ประสบการ์ณการขอvisitor visa ค่ะ

Previous topic - Next topic

naddyswiss

สวัสดีค่ะคุณอุ้ม

โหน่งก้ออยู่เบิร์น แต่อยู่ห่างจากตัวเมืองเบิร์น 1 ชั่วโมง เป็นหมู่บ้านเล็กๆชื่อ Zweisimmen ถ้าอยากมีเพื่อนใหม่ๆ เป็นแม่ลูกสองหัวฟู ก้อแวะมาทักทายกันบ้างนะคะ เดี๋ยวโหน่งพาเที่ยวละแวกหมู่บ้าน โหน่งไม่ค่อยมีเพื่อนเยอะหรอกค่ะ มีแค่คนเดียว ไม่ค่อยมีใครคบ ฮ่าๆๆ แต่เดี๋ยวเดือนเมษาก้ออาจจะมีพี่ผู้หญิงไทยคนที่กำลังทำวีซ่าเนี่ยแหล่ะค่ะ มาสวิส นัดเจอกันก้อได้นะคะ เดี๋ยวทำอาหารไทยให้ทาน (แต่ไม่คอนเฟิร์มนะว่าอร่อยไหม อิอิ)
Quote from: aum on February 09, 2009, 01:55:31 AM
  สวสดีค่ะ คุณโหน่งต้องขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เพราะว่าอุ้มก้อต้องกลับมาอีกครั้งด้วยวีซ่าเยี่ยมค่ะ ไม่ทราบว่าคุณโหน่งอยู่ส่วนไหนของสวิตค่ะ อุ้มอยู่ bern ค่ะ

naddyswiss

เป็นพี่หรือป่าวไม่รู้ อิอิ แต่โหน่งอายุ 29 ปี น่าจะเป็นพี่เนาะ อิอิ

ที่ๆน้องอุ้มบอกไม่เคยได้ยินอ่ะ แต่ว่าจะลองถามสามีเหมือนกันว่าอยู่ตรงไหนนะคะ

อยู่สวิสต้องทำอาหารทานเองนะคะ โหน่งมาอยู่ใหม่ๆทำอาหารเหมือนเอาบาทาทำเลย ฮ่าๆๆ

ทานไม่ลงอ่ะ ทำเองยังไม่กินเองเลย แต่ก้อต้องทำเพราะเราอยู่ดอยไม่มีร้านอาหารไทยหรอกค่ะ

ก้อเลยต้องก้มหน้าทำทานเอง จะบอกว่าถ้าอยู่ที่เบิร์น อยากซื้ออาหารไทยสด แห้ง แนะนำให้ไปที่ A-Chau Trading

ไม่รู้ว่าน้องอุ้มทราบหรือยัง น่าจะรู้จะนะคะ อยู่ที่ Koeniz น่ะค่ะ

โหน่งไปซื้อมาทีเป็นหอบเหมือนจะเกิดศึกสงคราม เพราะเราบ้านไกลน่ะค่ะ เลยต้องตุนอาหารกันหน่อย

ที่นั่นถ้าไปซื้อเยอะๆเนี่ยก้อจะได้ราคาส่งเลยนะคะ โหน่งได้ลด 20% อ่ะค่ะ ราคาตามป้ายก้อถูกกว่าร้านแล้ว เพราะพวกร้านไทยเค้าก้อมาซื้อที่นี่แหล่ะค่ะไปขาย แต่ถ้าซื้อนิดหน่อยไม่รู้เค้าลดให้ป่ะนะคะ แต่ขอบอกมีสากเบือ ยันเรือรบ วันก่อนโหน่งยังได้ไข่เค็ม กะหมูหยองมาเลยค่ะ

แต่ถ้าน้องอุ้มอยากหัดทำอาหารเองแบบคนไกลบ้านก้อลองเว็บนี้เลยค่ะ www.kruaklaibaan.com

