การแจ้งสถานภาพการสมรสในประเทศไทย (กรณีจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิสเซอร์แลนด์)

Previous topic - Next topic

Nath

การแจ้งสถานภาพการสมรสในประเทศไทย ( กรณีจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิสเซอร์แลนด์)

1. หลังจากจดทะเบียนสมรส (ตามเขต ที่อยู่ในสวิสฯ) กรณีที่มิสามารถเดินทางมาได้ด้วยตนเอง   ให้ดำเนินการส่งเอกสารใบทะเบียนสมรสตัวจริง และ สำเนาหนังสือเดินไทย (พาสปอร์ต) พร้อมแนบที่อยู่ และเบอร์โทรศัพท์ ที่สามารถติดต่อได้   ส่งมายังสถานกงศุลไทย กิตติมศักดิ์ประจำเมือง บาเซิล หรือ ซูริค  เพื่อที่ทางสถานกงศุลไทยฯ จะแปลเอกสารเป็นภาษาไทย พร้อมประทับตรารับรองเอกสารจาก สถานกงศุลไทยฯ  ซึ่งเอกสารที่แปลแล้วไม่มีกำหนดการหมดอายุของเอกสาร หลังจากที่ทำการแปลเรียบร้อยแล้ว

2. เมื่อคุณมีโอกาสเดินทางไปยังประเทศไทยในครั้งต่อไป  กรุณานำเอกสารทะเบียนการสมรส ที่ผ่านการแปลและรับรองจากสถานกงศุลไทยฯ ประจำสวิสเซอร์แลนด์
ไปให้ทางกระทรวงการต่างประเทศ ทำการรับรองอีกครั้ง ตามที่อยู่ดังนี้
   กองสัญชาติ และนิติกรณ์
   กรมการกงศุล
   กระทรวงการต่างประเทศ
   ชั้น 3 อาคารกรมการกงศุล
   123 ถนนแจ้งวัฒนะ
   แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่
   กรุงเทพฯ 10210
   โทรศัพท์  00662 575 10 56-58

3. ขั้นตอนสุดท้าย ให้คุณนำเอกสารทะเบียนสมรสนี้ ที่ผ่านการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศแล้ว ไปแจ้งสถานภาพการสมรส ตามอำเภอที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน
พร้อมทั้งแจ้งขอเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้าน กรณีที่คุณเปลี่ยนใช้นามสกุลตามคู่สมรส  และแจ้งขอทำบัตรประชาชนใหม่

เพื่อความถูกต้อง คุณสมควรที่จะแจ้งสถานภาพการสมรสของคุณในประเทศไทยตามระยะเวลาที่สมควร  และเหมาะสม เพื่อที่คุณจะได้หลีกเลี่ยงปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น
กับทางเจ้าหน้าที่ทางประเทศสวิสเซอร์แลนด์ และประเทศไทย ในอนาคต

ปล. ข้อมูลดังกล่าวคัดลอก มาจาก ทีมงานสถานกงศุลไทยกิตติมศักดิ์ประจำ ประเทศสวิสเซอร์แลนด์

jaaeh

ขอบคุณสำหรับความรู้นี้มากๆเลยค่ะคุณ nath นี่เอ๋ตามหาคำตอบนี้อยู่พอดีเลย
และเราต้องจ่ายค่าแปล105 และ 155 ฟรังสวิสใช่ป่าวค่ะ

nidnid

ขอบคุณคุณนัทมากค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ เพราะแพนก็จะกลับไปแจ้งสถานะที่ไทยเหมือนกัน
และกำลังกลุ้มใจว่าจะสามารถทำพาสปอร์ตแบบใหม่ที่ไหนได้บ้าง ที่ไทยอย่างเดียว หรือที่สวิตฯก็ได้
พอดีได้อ่านกระทู้คุณนัท ก็เลยหายกลุ้มแล้ว โชคดีจริง ๆ คะ ขอบคุณคะ

Nath

ด้วยความยินดีค่ะคุณแพน  :D  นานๆ นัทถึงจะได้มีโอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะค่ะ เพราะวันๆ จมอยู่กะภาษา บิดร-มารดา คุณฉามี  อันนี้คุยกันเล่นๆเนอะ อย่าหาไม่สุภาพนะคะ แต่เท่าที่แอบอ่านมา คุณแพน ล่วงหน้าไปเยอะแล้ว  มีเคล็ดลับอะไรดีๆ ก้อบอกๆ กันมามั่งเน้อ

