ทำวีซ่าไม่ผ่านค่ะ ใครก้อได้ช่วยแนะนำที

Previous topic - Next topic

angkanarak

ช่วยด้วยค่ะ วีซ่าหนูไม่ผ่านค่ะ ไม่รู้จาทำไงดีอ่ะค่ะ ทำมาแล้วสามครั้งไม่ผ่านสักครั้งเลย ตอนนี้ก้อยังกลุ้มๆอยู่ไม่รู้จาทำไงดี คิดถึงแฟนมากๆเลยไม่ได้เจอกานครึ่งปีแล้วอ่า

Jungfrau

คุณangkanarakขอวีซ่าแบบไหนล่ะถึงไม่ผ่านทั้งสามครั้ง
"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."

angkanarak

visa ท่องเที่ยวค่ะ หนูอายุ สิบแปดปีค่ะ และแฟนอายุ ยี่สิบสอง ตอนนี้กลุ้มใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จาทำไงดีแล้ว ครั้งสุดท้ายนี้ คือวีซ๋าเชงเก้นของงประเทศเยอรมันค่ะ ให้น้าสาวเชิญให้ แต่ก้อพึ่งรู้ผลวันนี้เองว่าไม่ผ่าน เสียใจมากๆเลย

pall

สวัสดีค่ะ คุณJungfrau

สวัสดีค่ะ คุณangkanarak
เห็นใจและเข้าใจถึงความรู้สึกค่ะและขอแสดงความเสียใจกับการขอวีซ่าไม่ผ่านทั้ง 3 ครั้ง  ทางสถานฑูตบอกเหตุผลของวีซ่าที่ไม่ผ่านจากเหตุผลอะไรบ้างคะ?จะได้ช่วยกันคิดหาวิธีการขอวีซ่าใรคราวต่อไป
เข้าใจดีค่ะคนรักกันอยู่ห่างไกลกันย่อมคิดถึงกันมากเป็นธรรมดา แต่ปัจจุบันอยู่ไกลก็เหมือนอยู่ใกล้กันมากแค่แชทและคุยกันผ่ายเวบแคมก็เหมือนอยู่ใกล้กันแล้ว

kurumi

วัสดีคร้าบบคุณ angkanarak

เป็นกำลังใจช่วยน่ะครับ ผมก้อเป็นอีกคนที่ขอวีซ่าไม่ผ่าน เป็นวีซ่า visit เหตุผลที่ผ่าน ทางสถานทูลบอกว่า เหตุผลของการไปไม่เพียงพอ อ่ะคับขอครั้งแรกไม่ผ่านทางสถานทูลเค้าให้ยื่นอุธรแล้วรอผลอีก 2 เดือนตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนแล้วยังไม่มีอารายที่คืบหน้าเลยแต่ก็ทำอารายไม่ได้นอกจากรอกับรอ ตั๋วเครื่องบินก้อซื้อแล้วT^T แต่แรกคิดว่าอย่างไงก็ผ่านเพราะคนเชิญเป็นแม่บังเกิดเกล้าของผมเอง อยู่สวิตมา7ปี ตอนนี้ถือพาสสวิตแล้วเป็นคนสวิตเต็มตัว ฐานะก็ปาณกลางอ่ะครับแต่มีบ้านอยู่ที่นูนไม่ได้เช่า แต่ก็ไม่เข้าว่าใจว่าเหตุผลขอไปเยี่ยมคุณแม่เนี่ยมันไม่เพียงพออีกเหรอ T^T ตอนแรกก็ท้อแท้มากที่ไม่ผ่านแต่อย่างไงตอนนี้เราก็ทำอารายไม่ได้ ได้แต่พยายามต่อไป

