วิธีการโอนเงินจากต่างประเทศไปเมืองไทยง่ายๆค่ะ ค่าธรรมเนียมก็ถูกด้วยค่ะ

Previous topic - Next topic

NA-SP

หวัดดีค่ะป้าพอล และทุกๆคน

สำหรับการส่งเงินจากประเทศสวิส (หรือจากต่างประเทศทุกประเทศ) ไปยังประเทศไทย ง่ายนิดเดียวค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ
แค่ให้ญาติๆ ที่อยู่ประเทศไทยเปิดบัญชีเงินฝากออกทรัพย์ไว้
แล้วเราก็บอกกับธนาคารว่า เราจะโอนเงินจากต่างประเทศ มาที่ประเทศไทยให้กับญาติๆ
ขอโอนผ่านรหัสจากต่างประเทศด้วยค่ะ นั่นก็คือโอนผ่าน Swift Code ของธนาคารต่างๆ นั่นเอง
เช่น ธนารคารทหารไทย      คือ TMBK THBK
   ธนารคารกสิกรไทย      คือ KASI THBK
   ธนารคารกรุงไทย        คือ KRTH THBK
   ธนารคารกรุงศรีอยุธยา คือ AYUD THBK
   ธนารคารทหารไทย      คือ SICO THBK

ซึ่งมีทุกธนาคารอยู่แล้ว สำหรับโอนเงินผ่านจากต่างประเทศ เข้ามาในไทย
แล้วเราก็จัดการเอาเลขที่บัญชี และชื่อ ของผู้รับเงินปลายทางที่ประเทศไทยมาด้วยนะ (สำหรับโอนเงินเข้าค่ะ)
ค่าธรรมเนียม ถ้าต่ำกว่า 50,000.  บาท เสียแค่ 200 บาท ซึ่งธนาคารจะหักปลายทางของผู้รับเงินที่เมืองไทยค่ะ
ถ้าเกิน 50,000.  - ขึ้นไป ธนาคารก็จะหักค่าธรรมเนียม 500 บาท ค่ะ ไม่มากไปกว่านั้น
(เพราะฟิตค่าธรรมเนียม อยู่แค่ 200.  -500.  - บาทค่ะ)
คิดว่าค่าธรรมเนียมถูกกว่าทุกที่นะคะ เพราะเมื่อก่อนโอนผ่าน Western Union Bangk, ค่าธรรมเนียมแพงมากๆ ค่ะ

ลองดูนะค่ะ เพราะเราก็อยู่สวิสเซอร์แลนด์ เหมือนกัน และก็โอนไปให้ทางบ้านบ่อยๆค่ะ
จากน้องใหม่ นา จันทบุรีค่ะ
บายค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณNong Na
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมากจริงๆค่ะ ขอบคุณกับข้อมูลที่นำมาบอกเป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ

suwannabat

จะถามว่า

ต้องใช้อะไรบ้างครับ

แฟนจะโอนมาให้จากเยอรมัน

SWIFT : SICO THBK
Acc no : 401-******-2
Acc name : งง ว่าต้องบอกแฟนเป็นภาษาอังกฤษใช่ไหมครับ เพราะแฟนจะเป็นคนโอนมา

แล้วต้องบอกสาขาไหมครับ
บอกเป็นอังกฤษหรอครับ

NA-SP

หวัดดีค่ะ
ใช่ค่ะ ทุกอย่างเกี่ยวกับบัญชีของคุณที่คุณเปิดไว้กับแบงค์ละคะ (อย่างละเอียดเลยค่ะ)
คุณต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษให้แฟนคุณค่ะ (เพราะเขาคงอ่านภาษาไทยไม่ออกน่ะค่ะ)
แล้วเขาจะทำการโอนมาให้เองค่ะ ได้รับภายใน 2-3 วัน หายห่วงค่ะ  ;D  ;)
นา

Quote from: suwannabat on September 20, 2009, 09:17:51 PM
จะถามว่า

ต้องใช้อะไรบ้างครับ

แฟนจะโอนมาให้จากเยอรมัน

SWIFT : SICO THBK
Acc no : 401-******-2
Acc name : งง ว่าต้องบอกแฟนเป็นภาษาอังกฤษใช่ไหมครับ เพราะแฟนจะเป็นคนโอนมา

