ขั้นตอน และวิธีการทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

hope

หวัดดีค่ะคุณนาคะ
ดิฉันยื่นเอกสารแต่งงานไปเรียบร้อยแล้วเพียงแต่ว่า ยังไม่ได้ยื่น แบบฟอร์มวีซ่า 3ชุด เท่านั้นเพราะว่าไม่ทราบมาก่อนว่าจะต้องเตรียมเอาไว้เลย ทำให้ต้องทำวันนัดยืนวีซ่า อีกครั้งหนึ่ง
ทำไมถึงบอกว่าเมื่อจดทะเบียนแล้วไม่ได้กลับเมืองไทยล่ะคะ  กฏหมายบังคับให้เราต้องอยู่ต่อหรือคะ ดิฉันยังไม่ได้ลาออกจากงาน ต้องกลับมาสะสางงานก่อนน่ะค่ะ  หากว่าเราจะกลับเมืองไทย สัก ระยะ แล้วค่อยไปอยู่สวิส ใน 6 เดือนข้างหน้า หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้วจะได้ไหมคะ

ขอบคุณ
hope

NA-SP

อ้าว เป็นงั๊นไป เพราะว่านาไม่รู้จดประสงค์ของคุณงัยคะ นึกว่า ไม่ได้ทำงาน แต่งแล้ว ก็อยู่สวิสฯ กับสามีเลย
ถ้างั๊นรีบๆ ทำพิธีแต่งให้เสร็จเร็วๆ หลังจากทำพิธีแต่งที่สวิสฯเสร็จ คุณก็กลับบ้านตามวันที่ในตั๋วละคะ ไปเครียร์งานให้เสร็จ
แล้วก็รีบกลับมาอีกตามวันที่กำหนดในวีซ่าแต่งงานละคะ (อายุของวีซ่ามาแต่งงาน เขาให้ 3 เดือนมั๊งค่ะ)
อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ กรณีที่มาแต่งงานที่สวิสฯ แล้วกลับไปทำงานที่เมืองไทยอีก นาไม่เคยเห็นน่ะค่ะ
เห็นเฉพาะกรณีแต่งเสร็จ ก็อยู่สวิสฯกันเลย เพราะบางคนก็ลาออกจากงานเรียบร้อยแล้ว หรือเครียร์งานเรียบร้อยแล้ว
ค่อยมาทำวีซ่าแต่งงานน่ะค่ะ เพราะมันมีกำหนดระยะเวลาในกฎของสวิสฯ น่ะค่ะ หลังจากแต่งงานแล้ว
ถ้าคุณออกไปเกิน 2 หรือ 3 เดือน เพื่อที่จะกลับไปทำงานอีก 6 เดือนในเมืองไทย จะต้องทำวีซ่าใหม่เข้าสวิสฯหรือเปล่า  :-\
กรณีของคุณ นาก็ตอบไม่ถูกค่ะ เพราะไม่รู้เน๊อะ เอาไว้ให้หัวหน้าเราผู้เป็นอาจารย์ (Pallswiss)ตอบให้แล้วกันเน๊อะ
โชคดี วีซ่าผ่านเร็วๆนะคะ
บายค่ะ
ปล.ไม่ชัวร์กรณีนี้ค่ะ ป้าพอลช่วยตอบหน่อยค่ะ ว่า หลังจากแต่งงานแล้วที่สวิสฯ กลับไปทำงานต่อที่เมืองไทยอีก 6 เดือนได้เปล่าคะ

Quote from: hope on June 23, 2009, 12:03:54 AM
หวัดดีค่ะคุณนาคะ
ดิฉันยื่นเอกสารแต่งงานไปเรียบร้อยแล้วเพียงแต่ว่า ยังไม่ได้ยื่น แบบฟอร์มวีซ่า 3ชุด เท่านั้นเพราะว่าไม่ทราบมาก่อนว่าจะต้องเตรียมเอาไว้เลย ทำให้ต้องทำวันนัดยืนวีซ่า อีกครั้งหนึ่ง
ทำไมถึงบอกว่าเมื่อจดทะเบียนแล้วไม่ได้กลับเมืองไทยล่ะคะ  กฏหมายบังคับให้เราต้องอยู่ต่อหรือคะ ดิฉันยังไม่ได้ลาออกจากงาน ต้องกลับมาสะสางงานก่อนน่ะค่ะ  หากว่าเราจะกลับเมืองไทย สัก ระยะ แล้วค่อยไปอยู่สวิส ใน 6 เดือนข้างหน้า หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้วจะได้ไหมคะ