อ้อ.. ส่วนคุณเอ๋ ที่ถามทิ้งท้ายไว้  105 ฟรังค์ เป็นราคา กงศุลฯซูริค ค่ะ  ส่วน 155 ฟรังค์ เป็นราคา กงศุลฯที่บาเซิลค่ะ  (ยังหาเหตุผลไม่ได้ว่าทำไม พี่ ต้องจ่ายแพงกว่า55+)รู้งี้ส่งไปแปล ซูริคดีกว่า (รู้เมื่อสายจริงๆ)

angkanaruk

ขอบคุณมากน่ะค่ะ ที่นำเอาเรื่องดีๆมาให้อ่านกันค่ะ กำลังคิดอยู่เลยค่ะว่าแต่งงานเสร็จวรทำอย่างไรดีเนอะ และก้อรุ้ว่าจะส่งเอกสารไปที่ไหนถูดที่สุดด้วย เหอๆ ::)

Nath

ด้วยความยินดีค่ะ   ;) ละก้อยินดีต้อนรับ สู่บ้าน Pallswiss ของพวกเราด้วยคนค่ะ  (ช้าไปนิด ไม่ว่ากันเนอะ เอิ้กๆ)

Ladda

ในกรณีของเรานะค่ะอาจจะไม่เหมือนกับใครเลยนะค่ะ คือว่าเรา และสามีเป็นคนไทย แต่งงานกันมาห้าปีแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสตอนนี้มีลูกสามขวบ เราอยู่เมืองไทยกับลูกสาว แต่สามีทำงานอยู่อยู่ซูริค ได้แปดปีแล้ว แต่เราก้อไปหาสามีมาบ้างแล้ว  และในปีนี้เรามีโครงการว่าจะย้ายไปอยู่ด้วยกันที่ซูริคทั้งสามคน แต่ไม่ทราบว่าเราจะมาแต่งงานจดทะเบียนที่เมืองไทย หรือว่าจะไปจดทะเบียนที่สวิสดีค่ะ แฟนปรึกษากับทนายของเพื่อน เค้าก้อบอกว่าให้ขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิสจะดีกว่า แต่บางคนบอกให้แต่งมาเลยจากเมืองไทย ใครพอทราบช่วยตอบหน่อยได้มั้ยค่ะ เดือนมิย.ปีนี้สามีจะกลับมาเดินเรื่องแล้วค่ะ กลัวว่าจะเรื่องไม่ผ่านอะค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

Nath

สวัสดีค่ะ คุณ Ladda ในกรณีของคุณ ตามความคิดเห็นส่วนตัว  นัทว่า ถ้าสะดวกก้อทำเรื่องที่เมืองไทย ให้เรียบร้อยเลยดีกว่าค่ะ เพราะภายหลังคุณจะได้ไม่ต้องยุ่งยากใจ  ทั้งในเรื่องของการเปลี่ยน พาสฯไทย  หรือ พาสเบ(ใบพำนักในสวิสฯ) เพราะเรื่องนี้ นัทและน้องสมาชิก หลายท่านที่ทำเรื่องมาแต่ง ที่สวิสฯ ประสบปัญหาเดียวกันค่ะ 

กรณีต้องรอวีซ่าติดตามคู่สมรส   ซึ่งจากประสบการณ์ของสมาชิก หลายท่าน เท่าที่ทราบไม่น่าจะเกิน 2 เดือน  และถ้าคุณคิดว่าไม่จำเป็น ต้องบินกลับพร้อมคุณสามี   สามารถบินตามมาทีหลังได้   นัทว่าแต่งที่เมืองไทยให้เรียบร้อย ก้อน่าจะทางเลือกที่ดีค่ะ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเนอะ ยังไงรอผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นๆ มาช่วยตอบอีกทีนะคะ  ขอให้ดำเนินเรื่องผ่านไปด้วยดี โชคดีค่ะ..   