แล้วต้องบอกสาขาไหมครับ
บอกเป็นอังกฤษหรอครับ

noi_geneve

คุณ suwannabat
เรื่องสาขาบอกไปก็ได้ แต่ในตัวเลขของเลขที่บัญชี(สามหลักแรก สำหรับธนาคารในประเทศไทยส่วน
ใหญ่ ยกเว้น ธ.ออมสิน)จะเป็นตัวบอกว่าเป็นสาขาใดอยู่แล้ว
ที่สำคัญคือ ธนาคารในประเทศไทย ใช้แบบ swift code คือ ไม่ใช้ IBAN ค่ะ ซึ่ง บางประเทศเค้า
จะใช้แบบมี IBAN แต่ประเทศไทยใช้ swift code
ส่วน Acc name ให้ใส่ชื่อ น้อง suwannabat เป็นภาษาอังกฤษ ยังไงก็ให้ตรงกับ passport
(ถ้ามี)ก็ดี
มาช่วยแชร์ข้อมูลค่ะ

NA-SP

ขอบคุณคุณ Noi ที่เข้ามาตอบให้คุณ suwannabat เข้าใจอีกทีค่ะ
การโอนระบบ Swift Code นั้น สำหรับบุคคลที่ทำการโอนที่ต้นทาง
เขาจะต้องกรอกข้อมูลเกี่ยวกับตัวผู้รับปลายทางค่ะ สิ่งที่สำคัญที่สุด ก็คือ
เลขที่บัญชี กับ ชื่อ สกุล ต้องถูกต้องค่ะ ป้องกันไว้ ชัวร์กว่าค่ะ และก็
ไม่ต้องกลัวว่าจะมีคนรู้เรื่องบัญชีเรา ระบบเขาปลอดภัยอยู่แล้วน่ะค่ะ
ยังงัยก็ลองดูนะคะคุณ suwannabat  :)
โชคดีค่ะ  ;D

NA-SP

กลับมาอีกครั้งค่ะ เรื่องการโอนเงินกลับเมืองไทย
มีหลายช่องทาง ซึ่งนาใช้วิธีโอนผ่านช่องทางของ Swift Code.และโอนผ่านระบบอินเตอร์เน็ตแบงก์กิ้ง ค่ะ (สะดวกดี)
มีอีกสองช่องทางค่ะ  เหมือนกับที่นาบอกไป  สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการโอนผ่านระบบ Swift Code.ค่ะ
หนึ่ง...ไปโอนผ่านระบบไปรษณีย์ค่ะ (Post in Swiss) โดยเอา ชื่อ และเลขที่บัญชี ของผู้รับปลายทางที่เมืองไทย
ไปให้เจ้าหน้าที่ๆ เค๊าเตอร์ บอกเขาว่า เราต้องการโอนเงินกลับเมืองไทยให้ญาติ คนนี้ ตามเลขที่นี้ โอนธรรมดานะ จนท.เขารู้ค่ะ
เสร็จแล้ว จ่ายเงินสดให้ทางเจ้าหน้าที่เขาไปค่ะ ว่าต้องการโอน กี่ร้อย กี่พัน  สวิสฯ ฟรังค์ ฮ่าๆๆ หลังจากนั้น ไม่นาน เจ้าหน้าที่
ที่ไปรษณีย์ เขาจะเรียกเก็บเงินค่าธรรมเนียมจากคุณเป็นเงินสดๆ ก็จัดการจ่ายเขาไป 8-12 ฟรังค์ ประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิด ฮิๆๆ
หลังจากนั้น ภายในอาทิตย์ ทางบ้านก็จะได้รับเงินค่ะ
(ปล.โอนเงินระบบนี้ เขาเรียกกันว่า ลักลอบโอนให้ทางบ้าน เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาคำถามจากสามีค่ะ)

