การยืนเอกสาร ติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

Gigi

Quote from: bosky on February 02, 2011, 10:33:18 AM
โบ สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ 
มีเรื่องปรึกษาค่ะ แฟนเป็นคนสวิสค่ะ แต่ไปอยู่กับป้าและทำงานที่ลอนดอน (แฟนมี 2สัญชาติ) อังกฤษกับสวิต
ตอนนี้เราตกลงกันจะจดทะเบียนสมรส เค้าต้องการจะจดทะเบียนสมรสในประเทศไทยก่อน
ไม่ทราบว่า ต้องเตรียมเอกสารและหลักฐานอะไรบ้างค่ะ
ใบรับรองโสดมาจาก อำเภอที่อยู่ค่ะ ง่ายๆ ไม่ยากที่สวิสแหละ เมืองที่เค้าอยู่
2. ทะเบียนบ้านที่พัก
3. พาสปอรต์
ตอนจดซี หน้าที่เข้าประเทสในพาสปอรต์ด้วย เผื่อไว้
แค่เนี่ยแหละ
ส่วนขอวี ก็ เพิ่ม ใบรับรองเงินเดือน หรือ บุคแบงค์ สเตทเมนน์จ๊ะ
* ลองไปเช็คอีกทีนะจีะ พี่ปริมโพสตอบไว้ในเนี่ยแหละ แต่หนูคิดว่ามีแค่เนี่ยแหละ
ส่วนเรานะ 
1. ID
2. HD ตัวจริง
ตอนจดก็แค่เนี่ย ส่วนตอนขอวีก็
1. พาสปอรต์ หลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ถ้าเปลี่ยน
2. ใบรับรองโสดไปขอมาจากเขต,อำเภอทะเบียนบ้านที่พี่อยู่ ไม่ยากหรอก หนูไปขอมาแหละ เอาพยานไปด้วย 2 คน ส่วนพยานเอา ID HD ของพยานไปด้วย แล้วก็กรอก แล้วก็เซ็น ใช่เวลา 1 ชั่วโมงได้ ก้เสร็จแหละ
3. ใบเกิด
4. ทะเบียนบ้าน
5. ทะเบียนสมรส
แปลซะ ส่วนใบรับรองความประพฤติก็ค่อยไปขอหลังจากแต่งงาน สถานทูตน่าจะยังไม่ใช่ แต่ใช่ตอนไปถึง
* ใบเปลี่ยนชื่อ -ชื่อสกุล ก็แปลหมดนะจีะ ส่วนนอกนั้นไปถึงเคาเตอร์เดี๋ยวเค้าก็บอกเอง

4854006204

สวัสดีค่ะหนูชื่อแป้งนะคะ คืออยากถามว่า มีเอเย่นที่ให้คำปรึกษาเรื่องการทำวีซ่าสวิสที่ไหนที่เชื่อถือได้แนะนำบ้างค่ะ

คือหนูกับแฟนตั้งใจว่าจะแต่งงานกันแล้วก็ไปอยู่ที่สวิสกับแฟนค่ะ แล้วก็คิดว่าจะให้แฟนมาจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยก่อนก็น่าจะประมาณเดือนตุลาหรือพฤศจิกา แล้วค่อยไปขอวีซ่า ตั้งใจจะไปช่วงเดือนกุมภาปีหน้าค่ะ  ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้เรื่องเอกสารก็ไม่รู้เลย อ่านจากเวปนี้ก็พอจะเข้าใจคร่าวๆได้บ้าง ก็ต้องขอบคุณที่แนะนำนะคะ

ใครที่มีเอเย่นที่เชื่อใจได้ สถานทูตรับรองก็ช่วยแนะนำทีนะคะ รวมทั้งเรื่องขั้นตอนเอกสารด้วย จะขอบคุณมากเลยค่ะ

Gigi

Quote from: 4854006204 on April 02, 2011, 08:23:47 PM
สวัสดีค่ะหนูชื่อแป้งนะคะ คืออยากถามว่า มีเอเย่นที่ให้คำปรึกษาเรื่องการทำวีซ่าสวิสที่ไหนที่เชื่อถือได้แนะนำบ้างค่ะ

คือหนูกับแฟนตั้งใจว่าจะแต่งงานกันแล้วก็ไปอยู่ที่สวิสกับแฟนค่ะ แล้วก็คิดว่าจะให้แฟนมาจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยก่อนก็น่าจะประมาณเดือนตุลาหรือพฤศจิกา แล้วค่อยไปขอวีซ่า ตั้งใจจะไปช่วงเดือนกุมภาปีหน้าค่ะ  ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้เรื่องเอกสารก็ไม่รู้เลย อ่านจากเวปนี้ก็พอจะเข้าใจคร่าวๆได้บ้าง ก็ต้องขอบคุณที่แนะนำนะคะ