โหน่งก้อไปสิงอยู่แถวนั้นบ่อยๆ ถ้าผ่านมา Zweisimmen มาเจอหน้าค่าตากันได้นะคะ ยินดีค่ะ

pom pom

ก่อน อื่น ก็ขอขอบคุณที่ให้ความคิดเห็นนะคะ เพราะว่าเข้ามาเป็นครั้งแรกตื่นเต้นนิดหน่อย คือเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า แฟนเป็นคน ฮอลแลนมา ทำงานที่ประเทศไทยประมาณเกือบๆสามปีแล้วค่ะและก็ร้จักกันประมาณปีกว่าตอนนี้อยู่ด้วยกันพ่อของแฟนทำงานทีสวิสหลายปีแล้วแต่ก็ไม่ร้นานแค่ไหน แต่รู้ว่าตั้งแต่แฟนยังเล็กตอนนื้แฟน ยี่สิบหกค่ะเดือนมีนานี้น้องชายของแฟนจะแต่งงานที่มัสโดเนียก็เลยคิดว่าจะไปหาพ่อแฟนที่สวิสแล้วก็นั่งรถไปกัน ห้าคน แต่มีเราเป็นคนไทยคนเดียวแต่เค้าก็อยากให้ไปด้วยพ่อของแฟนก้เลยจัดเตรียมเอกสารทุกอย่างที่จำเป็นสำหรับขอวีซ่า เช่น
หนังสือเชิญ
เอกสารการเช่าบ้าน
ใบรับรองการทำงาน
พาสปอร์ต
และรับรองเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้
หนังสือเชิญของแฟนและรับรองค่าใช้จ่ายให้ด้วยค่ะ
ใบอนุญาตทำงานในประเทศไทย
สเตทเม้นย้อนหลังของแฟน หกเดือน
พาสปอร์ตแฟนหน้าที่เข้า ออก ประเทศไทย
สำเนาบัตรประชาชน
ทะเบียนบ้าน
ใบลงทะเบียนเรียนใบจ่ายค่าเทอม
สำเนาบัตรนักศึกษา
ใบรับรองสุขภาพวงเงินตามที่เขากำหนด
ใบจองตั๋วเครื่องบิน
รูปถ่ายหน้าตรงสองนิ้วพื้นหลังขาวเห็นหน้าชัดเจน
สำเนาพาสปอร์ตหน้าของเราและแฟนที่ไปเที่ยวด้วยกันก็ถ่ายให้เขาเรียบร้อยกลัวเค้าไม่เชื่อ เพราะไปเที่ยวในแถบเอเชียก็บ่อยค่ะ
จากนั้นก็ยื่นวีซ่าขอเป็นแชงเก้นแบบมัลติเพิลค่ะเพราะขากลับต้องกลับมาขึ้นเครื่องที่สวิสด้วย
ตอบคำถามชัดเจนไม่มีการชะงักเมื่อเรียบร้อยแล้วเจ้าหน้าที่ให้ใบมาหนึ่งใบนัดฟังผลและรับวีซ่าแต่ได้ฟังผลอย่างเดียวไม่ได้รับเพราะไม่ผ่านในจดหมายบอกว่าเราจะไม่กลับบ้าน ??? :'( ก็เลยไม่รู้ทำไงแฟนบอกว่าไปทำที่สถานฑูตฮอลแลนดีไหมเพราะบางทีเค้าอาจคิดว่าแฟนและพ่อไม่ใช่คนสวิสก็ได้ก็เลยอยากลองดูแต่ติดตรงที่มีตราประทับนี่สิถ้าเกิดทางโน่นเขาถามก็ไม่รู้ว่าจะตอบว่าไงดีค่ะ

naddyswiss

รบกวนถามหน่อยนะคะ ว่าใบรับรองสุขภาพวงเงินตามที่เขากำหนด นี่คือประกันสุขภาพหรือป่าวคะ ถ้าหากเรายังไม่ทราบว่าวีซ่าเราผ่านหรือไม่เราต้องซื้อมาก่อนหรือคะ อันนี้ไม่เข้าใจ เพราะตอนนี้พี่ที่รู้จักเค้านัดไปสำภาษณ์วีซ่าวันศุกร์นี้แล้วน่ะค่ะ คือว่าใบรับรองสุขภาพนี่สามารถไปเอาได้ที่ไหนคะ งงๆ เพราะตอนแม่มาสวิส โหน่งซื้อประกันการเดินทางให้แม่ของ BUPA แต่ว่าซื้อหลังจากวีซ่าผ่านค่ะ รบกวนถามหน่อยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nidnid