สอง...โอนเงินผ่านระบบ Internet Banking.
ซึ่งระบบนี้ตัวคุณจะต้องมีบัญชีออมทรัพย์ หรือ บช.กระแสรายวัน เปิดไว้ที่เมืองไทยค่ะ (ชื่อคุณเองผู้โอน)ทำเรื่องเปิดระบบไว้ที่ไทย
ที่สำคัญคุณต้องใช้ระบบอินเตอร์เน็ตเป็น นั่งโอนจากบ้านสวิสฯ ถึงเมืองไทย ง่ายนิดเดียวเอง (นาเชื่อว่าทุกๆคนใช้อินเตอร์เน็ตเป็นชัวร์ค่ะ)
และที่ขาดไม่ได้เลย คุณต้องมีเงินฝากไว้เยอะๆ ในแบงก์ที่เมืองไทยค่ะ (เวลาที่คุณกลับไปไทย จัดการฝากเลยค่ะ เป็นแสนๆไปเลย)
ฝากไว้ให้พอกับค่าใช้จ่ายของทางบ้านแต่ละเดือนนั่นละค่ะ ไม่ว่าจะเป็น ส่งเสียพ่อแม่  งวดบ้าน งวดรถ โทรศัพท์ เติมเงินมือถือ น้ำไฟ ฯลฯ
เพราะว่า เวลาเราสั่งโอนผ่านระบบแต่ละครั้ง ค่าธรรมเนียมถูกมากๆค่ะ เขาคิดแค่ ต่างบัญชี ต่างจังหวัดไม่เกิน 10-20 บาท ต่อครั้ง
นาโอนให้พ่อ ซึ่งเป็นบัญชีออมทรัพย์ เปิดอยู่ต่างจังหวัด ส่วนของนาอยู่ใน กทม. เขาคิดแค่ครั้งละ 20 บาทต่อครั้ง เองค่ะ
(ค่าธรรมเนียม ยี่สิบบาทไทย คิดเป็นเงินคิดเป็นเงินสวิสฯ ไม่ถึงฟรังค์นะคะ ลองใช้บริการกันดูนะคะ)
เช่น ตัวอย่าง
ค่าธรรมเนียมการโอนเงินในเขตสำนักหักบัญชีเดียวกัน ไม่คิดค่าธรรมเนียม
ค่าธรรมเนียมโอนเงินข้ามเขตสำนักหักบัญชี หมื่นแรก 20 บาท หมื่นต่อไปคิด 10 บาท (ค่าธรรมเนียมคิดสูงสุดไม่เกิน 1,010 บาท/รายการ)
การชำระค่าสินค้า/บริการ ขึ้นอยู่กับข้อตกลงของแต่ละบริษัทผู้รับชำระ
ค่าธรรมเนียมการโอนเงินต่างธนาคาร โอน 20,000 บาทหรือน้อยกว่า คิด 25 บาท/รายการ
โอน 20,001-50,000 บาท คิด 35 บาท/รายการ
ค่าธรรมเนียมการโอนเงินต่างธนาคาร
(แบบ 1 วันทำการ) โอน 100,000 หรือน้อยกว่า คิด 20 บาท/รายการ

โชคดีคะ บ๊าย บาย ค่ะ
นา

Quote from: NA-SP on November 28, 2008, 03:33:02 PM

สำหรับการส่งเงินจากประเทศสวิส (หรือจากต่างประเทศทุกประเทศ) ไปยังประเทศไทย ง่ายนิดเดียวค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ
แค่ให้ญาติๆ ที่อยู่ประเทศไทยเปิดบัญชีเงินฝากออกทรัพย์ไว้
แล้วเราก็บอกกับธนาคารว่า เราจะโอนเงินจากต่างประเทศ มาที่ประเทศไทยให้กับญาติๆ
ขอโอนผ่านรหัสจากต่างประเทศด้วยค่ะ นั่นก็คือโอนผ่าน Swift Code ของธนาคารต่างๆ นั่นเอง
เช่น ธนารคารทหารไทย      คือ TMBK THBK
   ธนารคารกสิกรไทย      คือ KASI THBK
   ธนารคารกรุงไทย        คือ KRTH THBK
   ธนารคารกรุงศรีอยุธยา คือ AYUD THBK
   ธนารคารทหารไทย      คือ SICO THBK