ใครที่มีเอเย่นที่เชื่อใจได้ สถานทูตรับรองก็ช่วยแนะนำทีนะคะ รวมทั้งเรื่องขั้นตอนเอกสารด้วย จะขอบคุณมากเลยค่ะ

ที่ดังๆๆ เห็นว่าก็ สวิสพ๊อยว์อาะจีะ ตรงตึกโฮมโปรข้างสถานทูตอ่ะค่ะ หกหมื่นมั่งค่ะ แต่จริงๆๆ แล้วก็ ทำเองก้ไม่ได้ยุ่งยากอะไรนะค่ะ ง่ายจะตาย อีกอย่างรวมแปลแล้ว ค่า เดินทางทุกอย่าง ก็แค่ ไม่ถึงหมื่นอ่ะค่ะ เอาเงินไว้ทำอย่างอืน ดีกว่าเพราะ ถ้า แฟนเอกสารพร้อมนะ ไม่เคยแต่งงาน ไม่ได้มีหนี้หรือ พันธะ ใดๆๆ ก็ ง่ายมากอ่ะค่ะ จริงๆๆ เอกสารก็ ฝ่ายชายก็ ต้องขอมาจากสวิต ที่เดียวอยู่ดีอ่ะจีะ แล้วก็ เอามายื่นที่เอเจนซี่ส่วนเอกสารฝ่ายหญิง น้องก็ ต้องไปขอมาอย฿่ดี แล้วเอามายื่น ให้ เอเจนสื ตรวจและแปล ซึ่งก็ไม่เห็นจะ แตกต่างจากดำเนินการเอตรงไหน ส่วนแปลก็ มาตราฐานค่ะ หน้าละ เก้าร้อย พี่ก็ ให้เค้าแปลอย่างเดียว ส่วนไปจดทะเบียนทุกอย่างพี่ทำเองหมด ก้ไม่เห็นย่งยาก แค่ พี่ทำสองวันเสร็จหมดอ่ะ

4854006204

เหรอคะ ขอบคุณมากนะคะ งั้นคงต้องหาข้อมูลเรื่องหลักฐานว่าเค้าใช้อะไรไว้ก่อนดีกว่า ก็อยากทำครั้งเดียวผ่านอะเน๊าะ กุมภานี้จะได้ไปซะที ยังไงแนะนำหน่อยนะคะ คือ พอเราจดทะเบียนกับแฟนเราที่เมืองไทยแล้วต้องทำยังไงต่อเหรอคะ

เอกสารที่แฟนเราจะขอจากสวิสมาจดทะเบียนก็มีแค่ใบรับรองสถานะภาพว่าโสดใช่ไหมคะ

Gigi

Quote from: 4854006204 on April 02, 2011, 10:06:47 PM
เหรอคะ ขอบคุณมากนะคะ งั้นคงต้องหาข้อมูลเรื่องหลักฐานว่าเค้าใช้อะไรไว้ก่อนดีกว่า ก็อยากทำครั้งเดียวผ่านอะเน๊าะ กุมภานี้จะได้ไปซะที ยังไงแนะนำหน่อยนะคะ คือ พอเราจดทะเบียนกับแฟนเราที่เมืองไทยแล้วต้องทำยังไงต่อเหรอคะ

เอกสารที่แฟนเราจะขอจากสวิสมาจดทะเบียนก็มีแค่ใบรับรองสถานะภาพว่าโสดใช่ไหมคะ

ใช่ พาสปอรต์ ใบสถานะภาพโสด ทะเบียนบ้าน สลิปเงินเดือน ย้อนหลังสามเดือนจนถึงวันที่ยืนต้อหน้้าเจ้าหน้าที่ ใบรับรองเงินเดือน แต่งงานยังไง ก็ ผ่านค่ะ เรารอวีสองเดือน แต่ผู้ชายต้องมีงานทำ และไม่มีหนี้ค่ะ ถึงจะผ่านจ๊ะ

4854006204

ขอบคุณค่ะ แล้วพี่จดทะเบียนที่ไหนเหรอคะ เมืองไทยหรือเปล่า ถ้าใช่แนะนำเขตที่เจ้าหน้าที่เค้าจัดการให้เราสะดวกทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Gigi

Quote from: 4854006204 on April 02, 2011, 10:59:13 PM
ขอบคุณค่ะ แล้วพี่จดทะเบียนที่ไหนเหรอคะ เมืองไทยหรือเปล่า ถ้าใช่แนะนำเขตที่เจ้าหน้าที่เค้าจัดการให้เราสะดวกทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ที่ไทยจ้า บางรัก

