<<<DAS DREI - SAEULEN - MODELL...เงินประกันสังคม>>>

Previous topic - Next topic

ต๋อย

หวัดดีค่ะทุกคน หวังว่าคงสบายดีกันถ้วนหน้านะคะ ขอบคุณมากป้าพอล ต๋อยก็ยอมรับไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ซักเท่าไหร่ แต่ที่ป้าเขียนมาก็ช่วยประเทืองปัญญาขึ้นมานิด เพราะฟังจากแฟนอธิบายก็งงอยู่พอสมควร พอมาเจอป้าอธิบายเป็นไทย ก็เลยเข้าใจมากขึ้น  

ข้าวจ้าว

สวัดดีค่ะ ป้าพอล , ,คุณต๋อย,คุณแจง,คุณมิโกะ,คุณนิด,คุณเขมรน้อยและคุณบัวขาว (ครบทุกคนหรือยังเนี้ย แฮ่ๆๆ )  
 ขอบคุณป้ามากๆเลยนะคะให้ความกระจ่างมากค่ะ  

ของข้าวจ้าวทำประกันกับสวิสไรฟ์เหมือนกันค่ะ แต่ทำให้ลูก2 คนนะคะ จนกว่าเค้าจะอายุ20ปีถึงจะเอาออกมาได้ ที่ทำนี่คือสามีประกันให้ลูกสาว ส่วนตัวข้าวจ้าวประกันให้ลูกชาย และถ้าวันใดวันนึงเราพ่อแม่ทำงานไม่ได้ ลูกก็จะได้เงินประกันต่อไปเรื่อยๆ แต่ถ้าลูกเกิดเป็นอะไรไปนั้นเราจะไม่ได้เงินคืนเพราะเค้าจะเอาเงินส่วนนี้เข้ามูลนิธิช่วยเหลือเด็ก ฟังแรกๆก็งงๆค่ะ แต่เค้าบอกว่าที่อเมริกาเคยมีคดีว่าพ่อแม่ทำประกันให้ลูกแบบนี้ แล้วพอวงเงินเยอะ เค้าฆ่าลูกหวังเงินประกันก็เลยเข้าใจและคิดว่าเค้าทำถูกแล้วล่ะ ....ที่ไม่ทำประกันชีวิตของคนใดคนหนึ่งเพราะคิดว่าชีวิตครอบครัวที่สุดของเราสองคนคือลูกไม่ใช่ตัวเองก็เลยเลือกแบบนี้ เพราะอนาคตข้างหน้าไม่รู้ว่าลูกอาจจะอยากเรียนสูงๆแล้วต้องใช้เงินมากก็คือแปลนสิ่งดีๆไว้ให้ลูกเสร็จสับค่ะ  

pall

สวัสดีจ๊ะเขมรน้อย  
 ตอนแรกป้าก็งงและไม่เข้าใจที่คนที่นี่เขาชอบเรียกกัน  
 แบบติ๊ทเต่ะซ๋อยเล่ะDRITTE SAEULE...(แบบของลุง)...  
 จนมาตอนหลังจึงได้รู้ว่าหมายถึงอะไร...  
 และDRITTE SAEULE...เป็นส่วนที่เราทำไว้ด้วย...  
 และการทำประกันแบบนี้มีแยกกันอีกนะ...ซับซ้อนวุ่นวายมาก  
 อิอิ..ตาดำมากตอนอ่านเอกสาร....  

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว  
 ใช่จ๊ะDRITTE SAEULE...อย่างที่บัวขาวบอกมา  
 สามารถนำมาหักภาษีได้..แต่ไม่ได้หมด...  
 เขาจะมีกำหนดไว้ว่าสามารถหักภาษีได้กำหนดเท่าไร.  
 ตอนทำประกันคนทำประกันเขาก็บอกไว้...  
 แต่ป้าจำไม่ได้แล้วว่าจำนวนเท่าไร..  

อย่างลุงและป้าก็ทำประกันชีวิตไว้ทั้งคู่  
 แต่ลุงสามารถนำประกันชีวิตหักไว้ได้  
 แต่ของป้าไม่สามารถหักได้เพราะเกินกำหนด  
 ที่เขากำหนดไว้  

pall

สวัสดีจ๊ะหน่อย  
 Lebenversicherung...ที่หน่อยถามมานี้  
 เป็นประกันชีวิตสำหรับคนที่ต้องการเก็บเงินก้อน  
 ไว้สำหรับความมั่นคงในอนาคต...  
 สำหรับคนที่ไม่มีเงินประกันZWEITE SAEULE  
 กำหนดอายุของประกันการทำแล้วแต่เราจะทำ...  
 และจำนวนยอดเงินก็แล้วแต่เราต้องการจะทำ  
 อย่างแฟนของหน่อยทำในจำนวนยอดเงิน40000  
 หรือ50000สวิสฟรังก์...  
 ถ้าแฟนประสบอุบัติเหตุ..ไม่ตายแต่ทำงานไม่ได้..  
 ประกันที่ทำเขาจะจ่ายให้นะ..  
 ประกันจะคุมไปหมด..ประกันแบบนี้จะเป็นแบบ  
 Toddesfall - Arbeitsunfaehigkeit  