เป็นกำลังใจช่วยน่ะครับ ขอครั้งที่4 ผลเป็นอย่างไงมาเล่าสู้กันฟังด้วยน่ะครับ

*ใครมีความรู้เรื่องการขออุธรก้อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันหน่อยน่ะครับ*

angkanarak

เค้าให้เหตุผลว่าจา กลัวเราจาไปแต่งงานหรือไปแล้วไม่กลับ หนูก้อเลยคิดว่าถ้าเกิดจาไปแต่งงานแล้วทำไมไม่ทำวีซ่าแต่งงานไปเลยล่ะ จามาทำวีซ่าท่องเที่ยวให้เสียเวลาทำไมเล่าเนอะ ตอนนี้ก้อกะว่าจาหยุดอ่ะค่ะ พักไว้ก่อนรอคำตอบจากแฟนว่าจาเอายังไงดี เมื่อคืนทะเลาะกานหนักมากเลยล เหตุผลก้อมาจากวีซ่าเราไม่ผ่าน และเข้าใจค่ะ ว่าเค้าคิดถึงเรามาก แต่ทำไงได้วีซ่าไม่ผ่านอ่า เหมือนกันเลยค่ะ ครั้งแล้วเค้าก้อไม่ให้ผ่าน พอครั้งที่สองรอแค่เดือนเดียวเองแล้วเค้าก้อส่งจดหมายไปให้แฟนว่าทำไมวีซ่าไม่ผ่าน แต่หนูทำวีซ่าสวิตยังไม่ได้ค่ะ ต้องรออีก หกเดือน แฟนบอกมาค่ะอันนี้ ช่ายหรือป่าวค่ะ เลยลองถามแฟนดูว่าหนูมีน้าอยู่ที่เยอรมันค่ะ เลยให้เค้าช่วยทำให้ ก้อไม่ผ่าน งงอ่า พึ่งไปรับผลมาเมื่อวานนี้เอง ร้องไห้เลยออกจากสถานทูต กะว่าจาได้ไปกอนกานตอนหน้าหนาวชะหน่อย เหอ ๆ อดเลย   ดีค่ะคุณkurumi  ขอให้ได้วีซ่าน่ะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ ไม่น่าซื้อตั๋วก่อนเลยเนอะ

angkanarak

ตอนนี้แฟนกำลังจาโทรไปถามที่สวิต แต่ไม่รู้ว่ามันคืออะไรค
จะคล้ายๆกลับสถานทูตสวิตบ้านเราอ่ามั้งไม่แน่ใจ  แฟนพูดขำๆเหมือนกันว่าถ้าเกิดโทรไปคงจะร้องไห้ไปด้วย เหอๆ คิดได้ไงเนี่ย ขนาดขอเลิกกับเราเค้ายังไม่รู้ไห้เลยนิ

aum

วีซ่าไม่ผ่านเหมือนกันค่ะ เค้าไม่บอกเหตุผลว่าทำไม่ไม่ผ่าน เข้าใจว่าเป็นเหตุผลส่วนตัวของสถาณทูต hahahahahaha แต่ก้อยื่นอุทรไปเมื่อวันจันทร์ค่ะ ทางสถาณทูตบอกให้รอประมาณ 6-8 อาทิตย์ เค้าจะส่งเอกสารไปที่สวิสแล้วแฟนจะเป็นคนบอกเองว่าผ่านหรือไม่ผ่านค่ะ ไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่านะคะ

kurumi

แต่น่ะ พูดก็พูดเหอะทางสถานทูลไม่มีหลักเกณที่แน่ชัดเลย ในการทำวีซ่า 80 % จะไม่ผ่านวันที่ผมไปยื่นอุธรน่ะครับผมได้ไปคุยกับ พี่น้อง คู่นึงผมงงมากๆน่ะครับ พี่น้องคู่นี้ คนน้องผ่านแต่คนพี่ไม่ผ่านทั้งๆยื่นพร้อมพร้อมกันเอกสารเหมือนกันหมดเหตุผลเหมือนกันหมดทุกอย่าง ทางสถานทูลเหมือนกับไม่มีหลักเกณที่แน่นอน จิงๆใครได้แจ็คพอตก้อคือผ่านอารายประมาณนั้น