4854006204

พออ่านๆไปแล้วก็ งงค่ะ การที่เราจะขอวีซ่าติดตามคู่สมรสได้นั้น เราต้องจดทะเบียนก่อนใช้มั้ยคะ แล้วใบขอทำการสมรส (Marriage Application) นี้เราต้องขอก่อนที่จะไปจดทะเบียนที่เขตใช่ไหมคะ ส่วนเรื่องเอกสารที่ต้องเตรียมนี่ก็คือตามที่พพี่กิ๊กบอกใช่มั้ยคะ แล้วแฟนหนูเค้าจะใช้เวลาขอเอกสารจากที่สวิสนานหรืเปล่า ถ้าได้แล้วมาเมืองไทยเพื่อจะจดทะเบียนนี่ใช้เวลาดำเนินการอะไรนี่นานมั้ยคะ ใบขอทำการสมรส (Marriage Application)นี้ต้องไปติดต่อที่สถานฑูตเลยแล้วเราต้องโทรนัดด้วยรึเปล่าคะ  รบกวนหน่อยนะคะ คือไม่ทราบขั้นตอนเลยจริงๆ

Gigi

ขอตอบในเฟคนะค่ะ ไม่ก็ เอม จ้า เพราะมันพิมพ์มันกว่าค่ะ ในนี้ ถามทีตอบที คลิกหลายปุ่ม อ่ะจีะ อิอิ เดี๋ยวมันไป อเลินรื ชาวบ้านจะรำคายเอา มาถามนอกรอบกับพี่ดีกว่านะ ยินดีตอบจ้า แอดตอบนั้นจ้า ใน แมสเสท ส่งไปแหละ

4854006204

คร้า ใครมีรู้อะไรก็ช่วยตอบเพิ่มทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

abhanna

ของเราใช้บริการจาก Agency ก็ถือว่าได้รับความสะดวกสบายดี ไม่ต้องไปรับรองหนังสือที่กระทรวงเอง ไม่ต้องรอเอกสารจากสถานทูตหลังยื่นดำเนินการ เพราะเราทำหนังสือมอบอำนาจให้ agency ดำเนินการ แล้วเขาพาไปจดทะเบียนสมรสที่สำนักงานเขตบางรักด้วย ค่าใช้จ่ายทั้งหมด รวมถึงการแปลเอกสาร ค่าเดินทางไปสำนักงานเขต ค่าเดินทางไปรับรองเอกสารกระทรวง agency รับผิดชอบ รวมทั้งหมดไม่ถึง หนึ่งหมื่น บริษัทของตรงตึกมหาทุนพลาซ่า ฝั่งตรงข้ามโฮมโปร ใกล้สถานทูต เขาจะชำนาญและมีประสบการณ์ จะแนะนำเราได้หมด มันก็ประหยัดเวลาเรานะ

surincity03

ทำวีซ่าท่องเที่ยว 2 ครั้งแล้วไม่ผ่านเลย เสียเวลา  4-5 เดือนเเล้ว ตอนนี้แฟนอาจจะทำวีซ่าคู่หมั้นแต่ไม่รู้ว่าต้องทำอะไรบ้างถึงจะได้เร็วไม่เสียเ :'( :'(วลา

Gigi

Quote from: surincity03 on August 19, 2011, 12:21:53 PM
ทำวีซ่าท่องเที่ยว 2 ครั้งแล้วไม่ผ่านเลย เสียเวลา  4-5 เดือนเเล้ว ตอนนี้แฟนอาจจะทำวีซ่าคู่หมั้นแต่ไม่รู้ว่าต้องทำอะไรบ้างถึงจะได้เร็วไม่เสียเ :'( :'(วลา

สวิตไม่มีวีซ่าคู่หมั้น ค่ะ มีแต่ วีซ่า ตั้งใจมาสมรสที่สวิต ค่ะ ถ้าไม่สมรสในเวลาที่กำหนด ก้ กลับไทยสถานเดียวค่ะ ส่วนเอกสารใช่อะไรบ้าง ติดต่อสถานทูตเลยจ้า

sasi

คุณ Gigi 

ช่วย เอารูปที่แนบมา  ออกได้มั้ยคะ     อ่านทีไร ตาลายทุกที

ขอบคุณคะ

Gigi

Quote from: sasi on August 23, 2011, 02:34:28 AM

คุณ Gigi 

ช่วย เอารูปที่แนบมา  ออกได้มั้ยคะ     อ่านทีไร ตาลายทุกที

ขอบคุณคะ

โทษทีค่ะ ไม่เห็นมีใครว่าไรก่อนหน้านี้ ก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไร เอาออกแล้วล่ะ ค่ะ ตอนนั้น แต่งงานใหม่ๆๆๆ ก็โพสไป สนุกๆๆ แต่ก็ ยังเข้าออก บ้าง เพราะ ถือว่าเราได้ ความรู้จากพี่ๆๆๆ ก็เลยยังแบ่งปันสิ่งดีๆๆให้คนอื่นบ้างอ่ะค่ะ เพระา มีสาวๆๆหลายคนบอกว่าอาจจากกระทู้ที่กิ๊กตอบ แล้ว เป็นประโยชน์กับเค้า โทษทีทำให้ตาลายนะค่ะ
:o