Toddesfall (หมายถึงเสียชีวิต)  
 Arbeitsunfaehigkeit(หมายถึงการทำงาน)  
 ถ้าเขาพิการทำงานไม่ได้..ทางประกันจะดูว่าเรา  
 หมดความสามารถในการทำงานกี่%  
 ถ้าเข้าเกณท์กำหนดตามที่IV(เงินประกันคนพิการ)  
 กำหนดไว้..ก็ตอ้งแจ้งการไปขอรับเงินประกันส่วนนี้จากรัฐ  

แฟนของหน่อยจะได้รับเงินประกันช่วยเหลือ2ต่อ  
 คือเงินจากประกันชีวิตที่ทำไว้...  
 และเงินคนพิการIV....จากรัฐ...  
 แต่ถ้าทำงานไม่ได้จริงๆ...และได้เงินไม่พอกับการ  
 ดำรงค์ชีวิต....ก็สามารถยื่นมือไปขอเงินจากEL....ได้อีก...  
 แต่ก็อยู่ในดุลวินิจฉัยของEL...ซึ่งมีกฎหลายอย่างในการขอ  
 รับเงินช่วยเหลือส่วนนี้  

ป้าดีใจที่แฟนของหน่อยทำประกันส่วนนนี้ไว้  
 เวลาเขาเป็นอะไรไปหน่อยจะได้มีเงินก้อน...  
 และอีกส่วนหนึ่งหน่อยจะได้กินเงินแม่หม้ายด้วย  
 หน่อยจะได้รับเงินแม่หม้ายจนถึงอายุครบปลดเกษียร  
 เงินส่วนนี้จึงจะเลิกการจ่ายไป...  
 อย่าวิตกอะไรเลยจ๊ะ..ป้าดีใจมากที่แฟนทำเงินก้อนนี้ไว้  
 ให้หน่อย....  

pall

สวัสดีจ๊ะข้าวจ้าว  
 อ่านเรื่องประกันของรวงข้าว...  
 เเล้วป้างงมาก...ยอมรับว่า...งง...จริงๆ...  
 ป้าก็เคยทำประกันให้ลูก...แบบที่ข้าวจ้าวทำ  
 พอลูกอายุครบ20...ก็ได้เงินคืน...พร้อมดอกเบี้ย...  
 แต่ถ้าเขาพิการ..อวัยวะสูญเสีย...ก็จะได้รับเงินก้อน...  
 แต่ถ้าลูกตายไปก่อนกำหนดที่ทำไว้..  
 พ่อแม่ได้รับเงินส่วนนี้...  
 และป้าก็ได้รับเงินคืนมาแล้ว...อืมสงสัยจริงๆ...  

ตุ้ม

ขอแจมหน่อยนะคะเงินที่สะสมใน Säule 3 a สำหรับลูกจ้างหักออกจากภาษีรายได้ปีละ 6'192 ฟรังค์ และผู้ที่ประกอบกิจการส่วนตัว 20%ของรายได้แต่ต้องไม่เกิน30'960 ฟรังค์ต่อปี (เฉพาะในขณะนี้)  จำนวนเงินจะเปลี่ยนสูงขึ้นไปเรื่อยๆ

nattanit

to.Papall ,,meine mann haben IV 50% und haben B.V.G = 1 pro 3 monate fün swiss Life ( er arbeitet 50%) bis 65 (.sorry ich kann nich schreibe thai )

pall

สวัสดีค่ะคุณnattanit

ตอนนี้สามีของคุณได้รับเงินจาก....IV....50%
 และได้รับเงินจากswiss Life ที่ทำเอาไว้อีกส่วนหนึ่ง
 และยังคงทำงานต่อไปอีก
 ไม่ทราบว่าสามีของคุณทำงานส่วนตัวไช่ไหมคะ
 เพราะลุงทำงานส่วนตัวและได้รับเงินเหมือนๆ
 สามีของคุณnattanit..ตอนสมัยที่ยังไม่ได้ปลดเกษียร
 และแกก็ยังทำงานส่วนตัวต่อไปอีก
 จนกระทั่งปลดเกษียร

การรับเงินจาก...IV....ประมาณ..50%
 ยังมีสิทธิทำงานได้ต่อไปอีก
 แต่ถ้ารับเงินจาก....IV....100%...เมื่อไร
 สามีของคุณไม่มีสิทธิที่จะได้ทำงานอีกต่อไป

ขอบคุณอีกครั้งค่ะน่าเสียดายนะคะที่คุณไม่สามารถ
 พิมพ์ภาษาไทยได้

nattanit

to..papall, ja, er arbeitet kaufmann. damals er arbeitet koch und er hat verunglückt. und ich habe IV  ( heiraten 2 jahe) und er hat 2 kinder ( ex-frau switzerrin) hat IV too, Danke schön Papall.