ไม่ทราบว่าคุณปอมปอมเป็นนักศึกษาหรือว่าทำงานค่ะ แล้วขอวีซ่ากี่วันค่ะ

ถ้าเป็นนักศึกษา ไม่ลองแนบหนังสือรับรองจากทางมหาวิทยาลัยไปด้วย ให้ทางมหาวิทยาลัยรับรองว่าเรายังมีภาระหน้าที่ทางด้านการเรียนอยู่ ยังไงก็ต้องกลับ แล้วเจ้าหน้าที่สถานฑูตได้ถามไหมค่ะ ประมาณมาจะกลับมาเมืองไทยไหม อะไรประมาณนี้

ถ้าทำงาน ก็ขอใบรับรองการทำงานว่ายังทำงานกับบริษัทนี้อยู่ และยังต้องกลับมาสานต่อหน้าที่ต่อไป

อีกอย่าง ถ้าคุณขอวีซ่าเพื่ออยู่ในสวิตฯ นาน เจ้าหน้าที่อาจคิดได้ว่าคุณจะไม่กลับเมืองไทย
ลองแพลนใหม่ดูนะคะ
เพราะเท่าที่คุณเขียนมา ไม่ค่อยละเอียด อีกอย่างการพิจารณาการอนุมัติวีซ่าขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ เพราะฉะนั้น ทำยังไงก็ได้ให้เขาเชื่อว่าเรากลับมาไทยแน่นอน

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณ pom pom

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาเล่าประสบการณ์การขอวีซ่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟังกัน และก็ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะสำหรับเรื่องวีซ่าที่ไม่ผ่าน เท่าที่คุณ pom pom เขียนมาดูแล้วทุกอย่างก็เหมือนว่าจะพร้อมดีนะคะ ไม่ว่าจะเป็นเอกสารทางแฟนหรือทางคุณ   :-\เอ...แ่ต่แปลกใจนะคะว่าทำไมถึงไม่ผ่าน ไม่ทราบว่าคุณทำงานอยู่หรือว่าเป็นนักศึกษาอยู่คะ ถ้าเป็นนักศึกษาขอจำนวนวันนานไปหรือเปล่าคะหรือว่ายังไงหนอ แต่บางทีก็พูดยากค่ะเพราะสถานฑูตสวิสบทนึกจะไม่ให้วีซ่าก็ปฏิเสธเอาดื้อๆ อันนี้เคยโดนมากะตัวค่ะ เลยไม่รู้ว่าจะให้ความเห็นยังไงดีค่ะ แต่ยังไงก็ขอให้กำลังใจคุณ pom pom นะคะต้องสู้ค่ะ คราวนี้ไม่ได้คราวหน้าก็เอาใหม่นะคะ สู้สู้ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ naddyswiss ฝนคิดว่ามันคือประกันสุขภาพที่จะต้องมีไปประกอบการยื่นวีซ่านะคะ เพราะเชงเก้นจะต้องมีใบประกันสุขภาพไปด้วยค่ะจากประสบการณ์ที่เคยไปขอเชงเก้นของออสเตรียมา ตอนนี้สวิสเข้าเชงเก้นแล้วจึงคิดว่าต้องมีใบนี้ประกอบการยื่นวีซ่าเช่นกัน (ซึ่งเมื่อก่อนไม่ต้องมี) ซึ่งวงเงินประมาณ 1.5 ล้านบาท หรือ 30,000 Euro ค่ะ อันนี้อ่านในเว็บของสถานฑูตนะคะ ลิ้งค์ตามนี้เลยค่ะ http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0291.File.tmp/Travel-Health%20Insurance%20Co%27s%20in%20THA.pdf  และลิสต์ข้างล่างในเว็บเป็นรายชื่อบริษัทประกันที่สถานฑูตรับรองนะคะที่เราสามารถไปซื้อประกันได้ค่ะ เท่าที่ทราบกรณีที่วีซ่าไม่ผ่านทางบริษัทจะคืนเงินให้ค่ะ(แต่ไม่รู้ทุกที่หรือเปล่านะคะ อันนี้ต้องลองสอบถามดูก่อน)

