อีกครั้งกับ ขั้นตอนทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสสำหรับหญิงไทย และนำโน๊ตบุ๊คมาใช้ที่สวิสฯ

Previous topic - Next topic

kun_k

Hello everyone.... all of aunt Pall....  Excuse me that my husband computer does not have Thai language....  and i think as soon as have Thai language i will tell my experience...  everything is not so difficult... for marriage visa... now in Switzerland is very very cold.. but very nice...and feel warm enough..and so happy...   ha ha ha ...  Tomorrow i will go the goverment to register my living ...that mean i can live here.. and after that i will come to see this site again..

Have a good voyage to Jaaeh... You waiting for your visa longer than me but at the end we are the same ...that mean arrived in Switzerland... Hope to see everyone in Switzerland...   Thank you for everythings all of this site... very good information... i will never forgot...  bye for now...

jaaeh

สวัสดีค่ะ...ตอนนี้เอ๋ก็ถึงสวิสแล้วค่ะ
เพิ่งจะมีโอกาสออนเพราะว่าโน๊ตบุคเพิ่งจะใช้งานได้ค่ะ เปลี่ยนแค่หัวก็ใช้ได้ค่ะ
หวังว่าคงมีโอกาสสักวันได้เจอเพื่อนๆน่ะค่ะ
หนาวกายแต่ภายในอบอุ่นจริงๆค่ะ

kun_k

Hi Jaaeh... it is good to hear that you already in Switzerland.. and now i want to know where you live in Zurich..  because i donot have friend here... maybe we can contact and i want to be your friend .. oh... your sister.. maybe when we meet your daughter and my son can play little bit... he feel lonely too... donot have friend here...   Please call me +41787422367 my cell phone number.... hope to see you soon... How about Kun Na..  Kun The sun.. where you live... let me know... we will be friend...  i live in Zuzwil...  bye for now...

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ เค ดิฉันอยู่คันโทน ซูริคเหมือนกันแต่อยู่นอกเมืองจากตัวซูริคออกมาก้อขับรถราว 30 นาทีค่ะ เมือง Shonenberg แต่ก้อไปซูริคบ่อยๆ ค่ะ ยินดีเป็นเพือนค่ะ ตอนนี้ก้อไม่มีไรทำ ไม่ได้ทำงาน กำลังเรียนภาษากะอยู่บ้าน งานบ้านก้อไม่ได้ทำมากเท่าไร นอนกลางวันเป็นหลัก..อิอิ ว่างๆ มาคุยกันได้นะค่ะ ทิ้งอีเมลล์ไว้จะแอ็ดเข้าไป

pall

สวัสดีค่ะ คุณkun_k
สวัสดีค่ะ คุณjaaeh
ดีใจค่ะที่คุณทั้งสองเดินทางมาถึงสวิสโดยปลอดภัยและคิดว่าคงจะเริ่มปรับตัวได้บ้างแล้วนะคะ
ช่วงนี้หนาวหน่อยและบางครั้งหมอกลงด้วยทำให้เราเกิดอารมณ์ดีเพรสสักนิดหน่อย
เห็นทางกรมอุตุฯบอกว่าอาทิตย์นี้อากาศจะอบอุ่นขึ้น ดีใจมากจริงๆ หนาวแบบนี้คนจ๊าบน้อยไม่อยากออกไปไหนเลยค่ะ
ดีใจค่ะที่คุณthe sun เข้ามาคุยเป็นเพื่อนกัน คนไทยเราไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน เราก็มีความรักและความจริงใจมอบให้แก่กัน  มีเพื่อนที่เป็นเพื่อนแท้มีความจริงใจเพียง 1คนมีค่ามากกว่าทรัพย์สินเงินทองเสียอีกนะคะ

jaaeh

สวัสดีค่ะทุกๆคน โดยเฉพาะป้าพอล
จริงอย่างที่ป้าว่าทุกอย่างเลยค่ะ และตอนนี้เอ๋ก็โชคดีมากๆเลยค่ะที่ได้เพื่อนที่ดีมากๆแล้ว
ตอนนี้เอ๋รู้จักพี่แต๋วเขาอยู่สวิสมา30กว่าปีได้ เป็นเพื่อนของแฟนค่ะ โหช่วยเหลือและแนะนำเราทุกอย่าง
เอ๋จะไม่ลืมบุญคุณนี้เลยค่ะ  และเพื่อนๆทุกคนที่ได้รู้จักกันทางเวปป้าพอล ทุกคนเป็นห่วงเรา ทำให้เรารู้สึกตื้นตัน
มันอาจจะใช้คำแทนคำพูดไม่ได้ แต่รู้สึกดีมากๆค่ะ

