อีกครั้งกับ ขั้นตอนทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสสำหรับหญิงไทย และนำโน๊ตบุ๊คมาใช้ที่สวิสฯ

Previous topic - Next topic

the sun

สวัดสดีคุณเอ๋  และคุณนาเจ้าของกระทู้ และไม่ลืมสหวาดดดดดี คุณพี่เจ๊นัทค๊า...
  ดีค่ะคุณเอ๋ แปลให้ถูกร้านน่ะดีมากเลย เพราะประสบการณ์เสียเงินสองต่อแบบเอกสารใช้ไม่ได้ เพราะแปลไม่ถูกร้านที่สถานฑูตยอมรับนี่ เคยเจอมากับตัวจริงๆ กับเอกสารเพือนที่ทำให้เขา เลยทำเพือนดิฉันเสียเงินแปลใหม่อีกรอบที่สวิส ถ้าท่านใดไม่แน่ใจนะคะว่า สถานฑูตยอมรับไหม ให้ไปถามเขาก่อนก้อได้ว่าจะไปแปลร้านไหน ส่วนเอกสารดิฉันก่อนแปล สถานฑูต ok ก่อนค่ะดิฉันจึงได้ไปให้เขาแปลให้ ถามสถานฑูตก้อได้ ให้แนะนำร้านแปลหน่อย
   จริงไม่อยากบอกอายุเลยค่ะ ว่าเรามีอายุเท่ากัน 29 ปี ดิฉันอายค่ะและไม่อยากแก่เข้าเลข 30(แต่ต้องบอกเพราะอยากมีเพือนค่ะ) จริงๆ ค่ะยอมรับไม่อยากขึ้นเลขสาม 30 มากๆ คนอายุ 30 ไปแล้วโรคต่างๆ นานาก้อเริ่มมา เริ่มถามหา ต้องดูแลสุขภาพให้ดีกว่าเดิม...
ยินดีที่รู้จักค่ะคุณเอ๋ ตอนนี้อยู่ กทม.เหรอค่ะ หรืออยูส่วนไหนของประเทศไทยคะ มีแผลนมาสวิสมะไรคะ ถ้ามาซัมเมอร์ได้จะดีมากๆ เลยนะคะ จะได้ไปกินข้าวป่ากัน(พูดบ้านน๊อกบ้านนอกกินข้าวป่า)ไปปิคนิกกันคะ ไปย่างๆ เผาๆ ในป่านั้นแหล่ะคะ ดิฉันชอบมากกกกกก หรือไม่ก้อไปตกปลาค่ะ (ขอบอกปลาไม่เคยได้หรอก ปลาไม่เคยกินเหยือ) แต่เอาบรรยากาศค่ะ งึ่มมมๆๆๆ พูดแล้วมะไรจะเข้าซัมเมอร์นี่ อีกหลายเดือน ตอนนี้รอไปก่อนฝันไปสำหรับดิฉันนะคะ
   ไงก้อยินดีต้อนรับค่ะ มาไวไวนะค๊ะ เอาใจช่วยค่ะ ขอให้เดินเรืองวิซ่าอย่าได้สะดุดโน้นสะดุดนี่ ค่อยๆ ทำไปดูเอกสารให้ดี ใจเย็นๆ แล้วเราจะได้มาเป็นเพือนกันที่สวิสจริง ๆ อ้อ..ดิฉันอยู่เขตซูริคค่ะแต่ไม่ใช่ตัวเมืองซูริคนะคะ ออกมานอกเมือง ชือเมืองที่ดิฉันอยู่ ชือ Schonenberg ค่ะ ขับรถเข้าซูริคก้อราว ๆ 25 นาที ถ้านั่งรถไฟ ก้อ 20 นาทีถึงซูริค

jaaeh

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ค่ะ ว่าแต่ชื่ออะไรเอ่ย the sun เรามีแพลนไปสวิสเดือนนี้แหละค่ะ แฟนบอกว่าไม่น่าจะเกิน 2 อาทิตย์ เพราะตอนนี้ได้วันแต่งงานแล้วค่ะ ทางอำเภอนัดวันแล้ว แฟนเอ๋อยู่ dietlikon zurich ค่ะ ไม่ทรบว่าใกล้กันหรือป่าวค่ะ
เราคงจะเหงามากๆเวลาไปอยู่ที่สวิสในช่วงแรกๆ ถ้าได้เพื่อนดีๆ ก็คงจะโชคดีมากๆ แล้ว the sun อยู่สวิสนานยังค่ะ ยังไงช่วยแนะนำกันหน่อยน่ะค่ะเอ๋ไปพร้อมกับลูกสาวอายุ 2 ขวบค่ะ ชื่อน้องผิงผิง ดูจาดรูปที่โชว์ได นั่นคือเอ๋กับผิงผิงค่ะ
  อิอิ จะเข้าเลขสามรู้สึกแตกต่างจากตอนที่จะ20มากจริงๆน่ะค่ะ อิอิ

