News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<Samichlaus และ Schmutzli>>>

Previous topic - Next topic

ย้ายทู้ปรับปรุงใหม่

ป้าๆ แจงมีแล้วตัว......กินไปแล้วด้วยค่ะ............ไม่ได้ทำเองจ๊ะ.....เห็นเค้าเอามาทำเป็นแซนวิชขายง่ะ..หะหะ...  
 ตัวนี้ค่ะ  

โดย แจง เมื่อ วันศุกร์ที่ 11 พฤศจิกายน 2548, 07:29:29 น.  

เมื่อเช้านี้ ป้าพร เขียนบอกขนมปัง ช่วงคริสมาส ของทางสวีเดนไว้  
 พอดีได้หารูปมา ได้ เลยเอามาฝากให้ดูกันเล่นๆ พร้อมด้วย เจ้าเกสร ของดอก Saffran ด้วย ซึ่งมีราคา แพงมากที เดียว ที่ร้าน ถ้าเราจะไปซื้อ จะต้อง บอกกับ พนักงาน แคชเชียร์ ว่าเราจะซื้อ เขาจะหยิบให้เรา จะไม่มีมาวางไว้ตาม ชั้น เหมือนสินค้า อาหาร ประเภท อื่นๆทั่วไป  
 ห่อเล็กๆ ประมาณ เล็กกว่า (ยาทันใจแบบซอง บองบ้านเรา) เสียอีก  
 บรรจุ ประมาณ 1-2 กรัม เสนอราคา ตกประมาณ ห่อละ 20-25  
 โครน ทีเดียว  
 รูปขนมปัง  

โดย ป้าพร Stockholm เมื่อ วันศุกร์ที่ 11 พฤศจิกายน 2548, 07:32:12 น.  

ดอก Saffran  
 เกสร ดอก Saffran เมื่อตากแห้งแล้ว เรานำมาปรุง อาหาร ได้

โดย ป้าพร Stockholm เมื่อ วันศุกร์ที่ 11 พฤศจิกายน 2548, 07:34:04 น.  

เกสรที่ตากแห้งแล้ว  

โดย ป้าพร Stockholm เมื่อ วันศุกร์ที่ 11 พฤศจิกายน 2548, 07:35:39 น.  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

นอกจากความรู้จากป้าจ๋าแล้ว ยังได้รับน้ำใจช่วยเพิ่มเติมความรู้กว้างออกไป ให้ได้เห็นมากขึ้น จากเพื่อนๆ  
 *** อย่างน้องแจง ที่มาส่งรูปให้เห็น ไอเดียรูปแบบใหม่ของ GRITTIBAENZ ในรูปแบบของแซนวิสที่น่าหม่ำเห็นรูปแล้ว น้ำย่อยในท้องมันร้องครวญคาง5555.  
 *** และป้าพร ที่มาแนะนำขนมปังคริสมาสของทางสวีเดน ที่ใส่เกสร ตากแห้งของดอก Saffran ซึ่งมีกลิ่นหอม และ แป้งขนมปัง  
 จะมีสีเหลือง น่ารับประทาน.  

นี่ก็เป็น น้ำใจที่น่ารัก ของแขกที่เข้ามาเยี่ยมเยียนบ้านน้อนสีแดงหลังนี้ ที่มาช่วยกันแบ่งปั่นความรู้ดีๆ ขอบคุณจริงๆค่ะ  

ว๊าว เพิ่งรู้ประวัติ ชัดเจนก็วันนี้ล่ะค่ะ  ปีนี้ไม่เห็น Schmutzli เหมือนปีที่แล้วค่ะ  
ยังสงสัยอยู่เลย ว่ามาด้วยกันได้ยังไง??  ตอนแรก เดาว่า เป็นคนกวาดหิมะ ให้ Samichlaus ซะอีก -- --"  
ขอบคุณป้าและพี่นิดมากนะคะ  
- - -  
ขนมปังแบบนี้ น่าร่วมทำกับเด็กๆ คงสนุกมากเลยนะคะ

โดย แจง   เมื่อ วันศุกร์ที่ 9  ธันวาคม 2548, 00:42:31 น.