สวัสดีคุณ เคอีกรอบด้วยน่ะค่ะ เอ๋อยู่ Kanton Dietlikon ค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าใกล้กันรึป่าวค่ะ
ลูกสาวเอ๋ก็เหงามาก อยากหาเพื่อนให้เขาเหมือนกันค่ะ เผื่อว่างๆจะได้นัดเจอกันค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่มีเบอร์โทร ที่สวิสน่ะค่ะถ้ามีแล้ว
จะส่งข่าวอีกทีค่ะมีแต่เบอร์บ้านค่ะ แต่ไม่รู้เบอร์ไรอีกค่ะ ใช้โทรออกอย่างเดียว ไว้หาโอกาสเจอกันน่ะค่ะ บายค่ะ

kun_k

Hello aunt PalL, Kun Jaeeh, Kun the sun, Kun Na... and everyone in this site... I think so.... the sentences of aunt Pall said Thank you very much for every information but i cannot describe in English... I have been to Thai restaurant and know the people there is very nice too and i went to Sa-La Thai... for buy the Thai ingredient...to cooked at home and some kind of Thai food there.. It is good to know where Kun Jaeeh and Kun the sun lived... but i already asked my husband it not so far..if we have time maybe we will meet....okay..?  Did everyone know that i lived in Zuwil... SG..?  My email address is goyy.boodsara@hotmail.com  Hope to get some new email from my friends....   bye 

kun_k

สวัสดีค่ะคุณตะวัน วันนีดิฉันก็เพิ่งไปซูริคมาเหมือนกันค่ะ แต่ดิฉันไม่ทราบเลยค่ะว่าบ้านคุณอยู่ไหน เพราะเพิ่งมาอยู่ใหม่ค่ะ ขอบคุณมากนะคะี่ที่ตอบรับเป็นเพื่อนกับดิฉันอย่างน้อยก็อุ่นใจค่ะ ดิฉันตอนนี้ก็อยู่บ้านดูแลลูก และสามีค่ะ และก็ต้องรอจนกว่าจะแต่งงานแล้วถึงจะสามารถให้ลูกไปโรงเรียนได้ค่ะ ตอนนี้ตื่นเต้นค่ะ กำหนดวันแต่งงานแล้ว แต่ยังไม่ได้เตรียมพร้อมอะไรซักอย่างเลยค่ะ ยังไงวันว่างคงมีโอกาสได้เจอกันนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ เค ดิฉันอยู่จังหวัดซูริค แต่ไม่ได้อยู่ในตัวเมืองซูริคนะคะ ของดินฉันค่อนมาทางจังหวัดสวิซแล้วค่ะ อยู่ช่วงกลางๆ ทะเลสาบซูริค่ะ อยู่เมือง shoneneberg เป็นอำเภอเล็กๆ ของซูริคค่ะ ตอนนี้ดิฉันก้อไม่ได้ทำอะไรค่ะ อยู่บ้านเฉยๆ และก้อไปเรียนภาษาเยอรมันค่ะ รอเลี้ยงลูก ยินดีด้วยนะคะ จะได้แต่งงานแล้ว แต่งกับคนที่เรารัก ได้ใช้ชีวิตกับคนที่เราปราถนาที่จะใช้ชีวิตด้วย.ขออวยพรให้ชีวิตคู่การแต่งงานนี้จงประสบแต่สิ่งดีๆ ครอบคู่กันไปนานตราบนานเท่านานนะคะ
ดิฉันเองก้อจะครบรอบแต่งงาน 1ปีพอดีวันที่ 15 กุมภานี้ค่ะ กำลังคิดอยู่ว่าจะไปฉลองวันครบรอบที่ไหน แต่คงจะไปแบบ ทำบุญ หรือไม่ก้อแผลนไปวัดไทยค่ะ แต่ไกลมากวัดไทยแต่อยากไปค่ะ เพราะสามีดิฉันเป็นพุทธ เหมือนกับดิฉันค่ะ เลยอยากไปวัดกัน..

