่นวีซ่าติดตามทุกอย่างพร้อมก็โทรไปจองคิวขอยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสได้ที่เบอร์ 1900-222-340 และก็บอกว่าเราขอคิวยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ
ส่วนเรื่องใบรับรองประวัตือาชญากรรมให้ไปขอได้เลยค่ะและรอ14วันถึงจะได้และจอเป็นภาษาENGได้ค่ะ

Offline nutrada

• Jr. Member
  • **
สวัสดีค่ะ

ล่าสุดที่ไปยื่นมาวันที่ 24 พ.ย 2554 ไม่ต้องโทรนัดค่ะ เข้าไปก็บอกเจ้าหน้าที่ด้านหน้าว่ามายื่นวีซ่าติดตามสามี
   ใบรับรองความประพฤติเป็นภาษาอังกฤษค่ะ

Offline Ngadum

• Newbie
  • *
Re: การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส
« Reply #184 on: February 28, 2012, 05:39:12 PM »
สวัสดีค่ะ พอดีว่าตอนนี้กะลังจะทำเรื่องขอวีซ่าติดตามสามีค่ะ ไม่ทราบว่าเราจะไปขอแบบฟอร์มได้ที่ไหนค่ะ เพราะว่าโทรไปที่ทางสถานทูตเค้าบอกว่าให้ติดต่อผ่านบริษัท TLS ค่ะ ซี่งพอติดต่อไปแล้วก้อไม่ได้ข้อมูลอะไรที่จะทำให้ชัดเจนเลยค่ะ
N g a D u m

Offline Nantaree

• Sr. Member
  • wir lieben Thailand
Re: การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส
« Reply #186 on: February 29, 2012, 04:25:23 PM »
To คุณ peppermint
การยื่น visa D ไม่ต้องจองคิวค่ะ แต่ต้องไปขอใบรับรองความประพฤติมาก่อน เพื่อแนบการยื่นVisa  ซึ่งใช้เวลารอ 2 สัปดาห์ การขอใบรับรองความประพฤติ ต้องถ่ายสำเนา passport ของแฟนไป ให้แฟนเซ็นต์ ถ้าจดทะเบียนสมรสในไทย จนท.ตำรวจจะขอดูใบทะเบียนสมรสด้วย

ส่วน Visa D หลังจากยื่นแล้ว รอประมาณ สองเดือนค่ะ
Nan

• Newbie
  • *
« Reply #187 on: February 29, 2012, 08:45:15 PM »
สวัสดีค่ะ วันนี้เพิ่งไปขอแบบฟอร๋มทางสถานทูตมาค่ะ ตอนนี้เหมือนระบบการยื่นจะเปลี่ยนนะคะ เพราะเค้าบอกว่าตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม 2555 เป็นต้นไปให้ทำเรื่องยื่นผ่านบริษัท TLS ค่ะ ส่วนการจองคิวนั้นอาจจะต้องผ่านบริษัทค่ะ เจ้าหน้าที่บอกมานะคะ แต่เค้าก้อบอกว่ายังไม่แน่ใจเหมือนกัน ให้โทรมาถามกับทางสถานทูตอีกทีค่ะ นี่ก้อยัง งง อยู่เลยค่ะ เพราะว่าเจ้าหน้าที่บริษัทยังให้ข้อมูลไม่กระจ่างเลยค่ะ เหมือนออกจะมั่วนิดๆ ด้วยค่ะ
N g a D u m

• Newbie
  • *
« Reply #188 on: February 29, 2012, 11:53:46 PM »
ขอรบกวนถามนิดนึงค่ะ เวลาแปลเอกสารนี่ เราต้องรอให้ทางสถานทูตบอกหรือป่าวค่ะว่าแปลที่ร้านไหนได้บ้าง หรือว่าเราสามารถไปหาร้านแปลเองได้เลยค่ะ ช่วงนี้อาจจะต้องรบกวนถามหลายอย่างหน่อยนะคะ มือใหม่ค่ะ คงต้องรบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ทุกคนนะคะ ขอบคุณค่ะ
N g a D u m

Offline กิ๊ป

• Full Member
ขอรบกวนถามนิดนึงค่ะ เวลาแปลเอกสารนี่ เราต้องรอให้ทางสถานทูตบอกหรือป่าวค่ะว่าแปลที่ร้านไหนได้บ้าง หรือว่าเราสามารถไปหาร้านแปลเองได้เลยค่ะ ช่วงนี้อาจจะต้องรบกวนถามหลายอย่างหน่อยนะคะ มือใหม่ค่ะ คงต้องรบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ทุกคนนะคะ ขอบคุณค่ะ
Sawasdee kha:-)
Translation offices:
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.par.0416.File.tmp/Traslation%20offices_en%20NewOne.pdf

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะคุณ กิ๊บ แต่พอคลิกเข้าไปแล้วมันไม่มีหน้าเอกสาร ที่เป็น pdf เลยค่ะ มันเด้งกลับไปที่หน้า Homepage ของสถานทูตอ่ะค่ะ เลยยังไม่ได้ทราบเลยว่ามีที่ไหนบ้าง

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.par.0416.File.tmp/Traslation%20offices_en%20NewOne.pdf
N g a D u m