aum

เหรอคะ วันที่ไปคนไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ค่ะ หรืออาจเพราะว่าไปตั้งแต่เช้าหรือเปล่าไม่รู้ แต่คุณลุงที่เป็นคนเช็คเอกสารบอกว่าส่วนมากจะไม่ผ่านในครั้งแรกแต่ถ้าผ่านก้อดีไป แต่วันแรกที่ไปขอก้อเป็นวันพุธ เค้าหลังสัมภาษณ์เสร็จเค้าขอเอกสารเพิ่มเป็นอีเมล์ที่ติดต่อกับแฟนบิลค่าโทรศัพท์ วีซ่าสแตมครั้งสุดท้ายของแฟน แล้วเค้าให้ไปรับคำตัดสินวันศุกร์ก้อสรุปว่าไม่ผ่าน แต่ทางสถาณทูตไม่ได้ระบุเหตุผล ก้อเลยสรุปเองว่าเป็นเหตุผลส่วนตัวhahhahhaaa แล้วก้อเลยต้องยื่นอุทรวันจันทร์ พอวันจันทร์ก้อไปยื่นก้อไม่มีอะไรทางสถาณทูตรับเอกสารไปสามชุดแล้วก้อบอกว่าเอกสารจะถูกส่งไป
ที่สวิต แล้วก้อให้เรารอไม่ของคุณหัวข้อกระทู้จะเหมือนกันหรือเปล่าคะ

angkanarak

หวัดดีค่ะ เหมือนกันค่ะ ครั้งล่าสุดไปทำเค้าก้อบอกให้เรารอสองเดือน แต่ก้อไม่ผ่านเหมือนเดิม คราวนี้ก้อเลยให้น้าทำวีซ่าเชงเก้นของเยอรมันให้ แต่ก้อไม่ผ่านเหมือนเดิมก้อเลย คิดว่าจาทำเรื่องเหมือนแต่งงานอ่ะค่ะ แต่ไม่ได้แต่งไปแต่งที่นู่นอ่ะค่ะ แฟนไม่ได้ลงมาแต่งที่ไทยแต่เราจาไปแต่งที่นู่นแทน พอดีเห็งที่เว็บนี้มีคนทำก้อเลยบอกแฟน แต่แฟนก้อไม่เชื่อเพราะเชื่อคนทำวีซ่าให้หนูมากกว่า หนูก้อเลยบอกว่าถ้างั้นก้อลองโทรไปถามที่สถานทูตเอาซิ ว่าทำได้ ตกลงแล้วทำได้ค่ะ กลัวว่าเราจาอยู่ด้วยกันไม่ได้ ถ้าเกิดภายในหกเดือนแล้วเรารู้ว่าอยู่ด้วยกันไม่ได้ก้อคือเลิก ถ้าอยู่ได้ ก้อคือแต่งอ่ะ ค่ะ แต่ในเมื่อทำวีซ่าท่องเที่ยวไม่ได้ให้เหตุผลว่า กลัวเราไปแต่งงานหรือไม่กลับ ทำวีซ่าแต่งงานซะเลย หมันไส้สถานทูต อิอิ

aum

สวัสดีค่ะ แล้วตกลงคุณขอวีซ่ามากี่ครั้งแล้วคะ แล้วครั้งแรกขอแบบไหนทำไมถึงไม่ผ่านคะ ช่วยเล่า
ประสบการณ์ด้วยค่ะ คือว่าก้ออยากรู้เหมือนกันค่ะ