kun_k

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำอวยพร ขอให้สมพรปากนะคะ สาธุ เพี้ยง... ดิฉันก็ขออวยพรให้คุณมีความสุขในชีวิตคู่เช่นกันนะคะ ไปฉลองครบรอบหนึ่งปีแล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะคะ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบทำบุญเหมือนกัน อยากรู้ว่าวัดไทยอยู่ที่ไหนคะ

ว่าไปแล้วเราอยู่ไกลกันนะคะ แต่ว่าไม่ไกลมากหรอกค่ะ แฟนของดิฉันเขาบอกว่าอยู่กันคนละฝั่ง แต่เขาก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเขาย้ายมาที่นี่ และไม่ค่อยได้ไปไหนค่ะ ทำงานอย่างเดียว แต่ไม่เป็นไรหวังว่าคงมีโอกาสได้เจอกันนะคะ  โชคดีค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ เค และทุกท่าน
  คุณเคคะ นี่ค่ะเวปไซด์วัดศรีนครินทรวราราม http://www.wat-srinagarin.com/th/indexth.php อยู่ grund ค่ะ ดิฉันเคยไปมาแล้ว กะว่าจะไปอีกวันนี้(8 กุมภา 09) เพราะพรุ่งนี้เป็นวัน มาฆบูชา เขามีงาน แล้วอยากไปทำบุญเสริมวาสนาด้วย เขาว่ากันว่าคนได้มาสวิส คือคนที่วาสนาสูง(คิดเล่นๆ นะ ล้อเล่นด้วย)เลยอยากไปทำบุญเสริมวาสนาให้เพิ่มพูน ไม่หรอกจริงๆอยากทำบุญ แต่ว่าวันนี้หิมะไม่เป็นใจในการทำบุญ เพราะหิมะตกหนักมาก แถมตัวเองกำลังตั้งท้องอยู่ แฟนเลยว่า ไปวันหลังนะ เพราะทำบุญวันไหนก้อได้ ได้บุญเหมือนกัน ไม่ต้องเลือกวัน จะพาไปวันหลัง เพราะวันนี้อันตรายในการขับรถ. สำหรับวันครบรอบแต่งงานดิฉันคงไม่มีไรมากค่ะ แค่ทานข้าว บอกรักพร้อมการ์ดกับดอกไม้ก้อพอแล้ว คำบอกรักเราบอกกันวันหล่ะหลายรอบต่อวัน เพราะตัวเองคิดว่าการบอกรักกันหลายรอบดีกว่าไม่บอกเลย การบอกรักทำให้จิตใจชดชื่นค่ะ จึงชอบที่จะต่างคนต่างบอกรักกันทุกวันหลายๆรอบ ดิฉันไม่ใช่คนโรแมนติกนะคะ คนซื่อๆ แต่แฟนค่ะโรแมนติก เขาชอบ ไงก้อเขาให้คุณเคโชคดีนะค่ะ รวมไปถึงทุกๆ ท่านด้วย ที่กำลังเข้ามาอ่านเวปป้าพอลนี้ ขอให้มีความสุข บอกรักกันทุกวันไม่จำเป็นแต่วันวาเลนไทน์นะคะ บอกทุกวันเลย ขอให้มีความสุขรักยั่งยื่นไปตลอดกาลนานนะคะ  Happy valentine day ค่ะ

moddam

คุณนาค่ะ มดสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าโนตบุคเสีย เอาไปซ่อมที่ไหนได้บ้างค่ะ แฟนอยู่บาเซิล หาที่ซ่อมไม่ได้เลย จะซื้อใหม่ก็เสียดายเงิน
ไม่สะดวกเหมือนบ้านเราเลย เสียก็หอบไปพันธุ์ทิพซ่อม