ซึ่งมีทุกธนาคารอยู่แล้ว สำหรับโอนเงินผ่านจากต่างประเทศ เข้ามาในไทย
แล้วเราก็จัดการเอาเลขที่บัญชี และชื่อ ของผู้รับเงินปลายทางที่ประเทศไทยมาด้วยนะ (สำหรับโอนเงินเข้าค่ะ)
ค่าธรรมเนียม ถ้าต่ำกว่า 50,000.  บาท เสียแค่ 200 บาท ซึ่งธนาคารจะหักปลายทางของผู้รับเงินที่เมืองไทยค่ะ
ถ้าเกิน 50,000.  - ขึ้นไป ธนาคารก็จะหักค่าธรรมเนียม 500 บาท ค่ะ ไม่มากไปกว่านั้น
(เพราะฟิตค่าธรรมเนียม อยู่แค่ 200.  -500.  - บาทค่ะ)
คิดว่าค่าธรรมเนียมถูกกว่าทุกที่นะคะ เพราะเมื่อก่อนโอนผ่าน Western Union Bangk, ค่าธรรมเนียมแพงมากๆ ค่ะ

ลองดูนะค่ะ เพราะเราก็อยู่สวิสเซอร์แลนด์ เหมือนกัน และก็โอนไปให้ทางบ้านบ่อยๆค่ะ
บายค่ะ

Anusara

สวัสดีค่ะมีปัญหาจะขอถามหน่อยน่ะค่ะ คือแฟนโอนเงินเข้าบัญชีโดยที่เราใช้แบบ swift code ของ TMB bank โอนมาประมาณหนึ่งหมื่น แต่ได้รับแค่9,300 เราก็ส่งสัยว่ามันหายไปไหนห้าร้อยเพราะค่าธรรมเนียมทางธนาคารแค่สองร้อย ทีนีเราก็ไปถามเจ้าหน้าที่ธนาคารเขาบอกอีกห้าร้อยธนาคารกลางเป็นคนเอาไป เขาบอกว่ามันโอนผ่านสามธนาคาร คือ ที่สวิส ธ.กลาง แล้วค่อยเข้ามาที่ ธ.ทหารไทย ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆโดนอย่างนี้หรือเปล่า แล้วใช้ของ ธ.ไหนดีค่ะ

Jojo

Quote from: Anusara on September 26, 2010, 04:47:36 PM
สวัสดีค่ะมีปัญหาจะขอถามหน่อยน่ะค่ะ คือแฟนโอนเงินเข้าบัญชีโดยที่เราใช้แบบ swift code ของ TMB bank โอนมาประมาณหนึ่งหมื่น แต่ได้รับแค่9,300 เราก็ส่งสัยว่ามันหายไปไหนห้าร้อยเพราะค่าธรรมเนียมทางธนาคารแค่สองร้อย ทีนีเราก็ไปถามเจ้าหน้าที่ธนาคารเขาบอกอีกห้าร้อยธนาคารกลางเป็นคนเอาไป เขาบอกว่ามันโอนผ่านสามธนาคาร คือ ที่สวิส ธ.กลาง แล้วค่อยเข้ามาที่ ธ.ทหารไทย ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆโดนอย่างนี้หรือเปล่า แล้วใช้ของ ธ.ไหนดีค่ะ

เป็นค่าธรรมเนียมบาทเน็ตค่ะ คือเงินจะมาจากสวิสเข้าธนาคารกลางก่อน ถึงจะโอนมายังธนาคารปลายทางที่รับโอน แบบด่วนจี๋ มันก็เลยโดนค่าธรรมเนียมตรงนี้ ก่อนหน้านั้นโอนให้แม่ไปยังธนาคารกรุงศรีก็โดนแบบนี้ ด้วยความเสียดายอ่ะถึงเป็นแค่หลักร้อยบาท แต่คนที่เมืองไทยก็ซื้อกินได้หลายวันอยู่..อิอิ ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเป็นธนาคารกรุงเทพ สาขาในกรุงเทพฯ แทน เสียแค่ค่าธรรมเนียมโอน 0.25 เปอร์เซ็นต์ หรือขั้นต่ำ 200 บาทนะคะ ส่วนธนาคารอื่น ๆ ยังไม่มีประสบการณ์ตรง รอคนอื่นๆ เข้ามาให้คำตอบอีกทีนะคะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Thipawan

