ทำวีซ่าไม่ผ่านค่ะ ใครก้อได้ช่วยแนะนำที

Previous topic - Next topic

angkanaruk

ขอบคุณค่ะ ตอนนี่ก้ออยู่ที่สวิตแล้วค่ะหนาวมากๆเลยค่ะ ใครว่างๆก้อเข้ามาคุยกันได้น่ะค่ะ ยินดีค่ะ ;D

Nantaree

ดีใจด้วยนะคะ คุณกิ๊ฟ ติดตาม่านเรื่องของคุณมาแต่หน้าแรก จนจบ คุณเก่งจริงๆ สู้และอดทน ;D

angkanaruk

ขอบคุนค่ะ ไม่เก่งหรอกค่ะ เพราะแฟนให้กำลังใจมั้งค่ะ เลยคิดที่จะทำวีซ่าต่อไป รอนานนน มากๆ เกือบ 1 ปี เห้อ เหนื่อยมากๆเลย ตอนนี้ก้อยังมีปัญหาอยู่นิดหน่อยค่ะ แต่ไม่เปงไรค่ะ รอให้แฟนเค้าจัดการ ขอให้วีซ่าผ่านเร็วๆน่ะค่ะ จะได้มีเพื่อนค่ะ เด่วแฟนจะไปทำงานและจะไปทหารอยู่คนเดียวเหงาค่ะ  :-[

aum

ดีใจด้วยนะคะที่วีซ่าผ่านซะที จำได้ว่าเราก้อยื่นๆพร้อมๆกัน แต่ของเราผ่านก่อน ไม่ทราบว่าคุณอยุ่ส่วนไหนของสวิตคะ

angkanaruk

อยู่ซูริคค่ะ แต่ว่าอยู่อำเภอที่ เอเฟตติคอน หรือ Effretikon ค่ะ พี่อยู่ส่วนไหนหรอค่ะ ไปเรียนภาษาหรือยังค่ะ  ;D

aum

สวัสดีจ๊ะ พี่อยู่ bern นะ ตอนนี้ก้อเรียนได้สองเดือนแล้วจ้าวันละสามชั่วโมง ไปเรียนตั้งแต่อาทิตย์ที่สองที่มาถึง หยุดเสาร์อาทิตย์ ขยันสุดๆฮ่าๆ ตอนนี้เหนื่อยชมัดเลย รู้สึกว่าคนไทยที่ซูริคจะเยอะนะคะ คงได้เจอเพื่อนบ้าง แล้วเป็นไงบ้างกับความหนาว :) ไว้คุยกันอีกนะ

nidnid

ขยันเรียนกันไว้นะคะหญิงไทย อย่าให้พวกฝรั่งมันดูถูกเราเอาได้
ขยันเรียนเอาไว้ แล้วจะได้ดีเหมือนน้องเทวีคะ

ตอนนี้ก็เรียนถึงเบซวายแล้ว จากนั้นก็จะต่อเซไอนส์
พูดถึงเรื่องเรียนเหนื่อยใจจะขาดคะ ภาษาอะไรก็ไม่รู้ ยากจัง
der der die die das das  ;D ;D

aum

ใช่ๆ ภาษาอะไรไม่รู้ยากชะมัด der die das แล้วยังแถม nominative dative อีก อาทิตย์หน้าไม่รุ้อะไรจะมาวุ้ย  :)เหนื่อยจิงๆ แต่ก้อสู้ค่ะ

angkanaruk

หวัดดีค่ะ ตอนแรกแฟนก้อว่าจะให้ไปเรียนที่ bern ค่ะ แต่ตัวเองกลัวไปไม่ถูกกลับบ้นไม่ถูก หือๆ ไม่รู้จะทำไง อิอิ แต่ก้ออยากเรียนเร็วๆค่ะ ใครที่พอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมค่ะ ที่เค้ารับสมัครทันทีเลย และไม่ต้องทดสอบภาษาอ่ะค่ะ เพราะเหงส่วนมากเค้าอยากจะให้เราพูดได้บ้างนิดหน่อย แต่ก็อย่างว่าค่ะ เราพึ่งมาอ่ะ จะให้พูดได้ยังไงเน้อ พ่อกับแม่และน้องสาวก้อพูดภาษาอังกิดได้กันหมดแล้วเราจะไปพูดภาษาเยอรมันทำไม แต่เอาไว้เวลาไปทำงานเน้อ อยากเรียนๆค่ะ ตอนนี้กำลังขยัน เหอๆๆ เด่วต่อไปก้อขี้เกลียจ อิอิ :P