NA-SP

สวัสดีค่ะคุณมด
นาให้แฟนซ่อมให้ค่ะ เพราะเขาทำงานเกี่ยวกับเรื่องคอมฯอยู่แล้วน่ะค่ะ
แต่ถ้าตามร้านนาก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเอาไปซ่อมที่ใหนกันเน๊อ..
ต้องลองสอบถามผู้ที่รู้น่ะค่ะ เพราะมันก็ไม่เหมือนแถวบ้านเราเน๊อะ
หอบไปทางใหนก็ได้ซ่อมแล้ว ลองหาดูนะคะ
โชคดีค่ะ...บ๊าย บาย

Quote from: moddam on January 16, 2010, 02:07:05 PM
คุณนาค่ะ มดสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าโนตบุคเสีย เอาไปซ่อมที่ไหนได้บ้างค่ะ แฟนอยู่บาเซิล หาที่ซ่อมไม่ได้เลย จะซื้อใหม่ก็เสียดายเงิน
ไม่สะดวกเหมือนบ้านเราเลย เสียก็หอบไปพันธุ์ทิพซ่อม

angelii

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆทุกคนแล้ะป้าพอล นะคะ

ตอนนี้กำลังจะทำวีซ่าแต่งงานค่ะ และได้อ่านขั้นตอนที่คุณนาและอีกหลายคนที่โพสไว้ก่อนหน้านี้
แต่ยังมีบางข้อที่ยังไม่เข้าใจและไม่แน่ใจค่ะ เลยอยากรบกวนผู้มีประสบการณ์การช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ

เคยทำวีซ่าเยี่ยมเยียนไปสวิสมาเมื่อปี่ที่แล้ว แต่ว่าครั้งแรกไม่ผ่านคะ มาผ่านตอนยื่นอุทรณ์
อยากรู้ว่าทางสถานทูตมีสิทธิ์ปฏิเสธวีซ่าแต่งงงานเรามั้ยคะ

ตอนนี้ได้วันนัดหมายการยื่นเอกสารในการทำวีซ่ามาแล้วคือวันที่ 24 มีนานี้ค่ะ
แต่ว่าได้อ่านข้อความก่อนหน้าคือควรเอาเอกสารไปตรวจเช็คที่สถานทูตก่อนเอาไปแปล
นั่นหมายความว่าเราต้องโทรนัดหมายใหม่อีกที  หริอแค่เดินเข้าไปเลยก่อนวันนัดหมายจริงคะ

เรื่องใบรับรองความโสดนั้น  เราจะต้องไปขอที่บ้านเกิดหรือว่าขอในเขตของจังหวัดที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านคะ  เพราะว่าเกิดที่ต่างจังหวัด  แต่เพิ่งย้ายทะเบีบยบ้านมาอยู่ในเขตกรุงเทพได้ 2 ปี
เลยไม่แน่ใจว่าควรจะไปขอที่ไหนดีค่ะ

เราต้องทำประกันเหมือนตอนที่ขอวีซ่าเยี่ยมยียนรึป่าวคะ

เรื่องตั๋วเครื่องบินจำเป็นต้องซื้อไปกลับเหรอคะ นั่นหมายความว่าหลังจากแต่งงานแล้วยังไงก็ต้องกลับมาไทยในระยะเวลาอันใกล้ใช่มั้ยคะ เพราะมีตั๋วกลับแล้ว
คือจริงๆอยากซื้อแค่ตั๋วไปนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะได้กลับไทยอีกทีนานแค่ไหน

ไม่ต้องบุ๊คตั๋วเครื่องบินล่วงหน้าแล้วเอาไปยื่นพร้อมเอกสารในรอบแรกใช่มั้ยคะ
คือรอให้รู้ผลจากทางแฟนก่อนว่าผ่านแล้วถึงค่อยเอาไปให้ทางสถานทูตดูวันที่ไปแสตมป์วีซ่าก็ได้รึป่าวคะ

ถ้าไม่เคยแต่งงานและมีลูกมาก่อน  เอกสารที่เราต้องเตรียมไปคือมี แค่ 5 อย่างใช่มั้ยคะ
-สำเนาใบเกิด
-สำเนาบัตรประชาชน
-สำเนาทะเบียนบ้าน
-สำเนาพาสปอร์ต (อย่างเดียวที่ไม่ต้องแปลใช่มั้ยคะ)
-ใบรับรองความโสด

