เรียนภาษาเยอรมันเพิ่มเพื่อพัฒนาสำหรับทำงานค่าเรียนใช้ลดภาษีได้เหรอคะ

Previous topic - Next topic

เทวี

น้องเทวียังไม่เคยไปโรงเรียนเพื่อเรียนภาษาเยอรมันเลยจะไปก็ปีใหม่นี้ละค่ะ แต่ว่าน้องเทวีมีสัญญาทำงานเป็นรายชั่วโมงกับบริษัทที่สามีทำงานอยู่น่ะค่ะ เห็นสามีบอกว่าสัญญาอันนี้ใช้ลดหย่อนภาษีในกรณีที่เราจะไปเรียนภาษาเยอรมันได้ด้วยเขาให้แจ้งว่าเราเรียนเพื่อเป็นการพัฒนาภาษาเยอรมันเพื่อใช้ทำงานอันนี้เพราะเรามีงานทำอยู่แล้ว ซึ่งจะแตกต่างจากเราไปเรียนภาษาโดยที่ไม่มีงานทำอันนี้เราเรียนเพื่อเราต้องการหางานใช่ไหมค่ะ อย่างนี้จะเป็นไงกับต่อกับภาษีค่ะแล้วเขาจะลดหย่อนยังไงใครรู้ช่วยตอบด้วยค่ะเพราะว่าค่าเรียนภาษาที่ไปเรียนนี่แพงเอาการอยู่ค่ะ ขอบคุณมากๆทุกคนที่ยังคงช่วยตอบคำถามค่ะ ก็มีความสุขวันปีใหม่แล้วก็ทั้งปีทุกวี่ทุกวันแล้วกันนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0009 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

อย่างที่สามีของเทวีบอกนั้นถูกต้อง
 ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการเรียนภาษาเพื่อใช้ในการประกอบอาชีพ
 ในอนาคตข้างหน้า  สามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้
 จะทำงานหรือไม่ทำงานก็สามารถนำมาขอลดหย่อนภาษีได้
 จำนวนยอดเงินที่นำมาขอลดหย่อนภาษีขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่
 ว่าให้เราหักได้เท่าไร  แต่ละเขตจะไม่เท่ากัน
 อย่างเขตBernจะให้ประมาณ4000กว่าๆเท่านั้น
 ที่ป้าสามารถระบุเกี่ยวกับยอดเงินเพื่อขอลดหย่อนภาษี
 เพราะประสพกับตัวเองที่ขอลดหย่อนการเรียนให้ลูก
 เขาให้กำหนดมาแค่4500สวิสฟรังก์
 ทั้งๆที่ตัวเองจ่ายค่าเรียนรร.ส่วนตัวให้ลูกปีละ15000สวิสฟรังก์

ป้าเคยคุยกับเพื่อนสนิทถึงเรื่องนี้
 เขาอยู่เขตเดียวกันกับป้า
 เขาไปเรียนภาษาเยอรมันมาและไม่สามารถนำค่าใช้จ่าย
 มาขอลดหย่อนภาษีได้
 เพราะการเรียนภาษาเยอรมันเพื่อใช้ในการดำรงค์ชีวิต
 ไม่ได้นำมาประกอบอาชีพ
 ทางเขตไม่ยอมลดหย่อนภาษีให้

การขอลดหย่อนภาษีไม่มีปัญหา
 ไม่ทราบว่าสามีของเทวีทำการกรอกFormular
 เกี่ยวกับภาษีเองหรือเปล่าถ้าทำเองเองเขาก็กรอกค่าใช้จ่ายลงไป
 ถ้ายอดเงินไม่เกินที่เขตระบุยอดเงินไว้
 ก็ใช้ได้  แต่ถ้ายอดเงินกรอกสูงไปเขาก็จะลดให้เรา
 เท่าที่เขาระบุไว้  ยอดเงินที่กรอกสูงเกินไป
 ก็หมดสิทธิ์ไม่ได้ลดหย่อน
 ถ้าเราให้คนที่ชำนาญกรอกFormular
 เกี่ยวกับภาษีที่เราเรียกกันว่า
 Treuhandbuero Pro Handwerk
 เขาจะทำเรื่องเกี่ยวกับรายรับรายจ่ายและการกรอกข้อความ
 ต่างๆให้เราทุกอย่าง
 เราก็ส่งเอกสารรายจ่ายค่าเรียนภาษาให้เขา
 เขาก็จะกรอกขอลดหย่อนภาษีให้เรา

pall

รอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์หรือรู้เรื่องมากกว่าเข้ามาช่วยตอบ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เทวี

ขอบคุณป้าพอลมากๆค่ะที่มาช่วยตอบ ส่วนเรื่องภาษีนี่พี่ชายของสามีเขาทำงานด้านภาษีโดยเฉพาะค่ะเขาคงช่วยให้เรื่องต่างๆเคลียได้ เพราะเท่าที่ป้าพอลตอบน้องเทวีพอจะเข้าใจแต่ว่าเรื่องภาษีเป็นเรื่องยุ่งยากมากๆ ยังเข้าใจไม่หมดแต่ไม่เป็นไรคะอยู่ไปเรื่อยๆคงเข้าใจเองมั้งค่ะ