angkanarak

สวัสดีค่ะคุณ aum ทำวีซ่ามาสามครั้งแล้วค่ะ ครั้งแรก ไปขอวีซ่าท่องเที่ยว โดยที่แฟนเชิญมาให้ค่ะ แต่จ้างเค้าทำเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แล้วก้อรอประมาณ สามวันถึงรู้ผลว่าวีซ่าเราไม่ผ่าน จากนั้นก้อยื่นอุทรโดยทางสถานทูตจาส่งเอกสารไปทางสวิวแทน และเค้าบอกอีกว่าให้เรารอประมาณ สองเดือน แต่เรารอแค่เดือนเดียวเองถึงรู้ผลว่าวีซ่าไม่ผ่านอีกแล้ว และทำครั้งที่สามให้น้าสาวที่อยู่ที่เยอรมันทำวีซ่าเซงเก้นแต่ก้อไม่ผ่านเค้าไม่ได้ให้เหตุผลว่าทำไมและเราก้อไม่อยากฟังด้วย และตอนนี้ก้อคิดว่ากำลังจาทำเรื่องไปแต่งงานที่นู่น แต่ไม่รู้ว่าเราจาต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เพราะเราไม่ถึง ยี่สิบ ปี งงค่ะ อยากได้เบอร์ที่โทรไปถามทางสถานทูตโดยตรงเลย ถ้าใครมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

angkanarak

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้ก้อกำลังสับสนค่ะ ว่าควรจะเริ่มต้นทำเอกสารอันไหนดี ตอนนี้ก้อไม่สบายอยู่ค่ะ แต่ก็อิดคิดเรื่องวีซ่าไม่ได้
1.อยากถามว่า แฟนหนูต้องเตรียมเอาเอกสารไรบ้างค่ะสำหรับทำวีซ่าแต่งงาน เหมือนกับของหนูหรือป่าวค่ะ
2.อยากโทรไปถามทางสถานทูตน่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเบอระอะไร พอดีเคยโทรไปเบอร์ 1900 แล้วแต่ว่าไม่เหงมีที่เค้าบอกว่าถามมเกี่ยวกับเรื่องวีซ่าเลยค่ะ ก้อเลยไม่แน่ใจเท่าไหร่ เหอ เหอ กลัว โดน   อะค่ะ
3.หนูอายุไม่ถึง 20 น่ะค่ะ พ่อกับแม่ต้องเอาเอกสารไรของพ่อแม่บ้างค่ะ แล้วถ้าพ่อกับแม่แยกกันอยู่ แต่พ่อแต่งงานใหม่ ทางสถานทูตเค้าจะเอาใบ สมรสรึป่าวค่ะ และแม่ก้อหย่าแล้วเค้าจาเอาใบหย่ารึป่าวค่ะ และปัญหาค่ะ คือตอนนี้กำลังทะเลาะกับแม่อยู่ ไม่รู้แม่จะทำให้ไหม กลัวแม่ไม่ทำให้
4.ไม่รู้จาเริ่มทำตรงไหนก่อนดี ใครเคยทำช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

BUAKAO

เราว่าไม่ต้องขอดีกว่าค่ะ ขอไปยังไงก็คงไม่ผ่าน เสียเวลาไปนั่งรอ อารมณ์บ่จอยเปล่า เปล่า
เพราะหนึ่งอายุสิบแปด เป็นสาว สาว เขาคงกลัวว่าจะมาค้าบริการทางเพศ
แฟนอายุยี่สิบสอง คงพึ่งเริ่มทำงานได้สักปี หรือก็ไม่นานมานี้ ฐานไม่มั่น เวลาเกิดอะไรขึ้น เขาคงกลัวว่าจะรับผิดชอบไม่ไหว แล้วโยนภาระให้ ให้รัฐอีก
สรุป เสี่ยงสุด สุด การันตีตัวเองไม่ได้ แฟนฐานไม่มั่น เวลาเกิดอะไรขึ้นรัฐต้องรับผิดชอบ เขาเลยไม่ให้มา คิดว่าเหตุผลเขาคงประมาณนี้แหละ

คู่กันแล้วย่อมไม่แคล้วกัน...เพื่อนเราเป็นคนอินโด แฟนสวิสบอกเลิกไปเอาแฟนใหม่ สี่ปีผ่านไป กลับมาขอเพื่อนแต่งงาน ไม่เจอกันมาสีปีนะนี่นะ  ตอนนี้.....ตั้งใจเรียนหนังสือดีกว่า