แนะนำร้านแปล ตรงแยกเพลินจิต หลังธนคารกรุงเทพ คูหาแรกนะคะ  เจ้าของชื่อคุณจามรีย์
โทร. 081 905 1949  แผ่นละ 900 บาททุกอย่าง ร้านอื่นเราเคยไปแปลเขาคิด 1200 บาทค่ะ ชื่อร้าน จำไม่ได้แล้ว แถวๆ นั้นมีร้านเยอะมาก ชื่อ translate express อะไรเนี่ยแหละ คล้ายๆ กันหมด จำยากค่ะ เรื่องขอใบรับรองความประพฤติ ถ้าไปขอเองรอ 2 สัปดาห์ ถ้าให้ร้านนี้ไปขอให้ เขาคิด 3500 มั้ง แต่เราไปขอเอง เพราะแพงเกินไป บอกไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวร้านนี้เขาจะแนะนำ โชคดีนะคะ
Nan

• Newbie
  • *
แนะนำร้านแปล ตรงแยกเพลินจิต หลังธนคารกรุงเทพ คูหาแรกนะคะ  เจ้าของชื่อคุณจามรีย์
โทร. 081 905 1949  แผ่นละ 900 บาททุกอย่าง ร้านอื่นเราเคยไปแปลเขาคิด 1200 บาทค่ะ ชื่อร้าน จำไม่ได้แล้ว แถวๆ นั้นมีร้านเยอะมาก ชื่อ translate express อะไรเนี่ยแหละ คล้ายๆ กันหมด จำยากค่ะ เรื่องขอใบรับรองความประพฤติ ถ้าไปขอเองรอ 2 สัปดาห์ ถ้าให้ร้านนี้ไปขอให้ เขาคิด 3500 มั้ง แต่เราไปขอเอง เพราะแพงเกินไป บอกไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวร้านนี้เขาจะแนะนำ โชคดีนะคะ
Nan

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณ แนน ใช่ค่ะเมื่อวานตอนไปสถานทูตก้อเดินผ่านร้านในโฮมโปรเพียบเลยค่ะ แต่ไม่ได้เข้าไปถาม เพราะว่าร้านเยอะมากไม่รู้จะเข้าไปร้านไหน อีกอย่างกัวเค้าจะแนะนำว่าเค้าจะทำเรื่องให้ค่ะ 5555 เพราะตั้งใจจะลองเดินเรื่องเองดูอ่ะค่ะ

เรื่องขอใบรับรองความประพฤติ ไปขอมาเองแล้วค่ะ แต่เอกสารไม่ครบเพราะว่ายังขาดหน้าพาสปอตแฟนหน่ะค่ะ ตอนนี้ได้หน้าพาสปอตแฟนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ เด๊่ยวพรุ่งนี้จะไปขออีกทีค่ะ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ
N g a D u m

ด้วยความยินดีค่ะ คุณ Ngadum ใช่ค่ะ พวกร้านแปลเอกสารเหล่านี้ เขาจะเสนอตัวที่จะบริการคุณ เราก็แค่บอกว่าเราจะยื่นเอง เราทราบขั้นตอนแล้ว  โชคดีที่เรายื่นวีซ่าไปตั้งแต่ต้น กพ.ไปแล้ว ไม่งั้นมายื่นผ่าน TLS คงจะยุ่งยากน่าดู ตอนเรายื่น มีจนท.ของสถานทูตแผนกแต่งงานแนะนำดีมาก และเราไปยื่นวีซ่าได้เลย ไม่ต้องนัดวันด้วย  ตอนนี้ Visa D ก็ต้องยื่นผ่าน TLS และต้องจองคิวเหรอคะ คุณยื่นวีซ่าติดตามสามี ก็แปลแต่ใบจดทะเบียนสมรสใช่ไหมคะ

• Newbie
  • *
ด้วยความยินดีค่ะ คุณ Ngadum ใช่ค่ะ พวกร้านแปลเอกสารเหล่านี้ เขาจะเสนอตัวที่จะบริการคุณ เราก็แค่บอกว่าเราจะยื่นเอง เราทราบขั้นตอนแล้ว  โชคดีที่เรายื่นวีซ่าไปตั้งแต่ต้น กพ.ไปแล้ว ไม่งั้นมายื่นผ่าน TLS คงจะยุ่งยากน่าดู ตอนเรายื่น มีจนท.ของสถานทูตแผนกแต่งงานแนะนำดีมาก และเราไปยื่นวีซ่าได้เลย ไม่ต้องนัดวันด้วย  ตอนนี้ Visa D ก็ต้องยื่นผ่าน TLS และต้องจองคิวเหรอคะ คุณยื่นวีซ่าติดตามสามี ก็แปลแต่ใบจดทะเบียนสมรสใช่ไหมคะ

ใช่ค่ะ เจ้าหน้าที่ที่สถานทูตเค้าแนะนำมาอ่ะค่ะ จากที่โทรไปสอบถาม เค้าบอกให้เอาใบสมรสไปแปลอ่ะค่ะ ละก้อให้เอาไปประทับตรารับรองทั้ง 2 เลยค่ะทั้งตั้วจริง และตัวที่แปล ละก้อใช้แนบเอกสารทั้ง 3 ชุดค่ะ เพราะว่าต้องยื่นแบบฟอร์ม 3 ชุด เอกสารก้อต้อง 3 ชุดเหมือนกัน ละเค้าบอกว่าให้นัดคิวยื่นเอกสารกับทางบริษัท TLS ค่ะ แต่เคยโทรไปสอบถามกับทางบริษัทละเค้าให้ข้อมูลไม่ชัดเจนเลยค่ะ กะว่าถ้าโทรไปนัดคิวแล้วยังคุยกันไม่รู้เรื่องก็คงจะต้องเข้าไปที่บริษัทด้วยตัวเองเลยค่ะ...อิอิ
N g a D u m