Ladda

คุณ Nath ป้า Pall ค่ะ แล้วงี้ถ้าเงินเดือนสามีต่ำกว่าเกณฑ์ที่เค้ากำหนดก้อมีสิทธิ์ที่จะไม่ได้ ย้ายไปอยู่ด้วยกันหรอค่ะ แล้วยิ่งมีลูกอีกคนด้วย ถ้างั้นต้องยื่นวีซ่างัยดีค่ะ ช่วยตอบกันหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

the sun

เข้ามาเป็นตัวเสริมแนะนำคุณ Ladda ให้แต่งที่ไทยดีกว่าคะ เพราะถ้าเรามาแต่งสวิส หนึงหล่ะเราไม่ใช่คนสวิสทั้งชายและหญิง แต่งที่ไทยเราเสร็จๆไป ต่อไปก้อกระดาษแผ่นเดียวนั้นหมายถึงว่า มันเป็นเรืองของกฏหมายแล้วค่ะ ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่มีใครมาห้ามที่จะไม่ให้สามีภรรยาไม่ให้อยู่ด้วยกันได้ค่ะ แต่การดำเนินการต่อไปของการขอวิซ่าจะอย่างไรนั้นเขาจะดูเองภายหลัง ถึงความมั่นคงฝ่ายชาย ดูหลายๆ อย่างรวมกัน ว่าจะนำเรามาอยู่สวิสได้ไม่ได้ แต่ว่าเขาไม่มีสิทธิ์มาห้ามสามีภรรยาที่จะไม่ให้อยู่ด้วยกันนะคะ
   ดิฉันแต่งงานจดทะเบียนที่ไทยมาค่ะ แต่สามีสวิสแท้ ทุกอย่างก้อง่ายไปหมดหลังจากนั้นแค่รอๆ 2 เดือนก้อได้วิซ่าติดตามสามีมาสวิสค่ะ สามีดิฉันก้อไม่ใช่เศรษฐิ เงินถุงเงินถังนะคะ หาเช้ากินค่ำ เหมือนกัน แต่เขาตรวจสอบไปถึงบ้านที่พัก การใช้จ่ายต่างๆ แล้วมาคำนวณหักล้างกันแล้ว สามีดิฉันไม่มีค่าใช้จ่ายหนักมีแค่ค่าประกันชีวิตกับค่าภาษีรายเดือนที่ต้องหักทุกเดือน มีเงินพอเหลือเก็บเหลือใช้ เขาเลยมองว่าสามีสามารถเลี้ยงภรรยาได้ ไม่มาปล่อยรอยแพร เขาก้ออนุมิตค่ะ กรณีต่ำกว่าเกณฑ์ เขาอาจจะดูนานหน่อยอาจจะเข้าเป็นปี แต่ก้อต้องรอค่ะ (เคยมีกรณีนี้มาแล้วเท่าที่ฟังมา) ให้สามีคุณอ้างหลักฐานสลิปเงินเดือนว่าเราทำงานมาตลอดนะคะ พร้อมจม.รับรองการทำงานจากบริษัทว่าเราทำงานมาแล้วกี่ปี ส่วนสลิปเงินเดือนให้เอาแค่ 3-6 เดือนที่เราเก็บๆ ไว้ค่ะ จากนั้นสถานกงศุลสวิสจะขอเพิ่มสลิปเดือน 2 ข้างหน้า เช่น คุณยื่นเอกสารที่ไทยยื่นเดือน 1 เมษา เอกสารมาถึงสวิสจะราวๆ 1 เดือนให้หลัง คือเดือน พค. สถานกงศุล ถ้าสมมุติว่าเขาจะขอสลิปเงินเดือนเพิ่ม เขาจะขอสิ้นเดือน พค. หรือ มิถุนา ไม่ใช่เดือนปัจจุบัน จะเอาอีก 1 - 2 เดือนถัดไป (แต่ 3-6 เดือนนั้นเขาจะแค่ดูว่าคุณมาทำมาตลอดหรือป่าว) เหมือนการพิจารณาสินเชื่อค่ะ ตัวเองเคยทำงานสินเชื่อมาค่ะ อิอิ 