ขอบคุณ
hope

pall

สวัสดีค่ะ คุณNa

สวัสดีค่ะ คุณ hope
หลังจากที่คุณมาอยู่ที่สวิสและได้รับใบพำนัก Ausweis B ไม่มีกฎหมายห้ามไม่ให้คุณเดินทางออกนอกประเทศค่ะแต่ต้องอยู่ในกฎระเบียบบัญญัติไว้เช่นการเดินทางในกลุ่มเช้งเก้น Schengen-Raum
ชาวต่างด้าวที่ได้รับใบอนุญาตพำนักในประเทศสวิสสามารถเดินทางออกในกลุ่มเช้งเก้น Schengen-Raum
และต้องถือใบพำนักสวิสและใบการเดินทางติดตัวdie Schweizer Aufenthaltspapiere und ein Reisedokument ซึ่งจะได้รับอนุญาตให้เดินทางออกนอกเขตภูมิลำเนาที่พักอยู่ได้ประมาณ 3 เดือนต่อระยะเวลา 6 เดือน  ซึ่งหมายความว่าภายในระยะเวลา 6 เดือน คุณสามารถเดินทางออกนอกประเทศได้ประมาณ 3 เดือน

ในกรณีย์ที่คุณอยากกลับเมืองไทยก็เช่นกัน คุณได้รับอนุญาตให้เดินทางออกนอกเขตภูมิลำเนาที่พักอยู่ได้ภายในกำหนดที่ระบุไว้ค่ะประมาณ 3 เดือน
ถ้าใบพำนักใกล้หมดอายุ คุณต้องไปทำเรื่องต่อใหม่ให้เรียบร้อยก่อนวันเดินทางอย่าให้หมดอายุในระหว่างที่คุณอยู่เมืองไทยไม่เช่นนั้นคุณจะมีปัญหาต่อการเดินทางกลับเข้าประเทศสวิสอีกครั้ง

ในกรณีย์ที่คุณถามมาจะขออยู่ในเมืองไทยระยะเวลา 6 เดือนนั้นคุณทำไม่ได้ค่ะถ้าคุณทำคุณจะมีปัญหาในการเดินทางกลับเข้ามาในสวิส  *** แต่คุณสามารถทำได้โดยไปติดต่อทำเรื่องขออยู่นอกประเทศเกินกำหนดในระยะเวลา 6 เดือนที่Gemeinde Fremdepolizei เขตที่อยู่ แต่จะได้รับใบอนุญาตหรือไม่ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเจ้าหน้าที่ค่ะ

อย่างที่คุณ na บอกค่ะว่าคุณควรจัดการเรื่องทางเมืองไทยให้เรียบร้อยก่อนจะเดินทางเข้ามาอยู่ที่ประเทศสวิสก่อนจะดีกว่านะคะจะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

บัตรประจำตัวคนต่างด้าวแบบใหม่ในรูปบัตรเครดิต (Neuer Ausländerausweis (NAA)
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3038.0.html

hope

สวัสคีค่ะ เพื่อนๆทุกคนใน pallswiss
1)อยากทราบว่าเมื่อเราได้จดทะเบียนสมรสที่สวิสแล้ว สามารถกลับเมืองไทยได้เมื่อไหร่คะณ
2)การขอพาส B จะต้องขอทันทีที่จดทะเบียนสมรสเสร็จหรือคะ และจะต้องรอรับเลย ห้ามกลับเมืองไทยหรือคะ
3)หากว่าเราจดทะเบียนสมรส เสร็จแล้วจะเดินทางกลับประเทศไทย แล้วค่อยกลับมารับ พาสบี ได้หรือไม่คะ
ขอผู้รู้จริงค่ะ
ขอบคุณค่ะ
hope

pall

สวัสดีค่ะ คุณhope
ให้ว่าที่สามีคุณไปติดต่อสอบถามทางเขตที่พำนักเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรงจะดีกว่า
คุณจะได้ไม่ต้องมาค้นหาคำตอบด้วยตัวคุณเอง
คุณจะได้รับคำตอบที่ถูกต้องแน่นอนและรู้จริง  ตามจุดประสงค์ของคุณ