สวัสดีค่ะ ไม่มีประสบการณ์แบบนี้ค่ะ แต่อยากขอแนะนำเปิดบัญชีกับกสิกรฯค่ะ เวลาโอนเราได้อัตราแลกเปลี่ยนสูงด้วยค่ะ รวดเร็วและค่าธรรมเนียมก็ไม่แพงค่ะ

NA-SP

สวัสดีค่ะ คุณ Anusara
สำหรับนาที่แฟนเคยโอนผ่าน Swift Code นั้น นาโดนหักค่าธรรมเนียมจากบัญชีของนาปลายทางไม่เกิน 200 บาทนะคะ
และไม่เกิน 500 บาท ถ้ามีการโอนมากกว่านั้นน่ะค่ะ (ไม่แน่ใจว่าทำไมคุณถึงโดนหักตั้งห้าร้อยบาท เยอะน่ะ)

ที่สำคัญ มันอยู่ที่ว่า แฟนของคุณใช้วิธีการโอนแบบใหน โอนจากเครื่องอีเล็กทริกที่บ้าน ผ่านระบบอินเตอร์เน็ต  หรือว่าไปโอนผ่านที่เค๊าเตอร์ธนาคารกับเจ้าหน้าที่ ซึ่งค่าธรรมเนียม แน่นอนค่ะ แตกต่างกันอยู่แล้ว ระหว่างการโอนเองที่บ้านผ่านระบบเน็ต
หรือไปโอนกับเจ้าหน้าที่ที่เค๊าเตอร์ หรืออะไรก็แล้วแต่ ตามข้อตกลงกับทางธนาคาร ว่า โอนด่วน โอนธรรมดา น่ะค่ะ

(แฟนนาใช้ระบบโอนผ่านเครื่องอิเล็กทริกที่บ้าน ผ่านระบบอินเตอร์เน็ตค่ะ ของแบงค์ Die Post. ใช้เวลาไม่เกินสองวันก็ได้รับเงินแล้วค่ะ)

;D  :D  :)  ::)

Quote from: Anusara on September 26, 2010, 04:47:36 PM

Thipawan

สวัสดีค่ะ คุณ Anusara ไม่ทราบว่าแฟนคุณเลือกเงื่อนไขในการโอนแบบไหนค่ะ เพราะปกติ จะมีให้เลือกคือ แฟนคุณจ่ายค่าธรรมเนียมฝ่ายเดียวโดยที่จะไม่หักเมื่อเงินเข้าบัญชีี่ที่ไทย หรือ แฟนคุณเลือกให้หักเมื่อเงินเข้าบัญชีที่ไทย แบบนี้คาธรรมเนียมจะแพงค่ะ แต่ถ้าแฟนคุณเลือกแบบหักทั้งสองฝ่ายค่าธรรมจะถูกค่ะ

Anusara

สวัสดีค่ะคุณThipawan และคุณนานะค่ะขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ อันนี้อีสก็ไม่ค่อยทราบเท่าไหร่หรอกค่ะแต่เห็นแฟนบอกว่าเขาไปโอนที่ธนาคารค่ะตัวเขาเองก็เสียค่าธรรมเนียมประมาณ4chf ค่ะ แล้วเรายังมาโดนที่เมืองไทยอีกงงเลยค่ะ แต่ก็มีคนบอกให้ลองโอนแบบ money gram แต่ก็ยังไม่เคยลองเดี๋ยวครั้งหน้าจะให้เขาลองดูจ้า

Gigi

Quote from: NA-SP on November 28, 2008, 03:33:02 PM

บายค่ะ

ขอบคุฯมากค้า สำหรับ ทิฟแนะนำ ;D