nidnid

ไม่ต้องกลัวเรื่องการทดสอบภาษาหรอก เพราะเขาแค่อยากจะจัดให้เราเข้ากลุ่มได้ถูกต้อง ตอนพี่เรียนครั้งแรกก็ต้องสอบเหมือนกัน ตอบก็ไม่ถูกเพราะไม่เคยเรียนภาษาเยอรมัน ก็ได้เรียนอาไอนส์แบบฟรีซิสเต็ม คือเรียนกับคอมพิวเตอร์สองอาทิตย์เรียนจบ แล้วก็ต้องกลับไทย เพราะวีซ่าท่องเที่ยวหมด หลังจากนั้นก็ยื่นขอวีซ่าแต่งงาน แล้วก็กลับมาเรียนต่อ และก็ต้องทดสอบภาษาอีกก็ได้เรียนอาซวายเลย
โดยไม่ต้องเรียนอาไอนส์ โชคดีไปเพราะได้เรียนอาไอนส์แค่สองอาทิตย์ แถมเรียนกับคอมพิวเตอร์ด้วย

ไม่ต้องกลัวนะจ๊ะ

angkanaruk

ขอบคุณค่ะ ครั้งแรกพี่ไปเรียนที่ไหนหรอค่ะ อยากไปเรียนมั่งจัง จะได้มีเพื่อน  ;D

aum

สวัสดีค่ะทุกๆคน ที่อุ้มเรียนไม่ต้องสอบค่ะตอนแรกไปสมัครที่โรงเรียนบอกถ้าพูดอังกฤษได้ให้ไปคอร์ท A1 เลย เราก้อเลยโอเคมั่นใจในภาษาอังกฤษของตัวเองมาก ไปเรียนวันแรกอึ้งค่ะ นั่งเหมือนคนเป็นใบ้ไม่เข้าใจเค้าพูดไรกัน อาจาร์ยที่สอนก้อพูดอังกฤษแบบงูๆปลาๆมาก สรุปว่าเปลี่ยนค่ะมาเรียนคอร์ทแรก เพราะทุกคนให้ชั้นก้อมาจากคอร์ทแรก เจอพี่คนไทยเค้าบอกว่าเปลี่ยนดีกว่าเพราะคอร์ทแรกสำคัญนะ ตอนนี้นึกย้อนกลับไปยังขำตัวเองเลยว่าไปนั่งงงตั้งสามชั่วโมง อยากรู้เพื่อนๆในนี้เข้าใจ der die das แตกฉานกันรึยังคะ  ;D

Nantaree

คุณอุ้ม  แนนเรียนเองที่บ้าน อ่านหนังสือเอา พอเข้าใจเรื่อง der die das รู้สึกต้องอาศัยจำเอาทั้งนั้นใช่ไหมคะ เขาไม่มีหลักเลย หรือว่าคุณอุ้มมีเคล็ดลับคะ บอกบ้างสิคะ

nidnid

die ส่วนใหญ่จะลงท้าย ด้วย e,ung,keit,heit เป็นต้น
das จะเป็นคำที่ยืมมาจากภาษาต่างประเทศ (อันนี้ไม่รู้ต้องส่งคืนไหม เพราะยืมมา)หรือ คำที่ไม่มีเพศ คำที่ลงท้ายด้วย chen, lein เช่น das Hotel, das Maedchen, das Fraeulein, das Broetchen เป็นต้น
ที่เหลือก็จะเป็นคำที่เป็นเพศชาย der แต่ก็จะมี der Junge, der Kunde, der Loewe เป็นต้น
;D ;D สรุปแล้วก็ยังหาหลักยึดที่แน่นอนไม่ได้ สรุปจำเอาดีกว่าคะ  ;D ;D

ladypatth

สาวไทยขยันกันจริง ๆ เลย ขอบคุณทุกข้อความนะคะ เป็นข้อคิดดีเลย ....เป็ฯกะลังใจให้ทุกคนเลย สู้ ๆ นะ