News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หางานในสวิส(เจนีวา)

Previous topic - Next topic

kessech

สวัสดีค่ะพี่น้อง เพื่อนทุกคนหนูเป็นสมาชิกใหม่วันนี้เองมีคำถามรบกวนถามค่ะ
คือตอนนี้มีแฟนอยู่ที่สวิส เราเจอกันตั้งแต่ที่หนูไปเรียน AFS ที่สวิส เมื่อ 4 ปีที่แล้ว และวางแผนว่าปีหน้าจะกลับไปแต่งงานที่เจนีวา แต่หนูกังวลเรื่องการหางานทำที่นั่นว่าหากแต่งงานแล้วจะสามารถหางานทำได้หรือไม่
ตอนนี้หนูเรียนอยู่มหาวิทยาลัยปีสุดท้าย กำลังจะจบมีนาคมเดือนหน้า หนูเรียนอักษรศาสตร์ เอกภาษาฝรั่งเศสที่มหาวิทยาลัยศิลปากร หนูพูดได้ทั้งอังกฤษ-ฝรั่งเศส แบบนี้พอจะหางานทำได้ไหมคะ พี่ๆคนไหนรู้จักเวปไซด์หรือสถานที่ๆรับสมัครงานเพื่อคนไทยบ้างคะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ
kessech

pall

สวัสดีค่ะ คุณkessech
ประเทศสวิสได้ทำการแก้ไขปรับปรุงกฎหมายเพิ่มเติมใหม่สำหรับคนต่างชาติที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิส
ซึ่งมีผลบังคับใช้เดือน มกราคม 08 เป็นต้นไป
และในกฎหมายใหม่จะมีคำว่า Integration บัญญัติไว้เพื่อให้คนต่างชาติที่เข้ามาอยู่ในประเทศสวิสรู้จักการปรับตัวให้เข้ากับสิ่งแวดล้อม เรียนรู้วัฒนธรรมความเป็นอยู่การเข้าสังคมใช้ชีวิตในสวิส เรียนรู้ระเบียบกฎหมาย ระเบียบสังคมของคนที่นี่ คนต่างชาติที่มาอยู่ใหม่ในสวิสจะต้องเรียนรู้ไว้ และที่สำคัญที่สุดคือ  ภาษา
ที่จะต้องเรียนตามที่บังคับไว้ ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์สำคัญที่สุดในการพัฒนาความรู้ความสามารถเพื่อให้คนต่างชาติสามารถประกอบอาชีพตามความถนัดของตน เพี่อไม่ให้เป็นภาระ อย่างที่เราเห็นในปัจจุบันที่หน่วยสังคมอย่างที่เรารู้จักตัวอย่างเช่น sozial  ที่ได้แบกรับภาระมากมาย และงบประมาณได้ลดน้อยลงเป็นจำนวนมาก
ดังนั้นการที่ประเทศสวิสได้ทำการแก้ไขปรับปรุงกฎหมายเพิ่มเติมใหม่สำหรับคนต่างชาติที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิสข้อนี้ลงไปในกฎหมายฉบับใหม่จึงเป็นสิ่งที่ดีมาก
และในอนาคตที่คนต่างชาติจะไม่สามารถหาคำมาอ้างได้อีกต่อไปว่า ไม่รู้ภาษาหรือไม่รู้กฎหมายอีกต่อไป
หลักสูตรของ  Integration เขตที่พำนักแต่ละเขตจะมีหลักสูตรนี้บริการให้
http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/integration/integration_in_kantonen.html

การหางานทำในประเทศสวิส คุณต้องสื่อสารภาษาให้ได้ก่อนตามกม.ใหม่ที่ได้บัญญัติไว้
การหางานทำในสวิสส่วนมากจะรับคนที่ถือใบพำนักC ถ้าคุณไม่เลือกงานยังมีงานที่หาได้แต่ขึ้นอยู่กับดวงและโชค
ถ้ามีคนรู้จักกันจะมีโอกาศมากกว่า

Links เก่ามีข้อมูลเวบไซด์บริษัทหางานทำ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,24.msg161.html#msg161

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,893.msg6725.html#msg6725

เอาใจช่วยค่ะ

luvf_oceane

ดีค๊า ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ ถ้าพูดภาษาได้อยู่แล้วนี่ได้เปรียบเรยค่ะ และถ้าเป็นคนอดทนไม่เลือกงานก็หาง่ายอยู่ค่ะ เพอร์มิท B ขึ้นไปก็ทำได้แล้วค่ะ เฉพาะบางงานเท่านั้นที่ระบุซี แต่บีก็มีเยอะแยะค่ะ หางานตามหนังสือพิมพ์ ในอินเตอร์เน็ต โพส ๆ ไว้ หรือถ้าอยากลองทำงานเสิร์ฟ ก็เข้าไปในเมืองเอาใบไปยื่นให้ตามร้านต่าง ๆ ได้เรยค่ะ หรือที่โรงแรมสมัครมันทุกตำแหน่งเรยค่ะ  ลองส่งใบสมัครไปให้หมดจากงานเล็กน้อยถึงงานใหญ่โต งานที่ชอบ งานที่ถนัดหรือไม่ถนัด ก็ต้องลองดูนะค่ะไม่ลองไม่รู้ แต่อยากจะทำอันใหนหรือไม่ทำก็เลือกเอาละกันจ๊ะ เอาใจช่วยค๊า

โอเชี่ยน

โอเชี่ยนรู้จักคนนึง อยู่เมืองอีเวดง ตอนนี้เค้าทำในบริษัท แผนกฝ่ายจัดซื้อ ภาษาเค้าเก่งเรยค่ะ ถ้าภาษาเราได้ ความสามารถเรามี อดทน มีความพยายามไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ เดี๋ยวก็หาได้จ๊ะ

Ladurée

ยินดีที่ได้รู้จักน่ะค่ะ คุณ kessech 
เราอยู่เจนีวา มาเรียนภาษาที่นี่ 1ปี และได้มีโอกาสทำงานในบริษัทการเงินการธนาคารที่นี่  โดยมีคนรู้จักแนะนำให้ไปทำค่ะ ในช่วงแรก ต้องอาศัยความอดทนในการปรับตัวเรียนรู้ทั้งเรื่องงาน และภาษา  การติดต่อกับเพื่อนร่วมงาน  ถ้า คุณ kessech เก่งภาษา คิดว่าน่าจะมีโอกาสหางานทำง่ายค่ะ ยังไงก็ขอเอาใจช่วยน่ะค่ะ  :)

Da_beauty

สวัสดีคะ่ เพื่ินสมาชิกทุกคน พึ่งเป็นสมาชิกคะ่ ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนนะคะ เป็นคนอิสานนะคะ แต่งงานเมื่อปีที่แล้วและเดินทางมาอยู่กับสามีแล้วตอนนี้ อาศัยอยู่ที่เมือง Pfaffnau เป็นเขตปกครองของ ลูเซิร์น คีออยากหางานทำแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง อยู่เมืองนี้ไม่มีคนไทยเลย พอดีเป็นช่างเสริมสวยมาก่อน เราจะใช้ประโยชน์จากอาชีพนี้ได้ไหมคะ่ คืออยากทำผมให้คนไทยด้วยกันนะคะ จะให้ไปทำที่บ้านหรีอมาทำกับช่างก็ได้แบบคิดราคาไม่แพงนะคะ เพื่อนๆคิดว่าจะเวริคไหม อยากพบคนไทยมาก แบบว่าเหงานะคะ่
  ชื่อ ดานะคะ อายุ42ปีคะ่ เป็นคน ขอนแก่น