kun_k

สวัสดีค่ะคุณจ๊ะเอ๋ ดีใจด้วยนะคะที่มีแพลนจะได้เดินทางเดือนนี้แล้ว ขอให้คุณจ๊ะเอ๋โชคดีนะคะ ดิฉันดีใจมาก ๆ เลยค่ะที่รู้ว่าคุณจ๊ะเอ๋จะเดินทางไปพร้อมกับลูกสาวอายุ 2 ขวบ  และดิฉันก็เหมือนเดิมค่ะ ตอนนี้ยังรอวีซ่าอยู่ค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าคุณจ๊ะเอ๋ยื่นวีซ่าแต่งงาน และยื่นวีซ่าลูกติดตามแม่ใช่ไหมคะ  ดิฉันอยากทราบเพราะว่ากรณีของคุณกับดิฉันเหมือนกันค่ะ ดิฉันก็ยื่นวีซ่าแต่งงานเหมือนกัน และยื่นวีซ่าลูกติดตามแม่ แต่เป็นลูกชายอายุ 4 ขวบค่ะ  ไม่ทราบว่าคุณจ๊ะเอ๋ยื่นวีซ่าและใช้ระยะเวลารอกี่เดือนคะ ส่วนดิฉันยื่นตั้งแต่กลางเดือนตุลาคมค่ะ ตอนครบ 2 เดือนแฟนต้องยื่นสเตจเม้นเพิ่ม ก็เลยต้องรออีก จนตอนนี้รอมาประมาณ เกือบจะ 3 เดือนแล้วค่ะ ยังไงดิฉันรบกวนคุณจ๊ะเอ๋ตอบหน่อยนะคะ จริง ๆ แล้วต้องเรียกพี่จ๊ะเอ๋นะ เพราะดิฉันอายุน้อยกว่าค่ะ และแฟนดิฉันก็อยู่ซูริคเหมือนกัน และดิฉันกับแฟนก็หวังว่าจะได้วีซ่าเร็ว ๆ นี้ค่ะ  บางทีเราอาจจะได้เดินทางพร้อมกันก็ได้นะคะคุณจ๊ะเอ๋ ดิฉันจะรอคำตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

jaaeh

สวัสดีค่ะkun_k ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เอ๋ยื่นเรื่องวีซ่าแต่งงานค่ะ ยื่นประมาณกลางพฤศจิกายนค่ะ ตอนนี้ก็รอวีซ่าเหมือนกัน แต่ตอนนี้ทาง the immigration office แจ้งมาว่าเอกสารครบถ้วนแล้วแต่ยังไม่ได้นัดวันรับวีซ่าเลยค่ะตอนนี้ก็เป็นคู่หมั่นกับแฟนอย่างเป็นทางการแล้ว และตอนนี้แฟนก็ติดประกาศชื่อที่อำเภอแล้วเรื่องโสดหรืออย่างไรนี่แหละค่ะ ช่วงนี้เราต้องทำใจรอนานหน่อยน่ะค่ะเพราะแฟนเล่าให้ฟังว่าเขาโทร ไปหาเจ้าหน้าที่ทุกวันจนเขาต้องบอกว่า ช่วงนี้งานเขาเยอะมากๆมีพนักงานประมาณ 280คน แต่เอกสารที่ยื่นขอวีซ่าประมาณ 260,000คน แล้วมันก็มาติดช่วงหยุดยาวปีใหม่ด้วย....ส่วนเรื่องลูกค่ะ..เอ๋ยื่นเป็นวีซ่าติดตามแม่ เพราะเราเป็นคนดูแลเขาแต่เพียงคนเดียวตามกฏหมาย
เอ๋ปรึกษาทางHelp office แล้วเขาบอกว่ายื่นร่วมกับแม่จะง่ายกว่ามารับลูกไปทีหลัง เอกสารก็ขอพร้อมกันแปลพร้อมกันเลยจบ...

