อีกครั้งกับ ขั้นตอนทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสสำหรับหญิงไทย และนำโน๊ตบุ๊คมาใช้ที่สวิสฯ

Previous topic - Next topic

Ooh oh Jane

รีบตามมานะคะ  แล้วไม่ทราบมาแถวไหนนะคะ  เจนมาถึงตั้งแต่ 25 กพ.แล้วค่ะ ....แล้วก็ไปรายงานตัวที่มิเกรชั่น ช่วงนี้ก็รอแค่ถึงเวลาแต่งค่ะ 4 พค. แต่ก็มองหาโรงเรียนภาษาไปด้วย กะว่าจะเรียนภาษาก่อน เพราะถึงงานแต่งจะได้คุยกับญาติๆแฟนได้ เอาแค่นิดหน่อยก็ยังดี ...555....
ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนะคะ  ;) ;)

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน ขอบคุณนะคะที่สำหรับข้อมูล เราไป Liectenstein ลิคเท่นสไตน์ค่ะ
ประเทศเล็กๆ ห่างจาก St. Gallen ประมาณ 40 นาที คุณเจนอยูู่แถวไหนนะคะ ลืมแล้ว เผื่อใกล้กัน แฟนส่งเรื่องกลับไปเมื่อ 7 กพ. เราจองตั๋วเดินทาง 2 เมย. จ่ายค่าตั๋วเลยดีไหมคะ
กลัวจ่ายแล้วในวีซ่า stamp เลยวันที่ 2 เมย. เราต้องเลื่อนตั๋วและเสียค่าเลื่อนอีกหลายพัน
แต่ในใบสมัครวีซ่า เราแจ้งว่าเดินทางวันที่ 1 เมย. เป็นไปได้ไหมคะ ที่สถานทูตจะ stampวันที่ ในวีซ่าให้ ก่อน 1 เมย. หรือเขา stamp ตามที่เรา request ไปคะ ขอบคุณค่ะ
Nan

Ooh oh Jane

คุณแนนคะ....รอก่อนก็ได้ค่ะ ของเจนซื้อตั๋วหลังวีซ่าอนุมัติตั้งเป็นอาทิตย์แน่ะ  แต่ถ้าจะซื้อเลยเจนก็ว่า น่าจะได้ไม่ต้องเลื่อนนะคะ เพราะตอนนั้นเจนขอวีซ่าเจนจะขอเดินทางวันที่ 3 มีค. แต่เปลี่ยนใจ แฟนก็เลยเขียนเป็นจม.แนบไปด้วยว่าขอเลื่อนการเดินทางมาเป็น 25 กพ. ซึ่งพอวีซ่าอนุมัติ  เค้าระบุว่าให้เจนเดินทางได้ตั้งแต่วันที่ 1 กพ. - ไม่เกิน 24 เมษา ค่ะ 
ตอนนี้เจนอยู่ winterthur ค่ะ ไม่แน่ใจว่าเขตที่คุณแนนอยู่มันใกล้กับเยอรมันใช่ไหมคะ  เพราะเจนชอบไปซื้อของฝั่งเยอรมันฟากนี้ค่ะ  ถ้าคุณแนนมาอยู่ วันไหนถ้าไปฟากนั้นจะแวะไปหานะคะ....^^

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน
เราอยู่ลิคเท่นสไตน์ เมืองหลวงชื่อวาดุส ค่ะ อยู่ติดออสเตรีย ลองถามแฟนคุณดู เขาน่าจะรู้จัก
ปีทีแล้ว แฟนเคยไปเล่นดนตรีที่ Winterthur ค่ะ
ถ้ามีโอกาสเราคงได้เจอกันนะคะ
Nan

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน เราได้ Visa แล้วค่ะ จะไปรับวันจันทร์ เท่ากับทั้หมดรอ 6 weeks
แต่ตั๋ว deadline ไปแล้ว ต้องหาใหม่ แล้วเจอกันนะคะ
Nan

Nantaree

คุณเจน
สถานทูตเขาให้ single visa (CH) ไม่ใช่ Multi visa (schengen)
ฉะนั้น เราออกนอกสวิตไม่ได้ จนกว่าจะจดทะเบียนและได้บัตรประชาชน ต่างด้าว มาใช่ไหมคะ
เซ็งเลย อดไป ซื้อของที่ออสเตรียเลยค่ะ Visa ของคุณเจนเหมือนของเราไหม
Nan