Ladda

ขอบคุณ คุณ the sun มากๆเลยนะค่ะสำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆ ที่เขียนมาบอกกันเพราะตอนนี้สามีก้อกำลังสอบถามจากเพื่อนๆที่อยู่ที่สวิสที่เปนฝรั่งอะค่ะ แต่กรณีเค้ากะเรามันคนละเคสกัน แต่ได้อ่านคำแนะนำแล้วมีกำลังใจมากขึ้นเลยค่ะ ตอนนี้ the sun อยู่ที่เมืองไทยรึป่าวค่ะ ขอบคุณมากๆน่ะค่ะ ถ้ามีไรแนะนำอีกก้อได้เลยนะค่ะ เผอิญไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยอะค่ะ

the sun

ตะวันอยู่ zurich ค่ะคุณ Ladda แต่ว่าอยู่นอกเมืองออกมานะคะไม่ได้อยู่ในตัว zurich เลย ขับรถ 20 นาทีค่ะถึง zurich
ปล. ขอโทดดด ป้าพอล กับ ขอโทดดดดดดดดดอีปี้นัทเน๊อ..อีน้องปิคไปปิดมา โผล่มากระทู้บ่ทันได้ทักทายเจ้าของกระทู้เน๊อ อย่าฮือโกรธอีน้องเน๊อเจ่า.. (อู้คำเมืองกะบ่แข็ง)

Nath

หวัดดีค่ะทุกคน

ตะวัน จริงๆ ตอนที่ตอบคุณ Ladda ไปน่ะ อยากเอ่ยชื่อตะวันอยู่ ว่าเป็นผู้มีประสบการณ์ตรง ในส่วนของการยื่นวีซ่า ติดตามคู่สารสน่ะ
แต่เกรงใจ กลัวตะวันเคือง โทษฐานหางานให้  เด๋วคุณแม่งานเข้าๆ  บ่ว่างพักผ่อน หลานจะนอนได้ไม่เต็มที่ เกี่ยวกันป่ะเนี่ย...

คุณ Ladda  ก้อไม่ต้องกังวลนะคะ  ในส่วนของการจดทะเบียน ระหว่างคนไทย ด้วยกัน ไม่เป็นปัญหาค่ะ  พร้อมเมื่อไหร่ก้อไปจดได้เลย  ทีนี้ในส่วนของการขอวีซ่าติดตามคู่สมรส  ก้อดำเนินตามขั้นตอนของตะวันได้เลยค่ะ เอาใจช่วยละกันนะคะ ให้ดำเนินการทุกอย่างผ่านไปด้วยดีค่ะ

Ladda

ขอบคุณค่ะ คุณNath andคุณตะวัน ที่เข้ามาตอบสิ่งที่มีประโยช์มากๆเลย แต่ เอ ขอถามนิดส์นะค่ะ ว่าทำไมคุณสามี บอกว่า ไม่ต้องจดทะเบียนสมรสที่นี่ล่ะค่ะ เพราะมันจะยากและรอนานกว่า ทนายฝรั่งที่โน่นให้ไปแต่งงานที่สวิสเลยจะเร็วกว่า จริงหรอค่ะ สับสนค่ะ เพราะวีซ่าแต่งงานมันจะออกเร็วกว่า ใช่รึป่าวค่ะ ตอบหน่อยนะค่ะพี่ๆ ขอบคุณมากๆค่ะ ??? 8)