jaaeh

ยินดีมากเลยค่ะ....ขอเรียกพี่นาน่ะค่ะ e-mail เอ๋ค่ะ jaaeh_pingping@hotmail.com
เหงาเหมือนกันค่ะต้องการเพื่อน

kun_k

สวัสดีค่ะคุณเอ๋ ดีใจที่ได้รู้จักคุณเอ๋เช่นกันค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่คุณเอ๋ทราบข่าวเรื่องเอกสารครบถ้วนเรียบร้อยดี เพราะจะได้ไม่ต้องเสียเวลา ถ้าหากว่าเรามีเอกสารที่ต้องยื่นเพิ่มค่ะ ก็เห็นใจทุกคนที่รอวีซ่านะคะ แล้วเรื่องที่คุณเอ๋บอกว่าเป็นคู่หมั้นกับแฟนอย่างเป็นทางการแล้ว ยังไงเหรอคะ ดิฉันเพิ่งทราบจากคุณเอ๋นะคะว่าพนักงานที่ทำวีซ่ามีน้อยกว่า คนที่ยื่นขอวีซ่า โอ้โหเยอะมาก ๆ เป็นพันเท่าเลยนะคะเนี่ย รู้อย่างนี้ก็เห็นใจเจ้าหน้าที่เหมือนกันนะคะ ยิ่งติดช่วงวันหยุดยาว และกลับมาทำงานต้องเคลียร์วีซ่าที่ค้างไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วอีก แต่ยังไงก็ขออวยพรให้คุณเอ๋ได้วีซ่าเร็ว ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้คุณเอ๋อีกแรงหนึ่งนะคะ ส่วนดิฉันกับแฟนตอนนี้ก็รอวีซ่าเหมือนกันค่ะ เพราะเดินเรื่องทุกอย่างรวมทั้งเอกสารเรียบร้อยหมดแล้ว คงอีกไม่นานเกินรอค่ะ คงจะได้เดินทางซักทีค่ะ ยังไงดิฉันจะส่งข่าวถ้ามีอะไรคืบหน้านะคะ ดิฉันก็อ่านจากเวปป้าพอลค่ะ ที่เขายื่นวีซ่าแต่งงานเหมือนกัน และติดช่วงวันหยุด เขาก็รอประมาณ 3 เดือนค่ะ ยังไงขอให้คุณเอ๋โชคดีนะคะ

kun_k

สวัสดีค่ะป้าพอล คุณจ๊ะเอ๋ คุณนา คุณตะวัน คุณนัท และสมาชิกทุก ๆ คนด้วยนะคะ วันนี้ดิฉันอารมณ์ดีเป็นพิเศษค่ะ หลังจากที่มีข่าวดีว่า วีซ่าผ่านแล้วค่ะ อยากจะร้องดัง ๆ ค่ะ ดีใจมาก ๆ เลย อึ้งและตื่นเต้นจนพูดไม่ออกเลยค่ะ เอาเป็นว่าถ้าไปถึงสวิสเมื่อไรเดี๋ยวจะเข้ามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะคะ แต่ว่าตอนนี้กำลังยุ่งกับการเตรียมกระเป๋าและสัมภาระอยู่ เพราะเป็นการเดินทางไกลครั้งแรกในชีวิตเลยนะคะเนี่ย ก็เลยต้องรอบคอบหน่อย ตอนนี้ดิฉันมีคำถามค่ะ ไม่ทราบว่าตอนที่คุณนา เอาพาสปอร์ตไปให้สถานทูตเพื่อประทับตราวีซ่าค่ะ ไม่ทราบว่าคุณใช้เวลานานไหมคะ จะเป็นไปได้ไหมคะ ว่าเราเอาไปยื่นและประทับตราให้ในวันนั้นเลยอย่างเง๊ยะค่ะ เมื่อวานตอนที่แฟนโทรบอกให้ดิฉันก็โทรไปสถานทูตแต่ว่ามันปิดพอดีเลยค่ะ ก็เลยไม่ทันได้ถามอะไร พอดีว่าดิฉันเดินทางพร้อมกับลูกชายค่ะ อยากจะเดินทางจากบ้านไปแวะสถานทูตและประทับตราวีซ่าเสร็จแล้วก็นั่งรถตรงไปสุวรรณภูมิเลยค่ะ เพราะว่าจากบ้านดิฉันไปถึงกรุงเทพก็ 12 ชั่วโมง ดิฉันอยู่เชียงใหม่เจ้า ถึงเช้าวันจันทร์และจะเข้าไปสถานทูตก่อนค่ะ และที่สำคัญตอนนี้แฟนก็จองตั๋วเครื่องบินแล้วค่ะ ขึ้นเครื่อง 00.15 วันอังคาร และถึงวันอังคารเช้าที่ซูริค 6.45 ค่ะ ดีใจจังจะได้เจอแฟนซักที รวมเดินทางก็ 12 ชั่วโมงเท่าเดินทางเข้ากรุงเทพเลยค่ะ ทุกคนบอกที่อยู่กันหมดแล้วใช่ไหมคะ ยังไงดิฉันขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ แฟนของดิฉันอยู๋ Zuzwil ค่ะ ไม่ทราบว่ามีเพื่อน ๆ คนไหนอยู่ใกล้กันบ้างไหมคะ ยังไงก็อย่าลืมติดต่อกันบ้างนะคะ ดิฉันจะกลับเข้ามาอีกทีก็คงอยู๋ที่สวิสแล้วค่ะ เอ่อพรุ่งนี้เช้าจะมาเช็คดูคำตอบของคุณนาอีกทีนะคะ ยังไงดิฉันรบกวนคุณนานะคะ เพราะดิฉันอยากจะวางแผนเดินทางครั้งเดียวเลยค่ะ เพราะทั้งลูกชายและกระเป๋าสัมภาระก็เหนื่อยแล้วค่ะ ไม่อยากเสียเวลา ยังไงดิฉันจะรอคำตอบนะคะ  ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ K ดิฉันเข้ามาตอบแทนคุณนาค่ะ  เห็นว่ารีบๆ คงต้องการคำตอบเร็วๆ   คุณ k สามารถแสดมป์วีซ๋าได้วันเดียวกันเลยค่ะ ไม่เกินชม.หรอก ได้เลย บินได้วันนั้นได้ค่ะ แต่ว่าคุณจองสายการบินไหน ถ้าการบินไทย เตรียมคำตอบไว้นะ ถ้าบินขาเดียว โชคดีค่ะ และยินดีตอนรับเพือนสาวไทยมาเพิ่มอีกหนึ่งแย้วววว ที่สวิส