ประมาณปลายเดือนนี้คงจะไปขอวีซ่าเหมือนกันค่ะ ขอตั้ง 3 เดือนแน่ะไม่รู้ว่าจะง่ายหรือจะยากหนนี้ (แม้จะเคยไปมาก็ยังรู้สึกหวั่นๆอยู่เลยค่ะ) แล้วจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะคะ

ฝน

aum

สวัสดีค่ะ ทุกๆคนดูเหมือนจะวุ่นวายใจเรื่องวีซ่ากันนะคะ ขอเอาใจช่วยให้ผ่านกันทุกคนนะคะ จะได้มาสู้กับความหนาวด้วยกันที่นี่ค่ะ ฮ่าๆๆๆ ยังไงก้ออย่าลืมเข้ามาอัพเดต เรื่องใหม่ในการขอวีซ่าด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณอุ้ม

อยู่ทางโน้นสนุกไหมคะ มีเรื่องจะรบกวนถาม ถ้าเราขอ visitor visa ไม่ผ่าน ทางสถานทูตคืนเอกสารให้ไหมคะ  จะได้นำมายื่นอุทธรณ์ต่อ 

หรือเราควรเตรียมเอกสารไว้กี่ชุดคะ สำหรับยื่นอุทธรณ์

เอกสารยื่นอุทธรณ์ เป็นฉบับถ่ายเอกสารจากชุดแรก ใช้ได้ไหมคะ เช่น หนังสือรับรองการทำงาน
bank statement จม.เชิญจากแฟน อื่นๆ

เราจะไปยื่น พค.ค่ะ แต่อยากทราบไว้ก่อน  ขอบคุณมากนะคะ 

aum

สวัสดีค่ะคุณ นัน
                   อุ้มอยู่ที่นี่สนุกดีค่ะ ตอนนี้ก้อไปเรียนภาษาแล้วก้อเที่ยวค่ะ ชอบค่ะมีเพื่อนเยอะมากที่โรงเรียนเพื่อนจากทั่วโลกเลยค่ะ ฮ่าๆ เอกสารของvisitor visa การยื่นครั้งแรก สองชุดค่ะ แต่กรณีที่ไม่ผ่านต้องยื่นอุทรต้องใช้ อีกสามชุดเหมือนกันทุกอย่าง เค้าจะไม่คืนเอกสารให้นะคะ ทางที่ดีควรจะเตรียมไว้ถ้าไม่มั่นใจว่าจะผ่านเผื่อวันต่อมาจะได้ยื่นอุทรได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาค่ะ ยังไงก้อเอาใจช่วยนะคะ ขอให้ผ่านค่ะ