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ Ladda ตะวันเข้ามาตอบข้อข้องใจให้อีกรอบค่ะคืองี้ค่ะ ร้อยทั้งร้อยนะค่ะ ทนายแนะนำอะไรไป ทนายก้อย่อมต้องการเงิน แต่ความเป็นจริงคืองี้ค่ะ
- การแต่งงานที่ไทยจดทะเบียนที่ไทย หลังจากนั้นยื่นวิซ่าตามสามี 2 เดือนรออย่างต่ำ การดำเนินการ เขาจะส่งเอกสารคุณทั้งหมดรวมเอกสารของสามีคุณที่อยู่ฝั่งสวิส ใช้เวลาส่งมาสวิส 1 เดือนกว่าเอกสารจะมาถึงกงศุลสวิสทำการพิจารณา เอกสารของคุณทั้งหมด ต้องไปตกที่เบิรน์ก่อน กว่าเบิรน์จะส่งเข้าเมืองที่สามีคุณทำเรื่องยื่น จากนั้นพอมาถึงเมืองแฟนคุณคือจังหวัด เขาจะส่งเรืองมาที่อำเภอที่แฟนคุณอยู่ต่อ(เพือทำการตรวจสอบคุณนั้นเองที่เขตคุณ) และการตรวจสอบทั้งหมด ใช้เวลา อย่างต่ำ 2 เดือน (ขอย่ำ)ถือเกินกว่านั้น แล้วแต่เครส
-การทำเรื่องมาแต่งงานที่สวิส เอกสารการแต่งาน จะคล้ายกัน การดำเนินการพิจารณาการส่งเอกสารเหมือนกัน คือเอกสารจะมาตกที่เบิรน์ก่อน ที่ว่ากว่าจะมาถึงสวิสใช้เวลา 1 เดือนเพราะไปตกที่อื่นก่อนนั้นเอง เพือการตรวจสอบก่อนเหมือนกรณีแรก(แต่งที่ไทยแล้วทำวิซ๋าตามสามีทุกประการ) การพิจารณจะตรวจสอบ ความมั่นคงแฟนคุณเหมือนกันกับกรณีแรก เรียกเอกสารเพิ่มหากทางกงศุลต้องการทุกประการ จะต่างอย่างหนึ่งคือ แต่งที่สวิสต้องกำหนดวันแต่งงานให้เขา และต้องมาแต่งที่สวิส แต่การดำเนินการ จะช้าหรือเร็ว ก้ออย่างต่ำ 2 เดือนขึ้นแน่นอน
  ตะวันยังไม่เคยเจอ ที่ได้ 2 เดือนพอดี ตะวันเคยฟังจากเพือนชาวเวปป้าพอลล้วนแต่ 2- 3 เดือนขึ้นทุกคนบางคน 3 เดือนขึ้นถ้าส่งเอกสารช้าที่เขาขอ จะช้าไปด้วย แต่เครสของตะวัน 2 เดือนกะอีก 4 วัน ,  4 วันที่เลยไป คือนับวันเสารอาทิตย์หยุดราชการ ไม่งั้นเครสตะวันตรงเด้ะ เลย 2 เดือนพอดี หลังจากสามีตะวันได้เอกสารที่เขาต้องการส่งให้เขา เขาก้อพิจารณาเลย ส่งเรืองมาแจ้งทางสามีทันทีวันต่อมา ให้ตะวันเข้าไปรับวิซ๋าที่สถานฑุตไทยเลย..
  หากแฟนคุณแจ้งว่ามาแต่งที่สวิสจะได้เร็วกว่า ดิฉันขอท้าค่ะว่า เป็นไม่ได้ ที่จะผ่านเร็วกว่า 2 เดือนกรณ๊ขอมาแต่งงานที่สวิส  เพราะการส่งและรับเอกสารรวมไปถึงการพิจารณามันเหมือนกันทุกประการ คือตรวจสอบแฟนคุณ ตรวจสอบความั่นคง  คนพิจารณาอยู่สวิสค่ะ ไม่ใช่อยู่ที่สถานฑูตสวิสที่ไทยนะคะ ไทยแค่ส่งเรืองให้ค่ะ แค่คุณเดินเข้าไปสถานฑูตสวิสที่ไทย เขาก้อตราหน้าบอกคุณเลยหลังจากยื่นเอกสารเสร็จว่า...อีก 2 เดือนค่อยมาฟังผล...เจ้าหน้าที่จะบอกคุณเลย ยิ่งคนยื่นเยอะเหมือนสมัยนี้ หุหุ...เดือนที่คุญยื่นคืออาจจะช่วงซัมเมอร์ ที่สวิสจะเป็นช่วงไฮท์ซีชั่นนะค่ะ ใครก้ออยากมาให้ทันซัมเมอร์ที่สวยงามมากๆ แน่นอนคนยื่นเยอะ..แต่ไม่ใช่ปัญหาค่ะ
    ถ้าไงแล้วก้อแล้วแต่นะคะ สามีอยากจ้างทนายก้อได้ ทนายความอาจจะช่วยได้ ทนายความเขาก้อแนะนำในทางที่เขาต้องได้เงินมากกว่าที่จะให้เรามายื่นเองแล้วเขาเสียลูกค้า ถ้าเป็นอเมริกาถึงจะเชื่อว่า ทนายความสำคัญ แต่ที่นี่สวิส ค่ะ
   ตะวันทำวิซ๋าผ่าน ได้ฟังจากเพือนคนที่ทำก่อนแนะนำตามขั้นตอนทำไปเรือย เรื่องการแต่งงาน เขาจะแนะนำว่าให้เตรียมตัวอะไรบ้าง เขาจะตรวจสอบอะไรบ้าง ถึงได้ผ่าน ถึงได้เตรียมตัวรับทัน
เอาใจช่วยนะคะ