Nantaree

ing

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคนขอแนะนำตัวนะคะเวย์ค่ะเป็นน้องใหม่ค่ะ คือเวย์อยากจะถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นกับวีซ่าแต่งงานนี่เหมือนกันใช่มั้ยค่ะ
คือเวย์กำลังจะขอวีซ่าแต่งงานน่ะค่ะแล้วก็อีกคำถามนะคะ คือเวย์เคยแต่งงานมาแล้วกับคนไทย แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสค่ะ และมีลูกชายหนึ่งคนด้วยอย่างนี้เวย์จะมีปัญหาใบรับรองโสดมั้ยคะต้องเตรียมเอกสารอะไรเพิ่มเติมมั้ยค่ะ อ้ออีกอย่างค่ะต้องเตรียมเอกสารเกี่ยวกับลูกชายด้วยมั้ยคะ ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ  :) 

Mamata

สวัสดีค่ะคุณป้าพอลและเพื่อนๆพี่ๆทุกคน

คือตัวมาตาเองมีประสบการณ์ตรงกับที่คุณ way ถามมาก็เลยจะแชร์ประสบการณ์ให้ฟังค่ะ ก่อนที่มาตาจะมาสวิสก็ทำวีซ่าแต่งงานมาจากเมืองไทยและอดีตก็เคยมีครอบครัวมาก่อนแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสมีลูกด้วยกันหนึ่งคนกับสามีคนไทย เอกสารที่มาตาต้องทำก็คือเอกสารรับรองความเป็นโสด ซึ่งนั่นก็หมายความว่ามาตาทำได้เพราะไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับสามีเก่า
*หนังสือรับรองความเป็นโสดสามารถไปขอได้ที่ๆอำเภอหรือเขตที่คุณมีชื่ออยู่ตามทะเบียนบ้าน
*หนังสือปกครองบุตรหรือใบ ปค14
-ขั้นตอนคือไปที่เขตหรืออำเภอที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน เจ้าหน้าที่ๆอำเภอก็จะแนะนำเราว่าให้เตรียมเอกสารอะไรมาบ้างและบอกว่าให้พาพยานมาสองคนนั่นก็พ่อหรือแม่มาตาแต่คุณพ่อมาตาท่านเสียไปแล้ว ทางเจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่าให้ติดต่อกำนันหรือผู้ใหญ่บ้านที่อยู่ในแขวงหรือตำบลเดียวกันกับที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านคนใดคนหนึ่ง สุดท้ายก็ได้พยานมาสองคนนั่นก็คือคุณแม่กับคุณลุงผู้ใหญ่บ้าน 
-ขั้นตอนที่สองคือตัวมาตาคุณแม่และคุณลุงผู้ใหญ่ก็นั่งให้เจ้าหน้าที่ๆอำเภอจดบันทึกประจำวันว่า เด็กชายชื่อนี้.....เกิดจากเราและสามีเก่าซึ่งไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันแต่ ณ ปัจจุบันเราเป็นคนที่เลี้ยงดูอุปการะบุตรแต่เพียงผู้เดียว เมื่อเจ้าหน้าที่บันทึกเสร็จก็จะให้มาตาและพยานทั้งสองเซ็นรับรองแล้วถึงไปให้ปลัดอำเภอเซ็นรับรอง /เป็นอันเสร็จเกี่ยวกับจดหมายปกครองบุตร หรือ ปค14
หวังว่าคงมีประโยชน์น่ะค่ะสำหรับข้อมูล

ing

สวัสดีค่ะป้าพอล คุณมาตาและเพื่อนๆทุกคน ข้อมูลที่คุณมาตาให้มาเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ต้องขอขอบคุณมากค่ะ ไม่งั้นคงต้องเสียเวลาหลายครั้งแน่เลย รู้สึกตื้นตันใจกับความมีน้ำใจของคนไทยจังเลยค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ

angyal_87

พี่นาคะคืองี้คะ ตอนนี้แอมกำลังยื่นเรื่องแต่งงานที่สวิตแต่ไม่รู้ว่าเราต้องยื่นเอกสารของแฟนเราด้วยไหมคะเรื่องนี้ด่วนมาก เพราะต้องส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่วันจันทร์เพื่อความแน่ใจอยากรู้คะ

แต่ว่าแฟนบอกว่าเขาไม่ต้องยื่นเอกสารให้ทางสถานฑูตที่นี่คะ รอยื่นที่โน่นทีเดียว แล้วยื่นแค่เอกสารของเรานะคะ

Lack

ไม่ใช่พี่นาแต่แอบเข้ามาตอบค่ะ แบบที่แฟนคุณ angyal เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ เราไม่ต้องยื่นเอกสารใดๆของฝ่ายชายเลย เมื่อเอกสารส่งมาถึงสวิสแล้ว ทางอำเภอและ immigration ที่นี่จะเป็นผู้แจ้งแฟนคุณเองว่าต้องยี่นเอกสารอะไรเพิ่มเติม