kun_k

สวัสดีค่ะคุณตะวัน ขอบคุณนะคะที่ตอบมาเร็วมาก ๆ สมใจวัยรุ่นเลยค่ะ ดิฉันดีใจมาก ๆ เลยค่ะ ที่รู้ว่าแสตมป์วีซ่าได้ในวันเดียว เพราะตอนนี้ทุกอย่างเรียบร้อยดี แต่ว่ายังจองตั๋วเชียงใหม่ กรุงเทพ ไม่ได้เลยค่ะ เต็มหมดเลย ส่วนตั๋วเครื่องบินไปซูริคแฟนดิฉันจองตั๋วให้ของการบินไทยค่ะ เป็นตั๋วไป กลับค่ะ ดิฉันเคยอ่านเจอจากประสบการณ์ที่ซื้อตั๋วขาเดียว แต่แฟนดิฉันเขาจัดการให้จากที่ซูริคหมดทุกอย่างเลยค่ะ จองและจ่ายที่นู่นและ ส่งเป็น e-ticket มาให้ดิฉันค่ะ คิดว่าตอนเช็คอินที่เคาน์เตอร์คงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ เพราะว่าสถานะตั๋ว คอนเฟริ์มค่ะ แต่ถึงยังไงดิฉันก็ยังไม่รู้แน่ค่ะ แต่จะพยายามไปถึงสนามบินก่อนเวลา เพราะถ้ามีปัญหาจะได้แก้ไขได้และหวังว่าคงได้บิน พรุ่งนี้แน่นอนค่ะ ยังไงจะเข้ามาอีกทีนะคะ ขอบคุณคุณตะวันอีกครั้งค่ะ โชคดีนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณ k เปลียนคำขอบคุณ เป็นปลาส้มปลาตะเพียนจากไทยได้ป่าว...อยากมากๆ อิอิอิ ล้อเล่นค่ะ โชคดีนะคะในการเดินทางโดยสวิสดิภาพค่ะ กับ 10 ชม.โดยประมาณบนเครืองดีหน่อยการบินไทยบินตรงไม่พักเครือง อย่าไปหลงดื่มไวน์บนเครืองเยอะจนหาทางออกไม่ได้นะ อิอิอิ (เอ้..ตัวเองป่าวเนี๊ยะ)

jaaeh

ดีใจกับคุณ K ด้วยน่ะค่ะ  อยากบิยเร็วๆเหมือนกันค่ะ
ใจของคนรอนี่มันทรมานจริงๆเลยน่ะค่ะ...รอโดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย
คิดถึงแฟน....อิอิ นี่ขนาดเพิ่งจากกันได้แค่สองอาทิตย์น่ะค่ะนี่
ถ้านานกว่านี้ตายแน่ๆๆ...ต้องเสียค่าเครื่องบินมาอีกแน่ๆเลยค่ะแฟนเอ๋