pom pom

สวัสดีค่ะทุกคนดีใจจังที่มีคนสนใจและขอบคุณทุกๆคนที่ให้กำลังใจนะค่ะสำหรับใบประกันสุขภาพขอซื้อจาก Bupa ค่ะ เป็นบริษัทที่เค้ามีอยู่ในเว็บของสถานฑูตค่ะ pom pom ซื้อก่อนนะคะ แล้วไปยื่นพร้อมเอกสารอื่นๆ.เป็นนักศึกษาค่ะเจ้าหน้าที่ถามว่าไปกี่วันตอบว่า สิบเอ็ดวัน ค่ะ แต่ตอนนี้ตัดสินใจแล้วค่ะว่าจะไปขอที่สถานฑูตฮอลแลนด์ค่ะเพราะถ้ายื่นอุทรณ์คงไม่ทันแล้วแต่คราวนี้จะพาแฟนไปด้วยค่ะแต่ก็ไม่รู้จะช่วยอะไรหรือเปล่าแต่ถ้าคราวนี้ไปไม่ได้ก็ไม่เป็นไรทำใจแล้วค่ะเรายังไม่ตายซะหน่อยไปโอกาศหน้าก็ได้ใช่ป่ะ ;D ปลอบใจตัวเองจะไปยื่นอีกทีวันพฤหัสที่จะถึงนี้ค่ะเป็นกำลังใจด้วยนะคะเดียวจะแนบใบรับรองสถานภาพนักศึกษาไปดว้ยคะเค้าจะได้ไม่หาว่าเราจะไม่กลับบ้าน ใช่ว่าจะอยากอยู่นานจนไม่อยากกลับ บ้านเค้าก็ดีสวยดี เจริญดี แต่เสียทีไม่มีส้มตำเลยอยู่นานม่าย..ด้าย คร่ะ ;D ;D คิดถึงงงงงง ;)

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณอุ้ม ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ  แหมอิจฉาจัง ได้เที่ยวด้วย

คุณอุ้มคะ...เอกสารที่เตียมเผื่ออุทธรณ์ 3 ชุด ต้องเป็นตัวจริงหมดเลยใช่ไหมคะ

ถ่ายสำเนา ใช้ไม่ได้ใ ช่ไหมคะ  โหยเตรียมเอกสารหัวฟูแน่เลย

aum

สวัสดีค่ะ คุณนัน
                เอกสารทุกอย่างเป็นสำเนาที่ถ่ายเอกสารนะคะ อุ้มก้อเข้าใจว่ามันเป็นอย่างนั้นน่ะคะ เพราะเราไม่ต้องใช้สำเนาทะเบียนหรือบัตรประชาชนตัวจริง หรืออะไรที่เป็นตัวจริงทั้งนั้นค่ะ ยกเว้นpassport ในการยื่นครั้งแรก  ส่วนยื่นอุทรก้อเป็นสำเนาที่ถ่ายมาจากสองชุดที่ยื่นครั้งแรกน่ะค่ะ เหมือนกันทุกอย่างยังไงก้อขอให้วีซ่าผ่านนะคะ ยังไงก้อเข้ามาเล่าประสบการ์ณด้วยนะคะ

pom pom

สวัสดีค่ะทุกคน pom pom ได้วีซ่าแล้วคะขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจและให้คำแนะนำนะคะขอบคุณมากๆ ;D สวัสดีค่ะคุณ Nantaree รู้สึกว่าตอนที่ขออุทรณ์ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรนะค่ะนอกจากแบบฟอร์มที่รับมาจากสถานทูตเหมือนที่เรากรอกครั้งแรกนะค่ะทั้งหมดสามชุดแล้วก็เงินอีก 3060 บาทค่ะถ้าผ่านเจ้าหน้าที่จะแจ้งไปที่ญาติที่อยู่ทางโน้นให้ทราบและจะคืนเงินให้แต่ถ้าไม่ผ่านก็ไม่คืนค่ะ :o

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณ aum และคุณ pom pom สำหรับข้อมูล 
ยินดีกับคุณ pom pom ด้วยนะคะ ที่ได้วีซ่า  ไม่ทราบคุณ pom pom ขอ visitor visa

หรือเปล่าคะ รอนานไหมคะ  คุณ pom pom ไปเมืองไหนคะ
Nan เข้าไปอ่านในเวปสถานทูตแจ้งว่ากพ.ถึง มิย. เป็นช่วง high season อาจจะใช้เวลานานในการพิจารณาวีซ่าเพราะคนขอเยอะ ฉะนั้นให้ขอล่วงหน้า 2 เดือนก้จะดี จะได้ไม่ต้องรอนาน

Fon2008

เข้ามายินดีด้วยนะคะคุณ pom pom ที่ได้วีซ่าแล้ว เดินทางปลอดภัยนะคะ (เพิ่งจะสอบเสร็จค่ะเลยเพิ่งมีเวลาว่างได้เข้ามาอ่านกระทู้)