ขั้นตอน และวิธีการทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

nutrada

สวัสดีค่ะชาวเวปป้า pall

กำลังจะทำวีซ่าแต่งงานค่ะ เอกสารเตรียมพร้อมเรียบร้อย นำเอกสารไปให้ทางสถานทูตเช็ค ผ่านทุกอย่าง หรือแปลอย่างเดียวค่ะ แต่มีปัญหาตรงดิฉันได้แก้ไขชื่อ  ชื่อนามสกุล ภาษาอังกฤษบางตัว แต่ชื่อไทยเหมือนเดิม อ่านเหมือนเดิมทุกอย่าง ทำเล่ม passport เล่มใหม่ใช่ชื่อภาษาอังกฤษที่แก้ไข  และดิฉันได้สอบถามเจ้าหน้าที่สถานทูตว่าจะมีปัญหาไหมพาสปอรส์เก่าและเล่มใหม่ไม่เหมือนกัน เคยไปมาสามครั้งแล้ว เรามีข้อมูลเก่าอยู่แล้ว ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีปัญหาอะไร แต่ใหเก็บพาสปอรส์เล่มเก่าไว้เป็นหลักฐาน ปัญหามีดังนี้ค่ะ
1 จะมีปัญหาไหมค่ะถ้าเราทำเรื่องจดทะเบียน และทางสถานทูตส่งเอกสารและเรื่องไปให้ที่กรุงเบิรน เพราะว่าเราแก้ไขชื่อ และชื่อสกุลภาษาอังกฤษ ทางเบิรนและKanton ที่ดูแลเรื่องนี้จะคิดว่าดิฉันเป็นคนละบุคคลหรือเปล่า
2 ใครเป็นผู้ตัดสินใจเรื่องที่จะให้การจดทะเบียนของเราว่าผ่านหรือไม่ผ่าน 
ชื่อเดิมภาษาอังกฤษ Nutrada Thanawiyadee
ชื่อใหม่ภาษาอังกฤษNutradaa Tanarwiyadee
ชื่อภาษาไทยเหมือนเดิมทุกอย่างค่ะ

surincity03

คุณนา เหมือนกันเลย ทำวีซ่า 2 รอบไม่ผ่าน จะลองทำวีซ่าแต่งงาน แต่สง สารแฟน หมดเยอะ :'(

moonlight

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ที่พึ่งสมัครใช้วันนี้ คืออยากจะสอบถามเกี่ยวกับการยื่นวีซ่าไปแต่งงานที่สวิสค่ะ คือแฟนจะทำเรื่องให้ไปแต่งงานจดทะเบียนที่สวิส เลยอยากจะสอบถามผู้รู้ว่าเอกสารที่ดิฉัน และแฟนต้องเตรียมมีอะไรบ้างคะ... ขอคำแนะนำด้วยค่ะ .. ขอบคุณค่ะ