...wait...wait...it so torture

NA-SP

สวัสดีค่ะ คุณเค

ดีใจมากๆ และยินดีด้วยนะคะ ที่จะได้มาหนาวด้วยกันที่สวิสฯ เร็วนี้ น่ะค่ะ
นาไม่แน่ใจสำหรับคนอื่นนะคะ แต่สำหรับนาแล้ว นาเอาพาสปอร์ตไปให้ที่สถานฑูตสวิสฯ แสตมป์วีซ่าให้ เค๊านัดนาอีกสองวันถัดไปน่ะค่ะ
และก็เพื่อนๆที่ไปด้วยกันด้วยนะคะ
ก็คือ นาเอาพาสปอร์ตไปแสตมป์ วันที่ 27 ต.ค. แต่เค๊านัดไปรับวันที่ 29 ต.ค. ตั้งแต่ 9:00 - 12:00 ที่หน้าป้อมยามค่ะ

ถ้ายังงัยแล้ว ต้องลองโทรเข้าไปถามเพื่อความแน่ใจก่อนนะคะ เพราะถ้าคนเยอะ นาคิดว่าไม่น่าจะได้ในวันเดียวกันค่ะ เพราะนาเจอปัญหามาแล้วน่ะค่ะ

โชคดีกับการเดินทางมาที่สวิสฯ และก็ขอให้ปลอดภัยนะคะ
นาค่ะ

jaaeh

สวัสดีค่ะ....ทุกคน
ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณ k เป็นอย่างไรบ้างค่ะ อยากรู้จังค่ะเป็นห่วง..ถึงสวิสหรือยังหนอ.....
แล้วคุณสามารถรับpassport คืนได้ในวันเดียวรึป่าวค่ะ ถ้าonlineฝากเล่าประสบการณ์ให้ฟังทีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kun_k

สวัสดีค่ะคุณนา จริงด้วยค่ะ ตอนนี้ดิฉันก็ยังไม่ได้บินเลย เพราะว่าดิฉันเข้าไปสถานทูตวันจันทร์ คนเยอะมาก เจ้าหน้าที่เขานัดให้รับวันพรุ่งนี้ค่ะ และดิฉันก็เลื่อนตั๋งเครื่องบินเป็นวันพรุ่งนี้เที่ยงคืนสิบห้า โอ้โหงานนี้ผิดหวังค่ะ เพราะดิฉันเช่ารถตู้มาจากเชียงใหม่เลยนะคะ ญาติพี่น้องเต็มเลยค่ะ ตอนนี้ก็เลยให้ญาติกลับไปก่อน ส่วนดิฉันกับลูกชาย อยู่กรุงเทพค่ะ รอรับวีซ่า และคิดว่าพรุ่งนี้คงสมหวังดังตั้งใจไว้ค่ะ ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจนะคะ  ส่วนคุณจ๊ะเอ๋ เดี๋ยวรอให้ดิฉันไปถึงสวิสก่อนนะคะ จะเล่าประสบการณ์เพราะว่าตอนนี้ ตัวเล็กยุ่งมากเลยค่ะ มาปริ๊นตั๋วเครื่องบินก็เลยแว็ปเข้ามาเซฮัลโหลทุกคน โชคดีนะคะ บ๊ายบ๊สย นะจะ 

jaaeh

wow.....

สวัสดีค่ะทุกๆคน  เอ๋ก็เหมือนคุณK เลยค่ะ
ได้วีซ่าวันที่ 22มกราคม วันที่23 วันนี้เอ๋เดินทางไปสถานทูตค่ะ แต่เขานัดเอ๋ 27 ฮ่าฮ่า
เสียค่าเลื่อนตั๋วเครื่องบินเหมือนกันเลยค่ะ แฟนเอ๋ซื้อตั๋วให้วันพรุ่งนี้ เฮ้ยยยยยยยยยยย
บอกแฟนแล้วก็ไม่เชื่อกันเลยค่ะ บอกว่าอย่าพึ่ง..อย่าพึ่งซื้อ...แล้วก็เป็นแบบนี้จริงๆๆๆ
อิอิ..แฟนนี่บอกยากจริงเลยค่ะ..แต่ก็ไม่เป็นไร..ยังไงก็ได้ไปเจอเพื่อนๆที่สวิสแล้วแน่นอน
เดินทางปลอดภัยน่ะค่ะคุณK