แล้วเอกสารของแฟนที่ต้องส่งมาให้เรามีอะไรบ้างคะ 

แบบฟอร์มที่เราต้องกรอกนี่เป็นแบบฟอร์มเดียวกับที่ยื่นขอวีซ่าเยี่ยมเยียนรึป่าวคะ
และสามารถใช้ตัวที่ดาวน์โหลดจากเวปของสถานทูตได้มั้ย

อ่อลืมบอกไปคือเขตที่เเฟนอยู่นี่คือซูริคค่ะ อยู่ในตัวเมืองเลย
ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวล่วงหน้าเลยนะคะ 555++

และขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอให้ทุกคนมีสุขภาพแข็งแรง สบายดีมีความสุขนะคะ

CONFUSING

สวัสดีค่ะคุณ angelii

วันนี้เพิ่งไปยื่นวีซ่าแต่งงานมา เลยขอเล่ารายละเอียดที่ตัวเองไปยื่นมา เผื่อจะมีประโยชน์กับคุณบ้าง (แอบศึกษาข้อมูลจากเวปไซด์ที่มีประโยชน์ตรงนี้ก่อนยื่นเหมือนกัน แต่ก็ยังพลาด แหะๆ) ตอนแรกก็นำใบรับรองโสด,และใบรับรองสถานที่เกิด (ในกรณีที่ใบสูติบัตรไม่สมบูรณ์หรือสูญหาย) ไปให้แผนกแต่งงานเช็คก่อนเลยค่ะ เพราะฟอร์มของแต่ละอำเภอหรือเขตที่ออกให้ไม่เหมือนกัน ส่วนของตัวเองต้องแก้ไขใหม่ทั้งใบรับรองโสดทั้งใบรับรองสถานที่เกิดเลยค่ะ เพราะข้อมูลที่อำเภอออกให้ไม่สมบูรณ์ อย่างไรก็ตามในวันที่นำเอกสารไปให้สถานฑูตเช็คควรจะแนบจดหมายเชิญแต่งงานจากฝ่ายชายไปด้วยเลย เพราะเขาจะออกเอกสารชื่อ GESUCH UM VORBERELTUNG DER EHESCHLIESSUNG (แปลว่าอะไรไม่รู้ แต่เนื้อหาเป็นเอกสารเกี่ยวกับข้อมูลตัวเรา และตัวฝ่ายชาย) ซึ่งต้องนำเอกสารดังกล่าวไปให้ฝ่ายชายกรอกแล้วนำข้อมูลดังกล่าวไปให้สถานฑูตภายหลังด้วยค่ะ การนำเอกสารไปให้สถานฑูตเช็คไม่จำเป็นต้องโทรไปนัดค่ะ สามารถนำเอกสารไปให้แผนกแต่งงานเช็คได้เลย โดยต้องกดบัตรคิวก่อน

หลังจากที่ได้ใบรับรองโสดฉบับที่ถูกต้องตามความต้องการของสถานฑูตแล้ว ก็นำไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน/ฝรั่งเศส (ใช้ภาษาตามเมืองที่แฟนคุณอยู่) พอแปลเสร็จก็นำเอกสารไปยื่นที่แผนกแต่งงานอีกครั้ง(โดยไม่ต้องโทรนัดค่ะ ยื่นได้เลย) เอกสารที่ยื่นมีดังนี้ (ในกรณีที่ไม่มีลูกหรือแต่งงาน)

1.ใบรับรองโสด (แปล)
2.ใบรับรองสถานที่เกิด (กรณีไม่มีใบสูติบัตร) (แปล)
3.ทะเบียนบ้าน (แปล)
4.ทะเบียนบ้านตัวจริง
5.พาสปอร์ตตัวจริง + สำเนา 2 ฉบับ
ุ6.สำเนาบัตรประชาชน
ึ7.เอกสารชื่อ GESUCH UM VORBERELTUNG DER EHESCHLIESSUNG (โดยให้แฟนช่วยกรอกรายละเอียดให้สมบูรณ์)
8.แบบฟอร์มกรอกวีซ่า (โดยกรอกข้อความให้สมบูรณ์) จำนวน 3 ชุด (รูปถ่าย 2 นิ้วจำนวน 4