ไม่ทราบว่าคุณนำเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่สถานทูตตรวจหรือยังค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่จะให้ฟอร์มสำหรับเราและแฟนเรากรอก ประมาณว่าภายหลังแต่งงานจะพักที่ไหน และเราจะใช้นามสกุลอะไร ยื่นเฉพาะฟอร์มนี้และสำเนาพาสปอร์ตของแฟน แล้วก็เอกสารของเราเท่านั้นค่ะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโทรถามเจ้าหน้าที่สถานทูต ชัวร์ที่สุดค่ะ โชคดีนะค่ะ

NA-SP

หวัดดีค่ะ..
ขอบคุณมากๆ สำหรับการตอบแทนกันเน๊อะ ณ หัวข้อ การมาแต่งงานที่สวิสฯ ใครๆที่มีประสบการณ์มาก่อน
ก็เข้ามาช่วยกันตอบเน๊อะ ดีแล้วละค่ะ คนไทยช่วยกันไว้ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนประสบการณ์ซึ่งกันและกัน
ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเวปป้าพอลเลยค่ะ เพราะกำลังเรียนหนัก และก็หนักใจมากๆ กับภาษาดอยซ์  ???
ก็อย่างที่คุณ Lack บอกละคะ เอกสารของแฟนเราก็ไม่ต้องจัดการให้เขา เดี๋ยวเขาจะจัดการเองค่ะ
สำหรับขั้นตอนทุกๆ อย่าง ก็เข้าไปดูหัวข้อเก่าๆ สำหรับการมาแต่งงานที่สวิสฯ ที่นาได้โพสต์ไว้นะคะ
แต่นาโพสต์ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว (2008) บางทีเอกสารและขั้นตอนการทำ อาจมีการเปลี่ยนแปลงก็ได้ค่ะ
ถ้าจะให้ชัวร์ก็โทรไปถามที่สถานฑูต หรือไม่ก็เปิดเวปของสถานฑูตดูอีกทีก็ได้นะค่ะ
โอเค..ก็ขอให้วีซ่าผ่านนะคะ จะได้มาหนาวด้วยกันที่สวิสฯ  :D  ;D  ::)
โชคดีค่ะ

Choccy

สวัสดีค่ะคุณมาตา ถ้ากี้จะยื่นเรื่องขอแต่งงานที่ประเทศไทยต้องดำเนินการอย่างไรบ้างค่ะ แฟนเป็นคน ออสเตรีย แต่อาศัยและทำงานที่ ซูริคประเทศ สวิตค่ะ

khai

สวัสดีคะ ป้าพอล และ ชาว swisspall kha.

หลังจากที่ไข่เคย ยิ่นวีซ่าเยื่ยมแฟนไปแล้วไม่ผ่าน โดนปฏิเสธทั้ง 2รอบ (เศร้าจิต)

ไข่ยื่นวีซ่า ครั้งแรก และยื่นอุธร์ ในเดือนเดียวกัน ช่วงเดือน มีนาคม 53 คะ (ไม่ผ่านเหมือนเดิมคะ)
ทิ้งช่วงไปอีก ประมาณ 7 เดือนต่อมา(ตอนนี้พึ่งยื่นวีซ่าแต่งงานไป เมื่อวันที่ 03 Nov.10) กะว่าจะไม่ทำแล้วคะวีซ่า เพราะว่ายังกลัว ๆ อยู่เลยคะ ;D ไม่รู้ผลจะออกมายังไงบ้าง (เกร็งสุด ๆ ขอบอกคะ แห ๆๆ)

แต่ในแบบฟอร์มขอวีซ่า ไข่เขียนว่าเรายังทำงานอยู่คะ แต่ตอนนี้ออกจากงานซะแระ  จะเป็นไรไหม๊คะ แล้วสถานฑูตเค้าจะเช็คไปที่ทำงานไหม๊คะ (ไข่กลัวมีปัญหาจัง เพราะว่าตอนทำวีว่าเขียนว่าทำงาน แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำ)แต่ว่าตอนนี้ไข่กำลังเรียนภาษาฝรั่งเศส อยู่คะ

โอกาสที่จะผ่านมีแค่ไหนคะ เพื่อน ๆ  พี่ ๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยจ้า (ได้โปรด ??? ???)

หลังไมค์ได้นะคะ khai41@hotmail.com
I Take All My Life In Swiss.

panjaree

เป็นกำลังใจให้คุณไข่นะคะ ขอให้โชคดีค่ะ